[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Nghe các cụ đang bàn hăng về chuyện bóng đá CN xưa. Có cụ nào có tin về danh thủ Trần Minh Chiến không ạ! Lúc đấy e còn nhỏ. Nghe các chủ uống trà bàn với nhau là : Hàn nó mời TMC sang để chữa chấn thương và thi đấu cho clb của nó. Nhưng vì TMC là đảng viên nên không đc chi bộ cho xuất ngoại. Thế đành chịu, ko biết tin này có đúng không các cụ
TMC , cựu tiền đạo CATPHCM, SN 1974 ( trên giấy tờ ), tuổi thiếu niên đá Năng khiếu Hoa Lư, sau là Năng khiếu Nghiệp vụ, tuyến đào tạo trẻ chính của TPHCM thập niên 80, chuyên cung cấp cầu thủ cho các đội bóng hạng A1 lúc ấy.
Khi còn tập NK ( chung với anh trai là Trần Minh Trung ), Chiến nổi tiếng là cầu thủ đánh đầu hay nhấtt trong lứa cầu thủ năng khiếu thuở ấy
Gia đình gốc Huế, sinh sống ở Q. Phú nhuận. Gia đình có các anh em trai :
- Trần Minh Khánh ( thường gọi là anh Hai Khánh ). Khoảng năm 2008, anh Khánh là bầu 1 đội bóng phong trào ở Q. Tân Phú. Anh có gọi em về bắt gôn cho đội.
- Trần Minh Huy, cựu tiền đạo Hải Quan những năm 80, giải nghệ sớm vì chấn thương, sau đó ra nước ngoài sinh sống. Anh này khi về VN những năm 90 là khách ruột của em và anh D. Lớn ở các nhà hàng bia ôm.
- Trần Minh Trung SN 1972, cựu cầu thủ HQ, mất trong 1 TNGT cách đay hơn chục năm.
- Trần Minh Chiến
- Trần Minh Thắng ( em út ) cựu cầu thủ QK7. Bạn này khi giải nghệ có đá chung với em ở đội bóng phủi của anh Hai Khánh.
TMC sau bàn thắng để đời vào lưới Myanmar ở Seagames 1995, dính vào cuộc tình với diễn viên V.T và chấn thương đầu gối, giải nghệ sớm.
Cuối năm 95, sau vầng hào quang ở Seagames về, Chiến và TMTrung có đến chơi với em ở nhà hàng Lộc Thọ. Lúc đó, các em đào đổ xô ra ngắm người hùng. Tới bây giờ, thỉnh thoảng em vẫn gặp và cụng ly với Chiến.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Vâng, thời kỳ đầu có một cụ Bs người VN chăm sóc sức khỏe cho cụ Hun. Cụ Bs rất ít khi ra ngoài. Còn setup hệ thống y tế bên đó là Đoàn chuyên gia y tế thuộc tổng đoàn chuyên gia A40 đoàn này khoảng 20 giáo sư, Bs ở các bv bên VN. Em có quen vài cụ ở Việt Đức như cụ Vân C, cụ Dân ( ngoại chấn thương) cụ Tuấn x quang, cô Hiền nhi Thụy điển...
Chắc cụ nghe ông anh chém thôi. Không mượn đc xe cụ Hun đâu. Không một chiếc xe nào của cụ Hun chạy ra khỏi cổng khi không có 1 lính K10 trên xe, kể cả chạy đi đổ xăng. Mà mang hàng về SG mà kiếm được vài cây vàng / chuyến thì lượng hàng khá lớn đấy ít nhất cũng phải chất đầy một xe 2,5 tấn và tiền vốn để lãi được 2 cây thì khoảng 5-6 cây vàng. 5-6 cây mà mua toàn xà bông lux, quần Jean, áo phông...thì nhiều lắm cụ ơi hai xe UAZ chở không hết đâu. Em trùm buôn bên đó những năm 80 -85 em hiểu rõ lắm.
Lão anh thì rành đất và người CPC thời kỳ đó rồi. Nhưng có lẽ buôn bán hàng Cam về SG chỉ lãi ít như lão anh nói (đồ quần áo,xà phòng...).
Năm 84 e lên tham gia MB84 thì thằng bạn đồng ngũ về phụ trách đội xe C59K toàn mang lốp xe nâng từ cảng Xihanokvil về cảng SG rồi mang xăng, dầu phanh ngược sang CPC. cái này mới lãi khủng (chưa nói mang cước từ SG sang Biển hồ để đan lưới đánh cá) vài cây vàng /chuyến là có thật.
Năm 85 chắc lão anh có nghe đến vụ bắt ô Nguyễn Thanh Đông (tham mưu trưởng E thông tin ngay sát Bộ TL59)? ô này mới là trùm buôn khủng: giả giấy tờ ô Chawnxxi nhưng ko may bị lộ khi Hun Sen lên thay.
Còn vụ "mượn" oto Vonga của cụ Lê Đức Anh khi gửi bảo dưỡng ở C59 e sẽ kể sau, giờ muộn quá òi (mai 5h e phải có mặt diễu hành phục vụ "Lễ hội sen" Tây Hồ )

Chỉnh sửa cuối:

Vomoicuoi

Xe tăng
Bùi Hữu Lợi, e nhớ là số 6 CAHN, tiền vệ phải ạ.
Hà và Hoàng thì 98 mới lên, Seagames 97 Hiếu đá suốt.
Vai trò trong câu lạc bộ thì em thấy cũng gần ngang nhau. Lên tuyển thì HS chơi tốt hơn kể cả khi không có Hà và Hoàng.
Đặc sản của Hiếu là những pha chuyền bóng má ngoài. Gọi là vỉa má. Ở những cự ly ngắn và trung bình. Còn chuyền dài vượt tuyến kiểu như lương xuân trường sau này thì ko ăn thua. Nhưng bù lại khống chế bước 1 hay, và sút phạt hàng rào tốt. Nhưng có mấy ai mà hoàn thiện hết các kỹ năng đâu. Em tiếc ông Hiếu này thể lực hơi đuối , nhiều người thể hình mỏng như thế nhưng họ vẫn khỏe và dẻo dai.

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng, thời đó cụ DKeyboard chưa hành nghề nên không gặp. Cụ chủ mà làm sớm 10 năm chắc va nhau đôm đốp. Thời 80-85 chỉ có Đồng Khánh, Bát Đàn là hai nơi ăn nhậu. Đồng Khách thì tầng 6 là của các VIP có một sân khấu nhỏ có ban nhạc chơi trên đó và vài ca sĩ hát theo yêu cầu của thực khách. Mấy thằng lính K về mặc quân phục tối sầm cả một góc nhà. Toàn yêu cầu hát mấy bài về lính và bo cho ca sĩ toàn 1-2 chỉ. Ông chủ nhà hàng nể lắm : " Các chú lính Miên về xài hơn cả tụi lính Mũ nồi xanh của Mỹ khi xưa."
Thời 81 -84 SG có ba ban nhạc khá nổi tiếng tối CN hay chơi ở sân khấu Chợ Bến Thành là : Đại Dương, Lướt Sóng va Sao Sáng. Về SG trúng ngày CN em hay chen lấn ra xem🤓
Xin phép bổ sung cụ tí xíu:
1/ Nhà hàng - KS Bát Đạt chứ ko phải Bát Đàn.
2/ Ngoài 3 ban nhạc cụ liệt kê, có 1 ban lẫy lừng ko kém, nới nào mời đc ban nhạc này về chơi phải rất đông tiền, đó là ban nhạc Đài truyền hình TPHCM.
Ban này có tay Lý Được chơi bass vô đối! Nghe him dạo bài "Gimme....Gimme...." tê cã tai. :-bd
Hai ca sĩ ruột của ban ĐTH mỗi khi đi biểu diễn là Cẩm Vân & Ngọc Bích.

Sứa.

Xe điện
Lão anh thì rành đất và người CPC thời kỳ đó rồi. Nhưng có lẽ buôn bán hàng Cam về SG chỉ lãi ít như lão anh nói (đồ quần áo,xà phòng...).
Năm 84 e lên tham gia MB84 thì thằng bạn đồng ngũ về phụ trách đội xe C59K toàn mang lốp xe nâng từ cảng Xihanokvil về cảng SG rồi mang xăng, dầu phanh ngược sang CPC. cái này mới lãi khủng (chưa nói mang cước từ SG sang Biển hồ để đan lưới đánh cá) vài cây vàng /chuyến là có thật.
Năm 85 chắc lão anh có nghe đến vụ bắt ô Nguyễn Thanh Đông (tham mưu trưởng E thông tin ngay sát Bộ TL59)? ô này mới là trùm buôn khủng: giả giấy tờ ô Chawnxxi nhưng ko may bị lộ khi Hun Sen lên thay.
Còn vụ "mượn" oto Vonga của cụ Lê Đức Anh khi gửi bảo dưỡng ở C59 e sẽ kể sau, giờ muộn quá òi (mai 5h e phải có mặt diễu hành phục vụ "Lễ hội sen" Tây Hồ )
Thời đó hàng Thái nó khuynh đảo thị trường VN. Trong Nam thì buôn lậu về từ CPC, ngoài Bắc thì buôn từ Lào về chủ yếu là 2 đoàn vận tải C5 và C7 ... từ đường 7,8,9 về. Bao nhiêu mánh giấu mì chính trong săm ô tô rồi bình xăng..v..v.. hồi đó lái xe C5 và C7 cùng với thủy thủ tàu Vostco là có giá trị nhất với chị em phụ nữ :)) :))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng, thời đó cụ DKeyboard chưa hành nghề nên không gặp. Cụ chủ mà làm sớm 10 năm chắc va nhau đôm đốp. Thời 80-85 chỉ có Đồng Khánh, Bát Đàn là hai nơi ăn nhậu. Đồng Khách thì tầng 6 là của các VIP có một sân khấu nhỏ có ban nhạc chơi trên đó và vài ca sĩ hát theo yêu cầu của thực khách. Mấy thằng lính K về mặc quân phục tối sầm cả một góc nhà. Toàn yêu cầu hát mấy bài về lính và bo cho ca sĩ toàn 1-2 chỉ. Ông chủ nhà hàng nể lắm : " Các chú lính Miên về xài hơn cả tụi lính Mũ nồi xanh của Mỹ khi xưa."
Thời 81 -84 SG có ba ban nhạc khá nổi tiếng tối CN hay chơi ở sân khấu Chợ Bến Thành là : Đại Dương, Lướt Sóng va Sao Sáng. Về SG trúng ngày CN em hay chen lấn ra xem🤓
Nói về vàng và Campuchia e lại nhớ đến 1 chú bs ở viện em hồi đó đi Cam chiến đấu, sau về nước mang được kha khá vàng. Nhưng chắc số đó là ít thôi cụ nhỉ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Nói về vàng và Campuchia e lại nhớ đến 1 chú bs ở viện em hồi đó đi Cam chiến đấu, sau về nước mang được kha khá vàng. Nhưng chắc số đó là ít thôi cụ nhỉ?
Thời gian đầu thì nhặt đc vàng nhiều nhưng không ai giữ. Nhặt chơi vậy thôi vì lính giữ vàng trong người khi đi trận dễ chết ( nghe đồn đại vậy). Ông nào giấu giếm đc chút thì cũng về SG ăn nhậu, đĩ điếm hết. Sau này bắt đầu buôn hàng Thái về SG thì một số ông kiếm đc. Để dành mang về nhà cũng làm giàu đấy.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thời gian đầu thì nhặt đc vàng nhiều nhưng không ai giữ. Nhặt chơi vậy thôi vì lính giữ vàng trong người khi đi trận dễ chết ( nghe đồn đại vậy). Ông nào giấu giếm đc chút thì cũng về SG ăn nhậu, đĩ điếm hết. Sau này bắt đầu buôn hàng Thái về SG thì một số ông kiếm đc. Để dành mang về nhà cũng làm giàu đấy.
Vâng, thỉnh thoảng thấy chú ấy lên mổ trên khoa em có kể về chuyện mang vàng về VN. Chú ấy đột tử cách đây vài năm, chưa kịp nhận lương hưu.
Ông anh con bác e đi Cam chiến đấu bị sốt rét tưởng đi luôn bên đó. Về được là may chứ ko mang gì về cả. Sau đợt đi Cam vs bị sốt rét thấy da sạm hết lại.

angkorwat

Xe container
Người OF
Vâng, thỉnh thoảng thấy chú ấy lên mổ trên khoa em có kể về chuyện mang vàng về VN. Chú ấy đột tử cách đây vài năm, chưa kịp nhận lương hưu.
Ông anh con bác e đi Cam chiến đấu bị sốt rét tưởng đi luôn bên đó. Về được là may chứ ko mang gì về cả. Sau đợt đi Cam vs bị sốt rét thấy da sạm hết lại.
Em có ông bạn cũng là Bs quân y bên K. Sau chuyển về Việt Đức. Rồi cũng đột tử trước khi về hưu. Mới tối thứ 7 gọi điện rủ em trưa CN hội họp anh em chiến trường K uống bia. Vậy mà 9h tối đã nghe vợ nó báo tin : đi rồi.😢

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em có ông bạn cũng là Bs quân y bên K. Sau chuyển về Việt Đức. Rồi cũng đột tử trước khi về hưu. Mới tối thứ 7 gọi điện rủ em trưa CN hội họp anh em chiến trường K uống bia. Vậy mà 9h tối đã nghe vợ nó báo tin : đi rồi.😢
Vâng, hôm mọi người báo tin thì e đang ở Quy Nhơn. Khá bất ngờ .
À, Bs bên VĐ mà cụ bảo hình như tên H à cụ, làm về gây mê hồi sức?

Đông Gioăng

Xe buýt
A nói này em lại nhớ ông bác em, đánh từ Vĩ tuyến vào đến Dinh Độc Lập, xong tung tăng về mà không nhặt bất cứ gì ngoài 2 mảnh vải hoa (nhà có 2 em gái, là mẹ em và 1 dì), thậm chí vứt cả giấy tờ. Vì nghe nói miền Bắc giàu có đầy đủ như thiên đường. Từ 75 đến 90 sống 1 cuộc đời bần hàn khốn khó. Năm 90 đến 91 ông già em đèo xe máy đi khắp nơi tìm đồng đội và cấp trên cũ để xác minh làm chế độ

amylvs

Xe tăng
Hà và Hoàng thì 98 mới lên, Seagames 97 Hiếu đá suốt.
Vai trò trong câu lạc bộ thì em thấy cũng gần ngang nhau. Lên tuyển thì HS chơi tốt hơn kể cả khi không có Hà và Hoàng.
Hihi, thì em cũng chém cho vui thế thôi! Năm đó bài trả lời PV của VMH trên TTVH em có đọc kỹ :P :P ;);):D:D!

Hoàng tử đỏ

Xe container
Đặc sản của Hiếu là những pha chuyền bóng má ngoài. Gọi là vỉa má. Ở những cự ly ngắn và trung bình. Còn chuyền dài vượt tuyến kiểu như lương xuân trường sau này thì ko ăn thua. Nhưng bù lại khống chế bước 1 hay, và sút phạt hàng rào tốt. Nhưng có mấy ai mà hoàn thiện hết các kỹ năng đâu. Em tiếc ông Hiếu này thể lực hơi đuối , nhiều người thể hình mỏng như thế nhưng họ vẫn khỏe và dẻo dai.
Hồi đó thể lực chung của bóng đá VN đá đều yếu như nhau cả. Phút 70 trở đi thì đi bộ nhiều hơn chạy ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Xin phép bổ sung cụ tí xíu:
1/ Nhà hàng - KS Bát Đạt chứ ko phải Bát Đàn.
2/ Ngoài 3 ban nhạc cụ liệt kê, có 1 ban lẫy lừng ko kém, nới nào mời đc ban nhạc này về chơi phải rất đông tiền, đó là ban nhạc Đài truyền hình TPHCM.
Ban này có tay Lý Được chơi bass vô đối! Nghe him dạo bài "Gimme....Gimme...." tê cã tai. :-bd
Hai ca sĩ ruột của ban ĐTH mỗi khi đi biểu diễn là Cẩm Vân & Ngọc Bích.
A Điểu kể chuyện vũ trường xưa đê.

jazzzzz

Xe lăn
Hóng ảnh của lão anh về Sen trần, sáng em ghé qua mà đông quá đành lượn cung khác ngắm sen một mình.

Apache01

Xe tải
Nghe các cụ đang bàn hăng về chuyện bóng đá CN xưa. Có cụ nào có tin về danh thủ Trần Minh Chiến không ạ! Lúc đấy e còn nhỏ. Nghe các chủ uống trà bàn với nhau là : Hàn nó mời TMC sang để chữa chấn thương và thi đấu cho clb của nó. Nhưng vì TMC là đảng viên nên không đc chi bộ cho xuất ngoại. Thế đành chịu, ko biết tin này có đúng không các cụ
Em nghĩ là tin vịt thôi ạ. TMC bị chấn thương đầu gối nặng, phải giải nghệ từ rất sớm... (Hiện cụ này đang theo nghề HLV.)