[Funland] Bây giờ no đủ rồi...bỏ đi là đúng !

Azeglio

Xe điện
Em cũng ăn cỗ quê Thái Bình, Nam Định, Hà Tây mấy lần, ngồi mâm ý tứ đợi các cụ cao niên gắp mới dám ăn. Các cụ chả ăn gì cả, mà đồ quê thì rõ ngon.

Chốt hạ là túi đồ ăn được chia em vứt mẹ trên đường về. Con em éo có thói quen ăn thừa.

meotamthe

Xe cút kít
Các cụ cứ chửi, miệt thị nhưng đôi khi cũng nên lắng lại để hiểu rõ hơn.

ở quê, mọi người cũng chán cái tập tục này rồi. Nhưng không ai muốn/dám bỏ. Ai sẽ là người đi tiên phong, ăn nói sao với họ hàng láng giềng dù trong lòng ai cũng thấy cái hủ tục này nó bất cập. CÁI HỌ CẦN LÀ MỘT CÁI CỚ, và chính quyền làm vậy để tạo cớ cho bà con. Giờ có quy định của xã, ai cũng có thể bảo đợt này cỗ bên em không mang về được nữa bác ạ, xã nó cấm rồi. Thế có phải ai cũng vui không. Vận động tuyên truyền kết hợp với ra quy định thế là chuẩn đấy ạ.

Còn nói về luật, như cụ gì nói ở trên, nó không thành văn bản mà như kiểu hương ước trong làng xóm, cam kết với nhau. Chính vì thế nên mới có chuyện đặt cọc 3 triệu, sai thì mất chứ không phải là PHẠT 3 TRIỆU.
Em nghĩ cụ nói đúng đấy, ở làng quê sợ nhất phải làm cái gì mà mình đi đầu phá bỏ cái lệ cũ, ông nào cũng sợ bịcả làng chửi, nên CQ đứng ra ép 1 cái cớ tuy chưa hẳn đã ổn, nhưng vì hợp tình hợp ý người dân nên chả ai kêu ca phản đối mà còn đồng tình, cái chưa hợp lý về mặt luật người ta cũng bỏ qua là vì thế.

toanlun

Xe tải
Sai đâu mà phạt vậy, biết là ăn cổ lấy phần về không hay nhưng tuyên truyền được rồi chứ hà cớ gì bắt phạt

Được gửi từ iPhone 5s - Otofun

Arizona

Xe tăng
Mục đích chủ yếu là để tuyên truyền về tiết kiệm thôi đúng không ạ. Ủng hộ ăn ít nhưng ngon, tránh lãng phí tiền bạc.

ambdiep

Xe buýt
Nhà cháu đúng 'tâm' vụ này, thời cưới ku em trai, xã bắt đặt cọc 5 củ để hứa không lấy phần. Nhưng cháu thấy nó hài hài, việc của dân kệ họ, ảnh hưởng gì xã hội đâu. Dân lấy phần đa số hàng xóm già, người không đi được họ nhờ lấy hộ.... Đội thanh niên thì ăn như bình thường

Về mặt gia chủ, thực sự nên làm thế để tránh lãng phí + thể hiện tình cảm khi nhà có mừng muốn chia sẻ. Mama nhà em còn chuẩn bị sẵn cả các phần riêng gửi người thân họ ko đến được (lý do tuổi tác, công việc ...)

NgaoDa

Xe buýt
Hết khôn, đến dại. Quản lý kiểu này, thì cạn lời. Vô pháp.
Tuyên truyền, vận động người dân thực hiện ăn uống tiết kiệm và văn minh là được rồi.

SPL

Xe container
Vào ngồi chửa kịp gắp thì cả làng đã tranh nhau gắp bỏ túi, mình chả biết ăn thế nào, nói chung giờ cái này cổ hủ rồi, nên bỏ

Nhiều cụ tự dưng ngây thơ lạ kỳ với niềm tin chỉ cần tuyên truyền là ok, dân mình mà tuyên truyền là ok thời đã chả phải xứ thiên đường :D

Truns176

Xe tải
Em thấy phong tục này hay mà. Sao chính quyền lại bắt bỏ nhỉ.

congngo

Xe điện
Cụ sẽ không thấy ngẫn nếu như chứng kiến 1 bữa ăn cỗ ở mấy địa phương này. 1 mầm đầy ú ụ các loại thịt, vài đĩa giò cũng đầy, trứng luộc... Nhiều phải đủ cho 10-15 người ăn trong khi mâm chỉ ngồi 6 người. Và 6 người ngồi ở mâm chả ăn gì, chỉ uống đôi ba chén rượu suông với nhấm 1 ít rau sống thôi. 5-10 phút nói dăm ba câu chuyện là chia nhau để mang phần về. Trông rất phản cảm. Em 1 lần đi ăn cưới ở Nam Định, nhìn mâm toàn thịt luộc với giò, trứng luộc và không thấy có đĩa rau nào. Xin mãi chủ nhà mới kiếm cho đâu được 1 đĩa bắp cải xào vội.
Đúng rồi cụ, vì cỗ lấy phần nên đĩa nào cũng đầy ú ụ.

mr_nom

Xe buýt
Tiền mừng vẫn thế, cỗ lại đc giảm đi. Gia chủ ông méo nào chả sướng :)). Tán thành 2 tay luôn chứ nị :-j
Cá nhân em ko thích kiểu mang đồ ăn cỗ về gói về, mặc dù điều ấy ko sai, thậm chí theo suy nghĩ của 1 số cụ thì điều đấy còn đáng hoan nghênh. Đúng, nó giúp tránh lãng phí thức ăn, thực phẩm trong bữa cỗ. Tuy nhiên nếu cái kiểu mang hết đồ dư thừa về chưa chắc người mang về đã ăn tới, và kể cả gia chủ cũng sẽ nghĩ tới là người ta ai cũng sẽ mang về nên tính cả số món người ta ăn và số món họ mang về nữa, thành ra mâm cỗ nó to hơn khá nhiều. Tức là nó gây lãng phí từ gốc chứ ko phải kiểu người ăn mang về hết, đấy là giải quyết phần ngọn rồi.
Giờ kinh tế hơn, ko phải ăn no mặc ấm nữa mà là ăn ngon mặc đẹp rồi. Bỏ cái tục lệ ấy đi cũng đc, để gia chủ đỡ tốn kém.
Cá nhân em đi ăn cỗ cũng hay xin gia chủ cái túi bóng để đựng đồ thừa về cho con vâu nhà em :D

kfc1981

Xe điện
Chánh quèn gì mà vớ vỉn thế. Ko hiểu họ vin vào cái cớ gì cho thoả đáng.?

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Lại có mấy thằng đầy tớ còi ăn kỷ luật vì vụ này rồi. Xã nào mà đã lỡ phạt tiền thì càng đứt.
Thời đại này không còn là lúc để "lệ làng" ngoài ủy ban xã thích làm gì thì làm nữa.

biển xanh06

Xe điện
Phần lớn là các cụ già vẫn giữ thói quen ngày xưa khi còn thiếu xôi thiếu thịt, ngồi vào mâm chỉ ăn cơm với canh và món xào , còn xôi thịt chia nhau mang về cho con cháu ở nhà ko dc mời.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cỗ gói phần là cực hình cho đám thanh niên. Nhiều cụ chả hiểu gì chửi loạn xạ. Nên bỏ nếp ăn cỗ kiểu này.

Duo123

Xe tải
Bỏ cái tục lấy phần là đúng. Cưới ở quê rất rườm rà, ăn nhiều, tốn kém gia chủ. Đến mâm ngồi với nhau mà bo bo lấy phần mang về là chả ra sao mà một số cụ còn ủng hộ, coi là truyền thống.

Becgie

Xe điện
Sao ko bắt ăn hết trong mâm, nếu để thừa lãng phí thì phạt chủ cỗ nhỉ?

Quỳnh hp

Xe tăng
Quê e hp vẫn lấy phần mang về, cỗ mâm ngồi 6,các món ăn đc thì ăn còn lấy phần cầm về chủ yếu là giò, chả, xôi, hoa quả... Đây là phần ng ta ko ăn ng ta mang về chứ ng ta ko lấy trộm hay xin của chủ nhà đâu,những ng lấy phần về chủ yếu là phụ nữ còn đàn ông ko ai ng ta lấy. Còn 1 phần nữa là sắp phần đi biếu các cụ cao niên ko đi đc cũng chỉ có xôi giò và hoa quả
Sau khi dọn dẹp bát đũa cỗ bàn thì chỗ thừa sẽ chia cho trong gia đình và những ng phục vụ đám