[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Kinh thật. Cụ tự mua rồi bà cụ mới biết, tức là cụ có tiền và làm ra tiền mua crystal. Nể cụ thực sự.
Hihi, đúng là cướp chạy crystal nên sự cũng phải đi crystal để đuổi. Trước đấy thời 7x 8x thì 67SS xoáy nòng.
Dạ hồi năm em 18 vào ĐH, bà già tài trợ cho con DD đỏ second-hand giá 26 chỉ vàng 9 tuổi rưỡi. Lúc ấy em bắt đầu sống tự lập không xin tiền bố mẹ.
Thời SV đói quá nên từ từ đổi xe theo kiểu " phú quý giật lùi ". Đầu tiên là gỡ cặp đèn xi-nhan sau đi bán, sau đó bán DD70 được 24 chỉ, mua con Su nâu 100 ( cũng second-hand ), rồi bán Su mua Cub 82-50 màu xanh.
Đến khi vào làm bia ôm có tiền, em lên Dream Thái tem hồng,sau đổi xe lung tung : Spacy, Chrystal, Kawasaki Max 100 màu đỏ, mô tô, Vespa, Attila, Dylan, SH...đủ cả. Bây giờ thì quay về con Yamaha Grand trắng, vì xe nhẹ dễ dắt, cốp rộng và để cây đàn đằng trước được.
Nói chung từ năm 18 tuổi khi bắt đầu đi đàn, em đã tuyên bố sẽ không xin tiền bố mẹ nữa. Nhưng đến năm 92, khi bắt đầu làm ở nhà hàng bia ôm, em phải xin mẹ 4 chỉ vàng để mua dàn âm thanh gồm 1 loa, 1 Ampli VN và micro dây, do anh đồng nghiệp Cường " mát " để lại ( dàn này bây giờ bán 500 nghìn chưa trôi, tính ra bây giờ 4 chỉ khoảng 30 triệu, dư sức mua một dàn âm thanh Karaoke cực khủng ).
Nhớ mãi suốt đời đêm hôm đó về lấy vàng của Mẹ. Bà già nhét 4 chỉ vàng được bọc cẩn thận qua khe cửa sắt kéo cho thằng con trai út, với lời khuyên : " Nhớ đừng xài phung phí nhe con ". Ôi, lòng Mẹ thương con như vầng trăng tròn, mùa Thu....

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cám ơn lời khuyên của 1 người trải đời như cụ ạ.

Thực ra e cũng xác định rõ khoảng cách để gái ko tâm tư. Quán đó e quen quản lý và có đào ruột, cũng là những người e gửi gắm chăm lo cho gái. E cũng nói với gái là ko đc thương anh, anh đã có gd, nếu e có hạnh phúc là a mừng. Cứ coi a như khách thân thiết, ngồi bàn ủng hộ.

Gái cũng biết rõ e và đào ruột (mà bọn bạn e hay trêu là chính thất) có quan hệ đủ món, ngồi bàn xong là quắp nhau té ra ngoài, và gái cũng tôn trọng, giữ quan hệ tốt với đào ruột của e. Còn số tiền thì e cũng xác định ko lấy lại, nhưng e ko nói trc, để gái có động lực phấn đấu tích lũy. Cái j có dễ quá cũng ko tốt.

Giờ 2-3 tuần e mới gọi điện hỏi thăm thôi. E ko có thói quen nhắn tin với các gái, dễ để lại vết mà hay gây thương nhớ vì e cũng dẻo mỏ. Có nhẽ e cũng sẽ kiên quyết vụ ko xyz, giữ vững khí tiết của 1 người ngụy quân tử hehe
Từ lúc có Cụ vào thớt, e thấy hình như các Mợ vắng hẳn sao í ạ.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em lại hắt tý xăng cho chủ đề thêm đượm.
Liên quan đễn xe cộ thì quay lại vụ dự án ở BR-VT, em từ Bắc vào vác mỗi cái balo, trong có 400k tiền tạm ứng kèm lới nhắc chi tiêu gì thì nhớ lấy hóa đơn đỏ về thanh toán. Chết nỗi lạ nước lạ cái, đoạn di chuyển mới tốn tiền nhất chứ mua bán cho dự án phải ở lâu mới quái chứ mới ra trường vẫn là tấm chiếu mới.
Sau này anh trưởng CN, mới nói hóa ra trc em cũng có 1 anh từ Hanoi vào DA rồi bị đuổi về và em đc nhận vào thế chân. Anh này được CN trang bị cho con Kawasaki 110 Neo mới cứng, có phương tiện nên bay nhảy, phải lòng 1 cô bán hàng ở chợ Cũ, cho mượn xe, cô kia làm mất, hay bị lừa cũng không rõ nên phải đền, đâu như đc dăm tháng thì anh này đánh bài lỳ nên bị triệu hồi ra Hanoi. Rút kinh nghiệm nên CN ko trang bị xe cho em, nhưng sau thấy em lụi hụi đi đâu cũng xe ôm nên 3 tháng sau CN mới duyệt mua cho 1 con DD cũ, hình như tầm 20 mils rơi vào 14 hay 15 vé thời đó, chắc đội kế hoach CN cũng ăn khẳm, nhưng em có xe đi là may rồi, hết DA thì trả CN chứ có phải xe của mình đâu. Tầm 94 mà có DD đi là ổn rồi. Có lần cô con gái bà chủ trọ mượn xe chú đi chơi, hen 8h tối cháu về, mãi đến hơn 10h tối cháu mới mò về, bà chủ nhà kêu um mày làm chú TRAMP thấp thỏm cả tối. Nhưng quả thật là em sợ vụ xe kawa lặp lại thì nhục quá.

Tocchien

Xe tải
Cụ nói thật chính xác. Em là đồng đội với LHĐ ( Đức " ghẻ ") từ năm 1987
Có khá ít người biết LHĐ xuất thân từ tuyến trẻ QK7 chứ không phải trẻ CATP. Với cụ này em có khá nhiều kỷ niệm.
Năm 1997,LHĐ gọi em mang đàn lên chơi đám cưới cậu ấy. Em đi với 1 em SV VHNT ( Khoa Du Lịch ) da bánh mật. Đến nơi mới biết,đám cưới thuộc loại khủng thời bấy giờ : trên 70 bàn tiệc,camera phải đến 4,5 máy..Tiệc đãi ở KDL Văn Thánh Q.BT. Trên sân khấu là một ban nhạc 5,6 người trống kèn đủ cả đang hoà tấu. Cậu LHĐ thản nhiên mời ban nhạc kia xuống dùng tiệc ở 1 bàn riêng gần sân khấu,cùng với các ca sĩ,MC. Xong Đ kêu em lên cắm đàn với câu nói :
- Mày đàn tao hát mới được !
Em ngại quá. Và ban nhạc kia nhìn em với vẻ không mấy thiện cảm ( nhưng sau đó thái độ kia quay ngoắt 180 độ, vì một lý do em sẽ nói sau ).
Vậy là trong suốt buổi tiệc cưới, mình em trơ trọi trên sân khấu, với sự hợp tác khá ăn ý của MC là Trung Tá Hoàng Trọng Thanh, đương kim Trưởng Đoàn Bóng Đá CATPHCM ( chức vụ này ngang với Trưởng Phòng hoặc Trưởng Quận ).Bữa đó anh Thanh chơi nguyên bộ Comple trắng, giày trắng " tông suyệt tông ' .Tất nhiên là MC của nhà hàng cũng được mời xuống ăn nhậu với ban nhạc kia ( nhà hàng vẫn phát lương đầy đủ ).
Bữa tiệc cưới đó là buổi tiệc mà khách mang tiền bông lên sân khấu tặng nhiều em chưa từng thấy. Em ước lượng bèo nhất cũng 5 triệu trở lên ( 5 triệu thời đó lớn lắm các cụ ơi ). Tàn tiệc, em thản nhiên gom mớ tiền bông kia, bỏ vào túi nylon và mang xuống bàn tiệc của ban nhạc và ca sĩ đang cụng ly chan chát :
- Dạ em gửi các anh chị nè. Tại thằng bạn em nó kêu em lên đàn chứ em biết nhà hàng có ban nhạc thì em đi tay không lên nhậu thôi...
Cụ xử lý phong cách thật sự

hat65

Xe điện
Suzuki FX máy 4 thì ra sau, trước đó nhóm 2 thì có Su Crystal, Nova và Xìpo (ko hiểu sao dân HN gọi con này là kick box hay rig box gì đó).
Thời này máy 2 kỳ có yamaha ss110 nữa loại này có cả côn tự động và côn tay. Crystal xe nhẹ lại bốc nên dễ xoè.
Nova thì
Em lại hắt tý xăng cho chủ đề thêm đượm.
Liên quan đễn xe cộ thì quay lại vụ dự án ở BR-VT, em từ Bắc vào vác mỗi cái balo, trong có 400k tiền tạm ứng kèm lới nhắc chi tiêu gì thì nhớ lấy hóa đơn đỏ về thanh toán. Chết nỗi lạ nước lạ cái, đoạn di chuyển mới tốn tiền nhất chứ mua bán cho dự án phải ở lâu mới quái chứ mới ra trường vẫn là tấm chiếu mới.
Sau này anh trưởng CN, mới nói hóa ra trc em cũng có 1 anh từ Hanoi vào DA rồi bị đuổi về và em đc nhận vào thế chân. Anh này được CN trang bị cho con Kawasaki 110 Neo mới cứng, có phương tiện nên bay nhảy, phải lòng 1 cô bán hàng ở chợ Cũ, cho mượn xe, cô kia làm mất, hay bị lừa cũng không rõ nên phải đền, đâu như đc dăm tháng thì anh này đánh bài lỳ nên bị triệu hồi ra Hanoi. Rút kinh nghiệm nên CN ko trang bị xe cho em, nhưng sau thấy em lụi hụi đi đâu cũng xe ôm nên 3 tháng sau CN mới duyệt mua cho 1 con DD cũ, hình như tầm 20 mils rơi vào 14 hay 15 vé thời đó, chắc đội kế hoach CN cũng ăn khẳm, nhưng em có xe đi là may rồi, hết DA thì trả CN chứ có phải xe của mình đâu. Tầm 94 mà có DD đi là ổn rồi. Có lần cô con gái bà chủ trọ mượn xe chú đi chơi, hen 8h tối cháu về, mãi đến hơn 10h tối cháu mới mò về, bà chủ nhà kêu um mày làm chú TRAMP thấp thỏm cả tối. Nhưng quả thật là em sợ vụ xe kawa lặp lại thì nhục quá.
Em chờ màn cụ phát hiện ra bị luộc đồ

7vienngocrong

Xe tăng
Chắc toàn tàu ngầm cụ ợ hehe
Người như cụ và chuyện cụ kể e gặp hơi nhiều rồi nên chả có gì bất ngờ. Chuyện các e gái làm nghề karaoke hay mát xa và bia ôm xin tiền khách như cụ là bình thường và có bài vở đường hoàng, các bạn í chia sẻ kinh nghiệm xin tiền cho nhau. Đặc biệt các e í học hành k bao nhiêu chữ thậm chí có nhiều e k biết chữ (2002 e mới biết gái 18t mà k biết chữ e hết hồn). Nhưng các e í có chỉ số EQ rất tốt, đời dạy nên việc bẫy trai là chuyện rất dễ dàng, kịch bản xin tiền đa dạng vô cùng hehe....và bao giờ cũng thành công, không chỉ 1 a cho mà vài a như thế. Còn về chuyện VK về lấy vợ là gái mát xa đầy, chỗ e quản lí hồi í mấy e í đi theo VK hết.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thời này máy 2 kỳ có yamaha ss110 nữa loại này có cả côn tự động và côn tay. Crystal xe nhẹ lại bốc nên dễ xoè.
Nova thì

Em chờ màn cụ phát hiện ra bị luộc đồ
hehe, sozi vì hơi loãng chủ đề. Năm đó con bé đó mới học lớp 11 nên cũng thích thể hiện với bạn bè chứ không phải dân xã hội ăn đồ, nói thật là em chỉ sợ cháu nó làm mất xe chứ ăn đồ thì làm gì có chợ Trời như HN hay SG đâu. VT thời đó 8h tối đã vắng vếu, đến ngay cả đường Thùy Vân đẹp như vậy mà cũng chỉ nhộn nhịp cuối tuần chứ ngày thường thì buổi tối cũng vấng lắm.

Tocchien

Xe tải
Cụ là của hiếm :D
Món đấy dễ gây nghiện lắm! Gớm cứ thơm như mít, mịn như nhung, nói năng thỏ thẻ, hàng hoá trưng bày đẹp và có nhiều em xinh, rất xinh luôn...cụ cứ thử đi cho vui :D
Đi món đấy thì đừng tiếc tiền, cứ chỗ đắt, đẹp mà vào cho bõ công :))
Em hơi giống cụ kia. Khác cái là em đi nhiều nhưng không thích 1 tý nào vì tính em không thích xài chung đồ. Nói thật là cảm thấy ghê ghê, chiều anh em thì kêu cho khỏi mất không khí cuộc vui thôi

Charlie_143

Xe máy
Người như cụ và chuyện cụ kể e gặp hơi nhiều rồi nên chả có gì bất ngờ. Chuyện các e gái làm nghề karaoke hay mát xa và bia ôm xin tiền khách như cụ là bình thường và có bài vở đường hoàng, các bạn í chia sẻ kinh nghiệm xin tiền cho nhau. Đặc biệt các e í học hành k bao nhiêu chữ thậm chí có nhiều e k biết chữ (2002 e mới biết gái 18t mà k biết chữ e hết hồn). Nhưng các e í có chỉ số EQ rất tốt, đời dạy nên việc bẫy trai là chuyện rất dễ dàng, kịch bản xin tiền đa dạng vô cùng hehe....và bao giờ cũng thành công, không chỉ 1 a cho mà vài a như thế. Còn về chuyện VK về lấy vợ là gái mát xa đầy, chỗ e quản lí hồi í mấy e í đi theo VK hết.
Vầng mợ từng làm trong môi trường đó thì lạ gì. Dưng với khách như bọn em, làm việc bục mặt kiếm tiền nên cũng có những lúc giải trí, xác định luôn bỏ tiền ra đổi lấy giờ phút thư giãn xả xì trét nên cũng ko quan tâm mấy vụ bẫy biếc đâu, có j đã coi như cúng cô hồn luôn, cứ nhậu tưng vui vẻ là được. Đã dùng tiền thì mong j tình cảm thật, nếu lỡ có được chút thì cũng là trúng số.

Loriver4u

Xe tải
Nhìn các em xinh tưoi trẻ trung nhưng tất cả đều có cảm giác ghê ghê không hiểu sao các cụ chịu được. 😂
Em giống cụ.
Không hiểu sao em không chịu được cái món karaoke hay bia vịn này. Gần gần các em ấy, ngửi mùi son phấn là em đã thấy không khoái. Vài lần phê quá, đi tiếp khách, cũng có khoác vai ôm eo hát hò, nhưng không thấy thích thú gì.
Cho nên, em chỉ đi Karaoke vịn khi bắt buộc như tiếp khách, họp lớp (thường hay trốn về trước). Bia thì gọi các em cho khách thôi. Bảo ngủ cùng, đi chơi xa... em xin vái mà từ chối luôn.

7vienngocrong

Xe tăng
Vầng mợ từng làm trong môi trường đó thì lạ gì. Dưng với khách như bọn em, làm việc bục mặt kiếm tiền nên cũng có những lúc giải trí, xác định luôn bỏ tiền ra đổi lấy giờ phút thư giãn xả xì trét nên cũng ko quan tâm mấy vụ bẫy biếc đâu, có j đã coi như cúng cô hồn luôn, cứ nhậu tưng vui vẻ là được. Đã dùng tiền thì mong j tình cảm thật, nếu lỡ có được chút thì cũng là trúng số.
Hồi đó e còn ước gì mình là đàn ông hehe để ăn chơi mát trời ông địa luôn nhưng khổ thân e là nữ mới đau. 7x đời cuối tụi e hồi nớ nghiêm túc lắm, sống đúng k dám làm gì tai tiếng nên e đu theo ăn chớ k chơi. Em im lặng quan sát thời cuộc và nhìn nhận mặt trái của cuộc sống thôi. Chỗ e quản lí có 1 bạn cùng quê và 1 cô người Huế là 2 nhân viên mát xa trong số 50 nhân viên mát xa, e đặc biệt lãnh đạm với 2 cô đó. Cô người Huế cực đẹp, có lần cổ bị xếp phạt vì ôm khách hôn môi e trừ tiền cô í thẳng tay, k nhân nhượng hihi.

Hến Bột

Xe buýt
Nhà cháu "Tầu ngầm" thớt này nhưng tới đây thấy nghĩ suy của cụ giống của nhà cháu. Niềm vui thoắt tới rồi thoắt đi và luôn có thời của nó, sau này có muốn cũng ko được phỏng cụ. Điểm thứ 2 giỗng cụ là vote cho mát xa Nha Trang "NGỌC TRAI" 10 điểm vì thấy hơn cả "TÔ CHÂU" Cần Thơ.

114hangbong

Xe cút kít
Chắc toàn tàu ngầm cụ ợ hehe
Em chỉ vào lác đác nên chưa đọc hết còm của cụ. Em hỏi khí không phải Có lẽ cụ công việc cũng chán không có tương lai, cụ lại không có chí tiến thủ nên đầu óc mới tập trung vào nơi tối tăm như vậy.

Tocchien

Xe tải
Em giống cụ.
Không hiểu sao em không chịu được cái món karaoke hay bia vịn này. Gần gần các em ấy, ngửi mùi son phấn là em đã thấy không khoái. Vài lần phê quá, đi tiếp khách, cũng có khoác vai ôm eo hát hò, nhưng không thấy thích thú gì.
Cho nên, em chỉ đi Karaoke vịn khi bắt buộc như tiếp khách, họp lớp (thường hay trốn về trước). Bia thì gọi các em cho khách thôi. Bảo ngủ cùng, đi chơi xa... em xin vái mà từ chối luôn.
Em thấy bẩn thỉu nhất trò múa lửa, nhìn bệ rạc thật sự.

trung_cadan

Xe tải
Website
www.thanglongkydao.com
Em rất thích quả Su Crystal. Ngày đó bác chạy Su Crystal là cũng dân chơi ác liệt rồi. Nhỏ gọn mà nhanh mạnh, nghe tiếng bô giòn rất là kích thích.
Mơ ước 1 thời của em, hồi đó thấy Su Crystal là quá đẹp so với thẩm mỹ những năm 9x. Xe ý chở bạn gái dạo phố thì cứ gọi là... Bảnh.

Charlie_143

Xe máy
Nhà cháu "Tầu ngầm" thớt này nhưng tới đây thấy nghĩ suy của cụ giống của nhà cháu. Niềm vui thoắt tới rồi thoắt đi và luôn có thời của nó, sau này có muốn cũng ko được phỏng cụ. Điểm thứ 2 giỗng cụ là vote cho mát xa Nha Trang "NGỌC TRAI" 10 điểm vì thấy hơn cả "TÔ CHÂU" Cần Thơ.
Vâng nhà cháu quan niệm tách bạch các góc khác nhau của cuộc sống. Làm ra làm, gia đình là số 1, làm thằng đàn ông kiếm tiền, chiều vợ chăm con, giống như cụ chủ thớt. Mặt khác chơi ra chơi, sống ae đàng hoàng, ko sa đà, chơi đủ về đi làm. Đã bỏ tiền ra là phải vui, ko vui bỏ qua. Chơi hay làm cũng cần cái tình và tôn trọng người lao động, dù là nhân viên của mình hay đào, lao công phục vụ... Nhưng phải giữ nguyên tắc, ai ko tôn trọng nguyên tắc của e về đời tư là e phủi luôn. Lúc đã trái máu thì e phũ tất hehe.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Em giống cụ.
Chả hiểu 2 bác đọc hiểu sao nữa.
Người ta 114hangbong đã xưng là Mợ rõ rồi, các bác vẫn gọi Cụ, chịu thiệt là.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Vâng nhà cháu quan niệm tách bạch các góc khác nhau của cuộc sống. Làm ra làm, gia đình là số 1, làm thằng đàn ông kiếm tiền, chiều vợ chăm con, giống như cụ chủ thớt. Mặt khác chơi ra chơi, sống ae đàng hoàng, ko sa đà, chơi đủ về đi làm. Đã bỏ tiền ra là phải vui, ko vui bỏ qua. Chơi hay làm cũng cần cái tình và tôn trọng người lao động, dù là nhân viên của mình hay đào, lao công phục vụ... Nhưng phải giữ nguyên tắc, ai ko tôn trọng nguyên tắc của e về đời tư là e phủi luôn. Lúc đã trái máu thì e phũ tất hehe.
Charlie có 3 thiên thần, bác chắc 30 quá, phỏng ạ.

Charlie_143

Xe máy
Em chỉ vào lác đác nên chưa đọc hết còm của cụ. Em hỏi khí không phải Có lẽ cụ công việc cũng chán không có tương lai, cụ lại không có chí tiến thủ nên đầu óc mới tập trung vào nơi tối tăm như vậy.
E cũng đọc lác đác còm của mợ, nhưng cũng cảm nhận có nhẽ mợ là người ít đi, ít va chạm, có 1 tâm hồn trong sáng nhưng cái nhìn đầy phiến diện và ác cảm. Sự trong sáng thì cần bảo tồn, còn cái nhìn của mợ thì e biết là vô phương cứu chữa, giải thích cũng như ko. Nên mợ cứ coi e là thằng đi chịch dạo qua ngày đi hehe.

Đánh giá của mợ về dân Nam cũng khá hạn hẹp. Nếu đúng như nick của mợ thì e là đồng hương đấy. Nhưng e bôn ba từ sớm nên cái nhìn cũng nhiều chiều và rộng lượng hơn.

Chúc mợ vui khỏe.