[Funland] Bắt mạch - bốc thuốc chữa bệnh miễn phí cho đồ điện tử gia dụng nhà các cụ OF

anhtuan90k1

Xe hơi
Em có cái máy hút bụi Hitachi, đang chạy bình thường thì có mùi khét lẹt. Em tháo ra kiêm tra lau lại chổi than, chạy bình thường nhưng tốc độ chậm hơn trước nhiều. Nhìn đầu chổi than có hiện tượng phóng tia lửa điện mạnh, nhờ Cụ chủ bắt bệnh giúp.

Matiz 1.0

Xe điện
Phiền cụ tư vấn cái Tv trong phòng ngủ của e LCD panasonic 32 Viera C series, thời gian gần đây chuyển kênh bằng điều khiển sang kênh mới thường bị mất tiếng (e xem cáp của vtv). Rất bực mình, muốn có tiếng lại ...phải vào cài đặt âm thanh: menu/ âm thanh/ MPX rồi chọn mono or stereo thì lại nói ầm ầm. Phiền cụ bắt mạch xem bệnh j. Cảm ơn cụ!

quangp5

Xe điện
Bác bắt mạch hộ em con ti vi Sam Sung (không phải tinh thể lỏng đâu). Nhà em để nó gần cái bình lọc nước. 1 hôm cái cánh cửa nhà em nó đổ vào cái bình nước, cái bình nước đổ ngã vào tivi nhưng mở tivi ra xem trong không bị nước, tivi đã sấy khô rồi. Giờ ti vi xem bình thường như nó bị co hình hai bên trái và phải vào trong (chỉ bị 2 bên trái và phải thui) nó co như 1 hình tam giác ý phần bị co vào nó mầu đen như hình tam giác ah. dưới bé trên to. Cụ bắt bệnh giúp em.
Hệ thống quét mành, quét dòng bị ảnh hưởng, bị thay đổi chu kỳ do linh kiện bị ẩm làm thay đổi tham số. Cụ thử tháo vỏ ra, vệ sinh sạch sẽ các bảng mạch, nhất là cái đuôi đèn hình, sau đó dùng máy sấy tóc sấy khô xem có cải thiện tý nào không. Nếu không thì phải gọi thợ rồi.

quangp5

Xe điện
Em có cái máy hút bụi Hitachi, đang chạy bình thường thì có mùi khét lẹt. Em tháo ra kiêm tra lau lại chổi than, chạy bình thường nhưng tốc độ chậm hơn trước nhiều. Nhìn đầu chổi than có hiện tượng phóng tia lửa điện mạnh, nhờ Cụ chủ bắt bệnh giúp.
Chạy bình thường có mùi khét có thể do cuộn dây mô tơ bị om nên sinh nhiệt. Cụ không nên dùng tiếp trong tình trạng hiện tại vì:
- Không an toàn, dễ gây cháy
- Tốn điện hơn bình thường nhiều
Bệnh này khá nặng rồi, ra thợ cuốn lại thì cũng tốn. Tóm lại số phận nó đã an bài rồi, cụ nên mua cái mới ạ.

nowhereman

Xe hơi
cụ giúp em: tủ lạnh nhà em Hitachi 150l, hai ngăn, hiện giờ không lạnh, không làm đá.
Nếu phải gọi bác sĩ thì cụ có thể giới thiệu ai tin cậy được không ạ

quangp5

Xe điện
Phiền cụ tư vấn cái Tv trong phòng ngủ của e LCD panasonic 32 Viera C series, thời gian gần đây chuyển kênh bằng điều khiển sang kênh mới thường bị mất tiếng (e xem cáp của vtv). Rất bực mình, muốn có tiếng lại ...phải vào cài đặt âm thanh: menu/ âm thanh/ MPX rồi chọn mono or stereo thì lại nói ầm ầm. Phiền cụ bắt mạch xem bệnh j. Cảm ơn cụ!
IC nhớ có nhiệm vụ ghi lưu lại các chế độ đã thiết lập trước đó. Đây là bộ nhớ dạng EEPROM có khả năng lưu trữ ngay cả khi không cấp nguồn nuôi. Con IC này của cụ bị lỗi một số ô nhớ hoặc toàn bộ các ô nhớ. Cần phải nạp lại hoặc thay con này ạ. Để tránh lỗi bộ nhớ, TV không nên để gần lò vi sóng, bếp từ, tử lạnh, quạt điện và những thiết bị có từ trường mạnh...

Taihoatu

Xe lăn
cụ giúp em: tủ lạnh nhà em Hitachi 150l, hai ngăn, hiện giờ không lạnh, không làm đá.
Cụ gọi chu Thuviet trên này này,

vietsonxp

Tháo bánh
Cụ ơi. Phiền cụ bắt hộ e cái bệnh máy giặt vs. Máy Elex cửa ngang, khi vắt thì máy cực kỳ rung, xoay cả máy giặt sang huớng khác. Cách xử lý bi giờ là như thế nào cụ mách e với. Đa tạ cụ (b)
Cái này cụ phải kê máy cho thật cân bằng chắc chắn. Cụ mượn cái nivo về để chỉnh. Néu không có kiếm con iphone và cài phần mềm vào. Sau đó căn chỉnh cho máy thât cân bằng là ok ạ

quangp5

Xe điện
Em không giới thiệu đâu, Chã lại bảo em làm ăn gì ở đây thì oan lắm.
Tủ lạnh nhà cụ thử kiểm tra sơ bộ như sau:
- Điện đã vào chưa? Đèn sáng k?
- Áp tai vào nghe xem có tiếng quạt quay không? có tiếng máy nén làm việc không?
Nhiều thứ để hỏng quá nên em chịu ạ.

quangp5

Xe điện
Like bác, em có con Ti vi Sharp, 1 hôm dò điều hòa thì nó lại dò vào ti vi và cài đặt dư lào đó mà giờ điều khiển tiếng to tiếng nhỏ ko được ạ. nó chỉ có nấc ba mươi và 60 thôi í :((
Bác bốc thuốc giùm em mới ạ.
Cụ thử lấy cái khiển điều hòa đó ra bấm dò lại xem sao. Lấy độc trị độc xem thế nào. Đây là lỗ hổng của TV Sharp, cụ báo về hãng của nó là được thưởng đấy ạ.

adidas_hn_man

Xe tăng
điều hòa 2 chiều mit su tàu trung ương, nhờ cụ bắt mạch ( vào inbox) hộ:
mới bật có tiếng kêu cách cạch ( không phải ở cục nóng mà ở bộ phận treo trog nhà) bật khoảng 10p thì hết hỏi ???
bị làm sao?
sửa dư lào?
trân trọng!!!!

mới lái

Xe tải
Cụ đúng là người em đang cần đấy. Quạt treo tường nhà em không dùng hạ xuống khoảng 2-3 năm rồi. Qua lôi ra treo lại thì một cái chạy tốt gió gió vù vù, cái còn lại mới treo lên thấy chạy tít lúc đầu, sau chạy lờ đờ, thoảng thấy khét lẹt, phải bỏ xuống. Vậy có phải bị cháy tụ nào đó không, nếu tháo ra thay thì hết bao nhiêu và mua diot ở đâu

quangp5

Xe điện
điều hòa 2 chiều mit su tàu trung ương, nhờ cụ bắt mạch ( vào inbox) hộ:
mới bật có tiếng kêu cách cạch ( không phải ở cục nóng mà ở bộ phận treo trog nhà) bật khoảng 10p thì hết hỏi ???
bị làm sao?
sửa dư lào?
trân trọng!!!!
Khi mới bật 10' đầu. Máy nén làm việc, quạt gió làm việc tạo ra độ rung nhất định.
Đầu tiên cụ phải xác định được tiếng kêu đó phát ra từ đâu.
Khi nó đang kêu, cụ thử lấy tay giữ vỏ máy. Nếu thấy hết kêu thì có nghĩa là vỏ máy chưa cố định chắc chắn --> xem lại các vít. Nếu thấy vẫn kêu thì nguyên nhân là từ phía bên trong.

quangp5

Xe điện
Cụ đúng là người em đang cần đấy. Quạt treo tường nhà em không dùng hạ xuống khoảng 2-3 năm rồi. Qua lôi ra treo lại thì một cái chạy tốt gió gió vù vù, cái còn lại mới treo lên thấy chạy tít lúc đầu, sau chạy lờ đờ, thoảng thấy khét lẹt, phải bỏ xuống. Vậy có phải bị cháy tụ nào đó không, nếu tháo ra thay thì hết bao nhiêu và mua diot ở đâu
Quạt nhà cụ bị bẩn + ẩm nên chập vòng dây. Em không biết cái mùi khét kia có phải là triệu chứng đứt cuộn dây hay chưa nữa. Cụ thử tháo ra xem có con gián nào nó làm tổ trong ấy không, vệ sinh sạch + sấy khô xem được không ạ. Nhớ thử chạy các mức (mạnh yếu) khác nhau nhé.

Matiz 1.0

Xe điện
IC nhớ có nhiệm vụ ghi lưu lại các chế độ đã thiết lập trước đó. Đây là bộ nhớ dạng EEPROM có khả năng lưu trữ ngay cả khi không cấp nguồn nuôi. Con IC này của cụ bị lỗi một số ô nhớ hoặc toàn bộ các ô nhớ. Cần phải nạp lại hoặc thay con này ạ. Để tránh lỗi bộ nhớ, TV không nên để gần lò vi sóng, bếp từ, tử lạnh, quạt điện và những thiết bị có từ trường mạnh...
hiện nay e có để gần 2 thiết bị điện, quạt cây đặt phía ngay dưới Tv, điều hòa ở ngay phía trên (tv e treo tường). Trước kia ko bị chỉ thời gian vài tháng trở lại đây mới bị cụ à. Thế bây giờ của e là phải thay IC nhớ hả cụ? mình mở 1 loat kênh...thì có kênh bị mất tiếng, kênh ko, nhiều khi bấm lùi kênh thì lại hết

tudic9

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.2hs.vn
Hầu hết quạt nhà em đều bị kẹt trục, không còn trơn như lúc đầu, quay chậm hẳn. Xử lý thế nào đây ạ?

quangp5

Xe điện
hiện nay e có để gần 2 thiết bị điện, quạt cây đặt phía ngay dưới Tv, điều hòa ở ngay phía trên (tv e treo tường). Trước kia ko bị chỉ thời gian vài tháng trở lại đây mới bị cụ à. Thế bây giờ của e là phải thay IC nhớ hả cụ? mình mở 1 loat kênh...thì có kênh bị mất tiếng, kênh ko, nhiều khi bấm lùi kênh thì lại hết
Cũng chưa chắc nguyên nhân do đặt gần thiết bị điện khác. Phần nhiều do đường nguồn bị sét ở dạng nhẹ hoặc do sốc điện, do chạy máy nổ không sịn... cũng làm các IC nhớ bị hỏng. Cụ phải mang ra thợ rồi, có thể chỉ nạp lại nhớ thôi chứ chưa cần thay.

mới lái

Xe tải
Quạt nhà cụ bị bẩn + ẩm nên chập vòng dây. Em không biết cái mùi khét kia có phải là triệu chứng đứt cuộn dây hay chưa nữa. Cụ thử tháo ra xem có con gián nào nó làm tổ trong ấy không, vệ sinh sạch + sấy khô xem được không ạ. Nhớ thử chạy các mức (mạnh yếu) khác nhau nhé.
Sau khi ngửi mùi khét em phải tắt đi, để hôm sau cắm lại thì vẫn chạy nhưng dược khoảng tiếng đồng hồ thì lại khét. Em mở kiểm tra hộp sau lưng thấy bên trong vẫn rất sạch sẽ không có gián bọ gì. Các tốc độ quạt kiểm tra thì vẫn chạy có điều tốc độ chậm hơn bình thường. Vậy khả năng là ở cuộn dây phải không. Hay cụ có thể qua nhà kiểm tra cụ thể cho em được không hoặc mang qua chỗ cụ. Em còn cái quạt treo trần 360o cũng hiện tượng như vậy chỉ chưa khét thôi

Chỉnh sửa cuối:

quangp5

Xe điện
Hầu hết quạt nhà em đều bị kẹt trục, không còn trơn như lúc đầu, quay chậm hẳn. Xử lý thế nào đây ạ?
Quạt quay chậm chưa chắc đã do kẹt trục. Có thể do tụ dùng lâu ngày bị sai tham số --> thay tụ. Còn nếu đúng do kẹt trục thì mua cái mới vậy. Quạt sịn ít khi bị kẹt trục lắm ạ. Cụ thử tháo ra vệ sinh sạch và bôi trơn trục bằng nhớt xem.

quangp5

Xe điện
Sau khi ngửi mùi khét em phải tắt đi, để hôm sau cắm lại thì vẫn chạy nhưng dược khoảng tiếng đồng hồ thì lại khét. Em mở kiểm tra hộp sau lưng thấy bên trong vẫn rất sạch sẽ không có gián bọ gì. Các tốc độ quạt kiểm tra thì vẫn chạy có điều tốc độ chậm hơn bình thường. Vậy khả năng là ở cuộn dây phải không. Hay cụ có thể qua nhà kiểm tra cụ thể cho em được không hoặc mang qua chỗ cụ. Em còn cái quạt treo trần 360o cũng hiện tượng như vậy chỉ chưa khét thôi
Mùi khét quạt nhà cụ là do nhiệt sinh ra. Thường thì là do ngắn mạch 1 số vòng dây trong cuộn nên dòng điện tăng lên, dòng fuco tăng lên --> nóng và quạt chạy chậm. Còn cái quạt treo trần nhà cụ nếu chỉ chạy chậm thì là do tụ bị sai tham số --> thay đi là xong. Em không nhận làm được đâu, cụ mang ra thợ vậy nhá.