[Funland] Bệnh Gout

Trạng thái
Thớt đang đóng

Matizcoi

Xe cút kít
Vừa phải đi tiếp khách tránh mãi cũng phải làm 4 vại. Có ai sướng như e ko? Đau vẫn phải uống
Đang đau mà giã cốc bia vào thì thú phải biết, em dính đầy lần dồi em lạ giề :D

Đã có hẳn 1 Topic về loại thuốc này mời các cụ đọc lại em đào mộ :
https://www.otofun.net/threads/ngao-op-benh-gut-bi-kip-vo-cong-fong-sep-lin-khac-che-gut-cua-em-chia-se-cac-cu.544579/page-2
Về loại thuốc Khựa này thì
Xin trích comment của 1 cụ trên này đã bị Gout 18 năm ạ :

Tuyết liên phong thấp linh (Saurean Fong Sep Lin) có betamethason acetat. PGS.TS.DS Nguyễn Hữu Đức - Đại học Y dược TP.HCM - khẳng định nếu là đông dược nhưng có trộn lẫn tân dược thì là thuốc giả mạo, bất hợp pháp, không được phép lưu hành và sử dụng cho người bệnh. Mục đích của người sản xuất đông dược trộn thêm tân dược vào là để lừa người bệnh. Khi uống đông dược mà giảm và hết ngay các triệu chứng, bệnh nhân rất thích, cứ tưởng đông dược trá hình này là thần dược. Thậm chí khi thấy ăn được, ngủ được (do tác dụng phụ của thuốc nhóm corticoid) người dân lại tưởng nhờ uống đông dược nên “mát huyết”.

-----------
Không biết thuốc có dc cơ quan chức năng cho phép lưu hành hay k ? Nếu không thì em can luôn.
Nếu thông tin như cụ nào nói trên kia là thuốc có trộn lẫn Betamethasone tức là đông dược có trộn tân dược thì lại càng tệ. Có thể coi như thuốc giả nếu trên nhãn k ghi thành phần này.
Betamethasone là hormon tuyến thượng thận, dc xếp nhóm corticoid. Nhóm thuốc này có tác dụng chống viêm. Do đó, các cụ bị gout dùng rất nhanh giảm triệu chứng nhưng tác dụng phụ của nhóm thuốc corticoid rất nhiều (như cụ nào đã nói ở trên). Ngoài ra, nếu bọn sản xuất mà trộn betamethasone vào với liều cao thì các cụ dùng lâu dài sẽ bị ức chế tuyến thượng thận, dừng thuốc đột ngột có thể bi suy tuyến thượng thận. Chữa cái đó mêt lắm.
Điều tri gout chỉ có cách là kiêng khem chế độ ăn. Nếu bi đau khớp thì dùng thuốc chống viêm giảm đau theo chỉ định của bác sĨ!
Cụ phong hàm giáo sư được dồi, nghiên cứu ác phết, nhưng nghĩ theo chiều hướng tích cực sẽ có lợi hơn :))

tranhungwin

Xe tải
bài này đúng một phần
cái cần là luôn xét nghiệm để xem acod uric đang là bao nhiêu?
nếu cao thì phải hạ nó xuống bằng allopurinol
chia sẻ cho các cụ 1 loại thuốc xử lý lúc bị đau, khuyến cáo hạn chế dùng

Thuóc này em uông mấy năm nay rồi cụ nào mới bị làm 2 v đỡ đau thât, nhưng chống chỉ định uống thuốc xong lái xe nhé thuốc naỳ có tác dụng phụ buồn ngủ cực ký nhất là khi nào làm thêm cốc bia thì thôi vứt xe ra để ngủ nhé ko cuõng đc

YAMAKAWA

Xe buýt
Thuóc này em uông mấy năm nay rồi cụ nào mới bị làm 2 v đỡ đau thât, nhưng chống chỉ định uống thuốc xong lái xe nhé thuốc naỳ có tác dụng phụ buồn ngủ cực ký nhất là khi nào làm thêm cốc bia thì thôi vứt xe ra để ngủ nhé ko cuõng đc
em có dám khuyên ai uống đâu, nó chỉ là xử lý lúc bị đau cấp thôi
cái chính nên điều chỉnh acid uric bằng allopurinol khi cao

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
em có dâm khuyên ai uống đâu, nó chỉ là xử lý lúc bị đau cấp thôi
cái chính nên điều chỉnh acid uric bằng allopurinol khi cao
Lần đầu bị gout đau ko thể đi được, nằm trên giường nhấc chân lên cũng đau. Gấu em, có người tư vấn, xuống thuốc Bắc mua 1 viên về uống, đi lại được luôn sau ít giờ. Sau tìm hiểu ko dám uống lại

Tranducduong

Xe tải
Haaaa vâng tại lúc đầu mới bị hay lọ mọ tìm loại thuốc nào uống lành nhất cụ ạ :))
Đang đau mà giã cốc bia vào thì thú phải biết, em dính đầy lần dồi em lạ giề :D

Cụ phong hàm giáo sư được dồi, nghiên cứu ác phết, nhưng nghĩ theo chiều hướng tích cực sẽ có lợi hơn :))

Matizcoi

Xe cút kít
Haaaa vâng tại lúc đầu mới bị hay lọ mọ tìm loại thuốc nào uống lành nhất cụ ạ :))
Từ đận uống cái 16K đến giờ em táng bia rượu nhòe nhoẹt trộm vía chưa phải xài viên Colchicine nào, cứ hôm trước trưa rượu chiều bia thì ngày hôm sau mắt cá cứ dấm dẳng là em tập đi bộ incline 20% tầm 15 phút về ngủ 1 giấc dậy sẽ dịu, phấn khởi phết :))

Tranducduong

Xe tải
Em táng loại 3000 cũng thấy ok rồi cụ ạ! Hết lọ 3000 em mua 16000 thủ nhà :D
Đợi 1-2 tháng đi xn chỉ số gan thận ngon là yên tâm cụ nhỉ?
Từ đận uống cái 16K đến giờ em táng bia rượu nhòe nhoẹt trộm vía chưa phải xài viên Colchicine nào, cứ hôm trước trưa rượu chiều bia thì ngày hôm sau mắt cá cứ dấm dẳng là em tập đi bộ incline 20% tầm 15 phút về ngủ 1 giấc dậy sẽ dịu, phấn khởi phết :))

YAMAKAWA

Xe buýt
Lần đầu bị gout đau ko thể đi được, nằm trên giường nhấc chân lên cũng đau. Gấu em, có người tư vấn, xuống thuốc Bắc mua 1 viên về uống, đi lại được luôn sau ít giờ. Sau tìm hiểu ko dám uống lại
hình như cụ này quen em, có phải cụ tên Th...?

lontonshop

Xe đạp
Vừa nghe quả tin trưa nay đi tiếp khách tiếp mà cái chân của e lại nhưng nhức rồi. Tối nay về chắc chỉ làm 1 viên 16k chứ kèm colchicin khiến e hơi hốt

Tranducduong

Xe tải
Hic công việc giao lưu khách khứa triền miên khổ bác nhỉ! Em nghỉ hẳn việc luôn vì cũng toàn phải khách khứa rượu bia buổi tối :(( giờ nằm nhà thất nghiệp ủ mưu hèn tự kinh doanh mà bế tắc!
Vừa nghe quả tin trưa nay đi tiếp khách tiếp mà cái chân của e lại nhưng nhức rồi. Tối nay về chắc chỉ làm 1 viên 16k chứ kèm colchicin khiến e hơi hốt

Tranducduong

Xe tải
Thì chả thế, xác định nhanh và luôn cho tư tưởng nó thoải mái, đồng thời cũng là lí do để hạn chế thói vui mồm :D
Em thấy nện cái này giảm cả mỡ máu, men gan, cholesterron...còn với Thận k biết có hại không? Ng ta khuyến cáo Suy thận ko nên dùng nhiều ạ! Nhưng ít ra nó đỡ hơn Allo...

lontonshop

Xe đạp
Cái thuốc 16k sao nó còn nhạy hơn colchicin. Ngày hôm qua e làm 3 tăng. Tối về làm đúng 1 viên với tu lít nước đi ngủ. Thế mà nay êm hẳn ko còn hiện tượng nhức gối. Chiều tập chạy thử chậm thì ok tốc 6 thì hơi căng. Các bác đã dùng và vẫn đang kết hợp cùng bia rượu có cảm nhận như e ko ạ?

lontonshop

Xe đạp
H bác đang kinh doanh gì vậy?
Công việc e thì hay phải động đến món này, mà giờ sống với lũ nên e cũng cảm thấy bế tắc lắm. Tiếp tục thì chả biết bao giờ đứt, mà nghỉ thì biết chuyển sang môn gì?
Người e hiện nay ko đào thải đc tốt nữa cứ bữa nào căng là về hôm sau phù thấy rõ, mà cứ rượu vào rồi là khỏi tập tành đc gì nên ng càng ngày càng xuống mã

Hic công việc giao lưu khách khứa triền miên khổ bác nhỉ! Em nghỉ hẳn việc luôn vì cũng toàn phải khách khứa rượu bia buổi tối :(( giờ nằm nhà thất nghiệp ủ mưu hèn tự kinh doanh mà bế tắc!

Trạng thái
Thớt đang đóng