[Funland] Bất thường kinh doanh thuốc ở Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương

VuNgoanMuc

Xe điện
Vâng em sẽ hỏi thêm về vụ tpcn này. Khổ ông bs nghe bà già em trình bày ko có tiền nên từ đó ông ý cắt hẳn tiết mục ấy đi rồi. Mà ông bs í khó tính kinh.

Ở Hoàng Hoa Thám rẻ hơn đến 1/2 tiền so với em mua tại nhà thuốc bệnh viện Bạch Mai. Tuy nhiên thuốc chỉ giống nhau về hoạt chất còn hãng là khác. Hơn nữa như đơn em mua thì viên thuốc nó có định lượng hơi lỡ cỡ so với em mua tại nhà thuốc bv. Kiểu như nhà thuốc bv thì có loại bs kê x gam là chuẩn luôn = 1v, ở HHT về phải bẻ ra uống 1 phần mấy thôi nên hơi lích kích. Còn em ko biết về tác dụng có như nhau ko nên em khá băn khoăn. Em chơi bài ngửa hỏi thẳng bs thì bác í trả lời ko rõ ràng lắm nhưng đại loại là muốn mua đúng chỗ bs chỉ cơ.
Thuốc thì cũng em cũng không biết thế nào vì ko phải chuyên môn, nhưng như cụ Dr Thanh Bùi nói về tá dược của từng loại thuốc là đúng, ví dụ cũng là ciprofloxacin nhưng em uống của Bayer thì nhanh khỏi mà uống của Ấn hay nội thì cả tuần

consokhong

Xe tải
Thuốc thì cũng em cũng không biết thế nào vì ko phải chuyên môn, nhưng như cụ Dr Thanh Bùi nói về tá dược của từng loại thuốc là đúng, ví dụ cũng là ciprofloxacin nhưng em uống của Bayer thì nhanh khỏi mà uống của Ấn hay nội thì cả tuần
Vâng, em cảm ơn cụ đã share kinh nghiệm ạ.

victory_1980

Xe điện
Ngay cả cái bệnh viện Răng Hàm Mặt TW nữa, chính em là người trải nghiệm.
Sau tết em có đi nhổ cái răng khôn, khi mua đơn thuốc theo BS kê, mình thanh toán xong rồi, cứ nghĩ họ sẽ đưa đủ thuốc nên ko bóc ra kiểm lại (vì trong hộp), đến khi về nhà mới biết là bị thiếu.
Bọn bán thuốc thì vẫn lấy đủ tiền, mà nó lấy thuốc bị thiếu cho mình. Rút ruột kiểu này thì potay luôn.

Anbanhmihp

Xe buýt
Hầy thế này các cụ ạ, mảng dược nó đi vào khung dăm năm nay rồi nên vụ đắt rẻ khi mua thuốc tại quầy viện là ko chuẩn, vì sao vì thuốc ở quầy viện là thuốc thuộc danh mục đấu thầu, giá bán theo quy định của cục qld, anh có muốn bán đắt lên 500đ cũng ko được. Tại sao mua ở ngoài viện cùng đơn đó lại rẻ hơn, là vì có thể cùng hoạt chất nhưng nhà sx khác ít tiếng tăm hơn hoặc cùng biệt dược nhưng hàng trốn thuế sẽ rẻ hơn kha khá( tại sao trốn dc thì e xin im lặng). Tại sao có 2 đơn, thực ra là 1 đơn thôi còn lại là phiếu tư vấn dùng tpcn(cái này mang lại ck cao cho bs), các cụ thích thì mua ko thích thì bỏ. Cái mảng mà cần đưa vào khung là thiết bị yte, chứ dược cụ nào làm mảng này thì rõ hơn em, mấy năm vừa qua bao nhiêu cty dược phá sản, bao nhiêu ông ngắc ngoải....ngon thì phải của mươi năm về trước chứ giờ trình dược chuyển qua cạp đất mà ăn hết rồi ạ!:D

BUIHOANGVIETAN

Xe tải
Website
www.facebook.com
NĐTW chỉ kê thuốc tốt (đắt), k kê thuốc rẻ. 2 loại tương đương muốn mua loại rẻ tại nhà thuốc bệnh viện cho đảm bảo nguồn gốc vì bệnh cần uống thuốc hàng ngày nhiều năm nhưng bs cứ kê loại đắt.
Vd thuốc vg B loại nội cỡ 100-200k/tháng còn loại tương đối từ Ấn độ là 1,2-1,5 triệu/tháng. Nhìn các bệnh nhân nghèo xoay xở trước nhà thuốc bệnh viện rất là tội.
Em tưởng giờ kê hoạt chất. Ví dụ kê là Paracetamol 500mg * X viên. Chứ k đc kê kiểu như Efferagan/ Panadol * X viên.
Xin lỗi các cụ nếu e nói sai vì em k phải ng ngành.

tranmanhha

Xe điện
Trong đấu thầu thuốc thì hiện bây giờ đang ưu tiên thuốc do VN sản xuất , thuốc có giá rẻ hơn ... Mà ko quan tâm tới chỉ số hiệu quả/ giá tiền .
Bọn em hay phải gây tê tủy sống cho các sản phụ nên 2 loại thuốc tê của 2 hãng khác nhau thì tác dụng phụ gây giảm huyết áp của 2 loại thuốc đó khác nhau khá rõ mặc dù thành phần , nồng độ .. Như nhau
Thuốc trừ côn trùng cũng vậy cụ ạ.
Cùng hoạt chất, khác tên thương mại. Hiệu quả khác nhau.

GMHSCC

Xe tải
Cụ sai về phần thuốc rồi ạ.
Các cụ muốn biết về thuốc cùng dược chất nên tìm hiểu khái niệm tương đương sinh học (bioequivalence) để có nhận biết rõ hơn về các thuốc cùng nguồn gốc (generic drugs) và biệt dược (patent medicine). Rất nhiều thuốc cùng dược chất nhưng không tương đương sinh học với biệt dược gốc, tuy nhiên cũng nhiều bs lạm dụng biệt dược hoặc không quan tâm đến những tài liệu chứng minh tương đương sinh học của thuốc generic.

Mr.Alo

Xe lăn
Đi khám giờ cầm đơn thuốc là phải google để loại bỏ tpcn :)

Anbanhmihp

Xe buýt
Đi khám giờ cầm đơn thuốc là phải google để loại bỏ tpcn :)
Đơn thuốc mà có tpcn thì cụ cứ cầm thẳng đơn lên giám đốc viện kiện, giám đốc mà ko xử lý cụ lên bộ y báo....cho bs kê đơn cho cụ tước giấy phép hành nghề luôn nhé cụ :D

Mr.Alo

Xe lăn
Đơn thuốc mà có tpcn thì cụ cứ cầm thẳng đơn lên giám đốc viện kiện, giám đốc mà ko xử lý cụ lên bộ y báo....cho bs kê đơn cho cụ tước giấy phép hành nghề luôn nhé cụ :D
Đơn nó ghi rõ thuốc bổ xung ... Cụ ới , chắc lâu cụ không đi viện

zaiwaz123

Xe điện

HTlangtu

Xe điện
Đội Juve nó có quá tải không các cụ? ;)) :D:D

qddt

Xe tăng
Thôi vỡ bình cũng được, mua bình mới cho nhanh :">