[Funland] BCA đề xuất giảm mức phạt với vi phạm độ cồn nhẹ

Giangkpi

Xe buýt
Dạo này nhiều chốt kiểm tra cồn thật, nhà cháu đi ở Hà Đông hầu như tối nào cũng gặp
Em bị thổi rồi nhưng nhìn qua ko thấy ai dính lại quay bắt ko guong ko đội mũ bật đèn, ko đc thì ktra hc, cho dân phòng thổi mới kinh

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Quốc hội chốt rồi mà nhỉ? sao Bộ lại được đề xuất chỉnh là sao cc nhỉ? Em đoán làm chặt quá, dân chấp hành nghiêm chỉnh nên ko .... được?
Quốc hội chốt luật mức ngưỡng nồng độ, Bộ công an đề nghị để chính phủ chốt nghị định xử phạt theo luật mới.
Giờ nếu về mức phạt thấp cho ngưỡng một, em là em hơi lo ngại cho bản thân em. Nếu chính phủ chấp nhận, khi họ nhà em có cỗ bàn hoặc Tết đi chúc Tết, kiểu gì cũng có ông bác,chú/đứa cháu gạ uống vì chú/bác/ông uống mỗi ly ty tý, không lên mức cao đâu, tý tẹo. Dân quê rồi sẽ mày uống với … thì cũng uống với tao được… Xong.
Kết, ủng hộ cắt ngưỡng sai số của máy đo, không ủng hộ hạ mức phạt.

haitotbung

Xe tải
Ở HN thì ít thấy chốt buổi sáng chứ ở tỉnh thì khá phổ biến. Nó khiến cho mọi người tối hôm trước còn không dám uống vì sợ lỡ đâu sáng hôm sau còn xíu xíu nồng độ cồn.
Dẫn đến ngành rượu bia, dịch vụ, ăn uống thất thu nặng.
Điều chỉnh thế này là hợp lý. Chuẩn nhất là quy định ngưỡng tối thiểu, dưới đó là không phạt (như phạt bắn tốc độ ý).

Vũ Điệp

Xe điện
Theo đó, dự thảo nghị định đề xuất hạ thấp mức phạt tiền so với Nghị định số 100/2019/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 123/2021/NĐ-CP) đối với hành vi vi phạm về nồng độ cồn chưa vượt quá 50 mg/100 ml máu hoặc chưa vượt quá 0,25 mg/1 lít khí thở, để phù hợp với tính chất, mức độ của hành vi vi phạm.

Nhiều người sẽ nghĩ mức phạt giảm xuống và mình chỉ uống ít nếu bị phạt thì vẫn trong khả năng chi trả, nhưng thực tế có thể khác với dự tính của họ. Còn nếu đã có tiền lúc đi grab lúc về cũng grab thì khỏi cần nghĩ cho đau đầu.
Cái này chắc để sử lý những vụ hôm trước đến hôm sau lái vẫn có cồn và cồn sinh học trong cơ thể thôi cụ ạ. còn khi mới uống xong thì khó có ca nào ở mức 1 lắm!

Cái này chắc để sử lý những vụ hôm trước đến hôm sau lái vẫn có cồn và cồn sinh học trong cơ thể thôi cụ ạ. còn khi mới uống xong thì khó có ca nào ở mức 1 lắm!
Chuẩn luôn.
Cái này làm hạn chế các anh chơi không đẹp,.... người ta đi du lịch, tối đến uống vài li để tận hưởng cuộc sống. Sáng hôm sau mở mắt ra đã chặn bắt bắn thì du lịch với kích cầu du lịch cái gì nữa.

poiuy

Xe ba gác
Ở HN thì ít thấy chốt buổi sáng chứ ở tỉnh thì khá phổ biến. Nó khiến cho mọi người tối hôm trước còn không dám uống vì sợ lỡ đâu sáng hôm sau còn xíu xíu nồng độ cồn.
Dẫn đến ngành rượu bia, dịch vụ, ăn uống thất thu nặng.
Điều chỉnh thế này là hợp lý. Chuẩn nhất là quy định ngưỡng tối thiểu, dưới đó là không phạt (như phạt bắn tốc độ ý).
Em thấy có khác gì đâu? Chả lẽ thế này thì người ta không sợ mất 800-1 củ và giữ bằng?

poiuy

Xe ba gác
Chuẩn luôn.
Cái này làm hạn chế các anh chơi không đẹp,.... người ta đi du lịch, tối đến uống vài li để tận hưởng cuộc sống. Sáng hôm sau mở mắt ra đã chặn bắt bắn thì du lịch với kích cầu du lịch cái gì nữa.
Vẫn bị phạt mà cụ, có ai thích bị phạt đâu? Cho dù là phạt 1 triệu thì đi chơi cũng mất vui. Uống hôm trước thì hôm sau vẫn còn vết, phải bỏ qua cái vết đó thì mới được chứ giảm mức phạt thì cũng không khác mấy.

pass

Xe buýt
Vẫn bị phạt mà cụ, có ai thích bị phạt đâu? Cho dù là phạt 1 triệu thì đi chơi cũng mất vui. Uống hôm trước thì hôm sau vẫn còn vết, phải bỏ qua cái vết đó thì mới được chứ giảm mức phạt thì cũng không khác mấy.
Mức phạt giảm --> tỷ lệ 50/50 cũng ít đi --> giảm sự nhiệt tình của việc đứng chốt sáng sớm. Các cụ đi tỉnh sẽ ít gặp chốt buối sáng hơn

Vo_thuong

Xe điện
Quốc hội chốt luật mức ngưỡng nồng độ, Bộ công an đề nghị để chính phủ chốt nghị định xử phạt theo luật mới.
Giờ nếu về mức phạt thấp cho ngưỡng một, em là em hơi lo ngại cho bản thân em. Nếu chính phủ chấp nhận, khi họ nhà em có cỗ bàn hoặc Tết đi chúc Tết, kiểu gì cũng có ông bác,chú/đứa cháu gạ uống vì chú/bác/ông uống mỗi ly ty tý, không lên mức cao đâu, tý tẹo. Dân quê rồi sẽ mày uống với … thì cũng uống với tao được… Xong.
Kết, ủng hộ cắt ngưỡng sai số của máy đo, không ủng hộ hạ mức phạt.
Thực ra từ chối không khó đâu cụ, cụ hoàn toàn có thể bịa chuyện: bác ơi, hôm kia cháu uống có 1 ly mà đi mấy củ đó ạ, ... và nói cho thật bi đát vào.
Em cũng rất kém ở khâu từ chối nhưng nghĩ đến túi tiền của mình trước cụ nhé, còn việc cho phép nồng độ cồn ở 1 mức độ nào đó là văn minh đấy, để 0 là kiểu mọi rợ - không làm được thì cấm thôi. Cũng đến lúc chúng ta đừng có lôi "văn hóa" này nọ để biện minh cho việc phạt khi có 1 chút nồng độ cồn mà vẫn tỉnh táo.

poiuy

Xe ba gác
Mức phạt giảm --> tỷ lệ 50/50 cũng ít đi --> giảm sự nhiệt tình của việc đứng chốt sáng sớm. Các cụ đi tỉnh sẽ ít gặp chốt buối sáng hơn
Ít tiền thì tỷ lệ 50/50 mới cao nhiệt tình tăng đấy cụ ạ. Rút ví 1 tờ xanh dễ hơn nhiều so với mấy củ chứ cụ?

cusao

Xe lăn
Chắc do em không nghiện rượu nên em không thể hiểu nổi việc tạm dừng uống Trước khi phải ôm volang nó khó khăn khổ sở tới mức nào.

Xe bọ xít

Xe container
Ô, E tưởng đi làm vì cv chung đc giao và phân công. Chứ ai lại đi làm vì tiền 50/50 và ít tiền thì ít đi, ít đứng ạ

New car 2023

Xe container
Chết chết, kinh tế thị chường thế này thì chết, bác ạ.

Mức phạt giảm là Tổng tiền phạt tăng lên, bác nhá.

cusao

Xe lăn
Chết chết, kinh tế thị chường thế này thì chết, bác ạ.

Mức phạt giảm là Tổng tiền phạt tăng lên, bác nhá.
Sai qui luật
- Mức phạt cao nhưng lượt phạt giảm - Tổng giảm
- Mức phạt giảm nhưng lượt phạt tăng - Tổng tăng

Vo_thuong

Xe điện
Chắc do em không nghiện rượu nên em không thể hiểu nổi việc tạm dừng uống Trước khi phải ôm volang nó khó khăn khổ sở tới mức nào.
Vấn đề không phải chỗ đó, mà là ở đây cụ ơi:
1. Tối uống sáng mai ko dám đi xe.
2. Tết về ko dám tụ tập bạn bè tất niên một bữa cho vui (vì phải nghỉ luôn mấy ngày ko cầm vô lăng).
3. Tối làm ly vang xong ko dám đi đón con
...
.. đó là những trường hợp vẫn tỉnh táo nhưng theo QĐ nồng độ 0 vẫn ăn phạt
(nhiều cụ lý luận là vẫn chưa tỉnh ... cái này là cực kỳ hy hữu).

Tac ke

Xe buýt
Theo em hiểu là nồng độ cồn vẫn bằng 0.0 đấy chứ, nhưng chỉ điều chỉnh mức phạt thôi . Trước đây khi QH lấy ý kiến về Luật không hiểu có đánh giá tác động nhiều chiều không nhỉ.
- Em cũng ủng hộ đã uống rượu bia là không lái xe, mặc dù công việc của em cũng liên quan nhiều đến tiếp khách nhưng đôi lúc cũng thấy bất tiện vì nhiều khi mình không chủ động được lịch đâu ? nên em để xe máy ở cơ quan là thường xuyên và mỗi lần đi cùng gia đình mà phải lái xe là em kiêng rượu, bia từ hai hôm trước cho lành.
- Phải nó iý thức của người dân cũng được nâng cao nhiều . Nhưng em thấy thống kê các vụ tai nạn GT có số người chết, cố số bị thương nhưng không thấy CQ chức năng thống kê trong các vụ tai nạn đấy có bao nhiêu vụ người điều khiển phương tiện giao thông uống rượu bia? và Rượu bia là nguyên nhân chính hay chỉ là một trong những tác nhân gây ra tai nạn giao thông ở Việt nam
- Trong lĩnh vực này mà " Vây cá và tay gấu" cái gì cũng muốn là không thể, làm nghiêm nồng độ cồn thì các hãng bia sặc tiết là điều đương nhiên.
Cái này lúc trình Luật, ngiều ng có ý kiến rồi mà ko ăn thua. Ai đời u tý hôm trước hôm sau còn ăn đòn. Đi du lịch mà u cốc bia cũng thấy rén.

poiuy

Xe ba gác
2. Tết về ko dám tụ tập bạn bè tất niên một bữa cho vui (vì phải nghỉ luôn mấy ngày ko cầm vô lăng).
...
Em đây này, uống 2 lon bia xong đầu óc vẫn biêng biêng mà thổi thì lại không lên. Tuỳ vào lúc nào mình uống và uống cái gì thôi. Có lúc hoàn toàn tình táo thổi lại lên.

cusao

Xe lăn
...
Em hiểu mà ! Nếu biết trước các mục 1-2-3 với em đơn giản là không uống nữa vậy thôi ạ

Vo_thuong

Xe điện
Em hiểu mà ! Nếu biết trước các mục 1-2-3 với em đơn giản là không uống nữa vậy thôi ạ
Thì biết thế nhưng tết nhất về ko tụ tập bạn bè được một bữa thấy tết nó nhạt hẳn cụ ạ.
Còn tụ tập mà chỉ cà phê cà pháo thì cũng ko được vui mấy. Nói chung nhiều bất cập lắm