[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Mzc

Xe điện
Dạ vâng cụ. Anh Thanh qua Đường thuỷ một thời gian rồi về Trung Tâm Thể Thao CATP ngồi chơi xơi nước. Lúc trước em rất hay nhậu hát với nhau với anh ý.
Hôm nọ thấy cụ nhắc tới Bình Kiểm. Em nhớ ổng có câu “ta không bắn nàng vì nàng đẹp” thì phải.

janlin

Xe tải
....
Lần duy nhất xin tiền là năm 2017. Một bạn do điều kiện gia đình nên nghỉ làm về quê phụ mẹ làm về thêu. Bạn ấy nhắn tin riêng cho em chỉ xin đúng 3,5tr để mua đồ nghề học lớp thêu tranh. Em cũng hỏi chuyện động viên đi học và gửi thêm 3 tháng học phí cho bạn đấy. Mấy tháng sau bạn ấy báo đã học xong và gửi ra cho em một bức thêu Bát Mã truy phong (khổ 60x1,6m) rất đẹp, còn cẩn thận nhờ người đóng khung kính mang đến. Bức tranh đấy bây giờ em vẫn treo ở nhà em luôn....
Cháu có đứa em cũng gặp trường hợp như cụ (tranh thì nó cho không dám mang về treo). Bây giờ thình thoảng nó vẫn nói với em không hiểu tại sao ngày xưa em lại nghiện ... được nhỉ!

matizvan2009

Xe ba gác
Em thấy 1 cụ đang kể chuyện cổ tích kve

Mzc

Xe điện
Em thấy 1 cụ đang kể chuyện cổ tích kve
Em nghĩ ai cũng là con người thôi cụ. Có những em kve mà đàng hoàng hơn nhiều anh cổ cồn trắng mà :))

Nói đến chuyện kve kể chuyện. Hồi em học cấp 3 trọ học ở HN, ngay đoạn Mai Dịch. Chủ nhà ngoài thuê trọ còn có quán Kara ở ngoài mặt PVĐ bây giờ. Em và mấy a sv ở tầng 2 còn tầng 3 là có các chị kve. Em vẫn nhớ 1 chị rất xinh hay xuống tầng em nhờ 1 ông anh chỉ bài cho. Bả thi đhsp1 2 năm k đỗ dù văn điểm cao nhưng sử địa k tốt. Có lần bà ấy bảo em nghề của chị là phân chia lại công bằng cho xã hội. Sau thấy bả cặp với 1 ông thầy bên đhnn, ổng nuôi luôn. Bà ấy sau cũng đỗ. Thấy ông anh bảo về ở với ông thầy kia. Cũng gần 30 năm rồi k rõ giờ bả thế nào. Còn ông anh kia đã là gđ 1 sở ở miền núi. Năm rồi vô tình gặp lại em vẫn trêu xưa anh có làm gì chị H không. Ổng chỉ cười bảo nếu k có ông thầy kia có khi ổng cũng yêu bà ấy :))

114hangbong

Xe cút kít
Cạc cụ có câu k sai nhỉ :)))
Ngày trước vp em ở trong Nam có bạn kỹ sư trẻ ngừoi miền Tây. Bạn ấy thấy các sếp cứ thứ 7 là đi bia ôm, krok ôm nên tò mò cứ nằn nì xin đi theo. Ngay hôm đầu tiên về bạn ấy đã kể cho các chú sếp nghe là các em tiếp viên ở chỗ đấy thương quá, toàn con nhà tử tế thi đỗ đại học mà nhà không đủ tiền nên phải làm thêm buổi tối kiếm tiền trọ học. Biết bạn ấy gà quá nên các chú phải stop ngay kẻo bạn ấy nghe tưởng thật lại mang tiền cho các em thì khổ. 🤣

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Đúng rồi cụ ah, nhiều tình huống éo le phết.
Bọn em đi hát không bao giờ có chuyện mò cua bắt ốc, mượn men quậy phá và cũng không ông nào nát cả nên các em rất quý. Khi thấy tụi em vào thì mấy bạn đang dở ca ở phòng khác cũng chạy qua làm 1 ly bia. Rồi mấy đứa chưa làm ở trên phòng nghỉ mặc nguyên đồ ngủ xuống phòng hát ngồi chơi cùng, nhìn hài vãi luôn.
Em ấn tượng có năm sinh nhật em. Mấy bạn bảo hôm nay bọn anh vào đi bọn em tổ chức sn cho anh. Vào đến nơi thấy nguyên phòng to nhất được trang trí bóng bay, tua rua màu sắc, có sẵn cả nến và bánh gato. Lúc chúc mừng sn mình em nằm giữa khoảng 30 bạn trẻ trung sinh tươi. Em thề vua chúa ngày xưa cũng đến thế là cùng. Mà hôm đấy các bạn tự chung nhau trả tiền, nhất quyết không cho em thanh toán.
Cụ nói chuẩn đấy. Đầu thớt em có kể chuyện ông anh vào bia ôm không bao giờ " quậy " đào mà bo rất sộp. Có bác nhà thơ vào còm là chắc cụ ấy bị gay. Chắc bác ấy nghĩ là đã bỏ ra đồng tiền bo đào thì tay chân phải tích cực hoạt động để thu hồi vốn. Em mới trả lời là như em đi uống bia ôm hàng trăm lần, chưa biết sờ mó đào bao giờ. Vậy chắc em cũng là gay. Bác ấy im luôn không thấy trả lời trả vốn gì cả.

DKeyboard

Xe buýt
Hôm nọ thấy cụ nhắc tới Bình Kiểm. Em nhớ ổng có câu “ta không bắn nàng vì nàng đẹp” thì phải.
Dạ em chỉ tiếp xúc với anh BK một lần duy nhất trong cuộc nhậu với anh Dũng nên em cũng không biết câu này cụ ạ.

matizvan2009

Xe ba gác
Khiếp lại còn tự hào hơn cả vua chúa thì cụ ấy ăn tạp quen rồi.
Thời giữa 200x em chơi với mấy cậu em làm xăng dầu ở Cần Thơ, tụi nó mới ra trường đi làm (từ Bắc vào) lại đúng nơi nhiều tiền nên ăn chơi bạt mạng. Nó kể cỡ năm 2000 mấy cơ sở hát hò, nhậu nhẹt vip ở CT vừa vào có cỡ 20 em nude 100% đứng tồng ngỗng cho bọn nó chọn đào.
Ps: từ 2000 về trước chưa có vụ luân chuyển cán bộ cho các em mt ra trung, ra bắc. Cùng lắm là lên Sg. Bình Dương hồi đấy cũng chưa pt lắm.

DKeyboard

Xe buýt
Ngày trước vp em ở trong Nam có bạn kỹ sư trẻ ngừoi miền Tây. Bạn ấy thấy các sếp cứ thứ 7 là đi bia ôm, krok ôm nên tò mò cứ nằn nì xin đi theo. Ngay hôm đầu tiên về bạn ấy đã kể cho các chú sếp nghe là các em tiếp viên ở chỗ đấy thương quá, toàn con nhà tử tế thi đỗ đại học mà nhà không đủ tiền nên phải làm thêm buổi tối kiếm tiền trọ học. Biết bạn ấy gà quá nên các chú phải stop ngay kẻo bạn ấy nghe tưởng thật lại mang tiền cho các em thì khổ. 🤣
Ngày em làm nhà hàng bia ôm thỉnh thoảng cũng gặp một em tiếp viên vừa làm vừa học. Các em này thường ít khách, hay bị " dội bàn " vì kiên quyết không cho khách quậy. Có lẽ hoàn cảnh gia đình khó khăn nên phải đi làm kiếm tiền nuôi gia đình. Cũng đáng thương Mợ nhỉ.

RoadStar

Xe tải
Em còm nốt bài này không loãng thớt bác chủ.
Sory mấy cụ mợ có định kiến với chủ đề này. Nhưng theo đề tài bác chủ đang kể thì em góp vui thêm mấy còm về thời gian trước đây để các cụ có góc nhìn thêm. Có gì đâu mà mấy cụ bảo là cổ tích, chuyện thật thôi mà.
Đặc biệt các bạn tiếp viên quán hát ko phải ai cũng bán thân như các cụ nghĩ. Thêm nữa em đã kể đó, chả bao giờ bọn em quậy phá, say sưa làm trò nhố nhăng gì.
Còn những chỗ đến Y như kiểu mạn Thi Sách, Bùi Thị Xuân (bây giờ có chỗ khá đắt tiền ở Linh Đàm) hay những chỗ chỉ hát như Top one em cũng biết nhưng không bao giờ quay lại lần 2 vì không thích kiểu như vậy.
Em xin lỗi bác chủ thớt lần nữa nhé!

DKeyboard

Xe buýt
Sory mấy cụ mợ có định kiến với chủ đề này. Nhưng theo đề tài bác chủ đang kể thì em góp vui thêm mấy còm về thời gian trước đây để các cụ có góc nhìn thêm. Có gì đâu mà mấy cụ bảo là cổ tích, chuyện thật thôi mà.
Đặc biệt các bạn tiếp viên quán hát ko phải ai cũng bán thân như các cụ nghĩ. Thêm nữa em đã kể đó, chả bao giờ bọn em quậy phá, say sưa làm trò nhố nhăng gì.
Còn những chỗ đến Y như kiểu mạn Thi Sách, Bùi Thị Xuân (bây giờ có chỗ khá đắt tiền ở Linh Đàm) hay những chỗ chỉ hát như Top one em cũng biết nhưng không bao giờ quay lại lần 2 vì không thích kiểu như vậy.
Vâng cụ. Thòi bây giờ không nói, chứ hồi thập niên 90 rất nhiều em tuy làm tiếp viên nhưng rất có tư cách, không phải cứ bỏ tiền ra là mua được. Em lăn lộn trong môi trường bia ôm nên em khẳng định chuyện ấy. Hay có cụ còm mỉa mai là em chỉ dùng mưu cưa cẩm gái bia ôm. Em đã định trả lời cụ ấy là em đã từng dùng mưu cưa đổ rất nhiều em ca sĩ, người mẫu, con nhà gia thế...mà cỡ cụ ấy bỏ tiền tấn ra chưa chắc đã sờ được gót chân những cô ấy. Nhưng thôi, hay ho gì chuyện ấy . Bây giờ mình đã yên bề gia thất, vợ đẹp con khôn, những chuyện ấy không nên để tâm đến nữa. Cụ nhỉ. ..

114hangbong

Xe cút kít
Ngày em làm nhà hàng bia ôm thỉnh thoảng cũng gặp một em tiếp viên vừa làm vừa học. Các em này thường ít khách, hay bị " dội bàn " vì kiên quyết không cho khách quậy. Có lẽ hoàn cảnh gia đình khó khăn nên phải đi làm kiếm tiền nuôi gia đình. Cũng đáng thương Mợ nhỉ.
Cụ lớn lên trong đó môi trường thoáng hơn bọn em ngoài này nhiều nên quan điểm cũng khác cụ ơi. Nhiều khi chồng Bắc vợ Nam gia đình cũng khó hoà thuận lắm. 😭

Đúng chủ đề thì bác cứ viết tiếp đi, em nghĩ là bác chủ thớt với phần lớn các bác đang theo dõi thớt cũng tán thành, hoan nghênh bác viết.
Còn bác chơi OF từ những ngày đầu thì thừa biết, bất cứ chủ đề gì dù đúng dù sai cũng sẽ có những bài ngược dòng mà ;)

Bữa đó là ở 436 Trường Sa, Phú Nhuận. Hình như cũng gần nhà cụ

Thấy nick fb của mềnh lềnh phềnh nên phài nổi ngay :)
Offline tại Tp HCM có rất nhiều tại link dưới

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nhìn các em xinh tưoi trẻ trung nhưng tất cả đều có cảm giác ghê ghê không hiểu sao các cụ chịu được. 😂
Bây giờ các cháu Sv làm Pg A, sgbb nó sang chảnh hơn nhiều các em tiếp viên quán Kok .
Các em kok đa phần e thấy hay xăm mình, dùng nước hoa và quần áo rẻ tiền ... Lại hay hút thuốc . e đàn ông mà đi hát cũng ko thích sờ mó gì các e đấy. Chỉ gọi vài em vào rót bia, hát cùng cho vui.
Quan điểm của e vẫn tôn trọng các em ấy,
Có thể mỗi cụ có quan điểm khác nhau về vấn đề này. Không tránh khỏi được

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ lớn lên trong đó môi trường thoáng hơn bọn em ngoài này nhiều nên quan điểm cũng khác cụ ơi. Nhiều khi chồng Bắc vợ Nam gia đình cũng khó hoà thuận lắm. 😭
Điểm này e là mợ nhầm! GĐ mình sắp kỷ niệm 30 năm ngày cưới, nếu khó hòa thuận như nhận định của mợ thì 3 năm sống vs nhau cũng ko nổi....
Phương châm rất đơn giản: "Phụ xướng, phu tùy!
"Làm trai rửa bát, quét nhà
Vợ gọi thì: "Dạ, bẩm bà con đây!"
Làm gì mà ko hòa thuận! :-bd