[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

kienvinh

Xe lăn
Dùng từ bẫy nghe cứ như có kẻ xấu chống phá, đặt bẫy mưu mô hại mình ấy nhỉ :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chính là thế, thái còn ko thoát khỏi bẫy TNTB thì VN khó lắm. Ngày xưa ra rả vụ 2020 nước ta thành nước công nghiệp nhưng có đc đâu. Khó lắm. Cùng lắm sau 10 năm nữa ngang Thái rồi đi ngang thôi.
Nước mình ko đc chuyển giao công nghệ như Hàn, nhật, nước ta cũng không có tiền mua công nghệ lõi như china nên sẽ vẫn thuần tuý gia công. Khi dân số già đi thì gia công cho ai?
Cụ căn vào điều gì đê nói điều đó? chả có cơ sở gì cả?

Đợi chuyển giao công nghệ....chuyện cười à cụ. Muốn có thì 1 là mua, 2 là nghiên cứu, 3 là hợp tác chia sẻ.
Còn công nghệ thì mua phải biết lựa cái vừa sức ham cái ảo ảo thì cả đời..mấy công nghệ tầm trung giờ bán đầy ra. Ngay cả sx ô tô cũng là công nghệ này mà thui. Vấn đề có dám làm thật hay không?
China, japan là minh chứng. Họ đều bắt đầu bằng công nghệ tầm trung bằng cách mua hay hợp tác có được công nghệ. Sau đó phát triển lên cái công nghệ cao.

Suy nghĩ của 1 người không làm công nghệ kỹ thuật công nghiệp có khác.
Nói về Công nghệ CN thì phải biết công nghê nó cho mục đính gì? Cho sx hàng tiêu dùng ( điện thoại, quần áo...) hay là công nghệ đề làm ra cái máy làm ra máy móc sx hàng tiêu dùng đó, khai khoàng luyện kim...

ho_bao_cao_chon

Xe máy
Cứ phấn đấu lên học lực trung bình đi đã rồi tính. Bao năm chểnh mảng học hành, hết giờ đến trường lại đi ăn nhậu, tiền bút sách trấn của bố mẹ đem cho gái, lúc nào cũng vỗ ngực tự nhận mình thông minh cần cù… giờ mới giỏi hơn mấy đứa đội sổ mà đã lo dính bẫy học sinh trung bình :))
Đang đọc nội dung bài thấy ảm đạm gặp còm của cụ em cười té ghế. Thôi kệ đời =))

thanhlam171

Xe tăng
Cụ căn vào điều gì đê nói điều đó? chả có cơ sở gì cả?

Đợi chuyển giao công nghệ....chuyện cười à cụ. Muốn có thì 1 là mua, 2 là nghiên cứu, 3 là hợp tác chia sẻ.
Còn công nghệ thì mua phải biết lựa cái vừa sức ham cái ảo ảo thì cả đời..mấy công nghệ tầm trung giờ bán đầy ra. Ngay cả sx ô tô cũng là công nghệ này mà thui. Vấn đề có dám làm thật hay không?
China, japan là minh chứng. Họ đều bắt đầu bằng công nghệ tầm trung bằng cách mua hay hợp tác có được công nghệ. Sau đó phát triển lên cái công nghệ cao.

Suy nghĩ của 1 người không làm công nghệ kỹ thuật công nghiệp có khác.
Nói về Công nghệ CN thì phải biết công nghê nó cho mục đính gì? Cho sx hàng tiêu dùng ( điện thoại, quần áo...) hay là công nghệ đề làm ra cái máy làm ra máy móc sx hàng tiêu dùng đó, khai khoàng luyện kim...
Vâng, em đợi các cụ khác làm KHCN đến đâu ạ.

thanhlam171

Xe tăng
Vậy thì đợi đi...có gì mà phải xoắn. Cụ không làm thì bọn này làm.
1 người không có khát vọng vươn lên thì chả bao giờ làm được gì...
Vâng, mong là có nhiều người như cụ. Cũng hy vọng cơ chế chính sách thay đổi cho các cụ thoả sức vẫy vùng.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Vâng, mong là có nhiều người như cụ. Cũng hy vọng cơ chế chính sách thay đổi cho các cụ thoả sức vẫy vùng.
Lại cơ chế chính sách...ở Việt Nam ngăn cấm cụ nghiên cứu, phát triển sản phẩm à?
Ở VN nghiên cứ tự do...không làm thì tìm lý do, làm thì người ta tìm cách.

thanhlam171

Xe tăng
Lại cơ chế chính sách...ở Việt Nam ngăn cấm cụ nghiên cứu, phát triển sản phẩm à?
Ở VN nghiên cứ tự do...không làm thì tìm lý do, làm thì người ta tìm cách.
Em hỏi thật, cụ có đang quản lý doanh nghiệp hay chủ sản xuất hay đã từng chưa? Dù có hay chưa thì chúng ta dừng ở đây nhé.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
GDP đầu người TQ tới nay vẫn thấp hơn Mỹ 6-7 lần, sát mít nhỉ ;))
Tính thế thì VN 100 triệu dân giàu hơn Sing, các nước Bắc Âu dân số vài triệu từ đời nảo nào rồi, chỉ thua mỗi Thái - "50 năm nữa đuổi kịp" =))
Hôm trước bị chỉnh mà vẫn không chịu tiếp thu nhỉ.
Không ai người ta lấy GDP/ đầu người để so sánh 2 nước cả. Cái đó chỉ dùng để so sánh mức thu nhập của dân từng nước, mức sống của dân chúng các nước với nhau.
VN giàu hơn Sing đúng ( mà cái này là 2021 thôi nhé, sang 2022 nếu không nhầm thì Sing lại giàu hơn rồi ) nhưng dân VN không giàu hơn Sing đúng.
Không biết cách so sánh thì đừng so sánh linh tinh người ta cười cho.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

kienvinh

Xe lăn
VN giầu hơn Sing? Sing giầu hơn VN? Ý các anh nói tới quy mô nền kinh tế hay mức thu nhập của nhân dân? Chứ nói "giầu" ở đây là sai.

Nói tới giầu, thì phải nói giống cách tính của ông Trump. Thời ông này chưa làm tổng thống Mỹ ông ấy làm mấy chương trình truyền hình thực tế khá hay mà tôi từng xem. Giầu ở đây ông ý tính giá trị của cơ sở hạ tầng, đường sá cầu cống đường sắt đập thủy lợi, công trình xây dựng, nhà ở của cả quốc gia. Rồi ông ấy tính cả giá trị của con người: một người dân Mỹ làm cả đời tạo ra hơn 2 triệu đô, cứ thế nhân lên với dân số, cơ man nào là tiền \:D/

Hay ta ví dụ thế này. Một ông đi làm lương 10 triệu nhưng có 3 cái nhà cho thuê với một ông lương 30 triệu đang phải thuê trọ, ông nào giầu hơn?

Sau khi thống nhất cách hiểu như thế, ta thấy VN khá nghèo.

tuan_nguyen261188

Xe điện
VN giầu hơn Sing? Sing giầu hơn VN? Ý các anh nói tới quy mô nền kinh tế hay mức thu nhập của nhân dân? Chứ nói "giầu" ở đây là sai.

Nói tới giầu, thì phải nói giống cách tính của ông Trump. Thời ông này chưa làm tổng thống Mỹ ông ấy làm mấy chương trình truyền hình thực tế khá hay mà tôi từng xem. Giầu ở đây ông ý tính giá trị của cơ sở hạ tầng, đường sá cầu cống đường sắt đập thủy lợi, công trình xây dựng, nhà ở của cả quốc gia. Rồi ông ấy tính cả giá trị của con người: một người dân Mỹ làm cả đời tạo ra hơn 2 triệu đô, cứ thế nhân lên với dân số, cơ man nào là tiền \:D/

Hay ta ví dụ thế này. Một ông đi làm lương 10 triệu nhưng có 3 cái nhà cho thuê với một ông lương 30 triệu đang phải thuê trọ, ông nào giầu hơn?

Sau khi thống nhất cách hiểu như thế, ta thấy VN khá nghèo.
Quốc gia Giàu có phải gắn liền với người dân giàu có...

tuan_nguyen261188

Xe điện
Em hỏi thật, cụ có đang quản lý doanh nghiệp hay chủ sản xuất hay đã từng chưa? Dù có hay chưa thì chúng ta dừng ở đây nhé.
Em giờ đang là chủ 1 doanh nghiệp sx giày đây... Không những thế em còn làm cho Cty giầy của nước ngoài nữa.

Em thấy chả có trở ngại gì với việc nghiên cứu cứu phát triển sản phẩm và thiết bị máy móc cả.

Cụ muốn nói điều gì.. Chắc mình cụ là chủ thui vậy. Hãy ý cụ lại muốn nói về câu chuyện khác.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cái sự giàu có hay không chả ai nhìn cái số gdp giữa các nước với nhau. So 1 nước có 100 triệu dân với nước có được vài triệu người . Giàu có hay không phải tính ra đầu người...Dân có càng nhiều tiền thì nước đó càng giàu. Chả ai nói ấn độ giàu có cả khi họ là tốp 10 của thế giới nếu tính GDP.

Nên cụ chỉnh gì ạ.
Tôi đang trả lời về cái giàu theo còm của cụ kia. Cụ cho giàu này nghĩa thế nào cũng được.
Cứ nhiều tiền hơn là giàu hơn nhé.
Còn số liệu thì năm trước em nhớ có thớt ở OF là VN vươn lên top 4 GDP trong nhóm Asean.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Tôi đang trả lời về cái giàu theo còm của cụ kia. Cụ cho giàu này nghĩa thế nào cũng được.
Cứ nhiều tiền hơn là giàu hơn nhé.
Còn số liệu thì năm trước em nhớ có thớt ở OF là VN vươn lên top 4 GDP trong nhóm Asean.
Sorry cụ.. Để em xoá còm

TN1805

Xe điện
Hôm trước bị chỉnh mà vẫn không chịu tiếp thu nhỉ.
Không ai người ta lấy GDP/ đầu người để so sánh 2 nước cả. Cái đó chỉ dùng để so sánh mức thu nhập của dân từng nước, mức sống của dân chúng các nước với nhau.
VN giàu hơn Sing đúng ( mà cái này là 2021 thôi nhé, sang 2022 nếu không nhầm thì Sing lại giàu hơn rồi ) nhưng dân VN không giàu hơn Sing đúng.
Không biết cách so sánh thì đừng so sánh linh tinh người ta cười cho.
Gọi là " ông nói gà bà nói vịt" cụ nhỉ ... một số cụ rất cùn , cứ đang nói chuyện quy mô GDP 1 quốc gia lại quay sang GDP đầu người quay quắt vòng vo...:))

Kiên Khùng

Xe điện
Đổi mới đúng là thức tỉnh. Nhưng khác với Nhật vua và dân tự nhận ra và tự thức tỉnh. Còn Đổi mới của chúng ta vì đói quá và Liên Xô tan rã hết chỗ bấu víu mới thức tỉnh. Tỉnh hơi muộn :) dù sao cũng rất tốt.
Rất Việt Nam đới.
Kiểu gì kiểu phải gần chết mới thấy muốn sống.
Còn lại quanh năm suốt tháng chỉ lèng èng, kích kê là giỏi, tị nạnh là tài, lười nhác là bản tính, thích dỡ nhà người về làm chuồng heo của mình....