[Funland] BCA đề xuất giảm mức phạt với vi phạm độ cồn nhẹ

Haiprozzz

Xe buýt
Em đây này, uống 2 lon bia xong đầu óc vẫn biêng biêng mà thổi thì lại không lên. Tuỳ vào lúc nào mình uống và uống cái gì thôi. Có lúc hoàn toàn tình táo thổi lại lên.
Cái này do gan cụ lọc yếu rồi, dẫn đến độc tố tồn dư trong máu lâu. Nên cụ hạn chế nhậu lai ra. Pháp luật thì đâu có bao quát hết trường hợp được, ở nước ngoài thì người ta có những bài test về độ tỉnh táo. Theo em thấy nên build cái app têst phản xạ, nếu người uống rượu có cồn trong ngưỡng cho phép và vượt qua bài test trên app thì miễn phạt.

Chắc do em không nghiện rượu nên em không thể hiểu nổi việc tạm dừng uống Trước khi phải ôm volang nó khó khăn khổ sở tới mức nào.
Vâng chắc cụ không uống rượu thì đương nhiên những người sống quanh cụ thường sẽ không uống rượu. Vậy nguy cơ uống đôi ba chén vào buổi tối là không xảy ra.
Còn thế hệ 7x chúng em, hàng ngày không uống rượu, ngồi nhà cũng không uống rượu,... nhưng gặp gỡ bạn bè là rất hay uống, và các gia đình đi chơi đi du lịch với nhau có uống dăm chén là thường xuyên và nếu không ngồi hàn huyên ăn uống bên nhau thì đi du lịch làm gì nữa.

poiuy

Xe ba gác
Vâng chắc cụ không uống rượu thì đương nhiên những người sống quanh cụ thường sẽ không uống rượu. Vậy nguy cơ uống đôi ba chén vào buổi tối là không xảy ra.
Còn thế hệ 7x chúng em, hàng ngày không uống rượu, ngồi nhà cũng không uống rượu,... nhưng gặp gỡ bạn bè là rất hay uống, và các gia đình đi chơi đi du lịch với nhau có uống dăm chén là thường xuyên và nếu không ngồi hàn huyên ăn uống bên nhau thì đi du lịch làm gì nữa.
A, vừa rồi em đi du lịch cả nhà và nhất trí cất xe ở nhà thuê xe đi, ăn uống rất là thoải mái chả phải lo lắng gì. Bất quá thêm vài triệu đồng tiền taxi chứ tiền thuê xe đi về cũng chỉ bằng tiền xăng với phí đường của mấy xe nhà.

tunglam2806

Xe tăng
A, vừa rồi em đi du lịch cả nhà và nhất trí cất xe ở nhà thuê xe đi, ăn uống rất là thoải mái chả phải lo lắng gì. Bất quá thêm vài triệu đồng tiền taxi chứ tiền thuê xe đi về cũng chỉ bằng tiền xăng với phí đường của mấy xe nhà.
1 trong những khoảnh khắc đầm ấm vui vẻ hạnh phúc nhất của gia đình em là những chuyến tụ lái đi xa. Dù 100km thôi cũng thích rồi. Mọi ngừoi ăn uống trò chuyện thoải mái. Cái cảm giác này nếu thuê xe chắc chắn không bao giờ có. Em nghĩ cũng nhiều cụ có cảm giác như em.

poiuy

Xe ba gác
1 trong những khoảnh khắc đầm ấm vui vẻ hạnh phúc nhất của gia đình em là những chuyến tụ lái đi xa. Dù 100km thôi cũng thích rồi. Mọi ngừoi ăn uống trò chuyện thoải mái. Cái cảm giác này nếu thuê xe chắc chắn không bao giờ có. Em nghĩ cũng nhiều cụ có cảm giác như em.
Đấy là cụ đi ít người chứ cả đại gia đình thì không xe nhà nào chở được hết. Mà đi chơi không tí rượu bia nó mất vui.

Matizcoi

Xe cút kít
Cái này do gan cụ lọc yếu rồi, dẫn đến độc tố tồn dư trong máu lâu. Nên cụ hạn chế nhậu lai ra. Pháp luật thì đâu có bao quát hết trường hợp được, ở nước ngoài thì người ta có những bài test về độ tỉnh táo. Theo em thấy nên build cái app têst phản xạ, nếu người uống rượu có cồn trong ngưỡng cho phép và vượt qua bài test trên app thì miễn phạt.
Mặc dù em biết là chẳng bao giờ có mùa xuân đó đâu nhưng vẫn cùng cụ hi vọng :))

dracula_bg

Xe điện
Chắc do em không nghiện rượu nên em không thể hiểu nổi việc tạm dừng uống Trước khi phải ôm volang nó khó khăn khổ sở tới mức nào.
thực ra việc không uống trước khi ôm volang nó đơn giản thôi cụ, có gì khó đâu. nếu nhậu nhẹt có lịch sẵn rồi thì taxi, xe ôm.... còn ko có kế hoạch mà bất ngờ thì nhịn, giờ có ai ép đâu, rất đơn giản, mặc dù thấy anh em vui vẻ khơi khó chịu chút nhưng làm tốt.
cái khoai là tối nay anh em nhậu vui vẻ, sáng hôm sau tỉnh táo hoàn toàn rồi, nhưng cả ngày nằm im, cứ phải sang hẳn hôm sau nữa ôm volang mới chắc cú. thế nó mới ngại.

dracula_bg

Xe điện
các anh picachu lại có bài test khù khoằm thì lại giãy đành đạch cụ ạ, ảnh lại mở mấy cái bài đập chuột cho đập, đủ điểm mới qua, bài level max thì chết hết :D
Đùa thôi nhưng chuẩn bài thì làm như thế là chuẩn đét rõ nét luôn, mức phạt cứ để cao, nhưng làm đúng người đúng tội, không vùng cấm như bây giờ.

CuKenPis

Xe tăng
Thực ra từ chối không khó đâu cụ, cụ hoàn toàn có thể bịa chuyện: bác ơi, hôm kia cháu uống có 1 ly mà đi mấy củ đó ạ, ... và nói cho thật bi đát vào.
Em cũng rất kém ở khâu từ chối nhưng nghĩ đến túi tiền của mình trước cụ nhé, còn việc cho phép nồng độ cồn ở 1 mức độ nào đó là văn minh đấy, để 0 là kiểu mọi rợ - không làm được thì cấm thôi. Cũng đến lúc chúng ta đừng có lôi "văn hóa" này nọ để biện minh cho việc phạt khi có 1 chút nồng độ cồn mà vẫn tỉnh táo.
Không chỉ riêng vấn đề phạt tiền đâu cụ ạ. Những cụ làm cơ quan đoàn thể liên quan nhà nước rồi lại ĐV thì ăn cái giấy gửi về cũng rách việc phết

Vâng cái đó cũng là một ý tưởng hay. Tuy nhiên em cũng như những người bạn thuộc nhóm ưa thử thách,... những lúc đi chơi các gia đình là lúc thoải mái nhất (chúng em học với nhau từ nhỏ, có những người bạn còn học với nhau từ lớp 1, giờ 50+ vẫn chơi với nhau. Đương nhiên các bà vợ cũng chơi với nhau). Lúc cởi bỏ áo quần công chức, doanh nhân thì chúng em lại là những thanh niên 20+,... thích lái xe ô tô, thậm trí nhiều khi cất ô tô lôi mô tô phân khối lớn mấy thằng vi vu với nhau. Vậy nên khi đại gia đình ngồi với nhau là lúc vui nhất, các bà vợ chia nhau chai vang, các tay đàn ông chia nhau chai rượu mạnh,... con cái chọn đồ, chọn đồ ăn, nấu nướng vui vẻ. Du lịch với chúng em là thế.
Và du lịch là lấy điểm tới là cái đích thôi,... chứ trên bản đồ nước Việt Nam không còn chỗ nào chưa đặt chân tới. Nhưng gạ nhau đi thì vẫn đi thôi :))

Giothoibayluon

Xe tải
Không chỉ riêng vấn đề phạt tiền đâu cụ ạ. Những cụ làm cơ quan đoàn thể liên quan nhà nước rồi lại ĐV thì ăn cái giấy gửi về cũng rách việc phết
ĐV mà dính thì auto cuối năm k hoàn thành nhiệm vụ ạ.

mabu44

Xe điện
Phạt nhẹ vẫn chưa phải là chuẩn quy định, Cứ theo xu hướng thế giới mà làm mới là chuẩn. Đến ngưỡng 0.25 hay 0.2 thì phạt cả tiền và bằng, cao hơn thì bỏ tù, lao động công ích ... cho răn đe. Còn dưới ngưỡng thì nhắc nhỏ bỏ qua. Vừa đảm bảo xxx ko nhũng nhiễu, vừa lành mạnh rõ ràng, chứ xã hội này mà cứ đè ra 0.00% thì rõ ràng là vô lý. Nhiều cụ bảo ko uống là xong, em cũng đồng ý, nhưng ko có lý do gì mà thế giới họ ko làm theo như thế. Con người ko phải là máy móc, có vui có buồn có lúc căng thẳng có lúc thoải mái mà.

Song Do Anh

Xe máy
Vâng cái đó cũng là một ý tưởng hay. Tuy nhiên em cũng như những người bạn thuộc nhóm ưa thử thách,... những lúc đi chơi các gia đình là lúc thoải mái nhất (chúng em học với nhau từ nhỏ, có những người bạn còn học với nhau từ lớp 1, giờ 50+ vẫn chơi với nhau. Đương nhiên các bà vợ cũng chơi với nhau). Lúc cởi bỏ áo quần công chức, doanh nhân thì chúng em lại là những thanh niên 20+,... thích lái xe ô tô, thậm trí nhiều khi cất ô tô lôi mô tô phân khối lớn mấy thằng vi vu với nhau. Vậy nên khi đại gia đình ngồi với nhau là lúc vui nhất, các bà vợ chia nhau chai vang, các tay đàn ông chia nhau chai rượu mạnh,... con cái chọn đồ, chọn đồ ăn, nấu nướng vui vẻ. Du lịch với chúng em là thế.
Và du lịch là lấy điểm tới là cái đích thôi,... chứ trên bản đồ nước Việt Nam không còn chỗ nào chưa đặt chân tới. Nhưng gạ nhau đi thì vẫn đi thôi :))
Em đồng ý với quan điểm của cụ . Đầu Tháng 7 vừa rồi ,em cùng mấy anh em rảnh rủ nhau lái xe vào Huế chơi 3 ngày . Cũng đau đầu vì tính lịch trình, làm sao sắp xếp bữa mấy anh em từng bừng rượu bia là chiều hôm thứ 1, từ hôm thứ 2 trở đi ông nào phải lái xe là giảm dần mỗi bữa chỉ uống 1 lon bia để hôm thứ 3 có hai người thay nhau chạy về cho đỡ oải (Khi đến Huế, từ bữa nhậu đầu tiên và ngày thứ 2 bọn em thuê xe taxi đi cho lành rồi ) kinh nghiệm em rút ra là .
- Không phải tiếc tiền, nhưng cảm giác tự mình ôm vô lăng nó cũng có thú vị riêng
- Chỉ sướng nhất các ông không phải lái vì được bia rượu thoải mái .
- Mình uống được mà không dám uống, trong khi các ông khác uống tưng bừng nên cũng cay....:D

namson229

Xe điện
thổi gắt, phạt nặng làm dân nhậu giảm nhiều, ngân sạch thất thu thuế quá.... phải cân đối; thiếu sinh tố lúa mạch cũng thấy thiếu

hm.tuan

Xe điện
Yên vị rồi, chân rết cũng ngon rồi, hok cần nữa đâu để kiếm tí cháo lòng của dân.

New car 2023

Xe container
Phạt nhẹ vẫn chưa phải là chuẩn quy định, Cứ theo xu hướng thế giới mà làm mới là chuẩn. Đến ngưỡng 0.25 hay 0.2 thì phạt cả tiền và bằng, cao hơn thì bỏ tù, lao động công ích ... cho răn đe. Còn dưới ngưỡng thì nhắc nhỏ bỏ qua. Vừa đảm bảo xxx ko nhũng nhiễu, vừa lành mạnh rõ ràng, chứ xã hội này mà cứ đè ra 0.00% thì rõ ràng là vô lý. Nhiều cụ bảo ko uống là xong, em cũng đồng ý, nhưng ko có lý do gì mà thế giới họ ko làm theo như thế. Con người ko phải là máy móc, có vui có buồn có lúc căng thẳng có lúc thoải mái mà.
Bổ sung cùng bác là tụi tây nó làm thế này, vẫn răn đe và rất nhân văn:
"Còn dưới ngưỡng thì nhắc nhỏ bỏ qua": OK, dưới đó thì khỏi phạt.

Tuy nhiên, tụi nó thòng thêm:
+ Có cồn + gây tai nạn, bác sẽ bị phạt thêm, dù không nặng. Dù sao cũng là dưới ngưỡng.
+ Có cồn + bị tai nạn do lỗi bên khác, bác vẫn bị phạt thêm, dưới hình thức: Đội địch (Bảo hiểm của họ) chỉ bồi thường 90-95% thiệt hại.
Phần còn lại, bác tự rút túi ra, coi như trả 1 khoản Phạt hành chính.

Vì họ cho phép có tý cồn, nhưng cũng khuyến cáo rõ ràng là đừng uống, kể cả chỉ nhấp môi.

Hoàn toàn tương tự với Tốc độ cao trên Autobahn, cái này riêng của tụi Đức:
Nó khuyến cáo chạy dưới 130kmh, mặc dù nó có cho phép chạy nhanh hơn.
Có tai nạn thì như trên, giống hệt với Cồn.

Gerben

Xe buýt
Đó, thực ra xây luật cũng đâu có khó gì vì đều có case study hết rồi, chỉ có các bố nhà mình thích lười mà lại muốn ăn nhiều thôi.
Vậy là có thể chấm dứt chuỗi tranh luận bất tận với các bạn lương 3 củ. Các bạn được như ý nhé, kết quả là dân không uống nữa vì quá phiền và rủi ro, nghành cồn đi tong, thu hoạch từ tiền phạt giảm, tình hình tai nạn thì cũng chả có con số rõ rệt.

Vo_thuong

Xe điện
Bổ sung cùng bác là tụi tây nó làm thế này, vẫn răn đe và rất nhân văn:
"Còn dưới ngưỡng thì nhắc nhỏ bỏ qua": OK, dưới đó thì khỏi phạt.

Tuy nhiên, tụi nó thòng thêm:
+ Có cồn + gây tai nạn, bác sẽ bị phạt thêm, dù không nặng. Dù sao cũng là dưới ngưỡng.
+ Có cồn + bị tai nạn do lỗi bên khác, bác vẫn bị phạt thêm, dưới hình thức: Đội địch (Bảo hiểm của họ) chỉ bồi thường 90-95% thiệt hại.
Phần còn lại, bác tự rút túi ra, coi như trả 1 khoản Phạt hành chính.

Vì họ cho phép có tý cồn, nhưng cũng khuyến cáo rõ ràng là đừng uống, kể cả chỉ nhấp môi.

Hoàn toàn tương tự với Tốc độ cao trên Autobahn, cái này riêng của tụi Đức:
Nó khuyến cáo chạy dưới 130kmh, mặc dù nó có cho phép chạy nhanh hơn.
Có tai nạn thì như trên, giống hệt với Cồn.
hehe, nếu theo được Tây thì mình văn minh mất rồi bác.
Em thấy mình rất hay có câu "của dân, do dân, vì dân" nhưng bên tây họ ko có câu đó, nhưng thực tế thì ...
À, đợt rồi đi Đà nẵng, em thấy trong đó ít CA lắm, nghe nói xe tỉnh lạ mà vi phạm nhẹ cũng chỉ bị nhắc nhở thôi, đúng tinh thần vì dân :). Thằng bạn mua đất làm nhà trong đó, nghe nói cũng chỉ mất mấy trăm bạc và 30 phút đi làm thủ tục, ko có abc ... xyz .. như ở chỗ khác (nhất là Thổ đu với lại các TP lớn thì cực khoai, nhể).

Vo_thuong

Xe điện
Vừa rồi có thằng em trong cơ quan bị gửi cái giấy này về, yêu cầu kiểm điểm đảng viên, bỗng nhiên nó lại thành nổi tiếng toàn cơ quan luôn mới chết :)