[Thảo luận] Bẫy nhập làn cao tốc nút Pháp Vân đi Khuất Duy Tiến???

Tribute

Xe container
Kính các cụ, tui nghĩ là cái mũi tên đi thẳng có ý nghĩa hợp lý của nó. Nó quy định chỗ này phải chạy thẳng đã::
- Đối với đoạn nhập làn cao tốc thì có nghĩa là LX phải đi theo mũi tên để tăng tốc cho đủ trước khi nhập sang làn cao tốc, hoặc trước đó mà nhập thì có thể có những nguy hiểm ABC (như là xe đang đi trên làn cao tốc ko kịp nhìn thấy để tránh hoặc nhường các xe đang xin chuyển làn)
- Đối với các đoạn trên đường cao tốc thì mũi tên có ý nghĩa là chỗ này LX phải đi thẳng (có thể đè vạch đứt) nhưng ko được chuyển làn để tránh va chạm (chỗ đường cong, đường hẹp hay có vấn đề). Mũi tên này kẻ ở làn ngoài cùng (bên trái, sát giải phân cách) đoạn giao nhau với đường nhập làn cao tốc là rất có ý nghĩa. Nó quy định lái xe phải chạy thẳng, ko được chuyển từ làn (từ làn trái sang làn phải), nếu ko sẽ gây nguy hiểm vì có thể va chạm với xe đang xin nhập làn lao ra.

Các cụ cho comment với ạ.
1. Cụ trích dẫn giúp chỗ nào trong Luật hay trong Quy chuẩn 41 quy định như 2 đoạn em bôi đỏ kia.
2. Các mũi tên vẽ trên đường dẫn hay trên cao tốc đó là vạch số bao nhiêu trong Quy chuẩn? Hiệu lực như thế nào, từ vị trí nào, đến đâu?

Em tìm hoài không thấy, chỉ thấy vạch số 35 - cấm thay đổi làn xe. Nếu chỗ lối nhập làn này chưa cho phép chuyển làn thì phải có vạch liền và mũi tên như mẫu vạch 35 này.

pnew

Xe điện
Cảm ơn cụ đã có ý kiến.

Đề nghị cụ và cụ chủ [@Mr. Ken;94826] nếu có thời gian thì đưa cờ nhíp và đồ họa chính xác của khu vực này đi ạ. Chính xác thì mới bàn được đúng sai ợ.
Trong các thớt cụ biết có cờ nhíp đấy. Không biết cụ còn lăn tăn ở chỗ nào.
Ví dụ cụ đến ngã tư cả đèn xanh, đèn đỏ đều sáng thì cụ đi tiếp hay dừng lại?

Fan gentra

Xe điện
Đồng ý với cụ. Lái xe ko cần phải nhìn quá xa (hơn 100m trước mặt). Nhưng nếu ngay trước mình có mũi tên đi thẳng thì mình phải đi theo nó chứ hay là ko cần theo?

Thắc mắc của tôi là ở chỗ cái Đoạn 2 (khoảng 30-40m ko có vạch viếc hay mũi tên gì ấy). Chỗ đấy nhiều người sẽ nghĩ là đã hết Đoạn 1 ( đoạn có mũi tên chỉ đi thẳng) thì sẽ chuyển trái để nhập làn cao tốc. Khi đó sẽ có 2 trường hợp:
- 1. XXX vịn và bảo vẫn còn mũi tên đi thẳng kia kìa, nên anh chuyển lúc này là sai.
- 2. Lái xe nhập làn trái từ từ, nên khi chuẩn bị vào làn cao tốc thì lại dính đuôi mũi tên ở Đoạn 3 (đoạn mà bắt đầu lại có mũi tên chỉ thẳng). Và XXX lại bảo đoạn này anh phải tiếp tục đi thẳng.
em hỏi ngu tý >>> sao từ đoạn 1 đến hết đoạn 2 sao nó ko cho nét kẻ liền vào đó ...nếu đã ko cho rẽ thì sao phải để nét đứt ở đoạn 1 và 2 ???

suzu37

Xe container
Trong các thớt cụ biết có cờ nhíp đấy. Không biết cụ còn lăn tăn ở chỗ nào.
Ví dụ cụ đến ngã tư cả đèn xanh, đèn đỏ đều sáng thì cụ đi tiếp hay dừng lại?
Oài. Vấn đề ở đây là nó có tới 2 làn nhập nên mới ra câu chuyện cụ ạ. Nó có một làn thì em chả quan tâm :D.

pnew

Xe điện
Oài. Vấn đề ở đây là nó có tới 2 làn nhập nên mới ra câu chuyện cụ ạ. Nó có một làn thì em chả quan tâm :D.
Hai hay một cũng thế cả thôi. Vạch nhập làn đứt có nghĩa là được nhập, vạch phân làn đứt có nghĩa là được chuyển. Từ nhiện lại vẽ thêm mấy cái mũi tên đi thẳng vào chỗ đó là chửi nhau với mấy cái vạch đứt kia.

pnew

Xe điện
em hỏi ngu tý >>> sao từ đoạn 1 đến hết đoạn 2 sao nó ko cho nét kẻ liền vào đó ...nếu đã ko cho rẽ thì sao phải để nét đứt ở đoạn 1 và 2 ???
Nó mà vẽ như cụ nói thì không có gì mâu thuẫn giữa vạch đứt và mũi tên nữa. Nhưng lại biến nhập làn song song thành nhập làn trực tiếp (cụ xem cái hình ở cmt trên sẽ rõ).

Mr. Keen

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã có ý kiến.

Đề nghị cụ và cụ chủ [@Mr. Ken;326299] nếu có thời gian thì đưa cờ nhíp và đồ họa chính xác của khu vực này đi ạ. Chính xác thì mới bàn được đúng sai ợ.
Clip tui lục lại được đây các cụ ạ. Đây là lúc tui đi từ Cầu Thanh Trì về. Mũi tên bên làn tăng tốc trông hơi nghiêng 1 chút, nhưng cũng nhìn được.
Và Đoạn 2 (ko có vạch hay mũi tên gì) dài phải 50-60m chứ ko phải 30-40m như tui nhớ khi trước.
[YOUTUBE]http://youtu.be/8rX9UH5KsCI[/YOUTUBE]

suzu37

Xe container
Clip tui lục lại được đây các cụ ạ. Đây là lúc tui đi từ Cầu Thanh Trì về. Mũi tên bên làn tăng tốc trông hơi nghiêng 1 chút, nhưng cũng nhìn được.
Và Đoạn 2 (ko có vạch hay mũi tên gì) dài phải 50-60m chứ ko phải 30-40m như tui nhớ khi trước.
Vâng, cảm ơn cụ. Cam nét thế :D.

Rõ ràng là vạch kẻ khác hẳn ợ. Cụ làm lại cái đồ họa đi rồi bóng bàn tiếp :D.

NoCarNoMoney

Xe buýt
Túm cái váy lại thế này các cụ nhé: khi đi vào đường cao tốc, các cụ cứ đi hết vạch nhập làn là thoài mái được nhập làn. Miễn là quan sát gương thấy an toàn và đánh signal khi nhập làn. Còn mấy cái vạch mũi tên nó vẽ lăng nhăng các cụ kệ nó. Cái vạch mũi tên rẽ trái là chuẩn bị hết làn đường tăng tốc, nếu các cụ còn chạy tiếp thì đâm ngay vào vệ đường (hoặc rơi xuống đất nếu là đường trên cao). Vì vậy khi đi đến gặp mũi tên này thì nó không bắt cụ cũng phải nhập làn nếu không muốn bị tai nạn.
Còn bọn xxx đứng ở đấy kệ nó. Đừng có nhìn thấy xxx lại xoắn quẩy lên nhập làn sớm (đè vạch nhập làn) hoặc quên signal thì mới bị xxx thổi còi ăn bẩn thôi.

suzu37

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

vephiatay

Xe tải
Ở clip trên ngang khúc gỗ có vạch bị mờ như vạch số 35 - Vạch cấm thay đổi làn xe?

Mr. Keen

Xe buýt
Vâng, cảm ơn cụ. Cam nét thế :D.

Rõ ràng là vạch kẻ khác hẳn ợ. Cụ làm lại cái đồ họa đi rồi bóng bàn tiếp :D.
Cụ ơi, có khác thật. Dưng mà cơ bản vẫn thế thôi. XXX sẽ vợt cụ nào chuyển làn ở đoạn 2, đúng luôn đoạn clip mà cụ chỉ dẫn từ cụ [@Thanh Tuấn;89602].
Cám ơn cụ đã cho xem hình khi đi từ dưới lên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Keen

Xe buýt
1. Cụ trích dẫn giúp chỗ nào trong Luật hay trong Quy chuẩn 41 quy định như 2 đoạn em bôi đỏ kia.
2. Các mũi tên vẽ trên đường dẫn hay trên cao tốc đó là vạch số bao nhiêu trong Quy chuẩn? Hiệu lực như thế nào, từ vị trí nào, đến đâu?
Đây cụ ơi,

pham minh

Xe container
ĐM phải em thì bọn xxx này móm luôn, nguyên tắc nhập làn phải quan sát, xinhan tăng tốc từ từ, đảm bảo được việc đó thì chuyển chỗ nào chẳng được, bắt một số cụ yếu bóng vía thôi
bọn xxx bắt người yếu bóng vía thôi . đến đoạn chuẩn bị nhập làn ta tăng tốc từ từ , quan sát và đến đoạn cho phép nhập làn ( bắt đầu nét đứt ) thì lái xe có thể nhập làn chỗ nào cũng được nếu đủ yếu tố an toàn chứ ko phải đợi đến lúc có mũi tên chuyển hướng . Bởi vì bản thân nét đứt nó đã đồng nghĩa với việc cho phép lái xe được phép chuyển làn nếu đủ yếu tố an toàn rồi

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng, tui đã đọc bài này của cụ. Trong đó cụ có kết như sau:
"Kết luận: Như vậy không có quy định nào bắt buộc chúng ta phải chuyển làn tại vị trí có mũi tên chỉ hướng rẽ trái hoặc sau đó. Mà chúng ta chỉ chuyển làn khi thấy an toàn, có vạch đứt, tốc độ cho phép và phía sau mũi tên đi thẳng (nếu có). Chú ý xi nhan trước khi chuyển làn, hình ảnh tình huống trên đầu có thể là xxx đứng bắt khi chuyển làn không có tín hiệu báo hướng rẽ.
- Ở tình huống 1: Chúng ta có thể chuyển làn trước mũi tên chỉ hướng rẽ trái
- Ở tình huống 2: Chúng ta có thể chuyển làn sau mũi tên chỉ hướng thẳng và trước mũi tên chỉ hướng rẽ trái
P/S: Cái mũi tên chỉ hướng rẽ trái chỉ có tác dụng cảnh báo cho các lái xe biết nếu đến đó mà không chuyển làn có thể bị đâm xe vào giải phân cách.
"

Cụ có thể post lại cái hình mô tả 2 tình huống được ko? Tui click mở thì ko được. Chỉ thấy cái icon mờ mờ thôi.
Để mai em onl bằng Laptop sẽ Post lại ạnh

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Tuần nào em chả gặp xxx đứng sau vụ nhập làn này, chủ yếu bắt lỗi không xi nhan khi nhập làn thôi ạ..

slaz8

Xe ba gác
Kính các cụ, tui nghĩ là cái mũi tên đi thẳng có ý nghĩa hợp lý của nó. Nó quy định chỗ này phải chạy thẳng đã::
- Đối với đoạn nhập làn cao tốc thì có nghĩa là LX phải đi theo mũi tên để tăng tốc cho đủ trước khi nhập sang làn cao tốc, hoặc trước đó mà nhập thì có thể có những nguy hiểm ABC (như là xe đang đi trên làn cao tốc ko kịp nhìn thấy để tránh hoặc nhường các xe đang xin chuyển làn)
- Đối với các đoạn trên đường cao tốc thì mũi tên có ý nghĩa là chỗ này LX phải đi thẳng (có thể đè vạch đứt) nhưng ko được chuyển làn để tránh va chạm (chỗ đường cong, đường hẹp hay có vấn đề). Mũi tên này kẻ ở làn ngoài cùng (bên trái, sát giải phân cách) đoạn giao nhau với đường nhập làn cao tốc là rất có ý nghĩa. Nó quy định lái xe phải chạy thẳng, ko được chuyển từ làn (từ làn trái sang làn phải), nếu ko sẽ gây nguy hiểm vì có thể va chạm với xe đang xin nhập làn lao ra.

Các cụ cho comment với ạ.
em ạ cụ :))

Chỉnh sửa cuối:

Vitnuong2611

Xe tải
Cụ cứ đi hết cái vạch nhập làn thì xi nhan nhập làn thoải mái. không cần phải đợi đến lúc thấy cái vạch rẽ trái mới rẽ. Cứ nhớ xi nhan khi nhập làn thì bọn xxx chỉ có móm mà thôi. Ngày nào em cũng đi ở đoạn này (ngã tư khuất duy tiến nguyễn xiển nguyễn trãi), cũng thấy có chú xxx đứng đấy mà chưa bao giờ thấy vẫy em vào.
đoạn nguyễn xiển lên hướng về cầu thanh trì nó bắt người đi bộ với đi xe máy thôi mà bác, chứ có bắt ô tô đâu, mấy đoạn khác cũng vậy, có mỗi đoạn pháp vân là nó bắt thế thôi

Mr. Keen

Xe buýt
bọn xxx bắt người yếu bóng vía thôi . đến đoạn chuẩn bị nhập làn ta tăng tốc từ từ , quan sát và đến đoạn cho phép nhập làn ( bắt đầu nét đứt ) thì lái xe có thể nhập làn chỗ nào cũng được nếu đủ yếu tố an toàn chứ ko phải đợi đến lúc có mũi tên chuyển hướng . Bởi vì bản thân nét đứt nó đã đồng nghĩa với việc cho phép lái xe được phép chuyển làn nếu đủ yếu tố an toàn rồi
Tui cũng như cụ và một số cụ khác đồng ý ko cần đợi đến mũi tên rẽ trái mới chuyển làn. Ý của tôi là cần phải đi hết mũi tên chỉ thẳng rồi mới chuyển ạ.

Chỉnh sửa cuối: