[Funland] Bất thường kinh doanh thuốc ở Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương

letrungthanh17

Xe tăng
Thuốc về Láng Hạ mua rẻ hơn được khối

HTlangtu

Xe điện
Có 1 góc nhìn e đưa thêm để rộng đường dư luận:
- TPCN không xấu như các cụ nghĩ, nó cũng có 1 số bất cập khi đăng ký là thuốc (mất nhiều thủ tục, thời gian....), nên một số loại như Hoạt huyết của Nhất nhất, mà là thuốc, e thấy họ làm việc khá bài bản. Còn các loại khác trên bao bì thuốc đều ghi là "thực phẩm bảo vệ sức khỏe", do đăng ký là TPCN nó nhanh mà tiện hơn
-TPCN nó có công dụng chữa bệnh dù chỉ là hỗ trợ nhưng nhiều loại có chuyển biến tốt, thi thoảng các cụ đau đầu, thoái hóa cột sống cổ, huyết áp cao... mà đang dùng cái viên Ginko xanh xanh trong nước sản xuất thì thấy rõ. Giá nó rẻ hơn Tanakan rất nhiều (thành phần chủ yếu GinkoBiloba-cây bạch quả) mà rất hiệu quả
- Riêng về lợi nhuận giữa các nhà thuốc BV thì cái này là nội bộ, báo chí sẽ làm lộ diện.
Còn TPCN có lãi thì đúng đấy, lãi nhiều lãi ít, chứ không có lãi thì người ta sản xuất và bán làm gì?

Hôm trước bọn e cafe 5-6 đứa bạn, cũng có nói về cái TPCN, có cậu bạn Dược sỹ (trước nó cũng làm cho cty Dược Servier vài năm), nó chỉ cười, thấy bọn e về sau mấy đứa cũng đồng ý kiến tiêu cực về TPCN, nó mới bảo:
Các ông bảo ngành nào làm mà không có lãi thì chết yểu mnr, đây như cái nhà tôi xây năm ngoái, có mỗi cái thiết bị vệ sinh thôi, thằng bán nó bảo anh lấy cái chậu này thì anh phải mua loại vòi này nó mới hợp, mình thích loại khác cơ, nhưng sau mới biết bán vòi loại đó không có lãi. Mặt nó cứ xị ra, mà các ông buôn cái đó lãi lắm đấy, gấp 3-4 lần luôn
Còn cái xe vợ đi, Lead đểu thôi nhé, mà thay bộ côn, bi côn cũng có đến 5-7 loại ông nhé, thợ nó lắp loại thường cũng lãi gấp 5 gấp 7 luôn, mà các ông làm sao biết loại vào loại nào???, TPCN của tôi còn có chữ cho các ông đọc mà tra gg
Đây, như tôi vừa đặt làm cái bình phong Inox cho ông anh vợ mở phòng khám, cũng được mỗi cái khung là loại 304, còn lại vớ vẩn ở giữa inox mỏng dính, dặt dẹo, thợ cứ bảo chỗ đó không quan trọng...mà công thì đắt lòi
Nói chung là chúng ta đang mua tất cả các mặt hàng đa phần là gấp 3-4 lần gíá trị thực...như thế ngta mới đi buôn
Bọn e nhao lên là thuốc nó liên quan sức khỏe bla bla...
Nó bảo: thì tôi bán thuốc giả các ông mới lên án, chứ TPCN nó vẫn có tác dụng điều trị và hỗ trợ điều trị chứ có tác dụng ngược đâu???, vd, ngày xưa các cụ mất ngủ còn sắc lá vông, sắc củ bình vôi uống, giờ tôi lấy các nguyên liệu đó làm mnó thành viên đơn giản, dễ dùng, còn thế nào nữa???

Riêng e thì thấy là đoạn sau hơi bao biện chút, nhưng cái đoạn đầu mà nó bảo đăng ký là thuốc thì lâu hơn là TPCN, thì khá đúng rồi. Nên đa phần các cty Dược bgio hầu hết đều đky sản xuất là TPCN?
E hỏi ngu tý là liệu sau này việc đăng ký là thuốc dễ hơn thì có còn phân biệt được 2 loại này không ? các cụ chuyên ngành ???

Tôi chẳng biết các cụ thế nào. Dăm năm nay tôi đi khám BM, 108...toàn viện to ở HN, các bác sỹ kê cho tôi 2 đơn:
1. Đơn thuốc.
2. Đơn (ghi rõ) TPCN kèm khuyến cáo sử dụng hay không do điều kiện kinh tế gia đình.
Tôi thấy thế là rõ ràng, minh bạch (với cá nhân tôi).

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Thuốc đc lưu hành thì phải đảm bảo chất lượng. Cụ dựa vào đâu bảo chất lượng kém cả ngàn lần.
Viên efferagan 3000đ/viên với viên pacemin 300đ/viên thì viên pacemin có tác dụng điều trị ko? Có tác hại nghiêm trọng gì mà Efferagan ko bị?
Khi nào ốm nặng cụ cứ đi mua 2 loại thuốc chính bs kê đơn và loại tương đương uống xem sẽ thấy.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Hỏi và đọc kỹ Nhà sản xuất hoạt chất, thì không đến nỗi tệ hơn đâu bác, có thể tốt hơn là khác.
Có nhiều có loại tốt hơn thật. Nhưng ở Vn khi các nhà thuốc bán loại tương đương thường là loại sản xuất từ các cơ sở nhỏ lẻ chất lượng kém để tăng lợi nhuận.

New car 2023

Xe container
Có nhiều có loại tốt hơn thật. Nhưng ở Vn khi các nhà thuốc bán loại tương đương thường là loại sản xuất từ các cơ sở nhỏ lẻ chất lượng kém để tăng lợi nhuận.
Vì thế bác mới cần hỏi mà bác.
Tôi thì hiếm khi mua ở Phòng khám hay Viện.

Ví dụ: ông cậu tôi mua kháng sinh loại khá độc đáo, ở Viện 198, giá hơn 5 triệu.
Rồi ở đó nó hết thuốc này, ông em nhờ tôi mua 1 liều, chỉ 1.6 triệu. Mua ở Ngọc Khánh.
Chợ thuốc Hapu cũng là 1 địa chỉ tốt.

mamtom7981

Xe buýt
Trời nắng, nóng, lửa thì to nên chắc cháy sẽ nhanh, BV nào khi mua đơn thuốc ở trong BV thì thường cao hơn ở ngoài. nhưng cao hơn như bài mô tả thì khiếp quá

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em có cu cháu làm dược sĩ, nó bảo đừng có dại mà mua thuốc ở bệnh viện, cứ cầm cái đơn ra ngoài mà mua, e hay mua ở Hoàng Hoa Thám, rẻ hơn khối
Nhiều loại thuốc không thể mua ở chỗ khác. Một Nhà thuốc nhập độc quyền.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thuốc đc lưu hành thì phải đảm bảo chất lượng. Cụ dựa vào đâu bảo chất lượng kém cả ngàn lần.
Viên efferagan 3000đ/viên với viên pacemin 300đ/viên thì viên pacemin có tác dụng điều trị ko? Có tác hại nghiêm trọng gì mà Efferagan ko bị?
Khác cả ngàn lần thì chém nhưng khác biệt là có . Khi nào cụ bị sốt hoặc bị đau cụ uống 2 loại đó xem có khác nhau không nhá .

Maner Bolsol

Xe tăng
Mẹ em đi khám bảo hiểm toàn phải xin đơn riêng về mua thuốc uống chứ thuốc theo danh mục không ăn thua
Do BHXH họ khống chế BV và do kết quả mua sắm từng năm chỉ có từng ấy thuốc trong BH nhé. Trước khi nói BV thì cần nói đến sự kiểm soát của BHXH nữa.

Anita Emi

Xe điện
Nó giống như cụ đi Kia Buổi sáng và cưỡi Mẹc ấy. Cả hai đều đảm bảo chất lượng vận hành, có giấy đăng kiểm.

Cả hai đều có thể dùng để đi từ Hà Nội vào Sài Gòn. Tuy nhiên người ngồi trên đó (bệnh nhân) thì cảm thấy khác, rất khác.

Một số trường hợp, vì Buổi Sáng đi chậm, nên hành khách (bệnh nhân) không chờ được, chết béng mất trên đường đi :(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nó giống như cụ đi Kia Buổi sáng và cưỡi Mẹc ấy. Cả hai đều đảm bảo chất lượng vận hành, có giấy đăng kiểm.

Cả hai đều có thể dùng để đi từ Hà Nội vào Sài Gòn. Tuy nhiên người ngồi trên đó (bệnh nhân) thì cảm thấy khác, rất khác.

Một số trường hợp, vì Buổi Sáng đi chậm, nên hành khách (bệnh nhân) không chờ được, chết béng mất trên đường đi :(
Ko phải tự dưng giá gấp 10 lần mà có lắm lúc như đợt dịch hồi đầu năm còn ko có mà mua .

Belat Missan

Xe điện
Hên xui.
Trước F1 nhà em bị ho, khám bác sĩ kê cho một đống Tây y, rồi cả tháng xài Prospan.
Sau uống mỗi trà gừng là khỏi.
Quả khám mắt cũng ảo, nhưng thôi em ko kể vì nói ra thành quảng cáo. :D

Linh Danh Thue

Xe tải
Ở đâu cũng vậy thôi, mua thuốc có ai mặc cả bao giờ đâu

Không về nhì

Xe tăng
Sau quả covid chắc các BS bây h đang rất chán nản và tuỵêt vọng. Vừa rồi 1 chị cdc trong nam đã viết thư tuỵêt mệnh, cũng buồn.

New car 2023

Xe container
Năm 2010 bà già em nằm viện Bạch Mai, ra viện còn được ông bác sĩ điều trị chính bán cho cái đơn thuốc hơn 3 củ.
Tất nhiên là kèm đơn hướng dẫn rất cụ thể: sáng uống 2 viên ở lọ số 1, 2 viên lọ số 2, chiều 2 viên lọ số 3.
Các lọ được đánh số cụ thể.
Thuốc trong lọ là thuốc đã bị bóc hết nhãn.
Không ai biết được nó là thuốc gì.
Hehe
Cái đó dù lâu rồi, giờ vẫn áp dụng bác ạ.
Bà già tôi vô viện khám định kỳ, bị tương tự. Tôi nhẹ nhàng đề nghị ghi rõ Tên thuốc, hoạt chất.
Họ bẩu, cứ theo Y lệnh là được rồi, tôi đành phải nhẹ nhàng đề nghị: Bác sĩ xác nhận Y lệnh của bác sĩ toàn 1 và 2.
Thế là im.

toyennha

Xe lăn
Đơn giá thuốc rất lẻ và cực lẻ mà đa phần bv đều thi tiền mặt ko dùng quẹt thẻ và luôn lm tròn lên ko làm xuống nói thiệt bv tệ hơn cái chợ trời

mamtom7981

Xe buýt
Hên xui.
Trước F1 nhà em bị ho, khám bác sĩ kê cho một đống Tây y, rồi cả tháng xài Prospan.
Sau uống mỗi trà gừng là khỏi.
Quả khám mắt cũng ảo, nhưng thôi em ko kể vì nói ra thành quảng cáo. :D
Còn có thể có 1 lý do nữa là khi cụ uống thuốc mà bs kê đơn nó sắp khỏi rồi và cụ bỏ, làm ít trà gừng vào thì thuốc kia nó tác dụng đầy đủ và khỏi, thành ra khi đó cụ lại nghĩ khỏi do trà gừng.

Nói chung là làm bác sỹ cần có cái tâm, cũng nhiều ông / bà bs muốn bệnh nhân khỏi nhanh kê liều cao nhưng với trẻ con nó lại bị nhờn thuốc sau này, còn muốn để nó không bị nhờn thuốc sau này thì kê đúng và đủ liều thì thời gian điều trị phải dài ra (lúc đó các F0 lại thấy sốt ruột và đôi khi đánh giá BS kê không hiệu quả).