[Funland] Bệnh viện Bạch mai khám bệnh đến 21h

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cụ sang thế, giờ còn muốn bs chuyên khoa ngồi cửa tiếp đón nữa thì căng quá :))
Chỉ nhìn sơ sơ rồi đuổi bệnh nhân về, giữa đường bệnh nhân làm sao thì ai chịu trách nhiệm ạ?
Đại khái là thế thôi chứ nhưng không hẳn là thế, ở đây nói về phương pháp, tức là phải có cách nào đó mà đã ở mức bệnh viện trung ương hạng đặc biệt thì đừng vơ bèo vạt tép đến mức mấy cháu bé ho hắng sốt tý cũng làm gsts khám mất dăm bảy phút.
Hoặc phải tăng cái tiền khám của các viện trung ương hạng đặc biệt lên cao hẳn đi. Và phải tạo cho dân cái quan điểm rằng ôi cái bệnh này chả bõ vào BM
(giống như ta đi chữa cái xe thôi, với xe hết bảo hành thì phải nghĩ ôi đi thay dầu thì vào hãng làm gì cho nó đắt)

Bác có thấy vào viện giờ các cháu nó đón tiếp nó tuyền hỏi bệnh nhân khám cái gì để nó chia phòng khám không ạ ? chả có bước khám sơ bộ sàng lọc gì sất. Cứ có xèng mà được giáo sư tiến sĩ khám tất. Năng lực và chức năng của GSTS nó rẻ mạt quá bác ạ.
Trong khi với các ngành nghề khác, kể cả giáo dục nữa ấy, nói thế này cho nó dễ ví dụ thiết kế cái nhà nhé, đến công ty thiết kế bẩu tau thuê thiết kế cái nhà ống trong ngõ, diện tích 40m2 3 tầng... thì có cái ccc ấy mà kiến trúc sư xin nó tiếp, nó tư vấn, nó nhận làm.
Còn GSTS ngành y thì vơ cả mầm bèo, vạt cả trứng tép. Cứ có mấy trăm K (chắc gấp đôi mức thông thường ạ) là xông vào và cháu đón tiếp nó xếp số vào phòng GTST.

Cái kiểu khám đêm khám sớm thế này, nó dân túy quá, chả giải quyết được từ cái gốc và chả làm giảm sự đông đúc ban ngày đâu ạ.

Khám dịch vụ thì chắc cụ được chọn pgs, ts hay ths khám ... Bên khám thường thì cụ cũng có thể gặp các ts, ths khám .
Bên dịch vụ thì cơ sở vật chất chắc khá hơn, thái độ có thể tốt hơn... Chứ chất lượng khám thì chắc ko quá khác biệt đâu ạ.
Nhiều khi BVBM quá tải cũng vì cái tên quá uy tín làm bn khắp nơi đk vào khám cho dù bệnh tình rất bình thường có thể khám ở viện nào cũng đc
Như hôm trc e đưa bà cô ở Ninh Bình lên tái khám mấy tháng trước cô e điều trị ở Lão khoa e theo thói quen cứ phi thẳng Lão khoa vào tới nơi bà í lại đòi sang BM khám thử =)) con e gái bảo e nói rồi nhưng ko nghe cứ muốn đổi viện
mất 15p phân tích e bảo trc yếu thế khám ở lão khoa về uống thuốc điều trị đỡ hẳn rồi vào BM làm gì cho đông ra chờ đợi ốm người nói thế ko ăn thua chán e dọa bảo sang đấy HS ko bệnh án ko có họ lại bắt xn lại từ đầu chưa kể BM đông người vào khám đc chắc đến tối chưa chắc xong với cả khám ở BM toàn thấy xếp hàng từ 3 4h sáng chứ 7h này vào thì còn lâu thế mới nghe
Cơ bản là tuyến dưới kém quá, theo dõi fb bs Lân Hiếu vs kênh tiktok thấy các bv TƯ cũng hội chẩn, tư vấn từ xa cho viện huyện tỉnh nhiều nhưng có lẽ mảng khám bệnh ở tỉnh vẫn kém. Thế nên bà con mới đổ xô lên TƯ.
Còn như mình dân HN thì đi khám ban đầu ko bao giờ chọn viện TƯ vội, chỉ khi nào đc tư vấn mổ xẻ mới vào TƯ.
Nhớ lại năm ngoái mẹ em mổ U đại tràng ở Việt Đức. Người quen dặn 6h30 sáng đến lấy số để khám. Mình đến đã thấy xếp hàng dài, đứng sau 1 ông cổ tay sưng vù. Hỏi ông ấy bị gì mà phải khám VĐ, ông ý kêu bị ngã xe đạp chống tay xuống, đau sưng…
Mình nghĩ bụng tưởng bệnh gì to tát, có mỗi thế mà phải lặn lội từ Hưng Yên lên VĐ khám có dở hơi ko.
Lại khổ nhân viên y tế chứ báu bở gì. Nhà nào có con nhỏ quá mệt mỏi.

Chỉnh sửa cuối:

thuyhtt

Xe tăng
khám đến 21h thì sắp tới các cháu thi ngành Y phải yêu nghề lắm, chứ con em thì em can thôi chọn ngành khác cho đỡ vất.

just for fun

Xe lăn
Đại khái là thế thôi chứ nhưng không hẳn là thế, ở đây nói về phương pháp, tức là phải có cách nào đó mà đã ở mức bệnh viện trung ương hạng đặc biệt thì đừng vơ bèo vạt tép đến mức mấy cháu bé ho hắng sốt tý cũng làm gsts khám mất dăm bảy phút.
Hoặc phải tăng cái tiền khám của các viện trung ương hạng đặc biệt lên cao hẳn đi. Và phải tạo cho dân cái quan điểm rằng ôi cái bệnh này chả bõ vào BM
(giống như ta đi chữa cái xe thôi, với xe hết bảo hành thì phải nghĩ ôi đi thay dầu thì vào hãng làm gì cho nó đắt)

Bác có thấy vào viện giờ các cháu nó đón tiếp nó tuyền hỏi bệnh nhân khám cái gì để nó chia phòng khám không ạ ? chả có bước khám sơ bộ sàng lọc gì sất. Cứ có xèng mà được giáo sư tiến sĩ khám tất. Năng lực và chức năng của GSTS nó rẻ mạt quá bác ạ.
Trong khi với các ngành nghề khác, kể cả giáo dục nữa ấy, nói thế này cho nó dễ ví dụ thiết kế cái nhà nhé, đến công ty thiết kế bẩu tau thuê thiết kế cái nhà ống trong ngõ, diện tích 40m2 3 tầng... thì có cái ccc ấy mà kiến trúc sư xin nó tiếp, nó tư vấn, nó nhận làm.
Còn GSTS ngành y thì vơ cả mầm bèo, vạt cả trứng tép. Cứ có mấy trăm K (chắc gấp đôi mức thông thường ạ) là xông vào và cháu đón tiếp nó xếp số vào phòng GTST.

Cái kiểu khám đêm khám sớm thế này, nó dân túy quá, chả giải quyết được từ cái gốc và chả làm giảm sự đông đúc ban ngày đâu ạ.
Bệnh nhân đến chỗ đón tiếp, người ta sẽ hỏi bệnh nhân bị làm sao? Đối với 1 số bn người ta biết bệnh thì họ sẽ yêu cầu khám trực tiếp pk đó. Nhưng đa số là miêu tả triệu chứng như đau đầu, mất ngủ, hay thỉnh thoảng đau bụng…. Dựa vào miêu tả đó thì các chị ngồi dưới khu phân loại đã gần như phân loại sơ bộ. Lên pk nếu có gì sai họ sẽ chuyển sang khám pk chuyên khoa đúng hơn mà cụ.

smart_sharp

Xe điện
Tôi nghĩ là không hề tốt, bác ạ.
Anh Cơ sẽ phải chuẩn bị 2 kíp bác sĩ, thực tế là Gấp đôi nhân sự y tế.

Có lẽ tốt hơn là, cứ báo quá tải, và trân trọng kính đuổi bệnh nhân chym cút về địa chỉ nào đó kế tiếp.
Nghe có vẻ không nhân văn, nhưng rõ ràng để không phải chen chúc kịch liệt vì cháu nó Viêm họng, thì ta sẽ đến chỗ khác, thay vì Bạch Mai.

Ngoại lệ là A9, đã đành.

Chen chúc còn ốm thêm.
Tôi bị gout, vớ vẩn thôi, nhưng ban đầu không biết nó là gì.
Vào Bv GTVT, và xong là trốn về ngay lập tức, vì sợ lây nhiễm chéo.
Tinh gia thanh theo gia khac la on.

smart_sharp

Xe điện
Em đề nghị cứ thu 2triệu500k/1 lần khám. Loanh quoanh cứ lên khám với xét nghiệm là mất chục triệu. Hơi giống viện tư là vắng ngay ấy mà. 350k bảo sao chả đông. Lúc đó lại phải đúng trường hợp nào nặng thật kiểu chữa ở tuyến dưới không khỏi mới lên. Như thế tốt cho cả hệ thống y tế. Cứ lao vọt hết lên trên này vừa quá tải vừa giết hết tuyến dưới. Còn cụ nào bảo tại tuyến dưới chúng mày dốt cho chúng mày chết thì cũng có lý thôi. Đúng là dốt thì phải chết rồi. Nhưng như thế nên xây Bạch Mai to gấp cả chục lần nữa và khám 24/24 đi
Nếu to hơn gấp nhiều lần thì liệu trình độ của bác sĩ còn giỏi như bây giờ không?

banmotnucuoi

Xe lăn
Dạ đúng ạ

Cái gốc của vấn đề là phân chia luồng tuyến để mức độ nào xử lý ở đó. Chứ một nơi ôm đồm không bao giờ hết cả. Tăng gấp đôi gấp ba cũng vẫn ùn và tắc thôi, không bao giờ giải quyết hết

Giả sử như dân chưa có ý thức và kiến thức phân luồng thì các viện nhớn hãy làm, làm cho cả khám dịch vụ lẫn BH là có một bộ phận đón tiếp có đủ các bs chuyên khoa, có bệnh nhân vào khám là hỏi han để nắm bệnh tật của họ, phân luồng luôn. Ông bà nào bệnh sơ sơ là đuổi luôn bảo về viện abc kia mà khám/xét nghiệm tìm ra bệnh rồi chữa nhé, họ không chữa được thì họ chuyển đến đây. Viện này tuyến cuối chỉ chữa bệnh nặng. Còn ông này sắp chết à, bệnh ở chân à... ok, vào phòng này khám xét nghiệm tiếp nhé
Chứ như giờ, để mấy cô chả có chuyên môn mệ gì, bệnh nhân đến lại hỏi bác khám khoa nào... rồi chỉ vào phòng, nặng nhẹ gì dồn lên đầu gsts hết cả. Ca bệnh nào viện cũng ôm hết. Thế thì nhận làm mệ gì cái danh bệnh viện trung ương hạng đặc biệt !
Như em đã nói, khám bệnh cũng nằm trong tua du lịch, nên chúng ta không hạn chế. Bệnh viện nào người dân có nhu cầu thì khám, (không phải điều trị) nhưng cái chính là giá tiền, giá tiền khám của viện Hạng 1 và Đặc biệt nó phải gấp đôi, gấp 3 các viện khác, và ngoài giờ phải nhân đôi nhân 3 lên.
Và em chắc chắn bệnh nhẹ chả ai điên vào bạch mai, việt đức nằm mấy người/giường cả, ở đây thì chỉ có bệnh nặng. Thậm trí cũng có thể cho áp 2 giá với bệnh viện. Các bệnh nhẹ muốn vào đấy chữa cũng chả sao, giá phải nhân lên bằng lần.
Chúng ta chưa đủ tiềm lực để trang bị cho tất cả đồ xịn cho bệnh viện thì cái chỗ xịn hơn phải đắt hơn

catking113

Xe Cứu Trợ
Tăng ca thế này càng quá tải, các tuyến khác lại càng vắng. Mất cân bằng các tuyến ngày càng lớn

Matnautq

Xe tải
Tiện thớt các cụ cho em hỏi
Em có đứa cháu đang học An ninh, bị bàn chân bẹt, cứ đi huấn luyện là đau ko tập đc.
Bệnh này nên khám ở đâu khoa gì và bác sĩ đầu ngành là ai có cụ nào biết không ạ?

Roseday

Xe tải
Hix, lâu lắm rồi em và gđ không dám vào BM, 108. Thân toàn bệnh vớ vẩn nên vào đấy ko khéo ốm thêm. Có lần em đau bụng trong đêm, ck em tống thẳng em vào cấp cứu sản C. Các bác khám ko ra bệnh lại khênh thẳng em sang Việt Đức. Sang đấy bs xoa nắn em 1 thôi 1 hồi, rồi bắt đi chụp chiếu đủ thứ trong đêm. Rạng sáng còn tiếp độ 20 em thực tập sinh, bs lôi em ra để thị phạm. 20 em tts hết ấn, nhéo, tì, xoa.... mà chưa ai kết luận dc em bị làm sao. Đến sáng hẳn thì bv đông như cái chợ, BN đến nằm ngồi la liệt, người nhà thì quang quác+ngồi hết lên giường em T.T . Em mệt quá xin hộ lý thôi cho em về nhà, tí có kết quả xét nghiệm em vào khám (Nhà e ngay cạnh bệnh viện) Đến 8h ck em vào viện lấy kết quả thì... ko tìm thấy. Nguyên bộ nào chụp x quang, siêu âm, xét nghiệm máu ko thấy cái nào??? Tiền thì đóng hết rồi, hộ lý bẩu em vào làm lại??? Thôi em đến lạy bv. Đến tận bây giờ em vẫn ko biết lý do đêm ấy em đau bụng🤣

meodenminh

Xe điện
Hix, lâu lắm rồi em và gđ không dám vào BM, 108. Thân toàn bệnh vớ vẩn nên vào đấy ko khéo ốm thêm. Có lần em đau bụng trong đêm, ck em tống thẳng em vào cấp cứu sản C. Các bác khám ko ra bệnh lại khênh thẳng em sang Việt Đức. Sang đấy bs xoa nắn em 1 thôi 1 hồi, rồi bắt đi chụp chiếu đủ thứ trong đêm. Rạng sáng còn tiếp đcosộ 20 em thực tập sinh, bs lôi em ra để thị phạm. 20 em tts hết ấn, nhéo, tì, xoa.... mà chưa ai kết luận dc em bị làm sao. Đến sáng hẳn thì bv đông như cái chợ, BN đến nằm ngồi la liệt, người nhà thì quang quác+ngồi hết lên giường em T.T . Em mệt quá xin hộ lý thôi cho em về nhà, tí có kết quả xét nghiệm em vào khám (Nhà e ngay cạnh bệnh viện) Đến 8h ck em vào viện lấy kết quả thì... ko tìm thấy. Nguyên bộ nào chụp x quang, siêu âm, xét nghiệm máu ko thấy cái nào??? Tiền thì đóng hết rồi, hộ lý bẩu em vào làm lại??? Thôi em đến lạy bv. Đến tận bây giờ em vẫn ko biết lý do đêm ấy em đau bụng🤣
Có phải bệnh gì cũng dễ lần ra đâu, dù bây giờ máy móc trang bị tận răng.
Đội BS ngoại có vẻ vẫn ngon nhất nhỉ

Dan du an

Xe ba gác
Dạ đúng ạ

Cái gốc của vấn đề là phân chia luồng tuyến để mức độ nào xử lý ở đó. Chứ một nơi ôm đồm không bao giờ hết cả. Tăng gấp đôi gấp ba cũng vẫn ùn và tắc thôi, không bao giờ giải quyết hết

Giả sử như dân chưa có ý thức và kiến thức phân luồng thì các viện nhớn hãy làm, làm cho cả khám dịch vụ lẫn BH là có một bộ phận đón tiếp có đủ các bs chuyên khoa, có bệnh nhân vào khám là hỏi han để nắm bệnh tật của họ, phân luồng luôn. Ông bà nào bệnh sơ sơ là đuổi luôn bảo về viện abc kia mà khám/xét nghiệm tìm ra bệnh rồi chữa nhé, họ không chữa được thì họ chuyển đến đây. Viện này tuyến cuối chỉ chữa bệnh nặng. Còn ông này sắp chết à, bệnh ở chân à... ok, vào phòng này khám xét nghiệm tiếp nhé
Chứ như giờ, để mấy cô chả có chuyên môn mệ gì, bệnh nhân đến lại hỏi bác khám khoa nào... rồi chỉ vào phòng, nặng nhẹ gì dồn lên đầu gsts hết cả. Ca bệnh nào viện cũng ôm hết. Thế thì nhận làm mệ gì cái danh bệnh viện trung ương hạng đặc biệt !
Công nhận cụ ạ. Có những viện đúng là quá lạm dụng khám. Mảng khám ngoại trú hình như mang lại thu nhập quá tốt cho bệnh viện nên họ chưa chắc đã nhả ra như cụ nói đâu. Cháu không nói viện này vì cháu không biết nhưng có viện khác tuyến cuối mà chữa cả những ca trứng cá ở tuổi dậy thì, rồi thì còn quảng cáo ác liệt để có bệnh nhân về mảng này nữa. Nghe nó cũng hài thật.

Roseday

Xe tải
Có phải bệnh gì cũng dễ lần ra đâu, dù bây giờ máy móc trang bị tận răng.
Đội BS ngoại có vẻ vẫn ngon nhất nhỉ
ôi em ức vì cái đống chụp chiếu của em nó mất tích ấy. Vì bs cũng phải chờ kq xét nghiệm mới khám tiếp dc mà ko biết nó có rơi nhầm vào hồ sơ của ng khác không?

Giờ em vẫn ám ảnh cái phòng cấp cứu đêm đấy

Chỉnh sửa cuối:

chuongxehoi

Xe hơi
Trên này có các Cụ có ý kiến tại sao người bệnh lại cứ đổ về khám chữa bệnh tại tuyến TW. Lý do tại sao vì tuyến dưới họ không yên tâm, nhất là tuyến huyện, mới đây ngay trên thông tin truyền thông cũng có việc cứu cháu bé 7 ngày tuổi sặc sữa ở HP đã rõ nhiều vấn đề, và hôm qua có vụ sinh đẻ ở Vĩnh Lộc -Thanh Hóa mất cả bé và mẹ - theo Vieetnamnet (lý do tôi không dám bình luận) mà chỉ muốn nói rằng những năm gần đây máy móc của các bệnh viện tuyến dưới đã khá đầy đủ, nhưng quan trọng là người sử dụng nó trình độ như thế nào, mặt khác cái gọi là bác sĩ thực hành thì tuyến dưới lại ít (ngay ở các BV tuyến huyện của Hà Nội cũng thế). Đồng thời cái này hiện nay đã đỡ nhiều nhưng vẫn còn là tác phong của y, bác sĩ "chầm chậm như cuộc sống làng quê bao đời", nên người bệnh họ nhìn như thế họ lo lắng là phải (may mắn ở vùng quê bây giờ có nhiều nhà máy, xí nghiệp,khu CN nên tác phong "công nghiệp" đã, đang được khá phổ biến), nên khi có bệnh họ nghĩ ngay là lên tỉnh hoặc tuyến TW cho ăn chắc. Cứ nhìn vào TT hồi sức cấp cứu Bạch Mai (A9) hay BV Việt Đức ,108,103, Nhi TW.... thì thấy nếu cấp cứu bệnh nặng hoặc TNGT thì chỉ sau 3-5 phút thăm khám BS trực đã ra y lệnh phải chụp chiếu cái gì ngay, xử lý sau đó thế nào đã thành bài rồi (chứ tuyến dưới do nhiều lý do thì việc này cũng không thể nhanh được). Còn khám bệnh thông thường thì ngoài chuyên môn thì vấn đề tư vấn tâm lý học (hay tâm lý y học) rất quan trọng để người bệnh yên tâm về cách chữa bệnh hay thậm chí sống chung với bệnh thì các BS tuyến dưới nói thật kém hơn các BS tuyến trên nhiều. Còn các BVBM và BVVĐ ở Phủ Lý thì nếu mở ra người bệnh cứ nghe tên BS thăm khám bệnh hoặc điều trị ở đó là ai thì họ chắc chắn sẽ đến khám ở đó cho tiện lợi (vùng Hà Nam,Thái bình, Nam định, Ninh Bình, và Khu 4) việc gì phải về tận HN, vấn đề là Bộ Y tế sẽ giải quyết thế nào để cả người bệnh và y, bác sĩ đều yên tâm (đừng như các thầy cô giáo đi cắm bản theo quy định 3, đến 5 năm mà đến 10 năm chưa được chuyển vùng). vài ý kiến nhỏ mọn để các cụ tham khảo.

patevu

Xe hơi
thiết nghĩ cũng vất cho bác sĩ, làm bình thường đã căng thẳng rồi

Xe bọ xít

Xe container
Tiện thớt các cụ cho em hỏi
Em có đứa cháu đang học An ninh, bị bàn chân bẹt, cứ đi huấn luyện là đau ko tập đc.
Bệnh này nên khám ở đâu khoa gì và bác sĩ đầu ngành là ai có cụ nào biết không ạ?
Lúc khám an ninh mà bên xxx ko phát hiện đc à

haivanphe

Xe container
khám đến 21h thì sắp tới các cháu thi ngành Y phải yêu nghề lắm, chứ con em thì em can thôi chọn ngành khác cho đỡ vất.
Khi chưa có quyết định khám đến 21h thì BM cũng đã rất thiếu nhân lực rồi. Ku con nhà em mới năm 3 mà tuần trực 2 đêm, thêm 1 ngày Thứ Bảy hoặc CN nữa.

haivanphe

Xe container
Khâu khám bệnh vẫn chưa hãi bằng khâu điều trị nội trú đâu các bác ạ. Ku nhà em đợt vừa rồi đi lâm sàng ở Bạch Mai kể là 1 giường 3 bệnh nhân, người nhà bệnh nhân đi theo còn phải nằm dưới gầm giường người bệnh.

Chỉnh sửa cuối:

cuongtelecoms

Xe buýt
Khâu khám bệnh vẫn chưa hãi bằng khâu điều trị nội trú đâu các bác ạ. Ku nhà em đợt vừa rồi đi lầm sàng ở Bạch Mai kể là 1 giường 3 bệnh nhân, người nhà bệnh nhân đi theo còn phải nằm dưới gầm giường người bệnh.
Người nhà nằm dưới gầm thì em chứng kiến rồi. Hoặc kéo giường (bản chất là xe đẩy) ra hành lang nằm. Nhưng 1 giường 2 bệnh nhân thôi chứ? 3 bệnh nhân thì nằm kiểu gì?

haivanphe

Xe container
Người nhà nằm dưới gầm thì em chứng kiến rồi. Hoặc kéo giường (bản chất là xe đẩy) ra hành lang nằm. Nhưng 1 giường 2 bệnh nhân thôi chứ? 3 bệnh nhân thì nằm kiểu gì?
Em cũng ko biết nhưng ku nhà em kể là 3 bệnh nhân chung 1 giường. Mà có tiền để trả nằm phòng dịch vụ cũng khó có được giường, bên Việt Đức thì mổ xong cũng nhanh nhanh cho về luôn để còn giường cho bệnh nhân mới. Quá tải vô cùng luôn.