[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

XSim

Xe container
Nền tảng nào? Chỉ cần những tập đoàn lớn nước ngoài rút đi là móm!
Cụ không thấy em ghi với nền kinh tế không phụ thuộc bên ngoài à? Tức là nền sản xuất tự thân của nước đó thì sẽ khó giảm được.

Nếu phụ thuộc vào bên ngoài hay tài nguyên thì khi bên ngoài không thuận lợi hay tài nguyên cạn kiệt GDP giảm là bình thường.

hoale01

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không thấy em ghi với nền kinh tế không phụ thuộc bên ngoài à? Tức là nền sản xuất tự thân của nước đó thì sẽ khó giảm được.

Nếu phụ thuộc vào bên ngoài hay tài nguyên thì khi bên ngoài không thuận lợi hay tài nguyên cạn kiệt GDP giảm là bình thường.
Vậy ý cụ nói nước nào?

koala2020

[Tịch thu bằng lái]

Xin hỏi cụ là nền kinh tế nước nào ko phụ thuộc bên ngoài hả cụ?

XSim

Xe container
Vậy ý cụ nói nước nào?
Xin hỏi cụ là nền kinh tế nước nào ko phụ thuộc bên ngoài hả cụ?
Mô hình lý tưởng thôi, rất ít nước không phụ thuộc bên ngoài. Ý em là nói các công nghệ, kinh nghiệm mà mình nắm bắt được thì sẽ chỉ có phát triển tiếp chứ ít khi bị giảm.

Cụ thể phần nền kinh tế dựa trên các doanh nghiệp trong nước như HPG, FPT, ... sẽ không giảm năng suất hay sản lượng, còn phần FDI, xuất khẩu thì phụ thuộc nước ngoài nên sẽ không đảm bảo.

TN1805

Xe điện
Thế gọi là dao động thôi, không tính là tụt dốc cụ à. Em nghĩ nếu thể chế vẫn vậy, nền kinh tế không quá phụ thuộc bên ngoài thì GDP khó giảm nhiều được lắm.

Hiểu nôm na, GDP là tổng sản phẩm làm ra. Mình đã có nền tảng kiến thức, công nghệ sẵn rồi thì thường năng suất chỉ tăng chứ không giảm. Ví dụ nhà máy, công nhân năm nay đã đạt năng suất X sản phẩm / năm thì năm sau hoàn toàn có thể đạt được như vậy. Vấn đề chỉ là có tăng hơn được bao nhiêu nữa thôi.
Về lý thuyết đúng là như cụ nói. Nếu tình hình TG ổn định thì GDP sẽ chỉ tăng hoặc đứng yên, chả có lý do gì lại bị âm cả.

Nhưng, đời đâu có như mơ.
Đại dịch Covid bùng phát, cả TG "lock - down" , thế là xong - con ong, nền kinh tế TG đã bị đi xuống âm.
Rồi chiến tranh Nga - Ukraine kéo dài không có điểm kết thúc....cả TG khan hiếm dầu và khí đốt....khủng hoảng, lạm phát gia tăng trên toàn TG.
Rồi thiên tai, biến đổi khí hậu....

Vân vân và mấy mây.
Ai biết rồi tương lai TG sẽ biến động như nào ??? Nhỡ Putin khùng lên chơi 1 quả bom hạt nhân xuống Ukraine thì sao ??? Rồi Mỹ cũng trả đũa lại....ôi thôi....chả biết được....

TN1805

Xe điện
'
Trước mắt mới thấy doanh nghiệp Thái và 1 số nước khác thâu tóm, chiếm lĩnh thị trường VN là chánh :D
Giờ cứ làm sao GDP bằng Thái (với điều kiện Thái đứng im tại chỗ :D ) đi đã rồi tính ;))
Dĩ nhiên GDP Thái đâu có đứng yên.....:D
Nhưng GDP Thái mà cứ tăng trưởng đì đẹt 3%/năm, trong khi GDP Việt Nam cứ tăng trưởng 7%/năm trong vòng 5 năm là VN đuổi kịp Thái.

Như Mỹ và TQ vậy.
GDP Mỹ đâu có đứng yên cho TQ đuổi kịp ??? GDP Mỹ tăng trưởng ác liệt trong số các nước G7, nhưng tỷ lệ tăng vẫn thua tỷ lệ tăng trưởng GDP TQ, nên Mỹ đã bị TQ đuổi sát đ ít rồi, dự báo sẽ đuổi kịp trong vòng 1 vài thập kỷ nữa.

fanmu1234

Xe container
Có 2 cú triệt tiêu công cụ và động lực kinh tế phát triển rất sâu nặng là cải cách ruộng đất + htx, và tịch thu tư bản (gần như quốc hữu hóa). Dù dân đã được học hành bài bản, rất nhiều người giỏi sau khi thành lập Đại học Đông Dương ... giai đoạn 1910-1940.

Bản thân việc cải cách ruộng đất chia cho nông dân ko phải bất hợp lý (e ko hận gì cả dù cụ tổ e là địa chủ :) ), đó là chia cho dân để nông dân thực sự làm chủ kích thích động lực tư hữu, sức lao động sáng tạo của nông dân, giải phóng sức sx. Mà làm cm thì nông dân cũng phải được hưởng gì nên họ phải được chia đất.

Nhưng thu của địa chủ (người có học, biết tổ chức làm ăn) rồi đưa vào sở hữu tập thể htx thì lại tèo vì cha chung ko ai khóc, ko có động lực lao động tư hữu. Tương tự công nghiệp tb cũng suy tàn sau khi quốc hữu hóa. Duy ý chí, chứ ko phải dân ko biết làm ăn.
Nhưng nếu không quốc hữu hóa, không cải cách ruộng đất thì không giữ được CQ =))=))=))

Vì TS tích tụ trong tay người giàu, họ sẽ thao túng nền KT, mua chuộc cán bộ.

Vậy nên em đánh giá, những gì đã trải qua ở VN là tất yếu không thể làm khác được.

Nếu năm 1956 hoặc 1976 làm khác đi, thì bây giờ là cơm hộp rồi, không còn là cơm sườn nữa =))=))

hoale01

[Tịch thu bằng lái]

hoale01

[Tịch thu bằng lái]
Dĩ nhiên GDP Thái đâu có đứng yên.....:D
Nhưng GDP Thái mà cứ tăng trưởng đì đẹt 3%/năm, trong khi GDP Việt Nam cứ tăng trưởng 7%/năm trong vòng 5 năm là VN đuổi kịp Thái.

Như Mỹ và TQ vậy.
GDP Mỹ đâu có đứng yên cho TQ đuổi kịp ??? GDP Mỹ tăng trưởng ác liệt trong số các nước G7, nhưng tỷ lệ tăng vẫn thua tỷ lệ tăng trưởng GDP TQ, nên Mỹ đã bị TQ đuổi sát đ ít rồi, dự báo sẽ đuổi kịp trong vòng 1 vài thập kỷ nữa.
GDP đầu người TQ tới nay vẫn thấp hơn Mỹ 6-7 lần, sát mít nhỉ ;))
Tính thế thì VN 100 triệu dân giàu hơn Sing, các nước Bắc Âu dân số vài triệu từ đời nảo nào rồi, chỉ thua mỗi Thái - "50 năm nữa đuổi kịp" =))

XSim

Xe container
Tụt so với thời đỉnh cao của nó. Chứ cụ định so với cái gì? Quá trình nó là cả giai đoạn diễn ra mấy chục năm chứ có phải một vài năm đâu.
Thái Phi đỉnh cao là lúc nào vậy cụ? Hiện tại GDP Thái, Phi đang thấp hơn so với GDP lúc đỉnh cao đấy?

thanhlam171

Xe tăng
Thái Phi đỉnh cao là lúc nào vậy cụ? Hiện tại GDP Thái, Phi đang thấp hơn so với GDP lúc đỉnh cao đấy?
Thái với Phil giai đoạn tăng trưởng mạnh là nhưng năm giai đoạn 197x-2000. Sau đó tăng trưởng chậm lại cụ nhé. Cụ có thể search tài liệu trên mạng.
GDP tổng sẽ không thấp hơn so với các năm cũ, vì nó vẫn tăng trưởng. Vấn đề tăng trưởng hàng năm là bao nhiêu %.
Việt Nam tăng trưởng mạnh từ những năm 2000- đến nay cũng đc 22 năm. Tăng trưởng mạnh này sẽ không kéo dài đâu.
Còn so tổng GDP giảm so với năm trước thì gọi là tăng trưởng âm cụ nhé.

XSim

Xe container
Thái với Phil giai đoạn tăng trưởng mạnh là nhưng năm giai đoạn 197x-2000. Sau đó tăng trưởng chậm lại cụ nhé. Cụ có thể search tài liệu trên mạng.
GDP tổng sẽ không thấp hơn so với các năm cũ, vì nó vẫn tăng trưởng. Vấn đề tăng trưởng hàng năm là bao nhiêu %.
Việt Nam tăng trưởng mạnh từ những năm 2000- đến nay cũng đc 22 năm. Tăng trưởng mạnh này sẽ không kéo dài đâu.
Vậy là tụt theo định nghĩa của cụ là giảm tăng trưởng chứ không phải tăng trưởng âm. Ý này thì em hoàn toàn đồng ý với cụ.

hoale01

[Tịch thu bằng lái]
22 năm tăng trưởng cao mà GDP đầu người vẫn thấp hơn Thái 2-3 lần, chắc tầm 50 năm nữa VN mới đạt mức GDP của Thái hiện nay, với điều kiện nhịp độ tăng trưởng không giảm so vs 22 năm vừa qua và tiền tệ không mất giá (điều kiện này hầu như bất khả thi :D ).
Mà cái này thì mn nói nhiều rồi, như độ tăng chiều cao body của thanh thiếu niên có thể tăng mấy chục % trong vài năm liền, chứ cứ tăng vs nhịp độ như thế đến hết đời thì chiều cao cơ thể có mà đạt tới 3-4m :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
22 năm tăng trưởng cao mà GDP đầu người vẫn thấp hơn Thái 2-3 lần, chắc tầm 50 năm nữa VN mới đạt mức GDP của Thái hiện nay, với điều kiện nhịp độ tăng trưởng không giảm so vs 22 năm vừa qua và tiền tệ không mất giá (điều kiện này hầu như bất khả thi :D ).
Mà cái này thì mn nói nhiều rồi, như độ tăng chiều cao body của thanh thiếu niên có thể tăng mấy chục % trong vài năm liền, chứ cứ tăng vs nhịp độ như thế đến hết đời thì chiều cao cơ thể có mà đạt tới 3-4m :D
vậy cụ nghĩ Thái Lan nó đứng yên à?
22 năm tăng trưởng nhưng xuất phát quá thấp, bác tăng trưởng % cao đến mấy thì tính ra hiện kim vẫn thấp hơn thằng đã cao hơn mình cả 20 lần mà tăng bằng trưởng % chỉ bằng 1/3 hay 1/4.

Từ 2010 -> 2020
GDP bình quân đầu người của Việt Nam tăng từ mức 1.562 USD lên 3.561 USD, tăng thêm 1.999 USD.
GDP bình quân đầu người của Thái Lan tăng thêm 2.113 USD,
2010 GDP bình quân đầu người của Việt Nam được ghi nhận ở mức 1.562 USD, GDP bình quân đầu người năm 2010 của Thái Lan 5.076 USD
-> Trước hơn mình 4 lần giờ hơn mình còn lai 2 lần...cứ theo đà này 10 năm nữa khả năng san bằng và vươn lên.

Chỉnh sửa cuối:

thanhlam171

Xe tăng
Chính là thế, thái còn ko thoát khỏi bẫy TNTB thì VN khó lắm. Ngày xưa ra rả vụ 2020 nước ta thành nước công nghiệp nhưng có đc đâu. Khó lắm. Cùng lắm sau 10 năm nữa ngang Thái rồi đi ngang thôi.
Nước mình ko đc chuyển giao công nghệ như Hàn, nhật, nước ta cũng không có tiền mua công nghệ lõi như china nên sẽ vẫn thuần tuý gia công. Khi dân số già đi thì gia công cho ai?