[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

theanh235

Xe buýt
E thì kém tuổi cụ chủ. Năm nay 28 thôi. Vốn tích cóp được cũng nhiều hơn. Cỡ 3 đồng lớn rồi. Năm nay làm ăn chán kinh nên cũng nằm chơi dài. Ước mơ mua căn nhà vỉa hè nhưng kiểu này chắc lại làm con chung cư thôi cho nhẹ đầu. E cũng đang dang dở cái luận văn thạc sỹ, chả biết có nên theo không nữa vì cũng nản, mà lại sợ k theo thì về sau nhỡ đâu k còn đường lùi khi chẳng may kinh doanh k thuận lợi :(
E cũng 1 vợ 1 con rồi, gia đình tạm ổn k lo nghĩ nhiều. Năm nay lo mỗi kinh tế vì làm ăn chán quá. Mỗi tháng vẫn dc lãi ngân hàng tầm 20tr mà nhà còn đang đi thuê nên vẫn canh cánh đồng tiền lắm
3 đồng lớn cụ chuyển qua làm đất mùa này là ngon rồi cụ ạ

hieukon

Xe container

minhduc6863

Xe tải
3 đồng lớn cụ chuyển qua làm đất mùa này là ngon rồi cụ ạ
Món này e chưa có kinh nghiệm cụ ạ. Vẫn đang vứt scb 8,5% thôi. Qua bds mà k có kinh nghiệm vốn liếng sợ bị chôn chân với bốc hơi lắm, mà tầm này đất đai e thấy cũng chưa rẻ đi nhiều

theanh235

Xe buýt
em cũng 30t một vợ một con có nhà riêng, hết năm 2019 em cũng còn nợ một chút sau một thời gian lăn lê đủ nghề. Suốt mấy tháng từ đầu năm dương đến tháng 4 chi phí sinh hoạt cũng hết tiền tiết kiệm ít ỏi. Em ngồi lại tự thấy hiện tại không có kỹ năng gì đặc biệt, vốn không có, quan hệ chưa đủ tầm nên chấp nhận làm thuê lương cứng 12tr/ tháng. Tạm thời thế đã để ổn định cuộc sống, giờ tính làm gì to tát dễ hỏng. Thời gian vẫn còn miễn là vẫn nghe nghóng quan sát cụ ạ.
Em hỏi chút cá nhân là cụ làm mảng gì vậy ạ? 12tr làm thuê thì em nghĩ cụ cũng tích luỹ dc kinh nghiệm nên chủ mới trả mức lương như vậy

huchich

Xe tải
Cụ chủ làm ăn lớn nên thấy khủng hoảng, cái mục tiêu cụ chủ đặt ra cũng tương đối..

nên các cụ lái xe vào cmt là ko phù hợp rầu.

nghthai667

Xe hơi
Em hỏi chút cá nhân là cụ làm mảng gì vậy ạ? 12tr làm thuê thì em nghĩ cụ cũng tích luỹ dc kinh nghiệm nên chủ mới trả mức lương như vậy
em làm mảng đấu thầu. em chỉ làm hồ sơ không làm kỹ thuật, mảng này hoàn toàn mới với em. Cá nhân em thấy với năng lực ít ỏi của mình thì chủ cũng trả đúng nhưng thú thực với cụ là nếu có thêm một bé nữa thì không chịu được cụ ạ. Lương vợ em cũng thấp vừa làm vừa trả nợ dần chỗ cũ do mấy năm trước nên thắt lưng buộc bụng nhiều lắm.

Mẹ em giấu bố em, cho em 10 củ to để khởi nghiệp ah :D
Nếu thật như cụ nói thì cụ đã khét lẹt ở đích rồi chứ đâu loanh quanh như tụi em. Em cũng như cụ chủ loanh quanh cảm thấy bất lực quá( hay cái tuổi ngọ nó vậy nhỉ😁😁😁)

theanh235

Xe buýt
Nếu thật như cụ nói thì cụ đã khét lẹt ở đích rồi chứ đâu loanh quanh như tụi em. Em cũng như cụ chủ loanh quanh cảm thấy bất lực quá( hay cái tuổi ngọ nó vậy nhỉ😁😁😁)
Tuổi ngọ cũng nhiều ng giàu sớm mà cụ. Em hơi mê tín, mấy ng xem cho em đều bảo tuổi này mà có tiền sớm là lại mất hết thôi, cứ lận đận chìm nổi. Qua 29 hoặc 32 thổi thì sẽ ổn. Năm sau 32 tuổi âm đây rồi cụ, bà này xem cho em 4-5 năm nay, tới nay thì chưa thấy sai gì, bà ấy cứ bảo hết năm nay đi, sang năm sẽ ổn và phát triển. Giờ còn đang chưa có gì, lấy gì hóng năm sau

theanh235

Xe buýt
em làm mảng đấu thầu. em chỉ làm hồ sơ không làm kỹ thuật, mảng này hoàn toàn mới với em. Cá nhân em thấy với năng lực ít ỏi của mình thì chủ cũng trả đúng nhưng thú thực với cụ là nếu có thêm một bé nữa thì không chịu được cụ ạ. Lương vợ em cũng thấp vừa làm vừa trả nợ dần chỗ cũ do mấy năm trước nên thắt lưng buộc bụng nhiều lắm.
Trc em cũng học liên quan tới thầu và dự toán xây dựng. Nhà em cũng 1 cháu trai 4 tuổi. Sợ k dám sinh nữa

Allbefine

Xe đạp
Tuổi ngọ cũng nhiều ng giàu sớm mà cụ. Em hơi mê tín, mấy ng xem cho em đều bảo tuổi này mà có tiền sớm là lại mất hết thôi, cứ lận đận chìm nổi. Qua 29 hoặc 32 thổi thì sẽ ổn. Năm sau 32 tuổi âm đây rồi cụ, bà này xem cho em 4-5 năm nay, tới nay thì chưa thấy sai gì, bà ấy cứ bảo hết năm nay đi, sang năm sẽ ổn và phát triển. Giờ còn đang chưa có gì, lấy gì hóng năm sau
Thế thì chờ đợi thôi.
Cơ bản E thấy cụ làm theo trend, mà đã bắt được trend mà làm mạnh thì nhanh giàu lắm.
Em hơn cụ ít tuổi, đang ấp ủ làm giàu từ các kênh ecom, mà đang gặp vướng nhất khoản kinh nghiệm chạy ads.

Allbefine

Xe đạp
Ngân hàng nào mà ls cao thế cụ? Tính như thế là hơn 1%/tháng cơ đấy!
Đấy là ý cụ ấy tạm thời chưa nghĩ ra hướng nào, vứt tạm vào bank cho an toàn, có tiền cafe cà pháo.

nghthai667

Xe hơi
trong nhóm 90 em chơi cùng thì đến nay chỉ có 2/10 người được gọi là giàu. Một người năm 2015 làm xuất khẩu lao động nhưng một phần may mắn gia đình làm bệ phóng, một người làm mảng quan trắc nước thải thì có partner giỏi nên kéo nhau lên nhanh. Em thấy tuổi cũng chỉ một phần cụ ạ, Nếu năm nay mà chưa có nền tảng gì thì năm sau khó phất lên nhanh lắm.

theanh235

Xe buýt
trong nhóm 90 em chơi cùng thì đến nay chỉ có 2/10 người được gọi là giàu. Một người năm 2015 làm xuất khẩu lao động nhưng một phần may mắn gia đình làm bệ phóng, một người làm mảng quan trắc nước thải thì có partner giỏi nên kéo nhau lên nhanh. Em thấy tuổi cũng chỉ một phần cụ ạ, Nếu năm nay mà chưa có nền tảng gì thì năm sau khó phất lên nhanh lắm.
Em cuzng nghĩ vậy. Giờ tù mù quá. K nghĩ ra dc gì

theanh235

Xe buýt
Thế thì chờ đợi thôi.
Cơ bản E thấy cụ làm theo trend, mà đã bắt được trend mà làm mạnh thì nhanh giàu lắm.
Em hơn cụ ít tuổi, đang ấp ủ làm giàu từ các kênh ecom, mà đang gặp vướng nhất khoản kinh nghiệm chạy ads.
Cái này thì đúng cụ ạ. Mọi thứ thay đổi rất nhanh, tiếc là em cứ làm lủi thủi 1 mình nên khó update kịp. Làm theo trend thế này thì 1/10 giàu tất nhanh, còn lại lụi cũng nhanh. E rơi vào 9/10 còn lại

43 Đà Nẵng

Xe tải
e cũng cầm tinh con ngựa-Lộ bàng thổ đây,e covid đến chơi cả năm chưa đi làm e bẹp lép :(

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nói ra sợ các cụ cười. Mấy năm gần đây bên họ nhà em mọi người mở quán điện nước cho khu chung cư nhiều. Thấy mọi ng kiếm cũng khá nên mấy năm trc cụ bô nhà em cứ bảo em học mà em lười. Mấy hôm nay em xin người nhà đi trải nghiệm xem sao. Lần đầu đi luồn bóng điện âm tường, thay bồn cầu, thay tả phí lù trên đời. Tạm thời thì thấy khoẻ người hơn ngồi máy tính suốt. Có việc chạy ra vào đầu óc cũng bớt tiêu cực hơn
Cụ vẫn có các yếu tố để vượt qua hoàn cảnh hiện tại, thậm chí thành công trong tương lai. Đó là tuổi trẻ, có trải nghiệm một số lĩnh vực (sâu hay nông thì xét sau), suy nghĩ vẫn tích cực, không ngại khổ. Cụ cứ xâu chuỗi lại các vốn sống mà mình có xem, nó giao thoa với nhau ở đâu thì đó là điểm mạnh, lợi thế cạnh tranh của cụ so với người khác. Dựa vào đó xem là đi bán lao động (làm thuê) hay tự tạo ra thu nhập (làm chủ) thì khả thi. Để duy trì và làm mạnh hơn lợi thế thì học gì, tìm hiểu gì, đi làm để lấy kinh nghiệm về lĩnh vực gì... Chúc cụ may mắn