[Funland] Bất thường kinh doanh thuốc ở Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương

Đối với nhà cháu thì quan trọng phải chữa đc bệnh, thuốc thang hay tpcn dù có đắt tiền thì nhà cháu vẫn chấp nhận. Giờ có tý tuổi rồi nên rất quý trọng sức khoẻ.
Tuy nhiên do cơ địa từng người, thuốc đắt tiền chưa chắc đã bằng loại rẻ tiền. Như nhà cháu đợt vừa rồi bị dính covid, triệu chứng viêm mũi, viêm họng chữa mãi không khỏi. Nhà cháu toàn chọn lựa các bs chuyên khoa hay bs nội trú tên tuổi của bv TMH trung ương, cả khám tư lẫn khám trực tiếp trong bệnh viện, cả thảy 3 vị toàn trưởng khoa với phó GĐ, tiến sĩ tên tuổi đầy mình, mỗi vị điều trị điều trị không dưới 2 củ/ vị, có vị thì suốt 1 tháng liền ngày nào nhà cháu cũng đến phòng khám để rửa, xông, hút mũi, mỗi lần 100k chưa kể hết đơn thuốc này lại chuyển sang đơn thuốc khác, ng chẳng khác gì con chuột bạch. Kháng sinh, kháng viêm các kiểu, rồi thêm cả loại kháng sinh đặc trị chống virus vi khuẩn đã nhờn các dòng kháng sinh khác mà không khỏi. Cuối cùng chán nản và sợ không dám dùng dòng tây dược nữa nhà cháu chuyển sang nam dược. 1 hộp dùng trong 7 ngày chưa tới 100k, nhà cháu mới dùng tới ngày thứ 10 thì thấy đỡ hẳn, 10 phần phải đỡ tới 6-7 phần, cứ đà này hi vọng điều trị 1 tháng có khi khỏi.
Cụ cho em xin tên cái hộp với.
Em hết covid 3 tháng vẫn ho.
Đã chụp CT phổi và nội soi TMH loại trừ rồi ạ.

ubisapro

Xe trâu
Hôm trước e đưa người nhà vào Việt Đức khám:

- Đơn thuốc vẫn viết tay. Mà chữ mấy ông bác sỹ 9 ông thì 10 ông xấu. Ưu điểm: vẫn đọc và luận ra được. Trong khi nhiều chỗ e thấy đã in đơn thuốc ra.

- xếp hàng mòn dép ở nhà thuốc bệnh viện để mua cho tiện và e cũng sợ … ra ngoài méo có thì lại mất công lộn lại để mua. Đến lượt mua thì 4 loại thuốc chẳng có loại nào => phi ra trước cổng viện mua trong nốt nhạc. Đắt hay rẻ e ko quan trọng lắm nhưng mất thời gian.

up_and_down

Xe tải
2 đơn là đúng rồi , 1 là đơn thuốc và 1 là đơn tư vấn , chắc người bệnh ko biết đọc hay tn mà ko phân biệt được đâu là đơn thuốc . E có vào bài viết thì ko thấy chụp đơn cụ thể lên .
Nhiều bệnh phải dùng thêm tpcn để hỗ trợ điều trị là bình thường thôi . Các cụ đừng tiêu cực quá về tpcn .
Còn 2 loại thuốc tương đương về thành phần nhưng chưa chắc đã tương đương về hiệu quả điều trị .Phần đắt nhất , khác biệt nhất , bí quyết nhất trong thuốc chính là : tá dược vừa đủ .
Cảm ơn cụ.

Pumzen

Xe ba gác
Loại thuốc đó là trị viêm mũi, viêm xoang thôi cụ. Ho thì nhà cháu vẫn ho, bs chuẩn đoán là do viêm họng trào ngược từ dạ dày. Sau khi điều trị 1,5 tháng bằng 2 loại tây dược ( Gelbra 20mg và Barole20) không thấy đỡ nhà cháu chuyển sang uống tinh bột nghệ pha với mật ong rừng và sắc lá Khôi tía uống hàng ngày. Hiện mới được 2 tuần và có vẻ đỡ chút viêm họng rồi. Còn triệu chứng viêm mũi, viêm xoang thì như đã còm, trước bị 10 giờ phải đỡ đi 6-7 phần.
Ho thì nhà cháu chỉ ngậm viên ngậm họng La hán quả Tana( hộp 24v bán đầy ngoài hiệu thuốc, 29k/hộp), lúc nào ho nhà cháu lại ngậm viên này là họng dịu và ngắt ngay cơn ho.

Mountain Men

Xe buýt
Tiêu chuẩn chất lượng của thực phẩm chức năng kém hẳn so với thuốc, các tác dụng hầu như ít có tài liệu chứng minh. Trong khi giá của TPCN thì ko bị Bộ y tế quản lý nên tăng gấp 10-20 lần, vậy nên đi khám bệnh các cụ hãy mua thuốc uống thôi. Em ko bao giờ mua TPCN mà BS kê cũng như mấy cái Boni hay Nhất Nhất quảng cáo ra rả trên ti vi bao giờ.
Nôm na thì nó như thuốc bổ của các cụ hay gọi thôi.
Để chữ "thuốc" vào thì rõ là ko dc rồi.=))

Loại thuốc đó là trị viêm mũi, viêm xoang thôi cụ. Ho thì nhà cháu vẫn ho, bs chuẩn đoán là do viêm họng trào ngược từ dạ dày. Sau khi điều trị 1,5 tháng bằng 2 loại tây dược ( Gelbra 20mg và Barole20) không thấy đỡ nhà cháu chuyển sang uống tinh bột nghệ pha với mật ong rừng và sắc lá Khôi tía uống hàng ngày. Hiện mới được 2 tuần và có vẻ đỡ chút viêm họng rồi. Còn triệu chứng viêm mũi, viêm xoang thì như đã còm, trước bị 10 giờ phải đỡ đi 6-7 phần.
Ho thì nhà cháu chỉ ngậm viên ngậm họng La hán quả Tana( hộp 24v bán đầy ngoài hiệu thuốc, 29k/hộp), lúc nào ho nhà cháu lại ngậm viên này là họng dịu và ngắt ngay cơn ho.
Đội ơn cụ.

Grandtouring

Xe điện
Kỷ lục, năm 2020, em đưa mama đi khám ở BV Tim HN, sau 2 ngày khám, không có bệnh gì đáng kể (chỉ là bệnh tưởng người già lo lắng nghĩ ra), đến màn mua thuốc về uống. Em rất lo sẽ bị kê khống tiền thuốc lên, nhưng cuối cùng chỉ có 281k. Thật không thể tin được ☺

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
Nhà thuốc mà được đặt và bán trong bệnh viện thì cũng không phải đơn giản rồi,thì thuốc và tpcn cũng trà trộn bán kèm hết.

SPL

Xe container
Bị vgB thì hết virut làm sao dc ạ. Chỉ là virut đang hoạt động uống thuốc vào để ức chế ko cho virut hoạt động nữa thôi chứ ạ.
Diệt trong máu, đếm xác dưới ngưỡng phát hiện 15c/ml máu là được cụ ợ, virus nó ghép gien vào nằm im trong gan cụ ợ, không bao giờ diệt được, vào ngày nào đó nó lại bung ra thôi, được đến đâu hay đến đó, lúc đó lại uống, em bỏ thuốc phải 4 năm nay rồi

sakai_yo

Xe lăn
Để trở thành bệnh nhân thông thái (hoặc bố mẹ bệnh nhân thông thái) thì bắt buộc phải đọc - học - tìm hiểu cccm ạ. Đấy là em rút kinh nghiệm sau khi nuôi 2 F1, giờ đã qua tuổi ốm vặt rồi. Cùng là ho sốt viêm họng - bệnh rất phổ biến ở trẻ - thì có cháu chỉ cần ở nhà có cháu lại đi viện với các thể loại xét nghiệm và thuốc, điều này phụ thuộc nhiều vào trình độ của bố mẹ. Bố mẹ chịu khó học hỏi thì con đỡ phải uống nhiều thuốc không cần thiết và đỡ nhiều tiền đi bác sĩ.

New car 2023

Xe container
2 đơn là đúng rồi , 1 là đơn thuốc và 1 là đơn tư vấn , chắc người bệnh ko biết đọc hay tn mà ko phân biệt được đâu là đơn thuốc . E có vào bài viết thì ko thấy chụp đơn cụ thể lên .
Nhiều bệnh phải dùng thêm tpcn để hỗ trợ điều trị là bình thường thôi . Các cụ đừng tiêu cực quá về tpcn .
Còn 2 loại thuốc tương đương về thành phần nhưng chưa chắc đã tương đương về hiệu quả điều trị .Phần đắt nhất , khác biệt nhất , bí quyết nhất trong thuốc chính là : tá dược vừa đủ .
Vì thế mới phải mua thuốc cùng hoạt chất và cùng nhóm mà bác.
Chí ít cùng nhóm thì Hiệu quả điều trị nó cũng tương đối gần nhau hơn.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Để học như họ , làm việc với cường độ và áp lực như vậy mà lương như hiện nay họ không có các khoản thêm thì sống bằng gì. Thực tế lỗi do cơ chế chứ không phải lỗi tại họ. CỤ nào có người nhà làm trong nghành y mới hiểu. Đa số nhân viên y tế ( bác sĩ, y tá ) là vất vả mà chế độ không xứng đáng
Vì thế mà phá bỏ lời thề à cụ?

Lái xe máy

Xe tăng
Để học như họ , làm việc với cường độ và áp lực như vậy mà lương như hiện nay họ không có các khoản thêm thì sống bằng gì. Thực tế lỗi do cơ chế chứ không phải lỗi tại họ. CỤ nào có người nhà làm trong nghành y mới hiểu. Đa số nhân viên y tế ( bác sĩ, y tá ) là vất vả mà chế độ không xứng đáng
Những bs nổi tiếng (tai tiếng) hay kê TPCN đơn vài triệu thì thường thu nhập lại rất cao cụ ạ. K phải khó khăn đâu. Điều dưỡng, bs trẻ.... thì đúng là khó khăn. Em va vấp NĐTW mấy năm nay rồi.

Lái xe máy

Xe tăng
Nhà em chữa ho cho các bé nhiều nên biết vị rồi. Cách đây mấy năm gặp bà dược sĩ già khuyên đừng uống thuốc Tây nhiều với triệu chứng ho sau cảm cúm, phí tiền Trc đó cả tháng uống k ngớt, sợ lao em còn đi chụp phổi mà k sao. Bà ấy bán cho siro đông Y uống khỏi.
Nhà em vừa bị Covid ho hen mãi. Em mua Bổ phế chỉ khái lộ uống, 3 bố con ho cỡ 1 tuần là hết. Làm thêm hộp viêm ngậm để đi làm, đi học ngậm cho tiện nữa.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Những bs nổi tiếng (tai tiếng) hay kê TPCN đơn vài triệu thì thường thu nhập lại rất cao cụ ạ. K phải khó khăn đâu. Điều dưỡng, bs trẻ.... thì đúng là khó khăn. Em va vấp NĐTW mấy năm nay rồi.
Làm ở nhiệt đới thì thu nhập cũng ko cao đâu cụ ạ .

Lái xe máy

Xe tăng
Làm ở nhiệt đới thì thu nhập cũng ko cao đâu cụ ạ .
So với bên BM, Tim... k cao. Nhưng cũng gấp mấy lần bv tỉnh, quận cụ ạ. Gọi là thu nhập khá cao.
Bên ấy toàn bệnh kinh niên nên chiết khấu của hãng nhập khẩu thuốc k nhỏ. Toàn thuốc của Ấn, Bangladesh, VN thì cụ biết rồi đấy.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Của cụ có thể có tổn thương hệ thống thần kinh thực vật tại phổi , nên khi cụ chụp CT , hay nội soi đều không thấy bất thường nhưng thỉnh thoảng hay bị ho , đặc biệt về đêm . Cụ có thể dùng thuốc kháng Histamin H1 như Clopheniramin ... Trước khi đi ngủ . Cái này giảm triệu chứng nhưng ko giải quyết đc nguyên nhân . Cái tổn thương kia sẽ tự phục hồi , có những người bị ho cả 1 năm sau hậu covid

Của cụ có thể có tổn thương hệ thống thần kinh thực vật tại phổi , nên khi cụ chụp CT , hay nội soi đều không thấy bất thường nhưng thỉnh thoảng hay bị ho , đặc biệt về đêm . Cụ có thể dùng thuốc kháng Histamin H1 như Clopheniramin ... Trước khi đi ngủ . Cái này giảm triệu chứng nhưng ko giải quyết đc nguyên nhân . Cái tổn thương kia sẽ tự phục hồi , có những người bị ho cả 1 năm sau hậu covid
Đội ơn cụ.
Em cũng đang nghĩ na ná như cụ. Bản thân em đang mề đay mãn tính, 4-5 ngày uống 1v xyzal, trước không ho, sau covid lại ho, em cũng nghĩ khả năng ho kiểu như ngứa mề đay trong họng.