[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

leobk

Xe tải
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Em hỏi chút mmo, ytb là gì thế ?

nghthai667

Xe hơi
em cũng 30t một vợ một con có nhà riêng, hết năm 2019 em cũng còn nợ một chút sau một thời gian lăn lê đủ nghề. Suốt mấy tháng từ đầu năm dương đến tháng 4 chi phí sinh hoạt cũng hết tiền tiết kiệm ít ỏi. Em ngồi lại tự thấy hiện tại không có kỹ năng gì đặc biệt, vốn không có, quan hệ chưa đủ tầm nên chấp nhận làm thuê lương cứng 12tr/ tháng. Tạm thời thế đã để ổn định cuộc sống, giờ tính làm gì to tát dễ hỏng. Thời gian vẫn còn miễn là vẫn nghe nghóng quan sát cụ ạ.

Trục

Xe ba gác
Bạn khác, bạn có lòng tin vào bản thân mình. Ngược lại cậu kia khi qua các trải nghiệm đến giờ "thấy" vô nghĩa và cảm giác bế tắc.
Đến mình còn không tin vào chính mình thì ai dám tin mình đây. =))

Trục

Xe ba gác
40 mà cũng bế tắc k biết làm gì đây cụ. Cụ còn trẻ hon e cả 10 năm, lo gì
Gừng càng già càng cay Toét ạ.
Trẻ con, suy nghĩ nó chưa chín chắn, mặc định mình auto giỏi, nên gặp thất bại là shock.
Người lớn nghĩ khác, việc thành bại còn phụ thuộc vào việc kiểm soát rủi ro trong quá trình thực hiện một dự án nào đó. Nên thành - bại có thể đoán được vài phần.

tasx

Xe tăng
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Chào Cụ, tiện qua đường có vài ý chia sẻ với Cụ, chả phải tư vấn tư véo gì:
1. Đừng khởi nghiệp lúc này, với số tiền, kinh nghiệm Cụ có thì Cụ đốt tiền trong phút mốt.
2. Tìm từ cái gì mình thích nhất, biết về nó nhất, đã thành công với nó, (vọc vạch những thứ trên máy tính, nền tảng internet, buôn bán đồ công nghệ...???).
Từ thông tin Cụ cung cấp, có cảm giác là Cụ có duyên nhưng không thay đổi kịp, không có định hướng và đầu tư đủ sâu để theo được sự thay đổi của thời thế.
Ví dụ thôi nhé:
- Cụ bán điện thoại tứ sớm, kiếm được tiền từ nó nhưng không chịu tiếp tục đi sâu, nâng cấp nó lên, ... các cửa hàng bán phụ kiện, sửa chữa điện thoại giờ làm ăn rất tốt. Mặc dù thương mại thuần túy thì bị thôn tính và gom vào các dn lớn như TGDĐ, FPT... Cụ đã buông bỏ cái này vì tìm được cái khác dễ kiếm ăn hơn.
- Ytb (code kinh quá, may các Cụ trên dịch hộ), mmo (em chịu). Cụ cũng bắt được nhịp nhưng không thay đổi khi nó thoái trào, dịch chuyển. Cái này yêu cầu Cụ phải tâm huyết tìm kiếm, thay vì chờ cơ duyên đến như lần trước. Amazon, Google, FB và các công ty công nghệ vẫn tăng trưởng đều đều, thậm chí đột biến.
Trong bối cảnh dich bệnh này, hàng quán, các doanh nghiệp nhỏ rất cần quảng bá sản phẩm, hàng hóa ... của họ đến khách hàng mục tiêu, nếu ai làm được điều này một cách bài bản, hiệu quả không phải là không kiếm được tiền ... Cụ thấy nó làng nhàng vì Cụ vẫn không "đầu tư" cho đủ.
Cụ chót "lông bông" rồi thì Cứ "lông bông" vậy, hoặc mua con xe làm tài xế công nghệ. Chứ chắc Cụ đi làm công ăn lương giờ là khó. Nhất là khúc này giờ thất nghiệp kha khá.

huchich

Xe tải
Em nói thật sợ cụ mất lòng, cái em sợ nhất là tới tuổi đó mà vẫn bế tắc như giờ. Lúc đó tuổi trẻ qua đi sạch, chẳng thế làm gì dc nữa
Không sao, mình biết mình là ai như thế nào năng lực đến đâu..nên sống ăn 3 bữa là hạnh phích rồi.

Ngày nào cũng có niềm hi vọng lúc 6h30 tối.

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
E cũng bằng tuổi cụ nhưng chả có trăm nào đây

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
30 có đủ những cái cơ bản là ngon rồi, em 30 đến 35 là sạch mông đýt, đến giờ ngót 5 năm còn chưa hoàn hồn đây,

vieteuro

Xe container
Cụ thử mỗi ngày phang lấy 100 đ lô xem kết quả thấy hồi hộp lắm

Sazi

Xe điện
1. Kỹ năng em tự tin nhất là vọc vạch giải quyết vấn đề khi ngồi trên máy tính.
Bạn chưa trả lời câu thứ 2, Điều bạn mong muốn nhất là gì?
Bế tắc tuổi 30 thường giống nhau, từ kỹ năng (Làm) sang "Nghĩ". Từ chữ làm thì cứ làm đi và không sợ thất bại. Chuyển thể sang nghĩ thì lại "Sợ". Đặt nỗi sợ ra trước mặt dẫn tới bế tắc. Khi bế tắc lại quên đi kỹ năng giỏi nhất của mình. Được hiểu sau khi quyết định chỉ là bước khởi đầu, tiếp theo là vô số sự kiện xảy ra, đến một lúc bạn quên đi quyết định ban đầu đó. Để giải quyết được phải tự bạn với câu hỏi: Điều bạn mong muốn nhất là gì?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

theanh235

Xe buýt
Em cũng bằng tuổi cụ. Mùa dịch ở nhà cùng vợ làm cái blog treo quảng cáo, mỗi tội hẻo k ăn thua. Bù lại thì cũng cố để có ngày mai tươi sáng hơn
Cụ treo Google Adsense à cụ? Nội dung như cụ làm em thấy cpm cao, nhiều ng quan tâm, nếu treo được G.A thì ổn phết đấy ạ. Mỗi tội giờ G.A content giờ khó reg

TonyG

Xe hơi
Mình cũng giống cụ chủ. Trc chuyên chạy qc rồi làm affiliate 1 thời gian có vốn để đó. Những từ đó đến giờ khó kiếm thực sự nên đành bỏ. Từ đầu năm đến giờ chạy cho qua ngày thôi. Mò làm mmo mảng mới mà mỗi ngày đốt gần củ. Ko đc nữa thì vác đơn đi xin việc vây.

Có vốn 200tr, biết maketting, đã từng kinh doanh mà bảo ko biết làm gì e chả tin. Đường cùng về với đội của e.

gunner2801

Xe tải
E chưa làm nhg cũng nghĩ là Ytube hay MMO cũng phải đam mê, nhanh nhạy cập nhật thường xuyên và dành nhiều tgian mới ăn thua.
E thì tiếc nhất là tgian đi làm bao nhiêu năm tin tưởng vào sự ổn định, k nhìn xa trông rộng tự học thêm cho mình thêm 1 cái nghề khác, để phòng những lúc khó khăn ntn, bh có thể chưa muộn nhg sẽ vất vả hơn.

Mình cũng giống cụ chủ. Trc chuyên chạy qc rồi làm affiliate 1 thời gian có vốn để đó. Những từ đó đến giờ khó kiếm thực sự nên đành bỏ. Từ đầu năm đến giờ chạy cho qua ngày thôi. Mò làm mmo mảng mới mà mỗi ngày đốt gần củ. Ko đc nữa thì vác đơn đi xin việc vây.
Để hôm nào e với cụ gặp nhau xem có ra việc ko

theanh235

Xe buýt
Cụ chạy fb ads ạ? Mảng nào vậy cụ. Chạy vpcs thì càng ngày càng khó. Còn chạy sạch em thấy vẫn ổn mà. Em vẫn đang chạy hộ mảng Thuỷ Sinh cho người quen. Quan tâm nhiều lắm, có cái là giá thành cao nên ra đơn hơi chậm, nhưng chạy nhỏ, ra 1 đơn là hoà tiền cả tháng