[Funland] Bệnh thành tích trong phong trào: Đưa hàng trăm học sinh ra dưới trời mưa rét thi Hội khỏe Phù Đổng

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Sorry cụ, chẳng lẽ em lại nói cụ dở hơi phát nữa.;))
Thôi khỏi đi. Em và cụ khác nhau nên nói nữa cũng thế. Một người thì tự tin là mình làm gì lúc nào cũng được, nói được làm được. Một người chỉ tin những ai đã thực sự làm chứ ko tin nói mồm. Đứng trên 2 đường thẳng song song thì cái kết sẽ là bỉ bôi đá đểu đến xì lốp. Ngưng thôi cụ.

TPS

Xe điện
Chuyện chả có gì mà ầm ỹ lên. Ở nước ngoài trời lạnh mà phụ huynh Việt đi tất cho con tới trường là bị giáo viên nhắc nhở: không được đi tất. Mục tiêu: rèn sức khoẻ cho trẻ con. Mẫu giáo đấy ạ. Lạnh và gió mạnh.
Ở Châu Âu, người ta còn thi đấu tắm trong băng tuyết.
Thi đấu thể thao gặp trời mưa, sân bẩn là chuyện quá bình thường. Cụ phụ huynh nào thấy con không nên tham gia thì giữ con ở nhà. Hội khoẻ phù đổng không bắt buộc người tham dự.

poiuy

Xe ba gác
Vậy thì em chốt.
Ai cũng yêu con. Ai cũng lo lắng nhỡ nó có chuyện gì. Nên xin hãy công bằng với mọi đứa trẻ. Xin hãy đặt mình vào vị thế cha mẹ những đứa đó. Đừng nhìn những đứa trẻ khác rồi cười khẩy muỗi, vớ vẩn,..v...v... Khi chúng nó có chuyện xảy ra. Những cụ trên này ko có ai chịu trách nhiệm cả, chỉ việc lặn mất là xong. Mà là cha mẹ chúng.
Làm ơn đừng coi con mình như bảo bối trong khi con người khác là siêu nhân bẩm sinh. Các cụ ngồi đây có ai biết những đứa trẻ ở Hội thao bằng cha mẹ chúng? Nếu có 1 đứa cảm, trúng gió, hay bị sao đó. Các cụ trên này lại còm chửi Hội thao là xong chứ gì?
Em là người luôn duy trì 1 nguyên tắc:"Đừng bao giờ yêu cầu người khác làm những gì mà chính mình cũng không thể làm nổi". Em có thể cho con mình mặc ấm, nhảy nhót khi trời quang mây tạnh. Em không dám cho con mặc phong phanh, đội mưa, lội bùn khi 16-17 độ. Nên em sẽ không cười khẩy những em hs ở Huế. Em xin hết ạ.
Con của cụ không phải là những đứa trẻ kia. Đây là hội thao cấp huyện, những người tham gia đèu là những cá nhân đã được chọn lọc ở cấp trường và tất nhiên đều là những người giỏi nhất tại các trường. Và không bao giờ có chuyện công tử suốt ngày ăn ngon mặc ấm, chỉ biết chơi game đùng 1 phát bị điều ra thi thố chạy nhảy. Phải là những người luyện tập thường xuyên, có tố chất, có sức khỏe mới được cử tham dự. Việc đánh giá đó đường nhiên do giáo vên thể dục, là người có kiến thức thể thao đàng hoàng. Có thể bày tỏ lo lắng về khả năng chấn thương cao hơn bình thường nhưng lên án bệnh thành tích hay vô cảm gì đó về BTC thì không phù hợp. Đó thể hiện tư duy dễ làm, khó bỏ.

Jamebonds

Xe container
Chuyện chả có gì mà ầm ỹ lên. Ở nước ngoài trời lạnh mà phụ huynh Việt đi tất cho con tới trường là bị giáo viên nhắc nhở: không được đi tất. Mục tiêu: rèn sức khoẻ cho trẻ con. Mẫu giáo đấy ạ. Lạnh và gió mạnh.
Ở Châu Âu, người ta còn thi đấu tắm trong băng tuyết.
Thi đấu thể thao gặp trời mưa, sân bẩn là chuyện quá bình thường. Cụ phụ huynh nào thấy con không nên tham gia thì giữ con ở nhà. Hội khoẻ phù đổng không bắt buộc người tham dự.
cụ nói hay

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Con của cụ không phải là những đứa trẻ kia. Đây là hội thao cấp huyện, những người tham gia đèu là những cá nhân đã được chọn lọc ở cấp trường và tất nhiên đều là những người giỏi nhất tại các trường. Và không bao giờ có chuyện công tử suốt ngày ăn ngon mặc ấm, chỉ biết chơi game đùng 1 phát bị điều ra thi thố chạy nhảy. Phải là những người luyện tập thường xuyên, có tố chất, có sức khỏe mới được cử tham dự. Việc đánh giá đó đường nhiên do giáo vên thể dục, là người có kiến thức thể thao đàng hoàng. Có thể bày tỏ lo lắng về khả năng chấn thương cao hơn bình thường nhưng lên án bệnh thành tích hay vô cảm gì đó về BTC thì không phù hợp. Đó thể hiện tư duy dễ làm, khó bỏ.
Thực ra cái chỗ in đậm nó liên quan đến nhau mà. Nếu BTC không vô cảm => tổ chức tại địa điểm khô ráo hơn/ hoặc căng bạt che mưa chẳng hạn => giảm nguy cơ chấn thương, ốm,...v...v..

thieuhuyen

Xe hơi
Dạ không, em cũng từng trải qua rồi. Nhưng việc em trải qua không có nghĩa con em cũng trải qua và cảm nhận giống em.

Nên em thấy buồn cười là đa phần các cụ ở đây, chắc đều có con cả. Ok các cụ đã từng trải, nhưng ko rõ các cụ ấy có dám cho con mình trải qua như các cụ không mà đi chê bai con nhà khác? Thế thôi ạ :D
Thấy cụ bảo ở of không có cụ nào dám cho con mình trải qua thì em xin giơ tay là có em nhé. Vừa lòng cụ chưa? Tất nhiên là không ai dở hơi trời mưa đi ra tập thể dục thường nhật cả. Nhưng nó là sự kiện thể thao, lại còn vị trí địa lý (ở Huế mưa quanh năm). Thì việc thi HKPĐ giữa trời mưa là bình thường. Ngay như bây giờ em vẫn đang mặc áo phông cộc tay ngồi ở cty comment còm của các cụ đây. Kết quả của rèn luyện đấy.

Chưa Có Dép

Xe điện
Có trách thì trách ban tổ chức kém linh hoạt trong việc xử lý phát sinh ngoài dự liệu thôi, nói bệnh thành tích chưa chuẩn vì có chương trình kế hoạch cụ thể từ trước rồi;

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Thấy cụ bảo ở of không có cụ nào dám cho con mình trải qua thì em xin giơ tay là có em nhé. Vừa lòng cụ chưa? Tất nhiên là không ai dở hơi trời mưa đi ra tập thể dục thường nhật cả. Nhưng nó là sự kiện thể thao, lại còn vị trí địa lý (ở Huế mưa quanh năm). Thì việc thi HKPĐ giữa trời mưa là bình thường. Ngay như bây giờ em vẫn đang mặc áo phông cộc tay ngồi ở cty comment còm của các cụ đây. Kết quả của rèn luyện đấy.
Dạ xin cụ chia sẻ sự kiện của con mình cho em mở rộng tầm mắt ạ. Nếu cụ đã từng trải thì em thừa nhận cụ và với cụ em không ý kiến gì cả. Xin mời các cụ khác tiếp ạ, 11 trang rồi sao có mỗi 1 cụ giơ tay thế này?.

poiuy

Xe ba gác
Thực ra cái chỗ in đậm nó liên quan đến nhau mà. Nếu BTC không vô cảm => tổ chức tại địa điểm khô ráo hơn/ hoặc căng bạt che mưa chẳng hạn => giảm nguy cơ chấn thương, ốm,...v...v..
Xin cụ, ví dụ chạy 100m căng bạt che mưa nắng? :-o

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Xin cụ, ví dụ chạy 100m căng bạt che mưa nắng? :-o
Sao không? Nền thì nền đất. Trường nào chả có sẵn khung rạp trong kho (hoặc mối thuê quen). Linh hoạt tí thì đâu phải lên báo? Mà cụ trên cũng nói ở Huế thời tiết này là thường vậy, dầm dề cả tháng. BTC ko suy tính gì cả.

Mà căng bạt cho hs lúc nó đứng xem hoặc đợi đến lượt. Chúng nó phải che ô hoặc đầu trần cả buổi kìa. Chạy mấy giây thì có thể ko cần.

Chỉnh sửa cuối:

thieuhuyen

Xe hơi
Dạ xin cụ chia sẻ sự kiện của con mình cho em mở rộng tầm mắt ạ. Nếu cụ đã từng trải thì em thừa nhận cụ. Xin mời các cụ khác tiếp ạ.
Sự kiện đơn giản là dù mưa hay nắng ông con nhà em vẫn cho đi chơi tẹt. Trước nhà em ở quê lại gần trường c2 nên cháu nó cứ sang chơi thoải mái thôi. Sáng mùa hè 7h cu cậu đã chuồn ra khỏi nhà rồi, trưa 12h mẹ phải xách roi lôi về ăn cơm. Chiều hè thì hay mưa chắc cụ cũng biết rồi đấy. Mà trẻ con thì lại thích đá bóng trời mưa. Tất nhiên thi thoảng cũng có cúm ho sổ mũi. Cũng có đứa bạn xô ngã gẫy tay. Nhưng có làm sao. Có chơi có chịu. Ai mà chả xót con. Nhưng vì xót mà bảo bọc chăm nom quá. Nó thành gà công nghiệp. Thì ra đời lại khổ nó. Dăm hôm ốm ba hôm sốt. Lúc thành sinh viên mà ở 1 mình nhỡ ra 1 cái dại mồm thì lại 1 trận cảm 1 đời người. Rèn luyện có khoa học thì có gì mà sợ. Phản khoa học là ăn no xong tập thể dục. Vừa thể dục xong tắm ngay...vv.. thì em k bao giờ để con em làm. Còn cụ cần sự kiện hoành tráng mà con em tham gia dc lên báo đài thì em xin chịu.

poiuy

Xe ba gác
Sao không? Nền thì nền đất. Trường nào chả có sẵn khung rạp trong kho (hoặc mối thuê quen). Linh hoạt tí thì đâu phải lên báo? Mà cụ cũng nói ở Huế thời tiết này là thường vậy, dầm dề cả tháng. BTC ko suy tính gì cả.

Mà căng bạt cho hs lúc nó đứng xem hoặc đợi đến lượt. Chúng nó phải che ô hoặc đầu trần cả buổi kìa. Chạy mấy giây thì có thể ko cần.
Cũng chả ảnh hưởng gì.Cầm ô, áo mưa là ổn rồi, có phải mưa rào gì đâu mà ướt được. Còn nếu huyện này mà có nhà thì đấu thì người ta đã không phải thi đấu ngoài trời.

Dở người

Xe điện
Thì đấy. Em buồn cười là những người cứ bảo thế là thường có dám cho con của họ đi như thế không, và em cũng hỏi các cụ ở đây như vậy nhưng xem ra chả có ai đứng lên vỗ ngực bẩu "Con tao từng thế rồi". Lạ à nha :D
Dạ con em thế này là thường mà cụ.
Không chỉ chơi thể thao, con nhà em còn trồng cây, cho heo ăn, tự tắm giặt bằng nước lạnh giữa trời lạnh. Ngủ giường sắt, chăn mỏng, tự ăn xong phải dọn rửa. Bé là con gái và tham gia sinh hoạt bộ đội như này từ 9 tuổi.
Và buồn nhất là em phải trả tiền để cho nó khổ chứ không được miễn phí.

thieuhuyen

Xe hơi
Xin trích thêm 1 cơ số ảnh các cháu Tự Nguyện tham gia trò chơi trời mưa. Trong ảnh tuyệt nhiên k thấy cháu nào buồn hay cảm giác bị bắt ép cả:

Đây ảnh cuối là thi đấu, người xem tất nhiên che ô mặc áo mưa.

Cude

[Tịch thu bằng lái]
Miền trung cái rét nó ghê lắm, nó chả lạnh bằng miền bắc nhưng mưa ướt và gió làm rét vô cùng. Cụ nào vào hưởng thử vài hôm biết liền à, rét hơn 10 độ ở nơi khô ráo kg gió kg mưa. Ở đâu thích nghi đó, trẻ con sinh ra ở châu âu rét 0 độ vẫn thường, trẻ con Hà Nội các cụ có ai dám cho ra chơi khi trời 0 độ hay kg.
Trời mưa rét lạnh thì ok, nhưng để ướt như vậy thì kg nên, tuy các em thi thì sức khoẻ hơn hẳn các em khác, nhưng thi cho ra thi. Có người lớn nào thi trong đk đó chưa, thời tiết, sân bãi, nếu có rồi thì ok cũng đc, còn người lớn còn kg thi như vậy thì đừng để trẻ con thi.

thieuhuyen

Xe hơi
Miền trung cái rét nó ghê lắm, nó chả lạnh bằng miền bắc nhưng mưa ướt và gió làm rét vô cùng. Cụ nào vào hưởng thử vài hôm biết liền à, rét hơn 10 độ ở nơi khô ráo kg gió kg mưa. Ở đâu thích nghi đó, trẻ con sinh ra ở châu âu rét 0 độ vẫn thường, trẻ con Hà Nội các cụ có ai dám cho ra chơi khi trời 0 độ hay kg.
Trời mưa rét lạnh thì ok, nhưng để ướt như vậy thì kg nên, tuy các em thi thì sức khoẻ hơn hẳn các em khác, nhưng thi cho ra thi. Có người lớn nào thi trong đk đó chưa, thời tiết, sân bãi, nếu có rồi thì ok cũng đc, còn người lớn còn kg thi như vậy thì đừng để trẻ con thi.
Trận Thường Châu tuyết trắng chắng nhiều người rưng rưng lắm.

Cude

[Tịch thu bằng lái]

thieuhuyen

Xe hơi
Người ta có sân bãi hẳn hoi, có chạy trên bùn kg.
Đẳng cấp Châu Á nên sân bãi nó tốt hơn HKPĐ tí chút thôi cụ. Chứ đợi có sân bãi để thi như ở Thường Châu chắc các cháu lớn thành ofer hết rồi

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Sự kiện đơn giản là dù mưa hay nắng ông con nhà em vẫn cho đi chơi tẹt. Trước nhà em ở quê lại gần trường c2 nên cháu nó cứ sang chơi thoải mái thôi. Sáng mùa hè 7h cu cậu đã chuồn ra khỏi nhà rồi, trưa 12h mẹ phải xách roi lôi về ăn cơm. Chiều hè thì hay mưa chắc cụ cũng biết rồi đấy. Mà trẻ con thì lại thích đá bóng trời mưa. Tất nhiên thi thoảng cũng có cúm ho sổ mũi. Cũng có đứa bạn xô ngã gẫy tay. Nhưng có làm sao. Có chơi có chịu. Ai mà chả xót con. Nhưng vì xót mà bảo bọc chăm nom quá. Nó thành gà công nghiệp. Thì ra đời lại khổ nó. Dăm hôm ốm ba hôm sốt. Lúc thành sinh viên mà ở 1 mình nhỡ ra 1 cái dại mồm thì lại 1 trận cảm 1 đời người. Rèn luyện có khoa học thì có gì mà sợ. Phản khoa học là ăn no xong tập thể dục. Vừa thể dục xong tắm ngay...vv.. thì em k bao giờ để con em làm. Còn cụ cần sự kiện hoành tráng mà con em tham gia dc lên báo đài thì em xin chịu.
Thank cụ chia sẻ. Nhưng em để ý chuyện cụ kể là con cụ TẮM MƯA MÙA HÈ. Vâng việc này thì em không thấy khoa học nói gì. Nhưng xin cụ cho ý kiến về việc tập luyện trong MƯA MÙA ĐÔNG như bài báo ạ. Việc này có phản khoa học không?

Theo những gì em biết thì người TQ từ cả ngàn năm trước, họ chỉ sợ mùa xuân tuyết tan chứ không sợ mùa đông tuyết rơi dày. Vì khi đó độ ẩm lớn, cơ thể mất nhiệt nhanh hơn là khi trời khô lạnh. Mùa đông chỉ "rét", còn có thêm mưa phùn sẽ "buốt". Với một số cơ địa đặc biệt, vd như người già, là dễ co mạch máu não (nếu mưa vào đầu) và đột quỵ.