[Funland] Bệnh thành tích trong phong trào: Đưa hàng trăm học sinh ra dưới trời mưa rét thi Hội khỏe Phù Đổng

t_t_7love

Xe tải
16-17 độ thì cũng làm gì đến nỗi cắt da cắt thịt
không cắt ra cắt thịt nhưng cũng nhíp gắp cụ ạ vì trời mưa nên càng lạnh, mà mưa dầm dề ở Huế thì ai ở mới biết khó chịu như nào.. Em người bắc vào đà nẵng sống mà mấy hôm này còn thấy rét nữa là ở ngoài Huế ( qua đèo Hải Vân nhiệt độ lạnh hơn Đà Nẵng ít nhất 1,2 độ), cộng thêm nơi tổ chức sân vận động kiểu đồng không mông quạnh chẳng có gì chắn gió..

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ thấy hề nhỉ ? Chuyện đó rất bình thường ?

Em ví dụ thế này: Cụ ăn chay 1 ngày, chuyện đó rất bình thường với cụ cũng như nhiều cụ khác. Em là dân ăn thịt, em thấy thế là không được, em bảo thế là hề. Cụ nghe thì thấy thế nào?
VD cụ bị ngược rồi. Phải là dân ăn thịt nhìn dân ăn chay rồi bảo "Muỗi, tao cũng ăn được". Rồi em bảo "Thế các cụ ăn bao giờ chưa mà khẳng định chắc nịch thế?" thì ko thấy dân ăn thịt nào trả lời? ;))

chẳng có tên

Xe tăng
Đã là Hội khỏe Phù Đổng mà có tí mưa rét đã kêu ca là sao?
Chuẩn cụ! Đã là hội khoẻ toàn các vận động viên ( mặc dù chưa hẳn là chuyên nghiệp nhưng có tập luyện ) thì cái rét 16-17 độ có làm sao đâu nhỉ !

Jamebonds

Xe container
Dạ rèn con như cụ thì tốt quá rồi.
Nhưng em đang hỏi cụ với nội dung của thớt thôi.
Cụ đã bao giờ cho con mình thể thao ngoài bùn lầy ở nhiệt độ và lượng mưa như trong bài báo chưa? Vậy thôi ạ.
Còn em xin vod cụ vì giáo trình dạy con tốt.
Đứa bé lớp 5 những ngày đầu đạp xe đi học

Jamebonds

Xe container

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Đứa bé lớp 5 những ngày đầu đạp xe đi học
Trời khô ráo, áo phao chống gió??? Em ko rõ bức ảnh này có sự tương đồng nào với Huế?
À mà em để ý là cụ đang lén theo con để xem cháu ngày đầu dư lào đúng ko? ;)) Đấy cụ thấy chưa, chính cụ mạnh miệng thế mà cũng cưng con như ai thôi. Nếu cụ thật sự yên tâm thì đã kệ nó đi về thế nào cũng mặc. Nhưng cụ có lo lắng là thật. Thì những bậc phụ huynh nơi khác cũng vậy cả.

Jamebonds

Xe container
Trời khô ráo, áo phao chống gió??? Em ko rõ bức ảnh này có sự tương đồng nào với Huế?
À mà em để ý là cụ đang lén theo con để xem cháu ngày đầu dư lào đúng ko? ;)) Đấy cụ thấy chưa, chính cụ mạnh miệng thế mà cũng cưng con như ai thôi.
E ở HN, và 1 tháng đầu e sẽ phải theo con để đảm bảo nó ra đường an toàn thì mới thả cụ nhé

vừa đi vừa láii

Xe container
VD cụ bị ngược rồi. Phải là dân ăn thịt nhìn dân ăn chay rồi bảo "Muỗi, tao cũng ăn được". Rồi em bảo "Thế các cụ ăn bao giờ chưa mà khẳng định chắc nịch thế?" thì ko thấy dân ăn thịt nào trả lời? ;))
Cụ ví dụ dở hơi bỏ mịa, em thật.
Đây toàn thứ mọi người đã trải qua rồi nên mới thấy bình thường.
Lại thêm vd nữa cho cụ: Rất nhiều cụ hồi bé phải nhịn đói đi học, điều đó là bình thường. Nhưng không có nghĩa là trẻ con bây giờ cũng phải nhịn đói cho giống cha ông. Nhưng nếu chúng có nhịn 1 buổi thì không có gì phải nhảy dựng lên =))

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
E ở HN, và 1 tháng đầu e sẽ phải theo con để đảm bảo nó ra đường an toàn thì mới thả cụ nhé
Thì đấy. Chính cụ cũng rất yêu con và lo lắng cho con mình. Vậy những người khác, những bậc cha mẹ thấy con dầm mưa ở 16-17 độ có lo con mình bị ốm không?
Nếu ngược lại, cụ đăng ảnh này làm thớt. Rồi ối cụ khác kêu hồi xưa tao 6 tuổi toàn tự đi học cả chục km (bố mẹ em hay khoe thế, chính em cũng toàn tự đi thế). Xong có thế này cũng phải bám mít theo. Hay 11 tuổi lớn rồi, bao bọc con vừa thôi,...v...v...

Thì cụ nghĩ sao?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ví dụ dở hơi bỏ mịa, em thật.
Đây toàn thứ mọi người đã trải qua rồi nên mới thấy bình thường.
Lại thêm vd nữa cho cụ: Rất nhiều cụ hồi bé phải nhịn đói đi học, điều đó là bình thường. Nhưng không có nghĩa là trẻ con bây giờ cũng phải nhịn đói cho giống cha ông. Nhưng nếu chúng có nhịn 1 buổi thì không có gì phải nhảy dựng lên =))
Đúng. Bản thân trải qua rồi thì thấy bình thường. Những gì chưa trải qua thì sẽ nghĩ rất khó khăn.
Và mọi người hề ở chỗ toàn gán cái trải nghiệm đó cho con người khác. Có mấy ai dám gán cho con mình?
Đúng, ai cũng biết nhịn 1 bữa không xi nhê gì. Ai cũng sẽ cười khi thấy đứa trẻ nhịn 1 bữa. Nhưng mấy ai dám cho con chính mình nhịn 1 bữa?

Cuối cùng vẫn cứ là mệnh đề "con mình, con người ta" thôi ;))

Jamebonds

Xe container
Thì đấy. Chính cụ cũng rất yêu con và lo lắng cho con mình. Vậy những người khác, những bậc cha mẹ thấy con dầm mưa ở 16-17 độ có lo con mình bị ốm không?
Nếu ngược lại, cụ đăng ảnh này làm thớt. Rồi ối cụ khác kêu hồi xưa tao 6 tuổi toàn tự đi học cả chục km (bố mẹ em hay khoe thế, chính em cũng toàn tự đi thế). Xong có thế này cũng phải bám mít theo. Hay 11 tuổi lớn rồi, bao bọc con vừa thôi,...v...v...

Thì cụ nghĩ sao?
Ai chả yêu con và lo lắng cho con, nhưng trẻ con mọi thứ đều mới mẻ, đều phải học từ đầu. Thế nên thả con ra thì mình phải có hướng dẫn định hướng, chứ ko phải là vứt 1 phát ra đường. Những bọn trẻ như tại Hội thao phù đổng kia toàn cấp 2-3, đủ sức để vận động trong môi trường đó rồi.
Việc e theo con là giai đoạn hướng dẫn, hướng dẫn mà nó tốt nghiệp rồi là sẽ thả.
Cụ đừng cố châm chọc để bảo vệ quan điểm của mình, tranh luận có đúng có sai, đừng cố thể hiện mình đúng mà đưa ra những lý luận cùn hay đả kích. E ko có time tranh luận những cái vô bổ

cascadabadboy

Xe buýt
Lũ hâm lo chuyện hão. Chạy nhảy 1 lúc thì còn toát mồ hôi, 16-17 độ làm như 6-7 độ

moly

Xe điện
Tôi thấy 16-17độ mà thi điền kinh có gì đâu nhỉ? hoc sinh cấp 2 và 3 rồi. Cái chính là những đứa trẻ kia có được dạy dỗ khởi động làm nóng đúng cách ko? có bệnh tiềm ẩn gì ko? Tôi cho cái này mới quan trọng. CònThi chạy mà ngã xuống mặt sân trời mưa cũng kêu lên thành bài báo vậy hãy để con ở nhà, bao bọc lấy con đến khi chúng trưởng thành

vừa đi vừa láii

Xe container
Đúng. Bản thân trải qua rồi thì thấy bình thường. Những gì chưa trải qua thì sẽ nghĩ rất khó khăn.
Và mọi người hề ở chỗ toàn gán cái trải nghiệm đó cho con người khác. Có mấy ai dám gán cho con mình?
Đúng, ai cũng biết nhịn 1 bữa không xi nhê gì. Ai cũng sẽ cười khi thấy đứa trẻ nhịn 1 bữa. Nhưng mấy ai dám cho con chính mình nhịn 1 bữa?

Cuối cùng vẫn cứ là mệnh đề "con mình, con người ta" thôi ;))
Cụ lại dở hơi nữa

Tất cả các cụ ( mà cụ bảo không dám dơ tay) chẳng ai điên mà bảo con mình ăn mặc phong phanh khi trời lạnh.
Nhưng nếu có sinh hoạt (như Huế) thì vẫn tham gia bình thường, có thế thôi

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại dở hơi nữa

Tất cả các cụ ( mà cụ bảo không dám dơ tay) chẳng ai điên mà bảo con mình ăn mặc phong phanh khi trời lạnh.
Cụ thật kiên trì ;))

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại dở hơi nữa

Dạ. Em chốt nốt còm cuối. Em chỉ tin những ai dám làm và đã làm. Em không tin những người NẾU.
Nếu có chiến tranh, em cũng sẵn sàng vác súng ra trận ;)) Còn thật thế không thì đợi đến lúc ấy hẵng hay. Dù sao hô hào cũng là điểm mạnh của người VN mà =))
Nhất là những người hô hào mà chưa phải trực tiếp làm :))

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Ai chả yêu con và lo lắng cho con, nhưng trẻ con mọi thứ đều mới mẻ, đều phải học từ đầu. Thế nên thả con ra thì mình phải có hướng dẫn định hướng, chứ ko phải là vứt 1 phát ra đường. Những bọn trẻ như tại Hội thao phù đổng kia toàn cấp 2-3, đủ sức để vận động trong môi trường đó rồi.
Việc e theo con là giai đoạn hướng dẫn, hướng dẫn mà nó tốt nghiệp rồi là sẽ thả.
Cụ đừng cố châm chọc để bảo vệ quan điểm của mình, tranh luận có đúng có sai, đừng cố thể hiện mình đúng mà đưa ra những lý luận cùn hay đả kích. E ko có time tranh luận những cái vô bổ
Vậy thì em chốt.
Ai cũng yêu con. Ai cũng lo lắng nhỡ nó có chuyện gì. Nên xin hãy công bằng với mọi đứa trẻ. Xin hãy đặt mình vào vị thế cha mẹ những đứa đó. Đừng nhìn những đứa trẻ khác rồi cười khẩy muỗi, vớ vẩn,..v...v... Khi chúng nó có chuyện xảy ra. Những cụ trên này ko có ai chịu trách nhiệm cả, chỉ việc lặn mất là xong. Mà là cha mẹ chúng.
Làm ơn đừng coi con mình như bảo bối trong khi con người khác là siêu nhân bẩm sinh. Các cụ ngồi đây có ai biết những đứa trẻ ở Hội thao bằng cha mẹ chúng? Nếu có 1 đứa cảm, trúng gió, hay bị sao đó. Các cụ trên này lại còm chửi Hội thao là xong chứ gì?
Em là người luôn duy trì 1 nguyên tắc:"Đừng bao giờ yêu cầu người khác làm những gì mà chính mình cũng không thể làm nổi". Em có thể cho con mình mặc ấm, nhảy nhót khi trời quang mây tạnh. Em không dám cho con mặc phong phanh, đội mưa, lội bùn khi 16-17 độ. Nên em sẽ không cười khẩy những em hs ở Huế. Em xin hết ạ.

Chỉnh sửa cuối:

vừa đi vừa láii

Xe container
Dạ. Em chốt nốt còm cuối. Em chỉ tin những ai dám làm và đã làm. Em không tin những người NẾU.
Nếu có chiến tranh, em cũng sẵn sàng vác súng ra trận ;)) Còn thật thế không thì đợi đến lúc ấy hẵng hay. Dù sao hô hào cũng là điểm mạnh của người VN mà =))
Nhất là những người hô hào mà chưa phải trực tiếp làm :))
Sorry cụ, chẳng lẽ em lại nói cụ dở hơi phát nữa.;))