[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Chào tất cả thành viên. Mình theo dõi Otofun hơn 10 năm nay,cũng rất muốn tham gia diễn đàn nhưng vì dốt về máy tính nên đến hôm nay mới đăng ký thành viên. Mình xin chia xẻ với các cụ về quãng thời gian gần 10 năm từ 1992 -2001 " lăn lộn" qua gần 20 nhà hàng bia ôm lớn nhỏ ở SG, từ Thượng Uyển, Thanh Vy, Hoàng Lan,Nam Mỹ tới Lộc Thọ,Lam Hà, Thiên Long v.v ...
Vì là người trong cuộc nên mình ghi chép hoàn toàn là người thật việc thật. Tuy nhiên đã hơn 30 năm qua nên trí nhớ có mai một ít nhiều.
Các tên người có thể viết tắt ( như Anh P.H,P GĐ Tamexco )nhưng tên nhà hàng mình xin giữ nguyên vì tất cả đều đã đóng cửa giải tán từ lâu.
Mình sẽ kể về cuộc sống mọi mặt trong nhà hàng. Từ cuộc sống của nhân viên bao gồm tiếp viên ( thường gọi là " đào "),quản lý (" má mì "),phục vụ ( " bồi "),nhạc công như mình; đến những bữa tiệc : khách hàng là ai, thế nào là "khách quậy"," bo riêng", '" tiền bàn";"xù bo","bảo kê"," phòng đào " v.v và v.v...Và gần 200 "mối tình một đêm" mình đã trải qua ahihi ...
Những năm đầu thập kỷ 90, Karaoke còn là điều gì đó rất mới mẻ đối với người dân SG. Do đó,trong các nhà hàng bia ôm mọc lên như nấm sau thời gian mở cửa; nhu cầu ca hát khi ăn nhậu của khách hàng được đáp ứng bởi một đội ngũ nhạc công đàn organ ( bây giờ gọi là One- Man-Band ).Đồ nghề gồm 1 ampli+ cục tạo tiếng vang ( echo ),1 cặp loa nhỏ,1 micro dây và vài cuốn nhạc chép tay,1 đàn organ ( lúc đó khá hiếm và đắt j.Mình nhớ cây đàn đầu tiên mình dùng là YAMAHA PSS270 bé tí tẹo giá 7 chỉ vàng (2.800.000 thì phải).
Khi một băng khách (4,5 người hoắc hơn ) kéo vào phòng, sau khi gọi bia, đồ nhắm và chọn đào rồi thì nếu thích hát hò,họ sẽ nhờ quản lý hoặc tiếp viên gọi " ban nhạc ". Đó là lúc chàng nhạc công lễ mễ vác đàn vác loa vào phòng bố trí ở một góc phòng. Vì loa đài lúc đó chưa hiện đại như bây giờ nên cũng phải mất 10-15 phút mới cắm xong dàn âm thanh. Khách nào sốt ruột lại mắng là " hát dở mà sắm tuồng lâu ".
Thường thì anh em nhạc công chọn cách ngồi quay mặt vào tường để khỏi nhìn thấy những " xen" hấp dẫn diễn ra trong phòng. Nhưng mình chưa bao giờ làm vậy ( nhạc công cũng phải có tự ái của nhạc công chứ hihi ). Thường thì mình chọn một ghế đôn lùn ngồi ( trong nhà hàng bia ôm đa số dùng salon chứ không ngồi bàn cao ).Cây đàn để trên loa cao khoảng 0,8-1 m nên khi đàn phải với hơi mỏi tay,nhưng mắt không nhìn thẳng làm khách ( và cả tiếp viên ) tự nhiên hơn...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em hóng ảnh thời ấy ~o)

alongcamepolly

Xe lăn
nghe đầu câu chuyện đã thấy hay, thời đó cháu còn chả biết gì huống chi còn karaoke thì sang chảnh phải biết

kentdju

Xe điện
Chuyện hay đấy, cụ nhớ viết đều tay.

formen

Xe lăn
Mở bài của cụ bao hoành tráng, Không thời gian là cả một quãng đời trai trẻ. Em hóng truyện hay

toimuondie

Xe container
Năm 89 em lên Hà Nội thì hình như chưa có Karaoke, nhưng tầm cuối 91, đầu 92 thì thấy rất nhiều người nghêu ngao Karaoke rồi, đi đâu cũng thấy Hoa trinh nữ rồi Thư của lính....

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tả bằng mồm thì em vào rồi lại đi ra

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm 89 em lên Hà Nội thì hình như chưa có Karaoke, nhưng tầm cuối 91, đầu 92 thì thấy rất nhiều người nghêu ngao Karaoke rồi, đi đâu cũng thấy Hoa trinh nữ rồi Thư của lính....
2 bài tủ của em hát karaoke 92-94 là Hoa Trinh Nữ và Linh Hồn Tượng Đá :))

haiyen1012

Xe điện
Karaoke có ở HN những năm 91-92 đúng rồi cụ ạ. Hồi đấy Karaoke thay thế cho chiếu phim video tại các quán cafe. Tiền hát tính theo giờ hoặc theo bài. Em hồi đấy trẻ con toàn đứng cửa xem người lớn hát, đến tết có tiền mừng tuổi đi theo mấy thằng anh lớn hơn vào quán gọi cafe sữa uống rồi cũng nghêu ngao hát "Mùa đông của anh" =))

ZynZyn

Xe lăn
E kê ghế ngồi hóng

Binh Nguyen

Xe buýt
Em lại thấy có thêm thớt này nữa, không biết có liên quan gì không ạ ;)
Nói gì thì nói, bia gác tay, hát tay vịn... vẫn là nhu cầu xã hội và vẫn phát triển như các ngành nghề kinh doanh khác cho dù nhiều khi PL vẫn vịn và lên án.
Em thì ủng hộp hợp pháp hoá, dịch vụ chuyên nghiệp đi kèm với giá cả công khai, cơ sở vật chất sạch sẽ, an toàn vì dù có cấm cũng vẫn có người dùng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Karaoke có ở HN những năm 91-92 đúng rồi cụ ạ. Hồi đấy Karaoke thay thế cho chiếu phim video tại các quán cafe. Tiền hát tính theo giờ hoặc theo bài. Em hồi đấy trẻ con toàn đứng cửa xem người lớn hát, đến tết có tiền mừng tuổi đi theo mấy thằng anh lớn hơn vào quán gọi cafe sữa uống rồi cũng nghêu ngao hát "Mùa đông của anh" =))
Thời đầu là tính tiền theo bài chứ không theo giờ đâu, sau nhiều quán mở mới tính theo giờ. Em nhớ thời đầu đi uống cà phê hát karaoke, muốn hát bài gì phải ghi ra giấy. Có ông vào sau đăng ký vẫn được hát trước vì bài ông ấy chọn cùng băng với người đang hát nên chỉ tua đến bài kia chứ không phải thay băng (em hát bài tủ thường được khuyến mại ko mất tiền) =))

xherox

Xe điện
Em nhớ lần đầu tiên em thấy có Karaoke là những năm đầu 1990 gì đó.
Lúc ấy em còn bé quá.