[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

tungLam.nwl

Xe tăng
Vinaphone sau này mới ra. Ai dùng dd đời đầu thì toàn sim Mobiphone hết. Mà hồi đó mua được cái điện thoại rồi phải lên bưu điện Bờ hồ khai báo đủ thứ. Vừa mua sim vừa hòa mạng mất 4 củ mới xài được, dã man thật. Tiền thuê bao hàng tháng toàn 2-4 triệu. Thời đó em đang đi buôn hàng TQ, cũng kiếm đc nên mới dám xài dd.😅
Di động đời đầu hầu hết là xài sim Mobi, gọi thì cước phí và tin nhắn đắt lòi kèn, tính tiền cách vùng nhưng được cái ít người có và thuận tiện hơn nhiều so với việc ra bốt hoặc xài máy nhắn tin.

angkorwat

Xe container
Người OF
Di động đời đầu hầu hết là xài sim Mobi, gọi thì cước phí và tin nhắn đắt lòi kèn, tính tiền cách vùng nhưng được cái ít người có và thuận tiện hơn nhiều so với việc ra bốt hoặc xài máy nhắn tin.
Nhưng hồi đó bọn Mobi nó tính dã man cụ ạ. Mua cái sim 500k + 3,5T phí hòa mạng. Mịa, bịp bợm hết chỗ nói. 😥

dutoan

Xe buýt
Topic này hay quá, kể mod làm thế nào để lưu lại lâu lâu thì tốt... chứ để ở Funland sợ trôi mất

Vulcan V70

Xe trâu
Bạn đứng giữa à? MC Quỳnh Hoa, trước học Bùi Thị Xuân, cùng tuổi với cụ.
Năm LQĐ kỷ niệm 140 năm thành lập trường, em ( giữ xe) có thấy em QH này về trường nhỉ, nên nghĩ cổ là cựu hs LQĐ

kduc

Xe Cứu Trợ
Em tạm đánh dấu đã. Chúc các cụ và bác chủ vui vẻ.

Sứa.

Xe điện
Cô em cầm micro này nhìn quen quen, hình như cựu học sinh trường Lê Quý Đôn Q3, sau học ĐH Ngoại Thương ( Cơ sở trong SG)
Dạ cụ chuẩn ạ. Vì chị có kêu em đi đàn họp mặt cựu học sinh Lê Quý Đôn mấy lần ạ. Bây giờ chị đương nhiệm PGĐ NVH TN ạ.
Bạn đứng giữa à? MC Quỳnh Hoa, trước học Bùi Thị Xuân, cùng tuổi với cụ.
Bộ 3 ngày xưa: Minh Châu - Quỳnh Hoa - Tuyết Tuyết ... đều SN 71 cả thì phải. QH xclavau còn MC là con dâu cụ PVĐ.

Hổ Con

Xe tăng
Nhưng hồi đó bọn Mobi nó tính dã man cụ ạ. Mua cái sim 500k + 3,5T phí hòa mạng. Mịa, bịp bợm hết chỗ nói. 😥
Các cụ thuê bao còn đỡ, bọn em xài thẻ mới dã man.Gọi 3s cũng tính tiền 1p, cái thẻ 300k hình như dc 30-45 ngày không hết cũng trừ tiền. bát phở tái có 3k. alo phát mất bát phở, he he.

LaziCat

Xe lăn
Các cụ các mợ ở trong miền Nam cho em hỏi, trong đó tiền Bo có quy định tối thiểu là bao nhiêu không ạ? E dân miền Bắc ít tiếp xúc vs chuyện này lắm.
Tuỳ dịch vụ thôi cụ ơi. Những dv lặt vặt như đi ăn phở hay hủ tiếu, tiền trả lại dư vài k thì tip luôn. Nói chung vụ tip chủ yếu là các dịch vụ ở nhà hàng, quán karaoke hay bar, pub, quán nhậu, tiệm massage, nail... nơi nv sống chủ yếu dựa vào nguồn tip từ khách thì mới cần tip. Còn tất nhiên nếu ai có đk thì cứ tip mọi nơi mọi chỗ thôi 😁.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tuỳ dịch vụ thôi cụ ơi. Những dv lặt vặt như đi ăn phở hay hủ tiếu, tiền trả lại dư vài k thì tip luôn. Nói chung vụ tip chủ yếu là các dịch vụ ở nhà hàng, quán karaoke hay bar, pub, quán nhậu, tiệm massage, nail... nơi nv sống chủ yếu dựa vào nguồn tip từ khách thì mới cần tip. Còn tất nhiên nếu ai có đk thì cứ tip mọi nơi mọi chỗ thôi 😁.
Cảm ơn mợ, vậy thì cũng nhẹ nhàng giống miền Bắc ạ. Thấy các cụ, các mợ cứ kể tip từng sấp tiền làm e cũng hơi bỡ ngỡ

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Tiếp chuyện cá độ...
Trận đấu giữa Ý và Hàn Quốc hôm ấy, em nhớ diễn ra vào buổi chiều tối .Nghe lời dụ dỗ ngon ngọt của anh đồng nghiệp Lễ " già " ( R.I.P Anh ), em quyết định đi cắm chiếc Spacy mới cáu cạnh ( thưở ấy chắc oai bằng Cảmy bây giờ ) lấy 15 chai đặt hết vào cửa Ý. Với dàn sao thượng thặng Buffon, Maldini, Cannavaro, Totti, Vieri, Del Piero...ôi nhiều quá đếm không hết, thì em thấy cái kèo Ý chấp nửa trái sao thơm quá là thơm. Và anh Lễ " già " cũng hưởng ứng phong trào bằng cách cầm luôn cây đàn đang làm hàng đêm ở quán lấy 3 triệu để " đi cùng xuồng " với em. Anh nhờ người làm thay ở quán tối hôm đó để theo lời anh : " ĐM tối nay lấy tiền ( !? ) xong tao với mày kêu Taxi đi lấy xe lấy đờn xong chơi " bung lụa " tới sáng luôn !" ( 18 chai trừ tiền lỗ lai cũng còn 17 chai mấy, không bung lụa mới là lạ ...).
Chiều hôm ấy hai anh em sau khi tắm rửa sạch sẽ, đầu chải láng mượt, quần áo bảnh bao hiên ngang kêu xe Taxi tới 1 nhà hàng bia ôm khá sang trên đường Lê Văn Sỹ Q.3. ( anh Lễ đã cầm xe máy từ lâu nay cũng vì World Cup ).
Cũng ghi chú thêm là thời điểm đó em đang thuê nhà trọ ở chung với em Thảo " Vinamilk "( năm đó 17 tuổi,đang làm tiếp viên trong 1 nhà hàng trên đường Gò Dầu Q.TB, về sau đổi là Q.Tân Phú ). Anh Lễ " già" thuê nhà kế bên sống với em Loan " Samsung "( vì vòng 1 y như màn hình phẳng ),em này chung nhiệm sở với em Thảo " Vinamilk ". Anh này thì ôi thôi, không môn cờ bạc nào mà không rành, từ cá ngựa, tứ sắc,tổ tôm, xì phé v.v...Em nhớ năm 2004, em dẫn anh Lễ đi làm show chung ở Đà Lạt. Anh đánh bài cào thâu đêm với anh hài Tơ Hồng và thua sạch tiền. Cay cú gỡ,anh gọi em dậy và mượn thêm 3 triệu ( ngoài tiền lương đã ứng trước ). Và thua tiếp. Đến khi anh mất vì ung thư vẫn không thấy trả. Thôi yên nghỉ Anh nhé...
Trở lại trận đấu Ý - Hàn Quốc. Sau khi gọi bia mồi,4 đứa say mê xem bóng đá (2 đứa em và 2 em đào ). Sau khi Ý dẫn 1-0, em móc điện thoại gọi luôn cậu đồng nghiệp Tuấn Bắc ( lúc đó mới chân ướt chân ráo từ HP vào, đang thất nghiệp, hiện giờ là Boss của một Bar Hát với nhau ở Q.1 ) tới chơi,vì lát nữa có 17 chai mấy mà đi chơi có 2 người sợ xài không hết ( theo lời em giải thích với anh Lễ ).
Than ôi, xem cách bắt thiên vị trắng trợn của tên trọng tài Moreno, càng lúc em lại càng linh cảm thấy điều gì đó không ổn rồi ...Và điều gì đến sẽ phải đến...Khi tiếng còi kết thúc 2 hiệp chính vang lên ,tỷ số là 1l-1, thì một cái ly bay thẳng vào góc tường vỡ tan tành, kèm theo những tiếng chửi thề vang dội " Đ.M ", " Đ. cái con M. " của em, anh Lễ và cậu Tuấn Bắc ăn theo ...

Chỉnh sửa cuối:

LaziCat

Xe lăn
Cảm ơn mợ, vậy thì cũng nhẹ nhàng giống miền Bắc ạ. Thấy các cụ, các mợ cứ kể tip từng sấp tiền làm e cũng hơi bỡ ngỡ
Trong các nhà hàng, bar, pub, karaoke... e nghĩ khách sộp như vậy cũng k hiếm đâu cụ. Trước em làm việc cho 1 hãng rượu Tây lớn thì các em nv tiếp thị rượu trong các nhà hàng tiềp tip cao hơn cả tiền lương ấy. Mà tụi nhỏ chỉ serve rượu thôi chứ không có dịch vụ gì khác, tất nhiên sau giờ làm tụi nó có đi chơi với khách không thì công ty không quản.

Cụ khủng nhỉ. Năm 98 thì em thấy sếp em giám đốc cn NH big4 cầm cái motorola hay ericson ăng-ten cứng cơ.
.
Thời đấy ai có di động đều giàu cả. Như miền núi cả tỉnh có cái danh bạ đtdd mỏng dính. Mà số giống hệt nhau khác 3 số cuối.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Em khoa Anh Văn, hình như là khoa hot nhất thời bấy giờ. Em tự hào là SV khoa Anh ĐHTH lắm. Hihi
Vậy cụ chắc biết anh ruột em. Cũng khoa Anh văn trên cụ 2 khoá. NS Ng Hồng Sơn. Em và anh Sơn đánh keyboard Ban nhạc Trường ĐHTH. Về sau anh có sáng tác vài bài hát " Trái tim không lời ", " Đêm không sao " ( Thanh Thảo và Tiến Đạt hát Rap ). Anh học Piano chung với em từ nhỏ.
Khoa Anh văn đúng là xịn nhất ĐHTH lúc bấy giờ cụ nhỉ. Cực danh giá.