[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Xe nội lước

Xe container
Vâng cụ. Thòi bây giờ không nói, chứ hồi thập niên 90 rất nhiều em tuy làm tiếp viên nhưng rất có tư cách, không phải cứ bỏ tiền ra là mua được. Em lăn lộn trong môi trường bia ôm nên em khẳng định chuyện ấy. Hay có cụ còm mỉa mai là em chỉ dùng mưu cưa cẩm gái bia ôm. Em đã định trả lời cụ ấy là em đã từng dùng mưu cưa đổ rất nhiều em ca sĩ, người mẫu, con nhà gia thế...mà cỡ cụ ấy bỏ tiền tấn ra chưa chắc đã sờ được gót chân những cô ấy. Nhưng thôi, hay ho gì chuyện ấy . Bây giờ mình đã yên bề gia thất, vợ đẹp con khôn, những chuyện ấy không nên để tâm đến nữa. Cụ nhỉ. ..
Cái vụ sinh viên thì em xin thưa. Có 1 cô như vậy nhưng em là người đc nghe chứ không phải người nhìn thấy. Đó là hồi em cũng chưa ra trường thì có 1 bạn gái học cùng, quê quan họ có vẻ quý mến theo kiểu ae thôi . Em dễ tính nên cũng đơn giản . 1 hôm cô này nháy rủ em bỏ 1 tiết học xuống cantin uống nc . Em cũng ok. Cantin ở tầng 1 thuộc 1 tòa giảng đường khác và cách 1 sân lớn..khi qua sân em nhìn thấy 1 bạn học cùng khóa khác lớp cực kỳ xinh, trắng hồng và hình thể rất đẹp..đẹp đầy đặn khỏe mạnh như gái Nam Mỹ. Tóc dài và mặt mũi khỏi bàn.
Nói đơn giản là bạn ấy đẹp hơn rất nhiều so với Á hậu số 1 giải báo T.. ( hồi đó chỉ có duy nhất giải thi HH do báo T.. tổ chức ), Á hay qua chỗ bọn em nên ko lạ . Nhưng rất tiếc 1 bên bàn tay bạn bị tật về ngón. Em cứ nhìn thấy bạn này là nhìn trân trân quên cả phép ls.. lần nào cũng vậy.
Hôm xuống cantin đang kể thì lại thấy bạn đẹp này đứng hành lang trên t2 . Em lại nhìn kỹ ..bạn quan họ hôm đó đi bên em chắc bực em quá mới phọt ra "kể xấu" bạn kia cho em biết .
Bạn đó từ quê ra HN thi Đh . Năm đầu không đỗ..bạn đi làm bia ôm rồi phòng hát rồi nói dối bố mẹ là đã đỗ .. sang năm sau vẫn đi làm bia ôm và thi đỗ. Trong khi học bạn vẫn đi làm phòng krok khi không phải mùa thi..
Sau này ra trường bạn ấy ra sao , đi đâu . em cũng ko biết nữa.

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Điểm này e là mợ nhầm! GĐ mình sắp kỷ niệm 30 năm ngày cưới, nếu khó hòa thuận như nhận định của mợ thì 3 năm sống vs nhau cũng ko nổi....
Phương châm rất đơn giản: "Phụ xướng, phu tùy!
"Làm trai rửa bát, quét nhà
Vợ gọi thì: "Dạ, bẩm bà con đây!"
Làm gì mà ko hòa thuận! :-bd
Em thấy nhiều nhà là mẹ chồng không ưng con dâu trong Nam. Cái này tại các bà hay thích chỉ đạo can thiệp vào gia đình con giai, rồi cái nếp sinh hoạt kiểu làng quê ngoài Bắc làm các cô dâu Nam tư tưởng văn minh khó theo cụ ạ. Nhà nào chồng phải rắn rõ ràng với mẹ đẻ ngay từ đầu thì vợ con mới yên tâm được. Em chắc cụ là kiểu đó phải không ?
Bạn em thì có cô em dâu ngừoi Nam, con sếp to ngân hàng. Ngày tết về Thái bình chứng kiến cỗ to cỗ nhỏ liên miên, hết bày lại dọn làm cô bé sợ quá. Tết trong đó và ngay cả trên Hà nội là ngày chơi thì cắm mặt vào việc nấu nướng dọn dẹp. Thế là toang cụ ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Em thấy nhiều nhà là mẹ chồng không ưng con dâu trong Nam. Cái này tại các bà hay thích chỉ đạo can thiệp vào gia đình con giai, rồi cái nếp sinh hoạt kiểu làng quê ngoài Bắc làm các cô dâu Nam tư tưởng văn minh khó theo cụ ạ. Nhà nào chồng phải rắn rõ ràng với mẹ đẻ ngay từ đầu thì vợ con mới yên tâm được. Em chắc cụ là kiểu đó phải không ?
Bạn em thì có cô em dâu ngừoi Nam, con sếp to ngân hàng. Ngày tết về Thái bình chứng kiến cỗ to cỗ nhỏ liên miên, hết bày lại dọn làm cô bé sợ quá. Tết trong đó và ngay cả trên Hà nội là ngày chơi thì cắm mặt vào việc nấu nướng dọn dẹp. Thế là toang cụ ạ.
Lúc mình lấy vợ thì bà già ko biết (có lý do riêng, mình ko tiện kể ra đây vì nhạy cảm). Gia đình bên vợ cũng hiểu & thông cảm, chỉ bảo nếu có cơ hội cho nó ra mắt mẹ chồng sau.
2 vc thuê nhà sống, mỗi tuần mình đều về thăm nhà - tất nhiên là 1 mình. Một hôm, bà già rụt rè bảo: "Nghe nói đã lấy vợ à? Hôm nào đưa nó về đây chơi!"
Thế là chủ nhật, mình đưa nó về. Hai người mới đầu còn giữ ý, sau ríu rít như chim, suýt cạn queo nồi bún thang mà bà định đãi con dâu. :D
Sau đó, 2 vc đc đề nghị sửa lại căn gác rồi dọn về ở chung. Trong suốt quá trình chung chạ này, chả bao giờ thấy 2 mẹ con bất đồng ý kiến vs nhau, chỉ đôi khi ngan già nấu đc món gì ngon đều mời bà ăn, bà chỉ đề nghị "Khi nào con định cho mẹ món gì, đừng bỏ bột ngọt vào!" :))

114hangbong

Xe cút kít
Lúc mình lấy vợ thì bà già ko biết (có lý do riêng, mình ko tiện kể ra đây vì nhạy cảm). Gia đình bên vợ cũng hiểu & thông cảm, chỉ bảo nếu có cơ hội cho nó ra mắt mẹ chồng sau.
2 vc thuê nhà sống, mỗi tuần mình đều về thăm nhà - tất nhiên là 1 mình. Một hôm, bà già rụt rè bảo: "Nghe nói đã lấy vợ à? Hôm nào đưa nó về đây chơi!"
Thế là chủ nhật, mình đưa nó về. Hai người mới đầu còn giữ ý, sau ríu rít như chim, suýt cạn queo nồi bún thang mà bà định đãi con dâu. :D
Sau đó, 2 vc đc đề nghị sửa lại căn gác rồi dọn về ở chung. Trong suốt quá trình chung chạ này, chả bao giờ thấy 2 mẹ con bất đồng ý kiến vs nhau, chỉ đôi khi ngan già nấu đc món gì ngon đều mời bà ăn, bà chỉ đề nghị "Khi nào con định cho mẹ món gì, đừng bỏ bột ngọt vào!" :))
Thương cụ bà nhà cụ nhỉ, em cũng sẽ cố gắng thay đổi buông dần cụ ạ. Hiện tại em quản lý chồng và con hơi bị kinh, đúng kiểu các bà già ngoài Bắc đó. 😭

RoadStar

Xe tải
Đúng chủ đề thì bác cứ viết tiếp đi, em nghĩ là bác chủ thớt với phần lớn các bác đang theo dõi thớt cũng tán thành, hoan nghênh bác viết.
Còn bác chơi OF từ những ngày đầu thì thừa biết, bất cứ chủ đề gì dù đúng dù sai cũng sẽ có những bài ngược dòng mà ;)
Thank chã! Vậy em phiền bác chủ thớt tiếp nhé. Cũng chỉ là kể cho các cụ nghe và thấy thêm khía cạnh khác của các bạn tiếp viên quán hát.
Như em kể là do công việc nên ăn nhậu hát hò là khá nhiều. Vì vậy các bạn tiếp viên gốc Bắc, gốc Nam hay trên miền Tây Bắc em cũng đều gặp qua. Phải nói là văn hoá tiếp khách thật sự khác biệt. Đa phần em thấy những bạn ăn chơi, hút thuốc, làm thêm sau 24h….gần như là quê phía Bắc. Chỗ em quen trước đây thì các bạn quê miền trong ở tại quán, có người nấu cơm. Khoảng 20 ngày đến 1 tháng thì dc nghỉ 1 ngày ra ngoài mua sắm, đi chơi (gọi là nghỉ tour), chứ bình thường thì bà má còn lâu mới cho ra ngoài. Lấy đâu ra chuyện đi làm kv như các cụ tưởng.
Nói thêm về bà má này thì thường là người chịu trách nhiệm tuyển và lựa chọn các bạn từ trong quê ra đi làm, có khi cả mấy xã đều do 1 bà má đứng ra đại diện. Phải chịu trách nhiệm với gia đình trong kia về an toàn của con cái họ khi theo ra đi làm, và chịu trách nhiệm với phía chủ quán ngoài này về độ tuổi (không bé hơn 16), không mại dâm, ma tuý, vi phạm hình sự. Nên bà ấy quản chặt lắm nhé.

Xe nội lước

Xe container
Rắn với mẹ đẻ tổn thất kinh hoàng ..đó là 1 sai lầm khó cứu vãn mợ ạ. Làm đàn ông nút tai , bất tài mọi việc kệ vợ lo thì nó nhục tí nhưng đỡ. Có ý thức trọng trách nó khổ lắm đó ( ý thức mà làm nổi còn đỡ..ko làm nổi cũng buồn )

Xe nội lước

Xe container
Thế là cụ có phước lớn đó. Chúc mừng cụ.

Gần tới ngày Chã vào SG kính mời các cụ đăng ký buổi Off trên thớt này nhé.

Kinh phí : Công ty Cổ phần + Vương quốc Campuchia.

Địa điểm dự kiến : Nhà hàng Bia hơi Hà nội ( Nhà Khách T78 )
145 Lý Chính Thắng - Phường Võ Thị Sáu Quận 3.

Địa điểm trung tâm dễ tìm, thuận tiện di chuyển. Món ăn rất ngon và đặc biệt giá rất bình dân.

Thời gian dự kiến : khoảng 12 - 15 ngày nữa.

Gần nhà hàng này có còn đơn vị Cảnh vệ nào không cụ chủ
Nhắc tới địa chỉ này, em lại nhớ thời tới đó chơi quãng 1988, thằng bạn em thoăn thoắt leo dừa hái trái tiếp em
Giờ nó ko còn leo mà bay đi rồi :(

114hangbong

Xe cút kít
Rắn với mẹ đẻ tổn thất kinh hoàng ..đó là 1 sai lầm khó cứu vãn mợ ạ. Làm đàn ông nút tai , bất tài mọi việc kệ vợ lo thì nó nhục tí nhưng đỡ. Có ý thức trọng trách nó khổ lắm đó ( ý thức mà làm nổi còn đỡ..ko làm nổi cũng buồn )
Đó là cụ đã giỏi rồi mà bà xã lại còn khét hơn cụ nữa. 🤣

RoadStar

Xe tải
Cái vụ sinh viên thì em xin thưa.
Bạn đó từ quê ra HN thi Đh 1 năm đầu không đỗ..bạn đi làm bia ôm rồi phòng hát rồi nói dối bố mẹ đã đỗ ở lần thi đầu tiên.. sang năm sau vẫn đi làm và thi đỗ. Trong khi học bạn vẫn đi làm phòng krok khi không phải mùa thi..Sau này bạn ấy ra sao em ko biết nữa.
Bây giờ có nhiều trường hợp như này mà cụ.
Ở post trước em có kể về một bạn quê Nam Định ấy, đúng sv học về Văn khoa luôn, đi làm thêm còn nuôi em gái học Cao đẳng gì ấy trên Vĩnh Yên. Trong một dịp đi Tam Đảo chơi còn qua trường đón em gái đi cùng.
Đa phần em thấy thì do hoàn cảnh gia đình khó khăn (em ko nói đến các thành phần đú đởn nhé) nhưng không phải tất cả. Lần vào chơi nhà mấy đứa trong miền trong, có nhà một bạn tên T cực kỳ khá giả luôn. Bố mẹ làm đầu nậu thu gom nông sản của huyện, nhà như villa. Hỏi em sao lại ra tận Bắc đi làm ẻm nói ở nhà chán, cũng không cần học nghề gì nên đi làm cùng các bạn ngoài này cho vui. Sau về lấy chồng làm cùng gia đình.
Thêm nữa là em thấy ngoài Bắc mình mới nhạy cảm với cái nghề gọi là tiếp viên, cứ thấy đi làm quán hát thì gọi là kv, chứ trong kia họ thấy quá bình thường ấy, đi làm chán về lập gia đình.

114hangbong

Xe cút kít
Bây giờ có nhiều trường hợp như này mà cụ.
Ở post trước em có kể về một bạn quê Nam Định ấy, đúng sv học về Văn khoa luôn, đi làm thêm còn nuôi em gái học Cao đẳng gì ấy trên Vĩnh Yên. Trong một dịp đi Tam Đảo chơi còn qua trường đón em gái đi cùng.
Đa phần em thấy thì do hoàn cảnh gia đình khó khăn (em ko nói đến các thành phần đú đởn nhé) nhưng không phải tất cả. Lần vào chơi nhà mấy đứa trong miền trong, có nhà một bạn tên T cực kỳ khá giả luôn. Bố mẹ làm đầu nậu thu gom nông sản của huyện, nhà như villa. Hỏi em sao lại ra tận Bắc đi làm ẻm nói ở nhà chán, cũng không cần học nghề gì nên đi làm cùng các bạn ngoài này cho vui. Sau về lấy chồng làm cùng gia đình.
Thêm nữa là em thấy ngoài Bắc mình mới nhạy cảm với cái nghề gọi là tiếp viên, cứ thấy đi làm quán hát thì gọi là kv, chứ trong kia họ thấy quá bình thường ấy, đi làm chán về lập gia đình.
Vâng cụ, trong đó mẹ như vậy nên nhiều nhà họ thích đẻ con gái để gửi tiền về cho ba đi nhậu, cho mẹ đi đánh bài. Nhà nọ so bì với nhà kia con gửi tiền về nhiều hay ít nữa cơ. Nó luẩn quẩn như vậy khó mà thoát được.

Xe nội lước

Xe container
Vâng, bà già mình rất hiền lành cụ ạ. Chính vì cái nết hiền lành quá đỗi nên bị đứa dâu út lừa gạt đến nỗi chết tức tưởi! :((
Văn hóa gia đình phương đông đầy nét đẹp nhưng khi nó bị lỗi 1 khâu 1 điểm thì tổn thất kinh hoàng cụ ạ. Câu nói trong chăn mới biết có rận cũng do sự cấu trúc gia đình phương đông mà nhiều đó cụ.

DaDieuchienxu

Xe container
Văn hóa gia đình phương đông đầy nét đẹp nhưng khi nó bị lỗi 1 khâu 1 điểm thì tổn thất kinh hoàng cụ ạ. Câu nói trong chăn mới biết có rận cũng do sự cấu trúc gia đình phương đông mà nhiều đó cụ.
Vâng, cụ nói đúng! Đôi khi ~ ưu điểm như tốt tính mà bị kẻ xấu lợi dụng thì sẽ có bi kịch xảy ra.

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Gần nhà hàng này có còn đơn vị Cảnh vệ nào không cụ chủ
Nhắc tới địa chỉ này, em lại nhớ thời tới đó chơi quãng 1988, thằng bạn em thoăn thoắt leo dừa hái trái tiếp em
Giờ nó ko còn leo mà bay đi rồi :(
Dạ thưa cụ hình như vẫn còn đơn vị Cảnh vệ đóng ở Trần Quốc Toản ( cổng sau T78 ) ạ.

DaDieuchienxu

Xe container
Thương cụ bà nhà cụ nhỉ, em cũng sẽ cố gắng thay đổi buông dần cụ ạ. Hiện tại em quản lý chồng và con hơi bị kinh, đúng kiểu các bà già ngoài Bắc đó. 😭
Nguyên tắc tối ưu trong khâu quản lý chồng con là "Bàn tay inox 304 bọc nhung" mợ ạ.
Hai "đối tượng" trong lĩnh vực này nhiều khi rất chi là ẩm ương.
Thời gian bọn trẻ sống ở nhà ko nhiều, suốt ngày học chính khóa, học thêm..., nếu là đứa có suy nghĩ & bạn bè tốt thì còn khá, ngược lại, các bậc phụ mẫu cứ gí ~ mệnh lệnh hành chính thì xác định luôn ôm cục tức chà bá lửa!
"Thằng lớn" còn phức tạp hơn. "Hắn" phải xông pha ra đời kiếm gạo đổ đầy nồi, trọng trách thế nên phải có bạn, có bè. Trong hội mà có 1-2 ông có tư tưởng bất khuất kiểu "Đời tao chỉ có 1 mẹ sinh ra. Vợ là người tao bỏ tiền cưới về chứ ko phải ngược lại, ko phải là MẸ, nên nó nói gì vui thì nghe, ko thích thì....kệ nó!". Vs "loại hình này, mợ mà căng quá thì khuôn mặt xinh đẹp lúc nào cũng như....mặt trận! Mợ cứ thoải mái ngọt nhạt, "hắn" có đi đâu, làm gì thì cuối cùng cũng bò về nhà vs vợ cái con cột. Ngu sao bỏ hình bắt bóng!
Cứ "lạt mềm buộc chặt" cho các bên đều dễ thở, gia đình nó dzui dzẻ! :-bd

CCB

Xe tăng
Nhìn các em xinh tưoi trẻ trung nhưng tất cả đều có cảm giác ghê ghê không hiểu sao các cụ chịu được. 😂
Mx là pn thẳng nên nhìn - nghĩ đến sờ sẩm pn nó ghê ghê tay. Nên các em trẻ trung, xinh đẹp, sạch sẽ, thơm tho là nó cuốn hút lắm mx ạ! Chưa kể lúc biêng biêng lên rồi, cùng sự cổ vũ của bạn bè xung quanh nữa làm cho tinh thần bị kích động.
Nói thật, em cũng chả ham hố gì các em lạ hoắc, cứ phải có tí tình cảm, nc hợp hợp gu, ... thì cho dù mợ MB mà có tí cuốn hút em cũng thik :)

CCB

Xe tăng

CCB

Xe tăng
Cái vụ sinh viên thì em xin thưa. Có 1 cô như vậy nhưng em là người đc nghe chứ không phải người nhìn thấy. Đó là hồi em cũng chưa ra trường thì có 1 bạn gái học cùng, quê quan họ có vẻ quý mến theo kiểu ae thôi.
Bạn đó từ quê ra HN thi Đh . Năm đầu không đỗ..bạn đi làm bia ôm rồi phòng hát rồi nói dối bố mẹ là đã đỗ .. sang năm sau vẫn đi làm bia ôm và thi đỗ. Trong khi học bạn vẫn đi làm phòng krok khi không phải mùa thi..
Sau này ra trường bạn ấy ra sao , đi đâu . em cũng ko biết nữa.
Quãng cuối 99 đến mấy năm đầu 2000. Ngoài cv chuyên môn em kiêm trợ lý cho Sếp nên rất hay bị đi theo MS, krok cùng Sếp, hồi đấy phong trào này rất mạnh. Dù các bạn này là tv nhưng em khá tôn trọng - không kiểu ham hố, với lại trong đa số khách trung niên thì em thuộc nhóm nhỏ khách trẻ nên hay thủ thỉ nc và bít được một số bạn đang là SV... Và em cũng chơi với vài bạn.
Sau này, khi tốt nghiệp đi làm rồi, vẫn có bạn mời em đi dự đám cưới.

Chỉnh sửa cuối: