[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

lotomo2015

Xe buýt
Hết 2022 thì Việt cỡ 4000$/năm và Thái cỡ 7300$/năm. 20 năm tới chỉ tính tốc độ tăng trưởng 3% năm và k tính trượt giá thì đã 7300$/năm r. Tính khiêm tốn theo tốc độ tăg trưởng 6% năm thì 12.800$/ năm mà đấy là k tính thêm trượt giá nọ kia. Cụ phản biện gì ko?
Thế tính theo kiểu ngang sức mua, giá PPP gì đó thì sao cụ? Em thấy Gdp trên đầu người mình hơn Phillipin mà bên đó khá nhiều thứ rẻ hơn Việt Nam như ô tô, ăn uống ngoài đường … Mà dân Phi thì kiều hối họ còn hơn Việt Nam nên em nghĩ mọi thứ đáng lẽ phải đắt hơn, kiểu có nhiều tiền hơn. Có thể là do mới loanh quanh đô thị của nó nên em thấy vậy còn vùng nông thôn thì chưa đến.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Phát triển ko, giàu càng không với GDP đầu người 3700 thấp hơn cả mớ nước Phi Châu :D
Vâng cụ đúng.
Em khuyên thật lòng: cụ không nói ra, không ai cười cụ, cụ nói ra người ta khẳng định được nhiều cái về cụ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tôi dự GDP đầu người VN sẽ vượt Thái chậm nhất là vào năm 2030.
GDP thì có thể vượt Thái 2030 ( Vì VN 2022 chỉ chênh với Thái hơn 100 tỷ ).
Nhưng GDP/đầu người Việt muốn bằng Thái nhanh cũng phải 2040

tuan_nguyen261188

Xe điện
Ý tôi từ các comment trước là chính phủ phải vào cuộc cùng doanh nghiệp định hướng và có nhiều cơ chế khuyến khích hơn nữa. Còn với hiện nay ko có hy vọng gì. Thế thôi.
Cải tiến, vận hành rồi tiến tới làm chủ sáng tạo là cả quá trình đấy cụ.
China nó sở dĩ từ nước gia công lên làm chủ công nghệ cao là do định hướng của nhà nước đó cụ. Mày mò từ sản xuất để tiến đến chế tạo, sáng tạo cái mới thì có mà hết đời. Nên chính phủ china nó phải tạo ra một số uỷ ban để thúc đẩy việc sát nhập góp cổ phần để chiếm công nghệ.
Hiện nay, nước ta chưa làm đc việc đó. Còn trông chờ các doanh nghiệp từ sản xuất rồi tới sáng tạo thì mất vài thập kỷ mới bằng nó lúc bây giờ trong khi nó tiến tới đằng nào rồi. Thôi thôi.
Ý chí của cụ là đáng khen. Nhưng bột không gột lên hồ.
Ngay bản thân cty cụ đầu tư bao nhiêu % lợi nhuận cho lĩnh vực R&D. Như Viettel trích 10% lợi nhuận trước thuế cho R&D đó...
Cụ bớt ngồi bàn giấy lại đi...nói về R&D thì chính bản thân doanh nghiệp, người lao đông lúc nào cũng phải chủ động làm từng công việc cụ thể chứ trông chờ gì vào chính phủ. Cty em nhỏ nhưng cũng có bộ phận phát triển sản phẩm , bộ phận PMQA-kỹ thuật-tự động hoá dây truyền...ngay cả công nhân có sáng kiến nâng cao năng xuất là áp dụng ngay còn thưởng cho người ta nữa.
Chi phí cho các việc đó đều tính hết vào chi phí doanh nghiệp có gì trở ngại đâu.

Trước chỉ làm gia công đơn thuần giờ đã cùng khách hàng phát triển các sản phẩm mới. Đó là 1 sự trưởng thành...có những kỹ thuật chỉ có mình mới làm được chất lượng tốt giá thành rẻ.

Nói về R&D thì có cả ngàn cách thực hiện...những cải tiến nhỏ tạo nên sự thay đổi lớn. Chỉ riêng thực hiện dây chuyền hoá hợp lý hoá đã tạo ra sự khác biệt, chỉ cần biến đổi 1 máy có thể làm nhiều kiểu gia công với chất lượng tốt thì cũng đã giúp doanh nghiệp kiếm bội tiền...

Cụ chê gia công...giờ cụ thử làm cái dây sạc pin co mấy hãng điện thoại xem có làm nỗi không? Hay là cái vỏ cho cái điện thoại cũng được?... mà ngồi chê. Chả có nước nào có cái chính sách ngớ ngớ của cụ nói cả...nhà nước chỉ đầu tư, hỗ trợ vốn với 1 số ngành nghề được cho là mũi nhọt được đánh giá then chốt chư lấy đâu ra tất tần tận các ngành nghề.

Chỉnh sửa cuối:

hoale01

[Tịch thu bằng lái]
GDP thì có thể vượt Thái 2030 ( Vì VN 2022 chỉ chênh với Thái hơn 100 tỷ ).
Nhưng GDP/đầu người Việt muốn bằng Thái nhanh cũng phải 2040
Nên nói rõ 2022 là "GDP" tổng của nước 100 triệu dân, Thái có 70 triệu dân thôi

vnvodoi

Xe điện
Vâng cụ đúng.
Em khuyên thật lòng: cụ không nói ra, không ai cười cụ, cụ nói ra người ta khẳng định được nhiều cái về cụ.
Nick đó có cách còm giống ông six6 bị tháo bánh hồi xưa, chuyên gia rồ Thái. Khả năng là hồi sinh !

hoale01

[Tịch thu bằng lái]
Thế tính theo kiểu ngang sức mua, giá PPP gì đó thì sao cụ? Em thấy Gdp trên đầu người mình hơn Phillipin mà bên đó khá nhiều thứ rẻ hơn Việt Nam như ô tô, ăn uống ngoài đường … Mà dân Phi thì kiều hối họ còn hơn Việt Nam nên em nghĩ mọi thứ đáng lẽ phải đắt hơn, kiểu có nhiều tiền hơn. Có thể là do mới loanh quanh đô thị của nó nên em thấy vậy còn vùng nông thôn thì chưa đến.
Đâu chỉ giá cả ăn uống (Giá cả ăn uống ngoài đường, trong nhà hàng ở tp Bangkok giờ rẻ hơn Hanoi, SG rồi). Còn y tế, giáo dục nữa chứ, số liệu mới nhất của ptt nhé:

"Việt Nam không có năng lực để trả lương cao như các nước. Vì vậy, y tế và giáo dục luôn trong tình trạng căng thẳng. "Chúng ta dù có hứa, có nói gì thì vấn đề căng thẳng này cũng không thể được giải quyết trong một hai năm mà phải tính bằng hàng chục năm, và đây là điều rất bình thường trên thế giới", Phó thủ tướng nói.

Các nước tiên tiến chỉ có khoảng 20 học sinh một lớp. Việt Nam đang phấn đấu 35 học sinh một lớp nhưng vẫn thiếu giáo viên. Ngành y tế cũng trong tình trạng tương tự, khi ở các nước phát triển mỗi bác sĩ có từ 3-4 điều dưỡng chăm sóc bệnh nhân, thậm chí tại Nhật mỗi bác sĩ có 9 điều dưỡng, nhưng ở Việt Nam tỷ lệ trung bình là 1,5. Nếu đảm bảo tỷ lệ cao như các nước thì Việt Nam cần tăng gấp đôi biên chế ngành y, trong khi chủ trương chung là giảm.

Về học phí, viện phí, dù với nguồn kinh phí không nhiều nhưng Việt Nam vẫn đảm bảo chất lượng tốt hơn so với các nước có cùng mức chi. Tuy nhiên, không thể đòi hỏi chất lượng dịch vụ tốt nhất thế giới trong khi thu nhập của người dân và chi ngân sách cho dịch vụ đó thấp nhất thế giới.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nick đó có cách còm giống ông six6 bị tháo bánh hồi xưa, chuyên gia rồ Thái. Khả năng là hồi sinh !
Khi em biết khả năng của cụ ấy là em dừng tranh luận.
Cụ ấy đúng, thế là đẹp cho cả 2.

Hanamlut

Xe buýt
Đây ko liên quan đến ông six seven nào nhé, theo cách tự dán nhãn của cụ thì cả cái xứ này toàn ông six6-7 hết, chưa kể những ông chỉ xem mà ko còm ;))
Em chưa có còm nào ở thớt này. Nhưng em thấy mấy cụ nhận xét về cụ (mợ) là đúng đấy. Cụ (mợ) nên nhận xét ít thôi cho đỡ lộ.

duongphong

Xe container
Hết 2022 thì Việt cỡ 4000$/năm và Thái cỡ 7300$/năm. 20 năm tới chỉ tính tốc độ tăng trưởng 3% năm và k tính trượt giá thì đã 7300$/năm r. Tính khiêm tốn theo tốc độ tăg trưởng 6% năm thì 12.800$/ năm mà đấy là k tính thêm trượt giá nọ kia. Cụ phản biện gì ko?
Cụ phải cộng giúp em 20 năm nữa thì VN thêm 10tr người nữa. Cụ đang tính dân số VN vẫn 100tr người đúng không? :D

HI_CLASS

Xe điện
Nói là việc của mồm, 2020 vượt Thái, 2020 thành nước công nghiệp còn dc kìa.
Chưa ai bảo 2020 vượt Thái. Bâc cho e cái link bài nào nói thế? Còn e tính theo tốc độ tăng trưởng tbih 5 năm trở lại đây, toàn thấy bác nói chuyện kiểu định tính, phán ẩu, k có tính toán cụ thể

HI_CLASS

Xe điện
Cụ phải cộng giúp em 20 năm nữa thì VN thêm 10tr người nữa. Cụ đang tính dân số VN vẫn 100tr người đúng không? :D
20 năm nữa thêm 10tr ng thì slieu GDP đầu ng cũng trừ đi khoảng 10% thôi, chưa kể tính bù trượt giá sẽ lại lên.
Tính theo PPP thì mình đag cỡ 11.500$ trog khi Phi chưa đạt 9000$. Thế là hơn họ tươg đối rồi

Chỉnh sửa cuối:

lotomo2015

Xe buýt
Chưa ai bảo 2020 vượt Thái. Bâc cho e cái link bài nào nói thế? Còn e tính theo tốc độ tăng trưởng tbih 5 năm trở lại đây, toàn thấy bác nói chuyện kiểu định tính, phán ẩu, k có tính toán cụ thể
Em chỉ mong bao giờ Hà Nội, Sài Gòn có hệ thống tàu điện ngang ngửa Bangkok để đỡ tắc đường.

HI_CLASS

Xe điện
Tính theo PPP thì mình đag cỡ 11.500$ trog khi Phi chưa đạt
Em chỉ mong bao giờ Hà Nội, Sài Gòn có hệ thống tàu điện ngang ngửa Bangkok để đỡ tắc đường.
Tóm váy lại có ai bảo bên mình đã hơn Thái đâu, ngay cả Hnou hay Sgon về hạ tầng còn kém bên Băngkok của họ nhiều mà. Tuy nhiên tổng GDP chắc tương lai k xa (cỡ 10 năm nữa) chắc bên mình sẽ vượt nếu k biến cố gì. Còn GDP đầu ng chắc còn mướt mùa hoặc có thể k bao h qua dc họ

Minh Sang 2019

Xe tải
Đâu chỉ giá cả ăn uống (Giá cả ăn uống ngoài đường, trong nhà hàng ở tp Bangkok giờ rẻ hơn Hanoi, SG rồi). Còn y tế, giáo dục nữa chứ, số liệu mới nhất của ptt nhé:

"Việt Nam không có năng lực để trả lương cao như các nước. Vì vậy, y tế và giáo dục luôn trong tình trạng căng thẳng. "Chúng ta dù có hứa, có nói gì thì vấn đề căng thẳng này cũng không thể được giải quyết trong một hai năm mà phải tính bằng hàng chục năm, và đây là điều rất bình thường trên thế giới", Phó thủ tướng nói.

Các nước tiên tiến chỉ có khoảng 20 học sinh một lớp. Việt Nam đang phấn đấu 35 học sinh một lớp nhưng vẫn thiếu giáo viên. Ngành y tế cũng trong tình trạng tương tự, khi ở các nước phát triển mỗi bác sĩ có từ 3-4 điều dưỡng chăm sóc bệnh nhân, thậm chí tại Nhật mỗi bác sĩ có 9 điều dưỡng, nhưng ở Việt Nam tỷ lệ trung bình là 1,5. Nếu đảm bảo tỷ lệ cao như các nước thì Việt Nam cần tăng gấp đôi biên chế ngành y, trong khi chủ trương chung là giảm.

Về học phí, viện phí, dù với nguồn kinh phí không nhiều nhưng Việt Nam vẫn đảm bảo chất lượng tốt hơn so với các nước có cùng mức chi. Tuy nhiên, không thể đòi hỏi chất lượng dịch vụ tốt nhất thế giới trong khi thu nhập của người dân và chi ngân sách cho dịch vụ đó thấp nhất thế giới.

Phải nói ko biết phó thủ tướng điều hành như thế nào nhưng trả lời chất vấn em đánh giá là khúc triết nhất các đại biểu QH từ trc đến này!

TN1805

Xe điện
VN tăng trưởng dân số 0,8% / năm.
Thái tăng trưởng dân số 0,2% / năm.
Độ tuổi TB ở Thái là 40,9 tuổi ( số liệu 2022).
Độ tuổi TB ở VN là 33,3 tuổi ( số liệu 2022).
VN tăng trưởng GDP TB 7%/năm trong vòng 20 năm tới.
Thái do bị già hóa dân số, nên tỷ lệ tăng trưởng GDP chỉ 3%/năm trong 20 năm tới.

Vậy thì, tốc độ tăng GDP của VN vẫn vượt trội so Thái Lan ( sau khi trừ đi các ảnh hưởng của tăng dân số, tốc độ già hóa...).
Vậy GDP VN sẽ sớm vượt GDP Thái Lan, very very soon. :)

cưỡi chổi

Xe lăn
VN tăng trưởng dân số 0,8% / năm.
Thái tăng trưởng dân số 0,2% / năm.
Độ tuổi TB ở Thái là 40,9 tuổi ( số liệu 2022).
Độ tuổi TB ở VN là 33,3 tuổi ( số liệu 2022).
VN tăng trưởng GDP TB 7%/năm trong vòng 20 năm tới.
Thái do bị già hóa dân số, nên tỷ lệ tăng trưởng GDP chỉ 3%/năm trong 20 năm tới.

Vậy thì, tốc độ tăng GDP của VN vẫn vượt trội so Thái Lan ( sau khi trừ đi các ảnh hưởng của tăng dân số, tốc độ già hóa...).
Vậy GDP VN sẽ sớm vượt GDP Thái Lan, very very soon. :)
GDP đầu người của VN vượt Mã, vượt Sing còn khó chứ vượt Thái cũng chỉ sớm muộn thôi

kienvinh

Xe lăn
Nước Mỹ là xã hội tiêu dùng, tỉ lệ tiết kiệm, hay GDP được giữ lại cho tương lai kém hơn so với TQ, VN. Một người Mỹ cả đời làm ra 2tr đô, tức là mỗi năm 50k đô chẳng hạn, có điều chi tiêu hàng năm mà cũng hết 49k thì cũng chỉ ngang anh VN chắt bóp mỗi năm dành ra được 1k.

À mà cụ Trump tính toán thì nhiều lúc buồn cười lắm :))
Mỹ là xã hội tiêu dùng thật, nhưng không có chuyện một công nhân bình thường năm làm được 50k tiêu hết 49k đâu. Tôi có quen biết một vài người Mỹ, được họ chia sẻ là đã để dành tiền cho lúc về hưu từ khi 21-22 tuổi. Kể cả châu Âu cũng vậy, giá nhu yếu phẩm không đắt hơn VN là bao, thậm chí một số loại thực phẩm còn rẻ hơn. Lại ví dụ thế này: Có 2 gia đình, trong đó có 1 gia đình có 10 người con đi làm mỗi tháng được 5 triệu. Gia đình kia có 2 người con mỗi người kiếm được 25 triệu mỗi tháng. Giả sử những người con này chưa có gia đình riêng, đi làm về nộp tiền hết cho cha mẹ. Hỏi gia đình nào kinh tế mạnh hơn?

Ở đây, gia đình đông con phải sử dụng hết số tiền làm ra để đáp ứng các nhu cầu cơ bản của mình, còn đâu kinh tế nữa mà mạnh. Sáng úp mì tôm hoặc ăn cơm nguội, còn nhà kia phi xuống Lò Đúc ăn bát phở Thìn 90k. Có thể lôi ra những ví dụ như thế cả ngày không hết. Bằng cách này, tiền chạy vòng quanh, tạo ra nhu cầu sản phẩm và dịch vụ, tạo công ăn việc làm và nuôi sống những người khác trong xã hội. Tất cả đều thu được thuế (có thể ở VN thì không biết [-().

Điểm khác biệt, khi so sánh thu nhập hộ gia đình của Mỹ và Việt Nam là:

- Phần lớn hộ gia đình VN chỉ đủ ăn, duy trì cuộc sống ở mức cơ bản. Ta nhìn thấy ở các thành phố lớn có những hộ gia đình thành công, ở chung cư cao cấp, đi xe đẹp, con học trường quốc tế. Nhưng tỷ lệ họ chiếm bao nhiêu % dân số? Không có con số thống kê. Thực ra có vài con số, họ chia trung bình số học cả nước ra được 4-5 triệu gì đấy, thì phải.

- Còn con số trung bình số học của Mỹ là $102k cho năm 2022. Trung vị là 70k, tức là 50% số hộ gia đình kiếm ít hơn số này, và cũng 50% hộ gia đình kiếm nhiều hơn số này. Đầu cầu người nghèo, nếu như có 10% kiếm ít hơn 15k / năm thì phía đầu cầu người giầu cũng có 10% kiếm hơn 220k/ năm. 25% kiếm ít hơn 35k / năm thì cũng có 25% khác kiếm nhiều hơn 130k/ năm. Như thế, phần lớn hộ gia đình ở họ có thu nhập cao, thừa thãi, và thế gọi là giầu.