[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

langriser

Xe tải
Lâm Đồng ngày đó có Hồng Hải to trâu lên được tuyển, sau trận này Lâm Đồng bị quây không chơi được với ai 3 đi 3 về thì xác định :)
Em ở Khánh Hoà, em nhớ có 1 thời gian bộ 3 Đồng Tháp, Khánh Hoà, CA HCM thay nhau đứng đầu, em thì mong Khánh Hoà vô địch, mà đọc báo thấy 3 đi 3 về. Khánh Hoà thời đó có Hoàng Anh Tuấn, Nguyễn Hữu Đang, hậu vệ Tân gì đó. Còn bên Đồng Tháp vẫn ấn tượng với câu nói: Không cần tiền đạo giỏi, chỉ cần tiền mặt nhiều. Khánh Hoà từ vụ công khai Huế mua độ xong cũng xuống luôn.

tranmanhha

Xe điện
Ở đâu cũng có người thế này thế kia thôi. Em đi công tác chi nhánh HCM các bạn ý hỏi ngoài Hà nội nhiều bún mắng cháo chửi lắm à, có lẽ anh em trong đó nhìn ra Bắc hơi lệch lạc 1 chút
Anh em trong đó ít nhiều có suy nghĩ được định hướng từ trước 1975.

Payroll

Xe điện
Anh em trong đó ít nhiều có suy nghĩ được định hướng từ trước 1975.
Anh em ngoài này cũng thế mà, toàn hỏi vào đó có bị ngập lụt không, có bị giựt điện thoại không
Em toàn công tác ở Q1 với Q3 nên không bị ngập, chưa bịt giựt đồ bao giờ (trộm vía)

Thôi nào các bác, các bác so sánh hiện tượng xã hội nơi này nơi kia nhiều quá, cứ đi sâu vào lại thành phân biệt vùng miền, thớt lại tan.

Ngoài ra về bóng đá, về các cầu thủ. Gặp người quen ta điểm qua thôi, chứ cứ sa đà cái sự biết cầu thủ nọ rồi nối cầu thủ kia thì vài trăm tầng cũng không hết, cuối cùng khi người khác vào thớt, tưởng thớt đang bàn về các cựu cầu thủ bóng đá mất. "Em thấy khá nhiều bác am hiểu vấn đề này, các bác có thể mở một thớt và em tin bác chủ thớt cũng sẽ sang đấy còm những gì biết góp vui"

Còn ở thớt này, bác nào còn miên man những vẫn đề trên, em sẽ đặc cách ngồi ghế Vip chỉ xem thớt mà không phải viết gì trong thớt. Cảm ơn các bác!

thanh040506

Xe trâu
Thôi nào các bác, các bác so sánh hiện tượng xã hội nơi này nơi kia nhiều quá, cứ đi sâu vào lại thành phân biệt vùng miền, thớt lại tan.

Ngoài ra về bóng đá, về các cầu thủ. Gặp người quen ta điểm qua thôi, chứ cứ sa đà cái sự biết cầu thủ nọ rồi nối cầu thủ kia thì vài trăm tầng cũng không hết, cuối cùng khi người khác vào thớt, tưởng thớt đang bàn về các cựu cầu thủ bóng đá mất. "Em thấy khá nhiều bác am hiểu vấn đề này, các bác có thể mở một thớt và em tin bác chủ thớt cũng sẽ sang đấy còm những gì biết góp vui"

Còn ở thớt này, bác nào còn miên man những vẫn đề trên, em sẽ đặc cách ngồi ghế Vip chỉ xem thớt mà không phải viết gì trong thớt. Cảm ơn các bác!
May quá, suýt bị thẻ đỏ.
Cảm ơn cụ Chã nhé.

cutic

Xe buýt

Cụ chủ thớt mới kể đâu đó nàng thơ thứ 7, các cụ khác lên chiếm luôn sân khấu rồi. Em hóng chủ thớt quay lại

thanh040506

Xe trâu

Hoàng tử đỏ

Xe container
Khu vực bến bãi hay gặp bọn chặt chém khách, giờ ít hơn nhưng vẫn còn, vừa rồi e đi ctac về sáng về ga Hàng Cỏ, ra cửa ga gọi xe mà các bố ý còn đòi 200k cho quãng đường 3km, e mới hỏi trông tôi giống ngưòi trời à mà hét giá trên trời thế, sau chốt giá 50k, bts.
3km 50k, bác phá giá kinh quá rồi ợ.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Để tỏ lòng thương tiếc và kính yêu TBT Nguyễn *********, một bậc vĩ nhân vừa qua đời, xin phép Min - Mod cho tạm dừng thớt đến sau Lễ Quốc Tang Xin các cụ không vào còm, sau Lễ Quốc Tang chúng ta sẽ thảo luận tiếp. Trân trọng cám ơn Min - Mod và các cụ rất nhiều.

tung3tvn

Xe tải
Thời gian đầu tiên em đi làm ( 1992 ), khách và tiếp viên uống chung 1 ly, tất nhiên là " xuống lon " đều. Có nhiều ông khách uống mạnh, gánh cho đào thì các em rất mừng vì đỡ phải uống, dành sức để tiếp bàn khác. Nhưng cũng có một vài khách có dụng ý xấu, thường ép đào uống nhiều để mau xỉn, họ dễ " quậy ". Em đã từng chứng kiến một trường hợp đào bị ép uống gục tại bàn, mặc cho ông khách kia " muốn làm gì thì làm " trên thân thể mình. Bẩt nhẫn quá, em lên tiếng can thiệp và kết quả là một trận ẩu đả giữa em và vị khách kia nổ ra. May mà bên họ có vài người biết tiết chế nên cũng không có gì nghiêm trọng xảy ra.

Thời gian em làm ở Thượng Uyển, không có tình trạng lâu lâu, đào lại tự ý cầm ly bia lên " mời " nhạc công uống 100% ( thực chất là ép mình uống giùm ). Nhưng khi qua nhứng nhà hàng khác thì tình trạng này thường xuyên xảy ra. Mặc dù khi mình vừa vào phòng đang lui hui cắm đàn, thì các em đào đã ngang nhiên không cần hỏi ý khách,tự động khui 1 lon và 1 ly mang lên cho đàn, và từ lúc đó trở đi, mình cũng phải " lên lon, xuống lon " đều với khách. Dễ hiểu là các em đào muốn tiêu thụ càng nhiều bia càng tốt để đạt chỉ tiêu ( đa số các nhà hàng quy định, cứ 2 khách thì phải hết tối thiểu 1 thùng bia, cứ thế nhân lên, nếu không đạt thì đào sẽ bị phạt ). Thế nên đã có lần, em đàn xong 1 bàn đã " bê sa mê " lắm rồi, khi vào đàn bàn thứ hai, uống tiếp mấy lon nữa thì chịu không nổi, phải chạy ra ngoài kiếm một phòng trống chưa có khách nằm vật ra, " bỏ bàn "( từ thường dùng của nhà hàng ) luôn. Tố hôm đó khoảng 1,2 giờ sáng mới hồi tỉnh. Tất nhiên là bị " xù bo " ( đã đàn bao nhiêu đâu mà đòi tiền bo ), đầu nhức như búa bổ. Nhưng ngày hôm sau vẫn cứ phải đàn tiếp. Và uống tiếp ...

Càng về sau này thì các em đào càng phải bị uống nhiều hơn. Bây giờ thì không còn cảnh khách và đào uống chung 1 ly nữa, mà khách 1 ly đào 1 ly, " có mặt đặt tên ", tất cả những ai có mặt trong phòng đều phải 1 ly 1 lon riêng, kể cả má mì lâu lâu vô " xà nẹo " lúng liếng cũng phải có phần. Dã có lần, em nghe một vị khách nói thẳng :
- Đ.M, tụi tao bỏ tiền vô đây nhậu chứ đâu phải mua bia cho tụi bây uống rồi đổ đi đâu ! ( " tụi bây ' ở đây tất nhiên là bao gồm cả thằng nhạc công này ạ )...

( Còn tiếp...)
cụ giải thích rõ hơn vụ uống chung 1 ly và Khách 1 ly đào 1 ly đi ạ.
Em đọc mà ko hiểu lắm