[Funland] Bếp từ, cuộc cách mạng nhỏ trong căn bếp nhà cháu.

TonaBui

Xe tải
em dùng được 1 năm rồi, đang động viên bên nhà ông bà bỏ nốt, chi phí hoàn toàn chấp nhận được khi đầu tư mới. Đun nấu an toàn, mà mùa hè ko sợ gió máy vs cả nhiệt tỏa ra từ bếp

thaidiep

Xe hơi
Chi phí sử dụng có tốn kém hơn gas ko bác

Dungabc

Xe tải
Cụ ơi cụ nhiều kinh nghiệm về bếp gas và bếp từ không, giải thích hộ em một điểm nhỏ thôi là sao bếp từ ưu việt, đỡ tốn kém thế mà các nhà hàng khách sạn lại không dùng. Nhất là các bác nấu cỗ thuê ( đến nhà chủ để nấu nướng) không dùng bếp từ cho nhanh, đỡ tốn ( vì dùng điện chủ nhà, không phải mang gass theo)
Em là người dùng thôi, không phải chuyên gia về bếp nên không thể trả lời đầy đủ và thấu đáo cho cụ về vấn đề này. Nhưng em nghĩ có mấy ý như sau:

- Nhà hàng, khách sạn không sử dụng vì bếp từ chỉ phù hợp với cách nấu nhanh, đồ đã chuẩn bị sẵn, lượng thức ăn cho ít người. Dùng bếp ga sử dụng với nấu số lượng nhiều, cho nhiều người ăn, nấu nướng trong thời gian dài hơn, thời gian chuẩn bị đồ cũng dài hơn.

- Suất đầu tư thiết bị: bếp ga đầu tư rẻ hơn bếp từ. Các cụ dùng gia đình mua cái bếp ga 1, 2tr là xài ngon rồi. Trong khi bếp từ phải 15, 20tr mới là tạm. Bếp công nghiệp chắc còn tốn hơn. Mà có thể cũng không có bếp từ cho quy mô công nghiệp. Ngoài ra, các bác nấu cỗ thuê chỉ cần 2tr làm cái bếp ga công nghiệp, cắp cái bình ga là đi đâu cũng tác chiến được, không ai lại lích kích tha cái bếp từ đi, còn đấu nối điện đóm công suất có đủ hay không là vấn đề. Đối với các bác nấu cỗ là vấn đề suất đầu tư: đầu tư thấp thu hồi vốn nhanh thì làm thôi.

- Đồ đi với bếp từ: bếp từ xài xong nồi chuyên dụng, đầu tư cũng khá tốn tiền. Một bộ dùng gia đình rẻ cũng 3, 5tr. Nấu quy mô công nghiệp, nấu cỗ mà đầu tư xong nồi vậy thì có lẽ tốn quá, không hợp lý cho khấu hao. Nồi niêu xong chảo dùng cho nấu ga thì đa dạng hơn, nồi nào cũng xài được, nhanh, rẻ.

- Ngoài ra có 1 điểm quan trọng nữa: là món ăn chế biến trong nhà hàng khách sạn, nấu cỗ có 1 số món bắt buộc phải có ngọn lửa bùng qua thức ăn thì mới ngon, lên vị. Mà bếp từ thì lại không dùng ngọn lửa, do vậy nên có muốn dùng thì cũng là bất khả kháng không dùng được. :D

Các cụ nào nhiều kinh nghiệm cho thêm ý kiến về vấn đề này nhé. :D

tieunhupha

Xe điện
cháu cũng muốn sài bếp từ lâu rồi mà chưa thực hiện được vì gấu nhà cháu lắp máy trợ tim , mà cách đây mấy năm thì chú sỹ nói không được đến gần nguồn phát từ trường mạnh , không hiểu tới thời điểm này công nghệ có gì tiến bộ ngăn được bức xạ từ trường , không ảnh hưởng đến người dùng chưa các cụ nhể , cụ nào có thông tin bật mí cho cháu cái ..
Ko sao đâu cụ ạ. Từ trường tuy mạnh như chỉ ảnh hưởng lớn đến tầm cách bề mặt bếp vài cm nên trừ khi cụ gái dí máy trợ tim vào mặt bếp thì mới đáng lo thôi.

mới lái

Xe tải
XIN PHÉP CỤ CHỦ CHO E NHẬN ĐẶT HÀNG TẠI ĐÂY:
- GIẢM 200K/BẾP (trừ mã Panasonic AS2) đối với bếp có giá bán <13tr
- GIẢM 300K/BẾP với bếp có giá bán >13tr
CHỈ DUY NHẤT TẠI THỚT NÀY

Web http://bepchatluongcao.com/

Showroom: 587 KIM NGƯU - HN

đầy đủ Hitachi, Panasonic, Mitsubishi, Ariston, Hafele, Bosch, Teka, Cata
(E K BÁN MẤY E TẦU NÓI LẮP Ở MALAYSIA, HÀN QUỐC, HÀNG CHÂU ÂU XÁCH TAY K CÓ BẢO HÀNH CHÍNH HÃNG)
Em đánh dấu lời cụ nói lại

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà em đã dùng cái bếp từ Nhật Panasonic được khoảng 2 năm, đánh giá là quá ổn. Đun nấu dễ dàng không khác gì bếp ga cả, loại này có cả lò nướng điện nên nướng mực nướng cá còn thơm hơn bếp ga nhiều. :D

Em có một thắc mắc nho nhỏ, tầm thời gian em mua thì search đỏ mắt cũng chả có mấy bác bán bếp từ Nhật cả mà giá hồi đấy em mua là 22 củ. Vậy sao tầm này bếp từ Nhật nhiều bác bán thế không biết, mà giá con bếp của em giờ thấy còn có hơn 11 củ. Hiz
Em thấy các cụ chuyên thì bảo ko nên mua bếp từ có cả bếp hồng ngoại vì nóng ảnh hưởng đến hệ thống bếp từ => bếp Pana và Hitachi đang bán loại bếp từ + hồng ngoại + lò nướng rất nhiều mà lại có hơn 11tr.
Thấy nhà anh chị chú bác em dùng bếp từ của Đức và Tây Ban Nha tốt lắm, khen là rẻ và sạch nên cũng đang nghiên cứu

Smee april

Xe điện
Không hiểu cụ tính toán kiểu giề? Nhà cụ 1 tháng dùng hết một bình ga à?
Nếu vậy dùng bếp từ vỡ mồm về tiền điện. Khẳng định dùng bếp từ chi phí nhiều hơn ga chứ không như cụ nói. Về ưu điểm của bếp từ các cụ đã nói nhiều như sạch sẽ, không nóng nhà cửa....và em sau khi dùng bếp từ mấy năm nay thấy có 1 điểm em không hài lòng là các món xào cần nhiệt cao ( thịt bò, mực.....) bếp từ không đáp ứng được. Có lẽ nhiệt của bếp thì đủ, nhưng cái chảo lại dầy quá. Trong khi món xào cần chảo mỏng hơn, và đáy chảo phải lồi. Đừng nói dùng ga không an toàn. Nó rất an toàn khi ta hiểu và sử dụng đúng qui trình.
Em không kinh doanh và em đang dùng bếp từ Made in Việt Nam, kiểu bếp từ đơn hay dùng ăn lẩu. Và em dùng chảo của ba hãng sau: WMF, Tefal và một hãng không nhớ tên. Nhưng mà em thấy riêng xào và rán cần nhiệt cao thì bếp từ rất nhanh. Nhược điểm lớn nhất là dùng bếp từ phải tập trung cao chứ không được chủ quan vì rất dễ cháy đồ. Không tính các món chiên xào mà muốn có lửa cháy thôi cụ nhá.

tieunhupha

Xe điện
Không hiểu cụ tính toán kiểu giề? Nhà cụ 1 tháng dùng hết một bình ga à?
Nếu vậy dùng bếp từ vỡ mồm về tiền điện. Khẳng định dùng bếp từ chi phí nhiều hơn ga chứ không như cụ nói. Về ưu điểm của bếp từ các cụ đã nói nhiều như sạch sẽ, không nóng nhà cửa....và em sau khi dùng bếp từ mấy năm nay thấy có 1 điểm em không hài lòng là các món xào cần nhiệt cao ( thịt bò, mực.....) bếp từ không đáp ứng được. Có lẽ nhiệt của bếp thì đủ, nhưng cái chảo lại dầy quá. Trong khi món xào cần chảo mỏng hơn, và đáy chảo phải lồi. Đừng nói dùng ga không an toàn. Nó rất an toàn khi ta hiểu và sử dụng đúng qui trình.
Em nghĩ là cụ dùng ko đúng loại chảo nên xào ko ngon thôi. Giờ có loại chảo nhiều lớp nên nhiệt phân bố đều, xào ăn rất ngon.
Việc an toàn ở gas em chưa bàn đến nhưng em nghĩ về sạch sẽ và ko có mùi thì gas thua xa so với từ rồi.:D

tieunhupha

Xe điện
Duy tâm thì cháu không nói, nhưng tây lông nó không phong thuỷ nhiều mà vẫn phát triển hơn ta, hơn nữa bên ấy nó quan tâm nhiều đến sức khoẻ cộng đồng nhiều mà nó cho giấy phép sử dụng chắc cũng tốt thôi, nó còn làm tàu đệm từ mà anh Nhật Bản cũng sắp đú theo vụ tàu đệm từ này rồi cụ ạ. Cháu có mỗi vụ lăn tăn nấu phở thì nướng hành, gừng không được, đành làm hộp cồn khô cụ ạ. Còn mực cháu chuyên nướng bằng rượu hoặc cồn y tế.
Tây lông nó cực phong thủy cụ ạ. Phong thủy hiểu đơn giản là sự hài hòa trong bố trí, bày biện trong mỗi phạm vi nào đó mà người Pháp, người Ý thì cực kỳ giỏi về việc này. Đến nay trong giáo trình của trường kiến trúc hay các trường có bộ môn liên quan cũng đều phải học về phong thủy đấy cụ ạ.

Patriots

Xe lăn
Tây lông nó cực phong thủy cụ ạ. Phong thủy hiểu đơn giản là sự hài hòa trong bố trí, bày biện trong mỗi phạm vi nào đó mà người Pháp, người Ý thì cực kỳ giỏi về việc này. Đến nay trong giáo trình của trường kiến trúc hay các trường có bộ môn liên quan cũng đều phải học về phong thủy đấy cụ ạ.
Cháu có bảo nó không đâu? Cháu học kiến trúc nội thất ra mà, nhưng nó không khắm khú kiểu như ở ta, rảnh cháu sẽ bốt phong thuỷ kiểu tây lông, nhưng thực chất là nói lên tính tiện dụng và sức khoẻ, chứ không phải kiểu phong thuỷ ở ta.

tieunhupha

Xe điện
Cháu có bảo nó không đâu? Cháu học kiến trúc nội thất ra mà, nhưng nó không khắm khú kiểu như ở ta, rảnh cháu sẽ bốt phong thuỷ kiểu tây lông, nhưng thực chất là nói lên tính tiện dụng và sức khoẻ, chứ không phải kiểu phong thuỷ ở ta.
Em nghĩ nó khắm khú vì hiện có quá nhiều thành phần thiếu hiểu biết hoặc giả thiếu hiểu biết để trục lợi từ nó thôi. Em chờ thớt của cụ để mở mang tầm mắt. Kính cụ 1 ly.^^

MRNO

Xe hơi
Nấu bếp từ thì cũng nhanh và đỡ nóng hơn nhưng em chỉ lo những khi mất điện các cụ ạ

MercE250

Xe tải

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ làm thớt Phong thủy đi, nói thật em nghĩ cái nền tảng ban đầu của phong thủy là tìm cách cải tạo (hoặc sắp đặt) môi trường làm sao cho đáp ứng tốt nhất các nhu cầu của cuộc sống, tuy nhiên ở ta mấy "thầy" phong thủy toàn cứ thần thánh hóa, bí ẩn hóa...nó lên thành ra trối...vãi >:P

winnghiepdu

Xe điện
bếp từ khi dùng cả 2 bếp công suất bao nhiệu W các cụ,
cái bếp Đức 7,5tr nó có khác cái bếp nồi lầu hơn 1 tr gì về tính năng 0 các cụ

LJK

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi, lắp bếp từ làm thế nào để thoát được hơi vì em nghe nói bếp từ ko thoát được hơi rất nhanh hỏng

gik_nguyen

Xe buýt
Qua nghiên cứu và tham khảo ý kiến bạn bè, em thấy dùng bếp từ khá hên xui về độ bền. Có ông mua hai chục củ về, dùng được 1 năm lăn thì bếp lăn ra ngất; có bà mua bếp tàu 3 triệu (hỏi thương hiệu thì chả nhớ) dùng 3 năm chả xi nhê gì. Tuy nhiên, tiền nào của đấy thôi (trước giờ em vẫn nghĩ vậy)

Em đang phân vân giữa 2 hướng:

1. Đầu tư bếp hịn luôn, ~15tr
2. Mua bếp rẻ tiền nhất có thể (3-4tr). Cứ cho là bếp này không bền bằng PA 1 nhưng cứ hỏng ta lại mua cái mới. Như vậy có thể thay 5 lần mới = tiền PA 1.

Các cụ nghĩ sao?

Bokap

Xe điện
Cụ nào có chuyên môn cho em hỏi bếp từ đơn (loại thường ăn lẩu) khác bếp từ đôi như thế nào, bếp đơn có bền không ạ. Nếu dùng bếp đơn thì nên dùng loại nào. Cảm ơn các cụ.

kieuviethuy

Xe hơi
Hồi trước em bốc thăm được con bếp elux, đợt vừa rồi cũng có ý định đổi từ gas sang bếp từ mỗi tội em vừa thay cái bếp gas có mấy tháng nên thấy tiếc hùi hịu. Đợt này em đang cho con bếp ăn lẩu của elex chạy thử thì em thấy văn minh thật. Nhưng bếp lẩu công xuất yếu nên nấu vẫn không nhanh, số cao nhất là 9, và chỉ luộc 1 nồi rau là quạt tải nhiệt kêu ro ro luôn em nghĩ tại công xuất của nó yếu quá nên vậy.
Nói chung em cũng chốt là nên thay bếp từ, nhưng em phải tìm chỗ ủn cái bếp gas rinai vừa thay đã. ;))

tieunhupha

Xe điện
Nấu bếp từ thì cũng nhanh và đỡ nóng hơn nhưng em chỉ lo những khi mất điện các cụ ạ
Giờ mất điện thì ra ngoài ăn đổi gió tí chứ chui vào bếp tối mò lụi cụi nấu xong bữa thì ăn còn ngon nữa ko cụ.:D