[Funland] Bế tắc nghề nghiệp tuổi 30

Định Simba

Xe buýt
Em cũng mông lung gần như cụ, ko cờ bạc rượu nhưng sáng nào cũng tự tin làm ấm trà yêu đời :))

motthoidongbim

Xe điện
Trước em cũng thuỷ lợi đây. K42. Ra trường đúng hạn mỗi kiến thức là con số 0. Em cũng thực sự không thích học ngành kỹ thuật nhưng truyền thống gia đình nên đi học thôi. Giờ làm nghề "thợ đụng" - đụng đâu làm đó à

theanh235

Xe buýt
trước đây cụ làm youtube mảng gì mà giờ lại từ bỏ vậy ? e trước đây cũng theo mmo tàng tàng vốn cũng được 100 củ khoai 😄 mà giờ khó khăn cũng bỏ đi làm công ăn lương rồi
Mmo cháu làm nhiều mảng lắm. Nhưng thu nhập chính là từ reup phim và làm web film ăn cpm, chạy ads fb thuê cụ ạ.
cụ làm mảng gì

theanh235

Xe buýt
Cụ đùa à nếu ném ngân hàng mà muốn có lương cứng 100 usd = 2,3 tr thì số tiền cần ném là 400 tr.
Cháu cho công ty vay, tiền việt dc 1%/ tháng, trc gửi cả $ dc 0,7%/tháng, mà cháu rút hết $ ra rồi. Gửi thì giữ dc mà cứ rút là mất. Chán ghê

theanh235

Xe buýt
Trước em cũng thuỷ lợi đây. K42. Ra trường đúng hạn mỗi kiến thức là con số 0. Em cũng thực sự không thích học ngành kỹ thuật nhưng truyền thống gia đình nên đi học thôi. Giờ làm nghề "thợ đụng" - đụng đâu làm đó à
K42 thì đợt đấy xây dựng ra ngon mà cụ. Bạn bè giờ làm dự toán với thầu ổn cả rồi. Lương cứ 15-20 củ, ổn định, nhìn mà ham

theanh235

Xe buýt
e trade coin thôi cụ 😅
Ôi zời ơi. Em vỡ mất coin 80 củ đây. Sợ vỡ mặt thớt trade coin. Tầm này năm ngoái ôm BTC 3 tháng k lên, chuyển qua eos phát thì nó phi ầm ầm. Trade qua lại thia sạch. May k chơi đòn bẩy rút về dc tí đi mổ dây chằng

khanhtx8

Xe tăng
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
Mình 37, cũng học công trình rồi bỏ nghề, nhưng không đi buôn đi đt mà buôn cái tương tự. May mắn hơn là hồi đó mình hồi đó mở cty nên học được cách quản lý 1 công ty, cách quản lý 1 dự án và lăn qua nhiều dự án. Hơn 1 năm nay cũng ở nhà và dự tính ở đến hết năm sau. Giờ làm gì cũng khó, vì đi buôn hàng hóa thì không làm được do đã quen mặt hàng thanh khoản nhanh, buôn cái tương tự nhưng ở mức cao hơn thì vốn không đủ và kinh nghiệm cũng không ( cái này đang học mót dần ), đi làm thì dĩ nhiên không ai thuê vì quen làm chủ rồi sẽ rất khó để làm nhân viên và già rồi, cũng chả ai tuyển trừ bạn bè, mà để làm cho bạn bè thì chưa thiếu cơm đến mức đó vì tích lũy cũng đủ đề về hưu. Nhiều lúc nghĩ đánh xe ra đường kiếm cuốc grab mà vẫn lười chưa đi được thế nên chỉ khuyên bạn là cơ hội đến sẽ tự biết, còn chưa biết làm gì thì cứ đi học.

Sazi

Xe điện
Chào các cụ, các mợ.
So với các cụ, các mợ trong đây, em là ng ít tuổi hơn nhiều. Chắc em than thở cũng nhiều người bảo những khó khăn của em chưa là gì. Nhưng ai chẳng có những lúc thế này, em xin các cụ, các mợ góp ý để em vượt qua. Cảm ơn các cụ, các mợ đã bỏ chút thời gian.
Em sn 90, sinh ra ở quê Nam Định nhưng được sinh sống ở HN từ năm 4 tuổi. Bố mẹ em cũng già rồi, trước cụ ông là Cán bộ, tính gia trưởng. Mẹ em thì nông dân thuần. Nhà em 5 con, mỗi em là trai, mà cũng là út.
Em tốt nghiệp dh Thuỷ Lợi, nhưng lúc trước không chăm chỉ học, cũng k xác định theo cái ngành. Những năm 2009 thời kì Smartphone bắt đầu , k có tiền, em lấy tiền học đầu kì mua Blackberry rồi cuối kì bán nộp tiền thi,vừa được lãi, vừa được thoả đam mê. Dần dần cũng mua đi bán lại kiếm chút tiền ăn học, tiêu pha. Nhưng đầu óc thơ ngây, chẳng nghĩ xa, nên chỉ có vui như thế.
Ra trường năm 2013, em buôn bán điện thoại, máy tính bảng vài năm. Cơ duyên 2015 em biết tới ytb, ngày đó kiếm tiền dễ lắm cá cụ. E làm 1 thời gian cũng để dành dc hơn 400 tr. Tiền nhiều, em quên hết đam mê buôn dt. Tới khi ytb hơi khó khăn, em lại bỏ tìm hướng mmo khác và lập gia đình.
Từ khi lập gia đình, 3-4 năm, vừa mải chơi với con , vừa tìm hiểu mmo, mà không thể phát triển được. Dù biết ytb, bán hàng ol cơ bản, chạy quảng cáo facebook mà mọi thứ cứ làng nhàng. Chắc do em k có đầu óc kinh doanh.
Hiện giờ em k có kiến thức, quan hệ để đi xin việc. Mà vốn giờ cũng chỉ còn gần 200 củ. Cảm giác mình thật kém cỏi, k thể kiếm được 1 công việc nuôi gia đình. Mà kinh doanh thì tiền cứ đi hoài, lại sợ mất hết thì vợ con lại khổ.
Cái may mắn nhất có lẽ là có gia đình luôn bên cạnh mà ủng hộ, k cờ bạc rượu chè. Nhưng càng như vậy em càng thấy có lỗi với bản thân mình.
Các cụ, các mợ có thể cho em vài lời khuyên với độ tuổi bế tắc về sự nghiệp này k ạ.
1. Kỹ năng giỏi nhất của bạn là gì?
2. Điều bạn mong muốn nhất (nhớ là nhất) là gì?

Trục

Xe ba gác
Tầm tuổi Cậu, tớ phá nhiều lắm, sau 10 năm nhìn lại, thấy thời gian đó thật lãng phí.
Kinh doanh toàn lỗ.
Mà cậu đã có vài kỹ năng mềm, đi xin việc gì mà chả sống qua ngày được, hãy quan niệm rằng, mình không phải là phế nhân, gỡ hòa chi phí của cá nhân đã là điều may mắn rồi.
Giàu nó có số, cố cũng chả ăn thua đâu, có tiền thì nhờ thầy bu giữ hộ, hoặc bank giữ hội, rồi xách ba lô lên mà đi thôi.
Chào các cụ, các mợ.

Sazi

Xe điện
Tầm tuổi Cậu, tớ phá nhiều lắm, sau 10 năm nhìn lại, thấy thời gian đó thật lãng phí.
Kinh doanh toàn lỗ.
Mà cậu đã có vài kỹ năng mềm, đi xin việc gì mà chả sống qua ngày được, hãy quan niệm rằng, mình không phải là phế nhân, gỡ hòa chi phí của cá nhân đã là điều may mắn rồi.
Giàu nó có số, cố cũng chả ăn thua đâu, có tiền thì nhờ thầy bu giữ hộ, hoặc bank giữ hội, rồi xách ba lô lên mà đi thôi.
Bạn khác, bạn có lòng tin vào bản thân mình. Ngược lại cậu kia khi qua các trải nghiệm đến giờ "thấy" vô nghĩa và cảm giác bế tắc.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Ytb là cái gì cc nhỉ

huchich

Xe tải
Cậu quen làm tự do, làm chủ mà lại chẳng có chuyên môn gì cụ thể thì chỉ làm kinh doanh tự thân thôi.

Kiểu này ngon thì ngon hẳn, ko thì sấp mặt.

Tuy nhiên cậu như vậy là linh hoạt giỏi rồi. chờ thời thế thôi.
Mình mài đít quần ở vp U40 đến nơi rồi mà cảm giác chả khác gì cậu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

theanh235

Xe buýt
1. Kỹ năng giỏi nhất của bạn là gì?
2. Điều bạn mong muốn nhất (nhớ là nhất) là gì?
1. Kỹ năng em tự tin nhất là vọc vạch giải quyết vấn đề khi ngồi trên máy tính.

Bạn khác, bạn có lòng tin vào bản thân mình. Ngược lại cậu kia khi qua các trải nghiệm đến giờ "thấy" vô nghĩa và cảm giác bế tắc.
chuẩn đấy ạ. Trc khi lập gia đình thì em chẳng sợ đâu. Mình đến tay k thì đi tay không. Nhưng giờ sợ thất bại, sợ vợ con khổ
Ytb là cái gì cc nhỉ
Youtube ạ
Cậu quen làm tự do, làm chủ mà lại chẳng có chuyên môn gì cụ thể thì chỉ làm kinh doanh tự thân thôi.

Kiểu này ngon thì ngon hẳn, ko thì sấp mặt.

Tuy nhiên cậu như vậy là linh hoạt giỏi rồi. chờ thời thế thôi.
Mình mài đít quần ở vp U40 đến nơi rồi mà cảm giác chả khác gì cậu.
Em nói thật sợ cụ mất lòng, cái em sợ nhất là tới tuổi đó mà vẫn bế tắc như giờ. Lúc đó tuổi trẻ qua đi sạch, chẳng thế làm gì dc nữa

motthoidongbim

Xe điện
K42 thì đợt đấy xây dựng ra ngon mà cụ. Bạn bè giờ làm dự toán với thầu ổn cả rồi. Lương cứ 15-20 củ, ổn định, nhìn mà ham
Anh chịu. Làm kỹ thuật vất vả lắm. Làm được 5 năm là té khỏi kỹ thuật