[Funland] Bé nhà bị lùn. Giờ phải làm sao ?

Trục

Xe ba gác
F1 nhà em là nữ năm nay lớp 2. Thấp nhất lớp, và thấp hơn các bạn cùng trang lứa tầm 5cm.
Bố mẹ thì cũng thuộc dạng trung bình. Bố 1.7, mẹ 1.6 ... mong cháu nó sau này tầm 1.6 mà khó quá.
Mọi thứ khác phát triển bình thường.

Các cụ có giải pháp gì tư vấn em với.
Cho ăn uống đủ chất, còn đâu thì kệ đi.
Hệ gen rồi cứ chờ đến tuổi dậy thì đã mợ.

Đi Lang Thang

Xe buýt
F1 nhà em là nữ năm nay lớp 2. Thấp nhất lớp, và thấp hơn các bạn cùng trang lứa tầm 5cm.
Bố mẹ thì cũng thuộc dạng trung bình. Bố 1.7, mẹ 1.6 ... mong cháu nó sau này tầm 1.6 mà khó quá.

Quan trọng là cụ luôn giữ tinh thần lạc quan cho con, như nick của cụ đó :)
Chiều cao còn phát triển đến và sau 18t. Chiều cao không phản ánh trí tuệ, trình độ, nhân cách con người. Chiều cao thời nay tính từ trần nhà tới đỉnh đầu.... đại khái vậy, bla blo ble.... :))
Gấu e 1m50 và vẫn cao nhất bên nhà ngoại đây. Hết sạch tiềm năng tăng chiều cao rồi nên trường hợp của e là tuyệt vọng rồi cơ :)) trẻ mỏ nhà e đến nay pt bt, tuy cấp 1-2 vẫn thuộc dạng thấp bé nhẹ cân.
các cụ có câu Xương cha - da mẹ, đến nay e thấy đúng ... 50% :))

Chỉnh sửa cuối:

Vuthuychi

Xe tải

Đây là cụ hay mợ ạ.
Em chưa đến 1.6 và Sói em 1.7m, con gái em năm lớp 1 bị suy dinh dưỡng, vừa nhỏ vừa lùn nhất lớp. Hiện bé đang học lớp 5, đầu tháng 12 trường khám sức khỏe, bé cao 1.41m, chân dài. Bé mảnh khảnh vì biếng ăn và không bao giờ uống sữa.
Từ khi con lớp 1, mỗi tối trước khi đi ngủ, em nắm 2 bàn chân con kéo giãn chân con về hướng mình. Cũng có ngày bé vui, bé nắm đầu giường, còn em đứng dưới chân giường kéo chân con. Chỉ vậy thôi, em kiên trì 4 năm rồi, hôm trước đi sinh nhật thấy bé cao hơn rất nhiều bạn trong lớp.
Đây là kinh nghiệm thực tế của em, em hướng dẫn cho cô bạn thân của em, con cô ấy chịu khó ăn uống hơn con em nên cô bé kia còn cao vượt trội hơn con em dù mẹ cao có 1.45m.
Con cụ ăn uống bình thường, nếu chịu khó kiên trì kéo chân cho con, em cam đoan con sẽ cân đối và chân dài xinh đẹp như mong muốn.

lodudu

Xe điện
Lớp 2 thì chưa nói lên điều gì đâu cụ ơi. Cứ uống sữa đều đặn hàng ngày, ăn uống đầy đủ, vận động thể thao nhiều càng tốt. Hiện tại 2F1 nhà em: cậu lớp 10 cao 1m8, cậu lớp 6 cao 1m6. Trong khi đó em và gấu cũng thuộc dạng trung bình thôi, em 1m68, gấu 1m65.
Có bí quyết gì k cụ? F1 nhà cụ đi ngủ lúc mấy giờ

Kiabuoisang

Xe container
Chả biết, nhưng hồi 2-3 tuổi, cu con nhà em béo quá sợ xương ko mang nổi thịt; em cho nó uống canxi (loại ống) đều đặn 1 năm 2-3 đợt. Nay nó 18 tủi chiều cao 1,8m. Đứa thứ 2 nhà em cũng lòm nhòm và em cũng làm thế dẫn đến nay lớp 8, chiều cao cũng gần 1,7m chắc tới 18 tủi thì cũng phải tầm gần 1,8m đấy.
Về bố mẹ: Bố cao 1,7; mẹ cao hơn 1,6.
Ngoài việc em làm như trên thì ăn uống, đường sữa như những người bình thường. Hết

Hoàng Trang

Xe ngựa
Lên youtube search mấy bài tập cải thiện chiều cao trong giai đoạn dậy thì, ăn uống đủ chất, rèn trẻ con ngủ sớm trước 10-11h... Không ngủ đủ thì cũng khó tăng chiều cao nên cố rèn con tập thể thao để ngon giấc ngủ sâu
Đã dậy thì đâu cụ, mới lớp 2 mà.

Xe nội lước

Xe container
Em cũng bắt nó đi học bơi mà khổ nó nhát. Học mãi ko được. Chắc vài năm nữa lớn lớn mới học lại
Cháu lớp 2 mà mợ vẫn định mấy năm nữa học bơi.. hè này mợ cho đi học luôn.
Bài 1.
Ngay bây giờ.
Ở nhà tập các động tác khởi động của bơi mỗi buổi sáng hoặc chiều..15 phút.
Mỗi ngày tập hít vào bằng miệng ( không quá căng phổi ). Ngậm miệng, 1 tay tự bóp mũi , úp mặt trong chậu nc càng lâu càng tốt. Tốt rồi không bóp mũi mà thở ra từ từ bằng mũi.
Xem video về dạy bơi..chỉ xem dạy 1 môn . Hoặc trường sấp hoặc ếch. ( khuyến nghị là ếch dễ hơn thì làm trước. Video của Thày Chiến dạy bơi là ok rồi ).
Bài 2.
Vào hè cho cháu ra bể nông , đi lại đc và kệ cho vầy 1 tuần 10 ngày. Ném chìa khóa hoặc đồ vật nhờ cháu ngụp lấy. Khi ngụp không biết sợ thì bài 3.
Bài 3 . Giao cho thày dạy bơi.

Đảm bảo cháu bơi đc ngay khi giao thày..
Bố mẹ tuyệt đối không dạy nếu không biết kỹ thuật đúng..kẻo sau sai rất khó chữa lại.

emdeplam

Xe tăng
Cháu lớp 2 mà mợ vẫn định mấy năm nữa học bơi.. hè này mợ cho đi học luôn.
Bài 1.
Ngay bây giờ.
Ở nhà tập các động tác khởi động của bơi mỗi buổi sáng hoặc chiều..15 phút.
Mỗi ngày tập hít vào bằng miệng ( không quá căng phổi ). Ngậm miệng, 1 tay tự bóp mũi , úp mặt trong chậu nc càng lâu càng tốt. Tốt rồi không bóp mũi mà thở ra từ từ bằng mũi.
Xem video về dạy bơi..chỉ xem dạy 1 môn . Hoặc trường sấp hoặc ếch. ( khuyến nghị là ếch dễ hơn thì làm trước. Video của Thày Chiến dạy bơi là ok rồi ).
Bài 2.
Vào hè cho cháu ra bể nông , đi lại đc và kệ cho vầy 1 tuần 10 ngày. Ném chìa khóa hoặc đồ vật nhờ cháu ngụp lấy. Khi ngụp không biết sợ thì bài 3.
Bài 3 . Giao cho thày dạy bơi.

Đảm bảo cháu bơi đc ngay khi giao thày..
Bố mẹ tuyệt đối không dạy nếu không biết kỹ thuật đúng..kẻo sau sai rất khó chữa lại.
Em mất 5tr cho cháu đi học bơi rồi. Cháu nó nhát.
Đeo phao vào thì bơi, được 8 buổi thầy bỏ phao ra thì chìm nên sợ từ đó nhất định ko chịu xuống nước :(

emdeplam

Xe tăng
All Cảm ơn các cụ
Các cụ đều tư vấn những điều em đã biết như thể dục, rồi ăn uống, sữa sủng. Em đều đã thực hiện hết rồi, nhưng đến h vẫn ko thấy hiệu quả.

Em muốn có kinh nghiệm thực tế.
Ví dụ như lớp luyện cao, uống sữa gì, canxi gì ... Canxi em thấy bảo k được uống nhiều.

beloren2021

Xe buýt
E 1m52, ck e 1m60, theo cụ con em lsao mà cao dc. H nó đang ở mức trung bình, thằng anh thì cũng hơi thấp hơn nhiều bạn, mà cũng cao hơn 1 số bạn. thằng em thì ổn hơn nhưng xđ sau này kiểu gì cũng lùn hơn các bạn mà bố mẹ m6x, m7x.
Nhà cụ vậy là bm có lùn đâu, trẻ con có những giai đoạn vd như dậy thì, nhiều bạn phát triển khác lắm ạ.
Với cả con gái cũng ko nên quá áp lực chiều cao, cháu khỏe mạnh, ăn cũng tốt vậy là ok rồi
Bên nhà mình, anh rể 1m62, chị gái 1m50 thì con trai 2 bác 1m73, con gái 1m60. Cũng không quá lo đâu

caisua

Xe lăn
quan trọng nhất là ngủ, xương chỉ phát triển trong khi ngủ, đừng để cháu giả vờ ngủ xong chui trong chăn xem tiktok. Con gái em lớp 11 cao hơn bố lâu rồi, nó ngủ khiếp lắm, ko thức nổi quá 10h30. Giờ phải làm việc nhóm nhiều mà các bạn chỉ họp được từ 10h nên phải cố thức đến gần 12h thì ngất luôn. Rất nhiều đứa cùng lớp chuyên thức đến 2-3h sáng nên toàn 1m4 thôi

Chỉnh sửa cuối:

beloren2021

Xe buýt
All Cảm ơn các cụ
Các cụ đều tư vấn những điều em đã biết như thể dục, rồi ăn uống, sữa sủng. Em đều đã thực hiện hết rồi, nhưng đến h vẫn ko thấy hiệu quả.

Em muốn có kinh nghiệm thực tế.
Ví dụ như lớp luyện cao, uống sữa gì, canxi gì ... Canxi em thấy bảo k được uống nhiều.
Sao mà hiệu quả ngay được khi cháu mới học lớp 2. Thời kỳ vàng tăng chiều cao là tuổi dậy thì của các cháu. Ngoài việc chăm sóc dinh dưỡng, vận động thể dục thì cụ cần phải chờ đợi. Và lạc quan lên tí, con gái bé nhỏ xinh xinh cũng rất đáng yêu

kenzzz

Xe buýt

Thấp là 1m1 hay 1m2 hay cụ thể bao nhiêu ?

beloren2021

Xe buýt
quan trọng nhất là ngủ, xương chỉ phát triển trong khi ngủ, đừng để cháu giả vờ ngủ xong chui trong chăn xem tiktok. Con gái em lớp 11 cao hơn bố lâu rồi, nó ngủ khiếp lắm, ko thức nổi quá 10h30. Giờ phải làm việc nhóm nhiều mà các bạn chỉ họp được từ 10h nên phải cố thức đến gần 12h thì ngất luôn. Rất nhiều đứa cùng lớp chuyên thức đến 2-3h sáng nên toàn 1m4 thôi
Em thấy không đúng lắm nhé, gái nhà em cú đêm 12-1h đi ngủ, cũng vẫn cao ráo. Nhưng mà em ủng hộ đi ngủ sớm, ghét lũ cú đêm làm em phải thức theo hò đi ngủ

Avenger

Xe máy
Con mới 8 tuổi thì cụ vẫn còn nhiều cơ hội để tăng chiều cao cho con. Quan trọng nhất là ở lứa tuổi dậy thì. Cụ cứ đảm bảo dinh dưỡng đầy đủ, uống nhiều sữa tươi không đường, luyện tập thể thao như chơi bóng rổ, bơi, ngủ đủ giấc, đi ngủ 9-10 giờ, tuyệt đối không được thức khuya thì chắc chắn con cụ sẽ có chiều cao như mong muốn. Nhà tôi cả hai vợ chồng đều lùn nhưng con trai cao 1.85m.

thonvang

[Tịch thu bằng lái]
Ăn uống kết hợp thể thao,các cháu giờ thích chơi bóng rổ....or có thể cho tham gia tập ở các trung tâm fitness,hộ sẽ hướng dẫn chế độ tập và ăn sao cho hợp lý.

Txpt

Xe tải
Mới lớp 2 chưa nói lên điều gì. Em 1.68m vợ 1.65m , cháu gái nhà em lúc lớp 2 cũng thấp nhất lớp, chân lại cong veo. Năm nay 13t cao 1.68m chân thẳng tắp, nên là cứ theo dõi quá trình phát triển của con chứ ko phải lo lắng quá.

Xe nội lước

Xe container
Em mất 5tr cho cháu đi học bơi rồi. Cháu nó nhát.
Đeo phao vào thì bơi, được 8 buổi thầy bỏ phao ra thì chìm nên sợ từ đó nhất định ko chịu xuống nước :(
Lần học bơi sau của bé sẽ khó khăn hơn 1 chút..đó là vì vđ tâm lý đó cụ.
Thày giỏi dạy trẻ em cũng chính là hiểu vđ này mà khắc phục.. nếu gần em sẽ chỉ thày giúp .
Cụ nên nói cho thày biết chuyện từng xảy ra để thày động viên và đỡ cháu nhiều hơn.
Trước em có chia xẻ số đt 1 số thày mà em thấy dạy raat tốt ở thớt nào đó ..dù mấy đứa nhà em toàn bố dạy. Tuy nhiên tiện tay thày cũng chỉ cho vài chi tiết nâng cao mà bố không biết.

Đi theo pp đã chia xẻ như trên..em đã dạy tất cả bọn bé nhà em bơi đc khi 4,5 và 6 tuổi.

Chỉnh sửa cuối: