[Funland] BĐS hậu covid đã thực sự ngấm đòn

QuangSunlight

Xe điện
Dân Việt vẫn đang rất trẻ khoẻ và mắn đẻ cụ ạ
Lí do giá đất các thành phố lớn vẫn cao vì ai cũng muốn sống gần trung tâm. Hàng năm số lượng sinh viên các tỉnh về HN học nó cũng khơ khơ đấy cụ ạ!
Cạnh tranh kiếm tiền càng tăng thêm áp lực nên bọn trẻ Việt giờ ngại đẻ rồi cụ ạ .

VILAND88

Xe tải
Cạnh tranh kiếm tiền càng tăng thêm áp lực nên bọn trẻ Việt giờ ngại đẻ rồi cụ ạ .
Nhiều lúc thấy mệt mỏi với HN nhưng em vẫn phải bám lấy nó vì công việc, học hành con cái, y tế .. nên em có tiền cũng chỉ dám đầu tư bđs quanh HN cho dễ quản lý. Giá cả nó ảnh hưởng do cung cầu nữa, biết ô tô VN là đắt mà chả nhẽ cứ đợi đến già mới mua cũng ko đc. Nhưng nếu kinh tế mà suy giảm thì chắc chắn bđs giảm thôi. Hy vọng covid qua nhanh ..

Quoccuong25

Xe tải
Đất các quận nội thành có giảm đâu! Thậm trí còn tăng!! Tôi đi tìm nhà trong ngõ tầm trên 7 tỷ mà cả năm nay ko mua được! Đến mệt vì mấy đội môi giới! Quảng cáo và đưa hình ảnh rõ ok, nhưng thực tế xem thì ko như quảng cáo!!
mình tìm nhà trong ngõ 6 tỉ mà khi mua được nhà 5 tỉ đã đủ điều kiện( mua gần 2 năm) . bây giờ lên gần 7 tỉ. bạn có 7 tỉ không nhất thiết phải mua 7 tỉ .

TONGIA

Xe lừa
Đang rất sôi động , tranh nhau mua , tăng giá từng ngày cụ ạ :))
con bé gần nhà em nó đăng FB
Hôm 1/7 âm
“ Mùng 1 tháng CH vẫn chốt thành công 3 căn “
Với cái ảnh chồng tiền ở VP nhà đất nó làm.
Trong khi thực tế thì cả ngày nó chỉ cơm nước mới cả chém gió với mấy bà giúp việc ở ngõ.

Ảnh minh hoạ

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Thực tế là BĐS thổ cư Hà Nội vẫn đang có rất nhiều giao dịch, chung qui lại người đẻ thêm chứ đất có đẻ thêm được đâu
Em ko biết sao cụ ác cảm với cò thế , bản thân cụ không biết đã lần nào làm việc trực tiếp với cò chưa? Và trải nghiệm thực tế của cụ thế nào cụ có thể chia sẻ ở đây với mọi ng
Chung qui mỗi người mỗi việc, cò cũng là sale. Quan trọng là cách sale của mỗi ng thế nào, mục đích thì vẫn phải là bán được hàng ( ko thì sống bằng gì ạ). Còn bản thân việc mua hay bán 1 căn nhà nó ko phải là 1 vấn đề đơn giản
Điều thú vị là theo nhiều nghiên cứu thì Việt Nam sắp đạt đỉnh dân số và chuyển sang giai đoạn suy giảm dân số. Hiện nhiều vùng có mức sinh thấp đặc biệt là ĐBSCL, TPHCM mức sinh chỉ còn 1.4 so với mức sinh thay thế là 2.1.
Mất cân bằng GT, chất lượng DS thấp, tỷ lệ sinh chênh lệch... và chỉ 15-20 năm nữa là dân số già.

Không phải ngẫu nhiên mà những bài báo kiểu đảo ngược chính sách kế hoạch hoá thế này ra đời

ngoclinhtran

Xe máy
căng thế này mà chưa thấy flc phá sản nhỉ

ngoclinhtran

Xe máy
khi nào flc phá sản chắc mới vỡ bđs

QuangSunlight

Xe điện
Điều thú vị là theo nhiều nghiên cứu thì Việt Nam sắp đạt đỉnh dân số và chuyển sang giai đoạn suy giảm dân số. Hiện nhiều vùng có mức sinh thấp đặc biệt là ĐBSCL, TPHCM mức sinh chỉ còn 1.4 so với mức sinh thay thế là 2.1.
Mất cân bằng GT, chất lượng DS thấp, tỷ lệ sinh chênh lệch... và chỉ 15-20 năm nữa là dân số già.

Không phải ngẫu nhiên mà những bài báo kiểu đảo ngược chính sách kế hoạch hoá thế này ra đời

Bên Âu Mỹ chính sách hỗ trợ trẻ con đến tận răng mà dân còn ngại đẻ .
VN không tránh được xu hướng này đâu . Thế hệ 9x có suy nghĩ hoàn toàn khác các thế hệ trước , ngày càng gần lối sống Âu Mỹ .
Chưa kể chi phí nuôi dưỡng , học tập cho 1 đứa bé ở VN là khá cao so với thu nhập .

kvboto

Xe container
Được thế thì hóa rồng mịa nó lâu rồi cụ ợ :)) :)) :)) :)). Có cùng một mảnh hỏi 5 cò 5 giá biến thiên từ 3.4ty đến 4 tỏi :P:P:P
Em còn e là cò thứ 6 ký hđ bán với chủ nhà có 3,2 tỷ thôi ạ,

phihanhgia

Xe container
BĐS ngáp ngủ đi ngang thời Covid. Mấy tháng nữa thế giới có vacxin thì nó lại sống lại. Tóm lại là nó chưa kịp chết thì vacxin đã giải cứu cho nó; và vacxin giải cứu luôn cho hàng không, du lịch, đầu tư, giáo dục, y tế và nhiều dịch vụ thiết yếu khác.

Jiren198

Xe điện
BĐS ngáp ngủ đi ngang thời Covid. Mấy tháng nữa thế giới có vacxin thì nó lại sống lại. Tóm lại là nó chưa kịp chết thì vacxin đã giải cứu cho nó; và vacxin giải cứu luôn cho hàng không, du lịch, đầu tư, giáo dục, y tế và nhiều dịch vụ thiết yếu khác.
E nghĩ cụ lạc quan quá...

noCandy4u

Xe máy
Trước dịch năm 2019 bds đã đi ngang rồi cụ ơi

thangngo

Xe tăng
Dân Việt vẫn đang rất trẻ khoẻ và mắn đẻ cụ ạ
Lí do giá đất các thành phố lớn vẫn cao vì ai cũng muốn sống gần trung tâm. Hàng năm số lượng sinh viên các tỉnh về HN học nó cũng khơ khơ đấy cụ ạ!
Trẻ khỏe thì đúng nhưng mắn đẻ thì không, giờ mỗi nhà chỉ 1-2 con, như nhà em đẻ 1 đứa chũng chưa muốn nghỉ đến chuyện đẻ đứa thứ 2, anh em bạn bè chỉ đẻ 1 cũng kha khá

QuangSunlight

Xe điện
Trẻ khỏe thì đúng nhưng mắn đẻ thì không, giờ mỗi nhà chỉ 1-2 con, như nhà em đẻ 1 đứa chũng chưa muốn nghỉ đến chuyện đẻ đứa thứ 2, anh em bạn bè chỉ đẻ 1 cũng kha khá
Ông bà thuộc thế hệ 3x thường đẻ 6 - 7 người con , đến năm 1975 thì VN có khoảng 50 tr dân .
Theo em quan sát thì thế hệ bố mẹ cô bác em là 5x , 6x chỉ đẻ 2 người con , có người chỉ 1 con nhưng số này ít .
Đến thế hệ em , quan sát các bạn từ cấp 1 đến đại học , các anh chị em họ hàng độ tuổi 7x , 8x thì khoảng 70% là đẻ 2 con , 30% chỉ đẻ 1 con . Có 1số rất ít đẻ 3 hoặc không ( chưa ) có con .
Đến 9x thì em thấy tỷ lệ đẻ 1c bắt đầu chiếm ưu thế .
Đấy là quan sát ở HN . Còn các tỉnh thành khác thì em không biết .

Huyalibaba

Xe buýt
Đợt này giá bds ko giảm là vì bds có bong bóng đâu mà nổ, mà đóng băng. Muốn bds giảm thì phải có tăng nóng, tức là các ngân hàng ồ ạt cho vay bđs, đến khi suy thoái, các ngân hàng ngừng cho vay dẫn đến nổ bóng. Đợt này các ngân hàng nó siết cho vay bđs ghê lắm nên ko có bong bóng các cụ nhé. Các cụ đừng hi vọng bđs giảm nữa, các cụ muốn buôn bán bđs thành công thì phải hiểu được thị trường, hiểu được cơ chế chính sách của chính phủ, của ngân hàng nhà nước, của các ngân hàng TMCP.

Tuyen449336

Xe đạp
Đợt này giá bds ko giảm là vì bds có bong bóng đâu mà nổ, mà đóng băng. Muốn bds giảm thì phải có tăng nóng, tức là các ngân hàng ồ ạt cho vay bđs, đến khi suy thoái, các ngân hàng ngừng cho vay dẫn đến nổ bóng. Đợt này các ngân hàng nó siết cho vay bđs ghê lắm nên ko có bong bóng các cụ nhé. Các cụ đừng hi vọng bđs giảm nữa, các cụ muốn buôn bán bđs thành công thì phải hiểu được thị trường, hiểu được cơ chế chính sách của chính phủ, của ngân hàng nhà nước, của các ngân hàng TMCP.
Đồng ý quan điểm với bác. Chờ bong bóng thì ko biết đến bao giờ. Nhận định giá cao, đỉnh còn chấp nhận được. Còn bong bóng nó là trạng thái khác, khi vỡ bong bóng sẽ dẫn đến đổ vỡ đột ngột, bán tháo... nhưng thị trường hiện nay e nghĩ khó có thể xảy ra phương án đó.