[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Rồi mợ ơi. Cưới xong đưa sang Campuchia chơi 3 tháng rồi về SG gần 10 ngày đưa đi đủ nơi, còn dẫn đi xem nhà luôn, nhưng y thị không nghe. Đành bỏ lỡ cơ hội duy nhất trong đời. Đến 5/1988 em giã từ mảnh đất phương Nam không hẹn ngày trở lại.
Vậy là anh giã từ Phương Nam, thì cũng là lúc em bắt đầu cùng đơn vị vào Phương Nam làm nhiệm vụ ;)

Một thời gian khá dài, em làm nhà hàng ở phố LuuKhanhDam, mấy lão chã già Of này (tụi em hay trêu là triệt sản rồi nhận 2 tạ thóc Nhà nước bồi dưỡng đó cụ) cũng ngồi nhậu chỗ em, chi tiết này em nêu để các lão ấy làm chứng là em không bocphet, Tien Tung hungalpha các anh làm chứng em phát, em D Dê đơi ahihu
Thời gian ấy em chơi rất thân với 1 team cám chim, tụi nó đứa nào mới quen thì gọi em là anh, riết rồi thân thì chuyển hết sang gọi má, cô, thầy, thím. Tụi này chỉ ngồi bàn hát, chọn bài và mở bia, toàn bọn trẻ ranh nhưng xinh và khôn, đa phần không đi ấm chén mà chỉ kiếm tiền bàn. Có 1 em cực xinh tên My sói, bo đì như gái Nam Mỹ; ngực tấn công mông phòng thủ eo con kiến. Thích giai trẻ đẹp, ngồi bàn thấy giai nào vừa miếng là nàng lôi đi NN hiếp luôn, tất nhiên free hehe
Cái này thì anh xác nhận, chỉ có điều chú viết như trên, bác chủ thớt không hiểu đâu ;)

Cụ sinh năm 1972, bằng tuổi ông anh thứ 3 (SG gọi là anh Tư) - con bác ruột em. Đọc bài của cụ em thấy có khá nhiều điểm tương đồng giống gđ nhà bác em, đều là con cán bộ, đều sinh ra tại HN nhưng lại lớn lên ở SG và có kiểu ăn chơi của con nhà rất có điều kiện lúc bấy giờ. Trong lúc chờ cụ đi đá banh thì em kể chuyện nhà bác em vậy 😅.
Bác rể em là cán bộ tập kết ra Bắc năm 1954 sau đó gặp bác gái em, hai người lấy nhau, sinh được 4 người con lần lượt các năm 68, 70, 72, 74 tại Hà Nội. Kết thúc chiến tranh hai bác quay về SG làm việc từ năm 1976, bác em được phân nhà ở Ngã 4 Phú Nhuận nhưng lại không nhận. Bác em về Thủ Đức và làm GĐ trại nhân giống gà T.Đ.A - nổi tiếng 1 thời. Do ba mẹ đều là cán bộ, gia đình có điều kiện (so với lúc bấy giờ) nên các anh chị họ em rất sướng. Năm 1989 lần đầu tiên em được vào nhà bác mà choáng ngợp. Lúc đó nhà bác đã xây kiểu biệt thự, mỗi người mỗi phòng riêng, ăn uống vô cùng thoải mái. Nói chung cuộc sống hoàn toàn ở 1 đẳng cấp khác biệt. Chính vì sung sướng từ nhỏ nên cả 4 anh chị (3 trai, 1 gái) đều không coi trọng việc học hành và yêu rất sớm. Ông anh Hai có người yêu từ năm lớp 7, học hết lớp 12 ổng k muốn học ĐH nhưng chị người yêu thì vẫn đi học nên đợi chị kia học xong là cưới. Đến giờ ông ấy vẫn bảo: cả đời chỉ biết yêu 1 lần, lấy đúng 1 người và ngủ với đúng 1 người 😂. Ông anh Ba cũng vậy, học hết 12 là đòi đi làm, vào xí nghiệp chỗ bác em làm đc vài năm rồi chuyển qua mì ăn liền Mi-li-két & khi Coca-Cola xây nhà máy ở Linh Trung xong thì đổi qua đó làm. Sau anh Ba làm lái xe taxi Mai Linh và giờ thì ổng là chủ quán bún bò nổi tiếng nhất nhì Thủ Đức. Lúc còn trẻ, tình trường của ổng nổi tiếng luôn vì toàn yêu các em hoa khôi, yêu em nào cũng chụp ảnh chung gửi ra khoe ngoại nhưng khi lấy vợ thì lại lấy 1 chị nhan sắc vô cùng bình thường. Không biết bà chị dâu em bắt vía kiểu gì mà ông í sau khi cưới lại ngoan 1 cách bất thường, thậm chí là còn có tiếng "nghiện vợ" hạng nặng. Ông anh Tư (tên giang hồ gọi ổng là H. gà) - bằng tuổi cụ, ông này quậy nhất nhà, lúc đi học thì đánh nhau tranh giành gái, đá gà, hút cần cỏ đủ kiểu... Lúc đó SG có thú vui gì thì ổng chơi thứ đó. Em nhớ năm 1991 ông ấy phải bỏ học chạy ra Bắc trốn vì có liên quan đến 1 vụ đánh nhau giữa các nhóm giang hồ gì đó. Ông ấy trốn ở nhà bà ngoại (cũng là bà nội em) gần 1 năm rồi về bỏ học luôn. Vậy là sự học đứt gánh giữa đường cũng giống cụ 😂. Nhưng ông này chẳng có tài lẻ gì ngoài đá gà + oánh lộn nên cuối cùng bác em tống vào Xí nghiệp làm, sau ổng cũng bỏ ra ngoài đi làm cho 1 công ty vàng bạc đá quý. Em nhớ hình ảnh lúc còn trẻ của ông ấy: cao, gầy, tóc xoăn, rất đẹp trai, mặc quần jeans rách, áo thun, cưỡi xe Honda nhìn vô cùng lãng tử. Có dạo cả nhà cứ tưởng ông ấy xì ke ma toé nhưng hú hồn, ổng chỉ chơi cần sa hay lá gì gì đó tới khi lấy vợ là bỏ cần kẹo. Giờ thì ổng ở nhà nấu cơm, phụ vợ bán + ship hàng cho khách, rảnh là bày bàn ra nhậu. Ổng đã nhậu là lai rai từ chiều cho tới đêm luôn...
P/s: không biết cụ chủ thớt nói giọng Bắc hay Nam? Các anh chị em lúc bé ở HN thì nói giọng Bắc sau vào SG thì nói giọng SG 100%, cứ như sinh ra tại SG và chưa từng ở HN ngày nào ấy 😂.
Trong số này có ông nào giống anh của cô không ;))
Nói vụ giọng Bắc, cái Ly nó bảo thằng cu con nói giọng như người Bắc luôn ;)

BigC

Xe tăng
Em nghĩ giờ vật chất đầy đủ hơn. Điều kiện sống đỡ vất hơn thì con người đẹp lên chứ cụ.
Giờ kiểu nhung gấm lụa là hơn và đúng là đẹp hơn như cụ nói. Nhưng, lại có quá nhiều các cô em nâng độn đâm ra em mới bảo ngày trước THẬT hơn cụ ạ :D

juve99

Xe cút kít
Hồi đó em đang trẻ trâu, với lại đang có tiền, anh em kiếm được để tiền mua đất mua nhà cưới vợ thì mình lại nướng vào mấy thứ đồ đạc với gái gú, nhưng công nhận gái bia ôm karaoke ôm thời đó chất lượng hơn bây giờ, đẹp là đẹp tự nhiên luôn chứ không có dao kéo công nghiệp thành đồng dạng như giờ ... nên cụ chủ thớt bâng khuâng hồi tưởng lại cũng hợp lý :D
Xưa chất lượng cao giá lại phải chăng, có làm nghề đi nữa vẫn có tí nữ tính, cụ nào khéo mồm, giàiu tính vị tha thì lại dễ nảy sinh yêu đương, giờ thì ngược lại. Chỗ tập trung ăn chơi như Bùi Viện, các quán ở mấy nhánh lân cận Đề Thám, Đỗ Quang Đẩu, úi, chim mồi ngồi cửa để mời khách toàn U40 mà nhìn chán, cả 10 quán như 10, còn k bằng mấy quán đèn tím huyền ảo ở đường 72 xưa. Bùi Viện thì đỡ hơn nhưng nhiều hàng dựng độ lại, được cái đa dạng trẻ 15-16 cũng nhiều, tập trung đổ về.

Đông Gioăng

Xe buýt

Vulcan V70

Xe trâu
Những năm 95-96, tụi e học ở Thủ Đức, cuối tuần mới được ra ngoài, dân Bắc nên thích món mộc tồn, rủ nhau lên đường Trường Sơn gần sân bay TSN đánh chén, e nhớ dưa góp 15-20k/người là say túy lúy rồi.
Vụ vũ trường, Monaco nao rảnh e kể, giờ vừa còm vừa xem tennis ạ.
Khu sân bay hồi đó ngon rẻ có quán Hai Mơ ở đương Bạch đằng ( gần Air Port Hotel), dốc cầu Thị Nghè mé ở dãy nhà 1A cũng có 1 quán rất đông khách, góc đường Nguyễn Du - Phan Chu Chinh có 1 quán của gia đình người Bắc bán tại nhà.

thằng nhà quê

Xe điện
Dạ cụ cứ suy tên anh ấy là ra đấy ạ. Còn hệ thống Hai Lúa là chuỗi nhà hàng của cô Thu,thời điểm đầu 90 là chủ của 5 nhà hàng bia ôm ở Q.1 mà em có thời gian đầu quân dưới trướng.
anh có chơi bên OS?
(nếu có) là nick gì?
e cảm ơn - chúc anh ngày mới vui vẻ

thằng nhà quê

Xe điện
sx

98-99-2000 startac X tính ra VND nó cũng 7 số đấy. Tôi may mắn sở hữu em nó,sau bị 1 cửa hàng lừa và tôi đập tan cửa hàng nó luôn.
"
Chú ý! Xe của bác đã gặp sự cố.
Ối, sao cụ chú ý đến HH1993 nhiều thế, vui lòng rót 20 chén cho các cụ / mợ khác rồi mới quay lại được cụ nhé."
kể chuyện này đi cụ, nghe có vẻ hấp dẫn đơi. cảm ơn cụ!

Baoleo

Xe tăng
Tôi ra quân năm 1989. Sau đó đi nước ngoài. Quãng năm 1991, về làm ở VKT - Bộ XD ở Lê Đại Hành, vậy nên hồi đó, thỉnh thoảng có được các đối tác mời đi hối lộ, bằng cách 'ăn cơm ôm'. Chứ ka-ra-o kê ôm, thời đó không còn. Nay cụ chủ thớt DKeyboard nói về ka-ra-o-kê ôm, tôi nghe như vịt nghe sấm :D

Chỉnh sửa cuối:

thằng nhà quê

Xe điện
Năm 76 em(6t) vào SG cùng bố (Đi c tác), một mình quần đùi áo may ô ,dép cao su đi bộ từ nhà bà bác (hẻm gần chợ ông Tạ ) đến quá ga Hòa Hưng (Gần nhà cụ ?) ... Bà bác được phen khóc sưng mắt tưởng ông cháu Bắc Kỳ chính hiệu "tiêu " rồi ... sau cũng tự mò được về nhà do cũng "khôn" chỉ đi dọc CMT8 :))
ha ha

amylvs

Xe tăng
Em follow cái, những năm 90 em bắt đầu đi làm. Hồi đó bắt đầu có bia ôm, rồi kara ôm!

thằng nhà quê

Xe điện
Dạ chắc nhiều cụ sẽ buồn,nhưng tuy em là BK 75,em vẫn thấy là dân BK 54 có học thức và tinh tế hơn hẳn dân BK75 cụ ạ. Nhà hàng bia ôm dạy em cách nhìn người khá chuẩn cụ ạ.
ps: e xin không gọi là BK hay gì gì nhé, em dân Nam chính hiệu.

- người (Bắc 54) là những người đa phần theo công giáo, họ "tị nạn chính trị" vào miền Nam khi phân chia đất nước.
- người (Bắc 75) là những người đa phần (theo) cách mạng vào miền Nam khi đất nước thống nhất.
- và người Bắc 54 - BK 75 thường "khác hệ tư tưởng".

zinhaicau

Xe điện
ps: e xin không gọi là BK hay gì gì nhé, em dân Nam chính hiệu.

- người (Bắc 54) là những người đa phần theo công giáo, họ "tị nạn chính trị" vào miền Nam khi phân chia đất nước.
- người (Bắc 75) là những người đa phần (theo) cách mạng vào miền Nam khi đất nước thống nhất.
- và người Bắc 54 - BK 75 thường "khác hệ tư tưởng".
Em thấy cụ rất chuẩn.

HnA

Xe tăng
Dạ ba em quê Long an ạ
Cụ thân sinh ra cụ là Ngự y triều đình, giờ cụ cũng là nhạc công có tiếng, chơi cho toàn các ngôi sao. Quả đúng Hổ phụ sinh hổ tử cụ nhỉ? E mời cụ 1 chén, lót dép hóng bài của cụ.
Mà e hỏi thật, cụ ở trong Sài Gòn, cũng đi biểu diễn cho ng Việt mình ở nước ngoài nhiều thì cụ có bao giờ có ý định sang bển định cư không? Anh chị e cụ trong gia đình kiểu gì chả có ng định cư bên đó.