[Funland] Bắt lỗi không đúng tại ngã ba Võ Chí Công và Hoàng Minh Thảo

j23

Xe container
Bao nhiêu thớt lập ra ở đây rồi mà, các cụ vẫn chốt lại là:
1. Nên cư xử văn minh và có văn hóa giao thông, đừng nên lách luật và tỏ ra khôn hơn người hoặc khôn lỏi, ngang tàng
2. Trường hợp đủ kiến thức thì khuyến khích tranh luận với xxx và yêu cầu bổ sung/sửa đổi góp phần xây dựng luật chặt chẽ, bản thân xxx cũng thấy bản chất vấn đề và tôn trọng người dân hơn nữa
:D

Patriots

Xe lăn
Cháu có đi qua mà cũng bị nhắc nhở, chứ không có biên bản. Giá kể làm cái ô tô trên nền trắng vòng đỏ thì dễ ghi biên bản

kufits

Xe buýt
Em thấy nhiều người hỏi xin biên bản ở chỗ đấy là lại được nhắc nhở ngay. Có điều với em thì trừ khi không để ý, lơ đãng mà lỡ đi vào, còn không thì cũng chả thừa thời gian để vào đấy rồi cãi nhau :D

Em hay đi đường 5 cũ cũng vậy, đoạn May 10, ngày nào các chú chả đứng để bắt lỗi sai làn, em cũng bị tóm 1 lần, cũng đi ngay thôi, nhưng từ sau em đi đúng làn cho nhanh.
Chuẩn cụ ạ, chả tội gì phải mất mấy phút vào mấy vụ vô bổ đấy, tránh đi cho đỡ mất việc.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em Google đây, rẽ vào nó phạt cho vỡ a lô nhé:
Em úp cái ảnh để cc dễ hình dung

co-the-bi-phat-toi-5-trieu-dong-neu-re-phai-sai-lan-tu-vo-chi-cong-vao-ngoai-giao-doan-1-cybe...jpeg

Yelnut

Xe tăng
Chủ thớt nói rằng không có biển cấm, điều này không phải bàn cãi nữa. Vì vậy mà cần phải biết rõ được cái biển đó là biển hiệu lệnh hay là biển chỉ dẫn. Bài viết của chủ thớt đưa link có nói là biển hiệu lệnh có hình tròn, biển chỉ dẫn có hình vuông hay là hình chữ nhật. Bài viết này cũng có nội dung giống như vậy https://luatduonggia.vn/bien-chi-dan-la-gi-phan-biet-giua-bien-chi-dan-va-bien-hieu-lenh/
Bài viết này lại có phần khác https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/phan-biet-bien-chi-dan-va-bien-hieu-lenh-570-25750-article.html

Em mà có quyền nay em mạnh dạn cho Chã cái thẻ phạt không tuân thủ biển báo giao thông :D Nếu muốn có thể cho lỗi vi phạm phần đường!

Điều 3. Giải thích từ ngữ trong QCVN 41:2019

3.3. Đường dành riêng cho các loại phương tiện cơ giới là tuyến đường, phần đường hoặc làn đườngdànhriêng cho phương tiện cơ giới lưu thông, tách biệt với phần đường dành riêng cho các phương tiện thô sơ và người đi bộ bằng dải phân cách hoặc vạch sơn dọc liền và được chỉ dẫn bằng biển báo hiệu hoặc vạch sơn.

3.4. Đường dành riêng cho một số loại phương tiện là tuyến đường, phần đường hoặc làn đường dành riêng cho một hoặc một vài loại phương tiện được lưu thông tách biệt với phần đường cho các phương tiện khác và được chỉ dẫn bằng biển báo hiệu hoặc vạch sơn.
vấn đề là lúc xuống xe, các đồng chí báo là lỗi sai làn, còn báo lỗi không tuân thủ biển với vạch thì nói làm gì

kk2

[Tịch thu bằng lái]
vấn đề là lúc xuống xe, các đồng chí báo là lỗi sai làn, còn báo lỗi không tuân thủ biển với vạch thì nói làm gì
Lỗi đi sai phần đường (tương đương lỗi sai làn) cụ nhá.

Quản Tượng

Xe tăng
bao nhiêu thread đánh chém nhau rồi, trên fb cũng bao cuộc giông bão về mấy cái biển này.
e ý kiến như sau:
R.403f “Đường dành cho xe máy và xe đạp”.
Ngoài các loại phương tiện quy định trên biển được đi lại, các loại phương tiện giao thông khác không được phép đi vào đoạn đường có đặt các biển R.403a, R.403b, R.403c, R.403d, R.403e, R.403f.
Như vậy không phải lỗi sai làn, mà là lỗi không tuân thủ biển hiệu lệnh. 2 mức phạt khác nhau - sai làn đắt hơn nhiều lần ko tuân thủ biển hiệu lệnh.
X thì toàn báo sai làn, nên cụ nào nhắc lại cái thì bảo cho đi do ko thể đổi lỗi khi dừng phương tiện -vừa dơ vừa nhục - những vẫn có trường hợp đổi -> nên đa phần là cho đi.
Chứ không phải ko có lỗi.

Xep

Xe tăng
bao nhiêu thread đánh chém nhau rồi, trên fb cũng bao cuộc giông bão về mấy cái biển này.
e ý kiến như sau:
R.403f “Đường dành cho xe máy và xe đạp”.
Ngoài các loại phương tiện quy định trên biển được đi lại, các loại phương tiện giao thông khác không được phép đi vào đoạn đường có đặt các biển R.403a, R.403b, R.403c, R.403d, R.403e, R.403f.
Như vậy không phải lỗi sai làn, mà là lỗi không tuân thủ biển hiệu lệnh. 2 mức phạt khác nhau - sai làn đắt hơn nhiều lần ko tuân thủ biển hiệu lệnh.
X thì toàn báo sai làn, nên cụ nào nhắc lại cái thì bảo cho đi do ko thể đổi lỗi khi dừng phương tiện -vừa dơ vừa nhục - những vẫn có trường hợp đổi -> nên đa phần là cho đi.
Chứ không phải ko có lỗi.
Và khi nào thì mấy chú csgt học đc luật nhỉ. Toàn sai luật không ah.

cusao

Xe lăn
Tức là có lỗi nhưng vẫn có thành tích cãi thắng và thoát phạt phỏng ạ?
Nếu đúng như cách hiểu của em thì em không ủng hộ và cũng không làm theo ạ!

cusao

Xe lăn
Còn 1 diễn biến nữa em thấy cũng cần thảo luận thêm để tự vệ
XXX báo sai làn không được thì sẽ báo lại là lỗi không tuân thủ biển báo tức là sẽ vẫn bị phạt như thường, xin biên bản? cho luôn. Có bác nào định nói cứng với em rằng xxx không lật lọng khi không bằng chứng không ghi âm không ạ?

dolee

Xe hơi
Đoạn này em cũng hay đi, và thấy nhiều xe bị vợt thật

BacQuePhuong

Xe tải
thực ra thì không ai cố tình làm sai cả, chỉ vì biển báo có thể bị che khuất hoặc những người ít đi cung đường đấy ko nắm được, vấn đề là CSGT cố tình báo sai lỗi đãn đến bức xúc của người vi phạm chứ có ai cổ súy việc vi phạm đâu mà rất nhiều cụ lên đây bảo cổ súy cho việc vi phạm. Cái người dân quan tâm là chính quyền làm đúng trách nhiệm và quyền hạn theo quy định của PL, đừng có thấy người dân không am hiểu PL mà thích làm gì thì làm

Toilatoi242

Xe tăng
Đi đường giờ cứ x tuýp bắt lỗi gì cứ xin biên bản làm người tử tế nhể ccm.
Đối với nút này là mỏ vàng của đội, có 2 trường hợp:
1. Nếu x tuýp, tài lon don lục lọi trực sẵn giấy tờ đưa kiểm tra sẽ bị dọa áp khung sai làn 3-4tr giữ gplx 2 tháng để hòng ăn 50-50 từ 500-1.000k; Chắc có đến 96,69% thế này.
2. X tuýp lại, tài ngồi yên vị trong ghế, hạ kính hất cằm "lỗi gì" "cho xin biên bản" thì sẽ chỉ bị nhắc nhở về làn đường xe vừa rẽ.
Còn lỗi chuẩn đi 4 bánh rẽ chéo làn xe 2 bánh thế này là ko tuân thủ biển bảo vạch kẻ đường đâu đó 300-400k phạt bét nhè đê.

OneD

Đi bộ
1. Biển R403f báo phần đường dành riêng cho xe máy và xe đạp.
- Lỗi sai phần đường xảy ra khi: Xe cơ giới đi vào phần đường dành cho xe thô sơ, xe thô sơ đi vào phần đường dành cho xe cơ giới…
- ở đây xe máy là xe cơ giới, xe đạp là xe thô sơ. Như vậy ô tô đi vào biển này là vẫn đi vào phần đươnf giành cho xe cơ giới. =>> Ko có lỗi sai phần đường
- Tất nhiền XXX báo sai làn thì quá vớ vẩn, hù các cụ ít đọc luật.
2. Vậy ko sai làn, ko sai phần đường thì liệu có lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường ko?
- Biển R403f thuốc nhóm biển hiệu lệnh, biển kết thúc của nó là r404f
- Luật quy định Biển R403f hết hiệu lực khi qua nút giao, qua biển r404f hoặc qua biển hết tất cả các lệnh cấm.
- Trong trường hợp này ko có nút giao nào thì biển r404f đâu? ==>> như vậy ko đủ căn cứ xử phạt lỗi ko tuân thủ biển báo, vạch kẻ.

khanhtx8

Xe tăng
Biển R403f thì đúng rồi, nhưng em nghe nói đường này là đường nội bộ kđt và biển do ban quản lý mua đặt (chứ không phải do gtcc đặt) nên các chú không cho bb đấy: tuy nhiên thông tin này cần được kiểm chứng thêm.

Được gửi từ from captain - Otofun
Tranh cãi gì, báo nó bảo đi vào phạt 5 củ đấy. Cụ mang lập luận đanh thép của cụ ra đập lại đi. Hay là chỉ chém vu vơ, hỏi thì bảo cụ tự Google đi, gúc xong lại bảo không tin tưởng. Cụ lộn lại các còm của cụ xem nó mâu thuẫn thế nào đi.
Theo em thì lỗi 5 củ thì các bạn phạt cho nhấc đít cụ ạ. Về luật thì cụ chủ sai, nhưng để phạt cụ chủ thì ko nằm trong phạm trù luật GTĐB mà lại nằm trong nghị định cụ, mà theo nghị định thì chỉ phạt lỗi ko tuân thủ biển báo vạch kẻ đường thế nên cụ chủ mới đc đi tiếp. Còn ý kiến của cụ captain81 theo em nghĩ là khó

Yelnut

Xe tăng
Về vấn đề biên bản thì chắc là tùy. Còn nhiều, có nhu cầu, xin là cho. Không cho, nhắc nhở là do còn ít hoặc là do nhà bao việc.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Bao nhiêu thớt lập ra ở đây rồi mà, các cụ vẫn chốt lại là:
1. Nên cư xử văn minh và có văn hóa giao thông, đừng nên lách luật và tỏ ra khôn hơn người hoặc khôn lỏi, ngang tàng
2. Trường hợp đủ kiến thức thì khuyến khích tranh luận với xxx và yêu cầu bổ sung/sửa đổi góp phần xây dựng luật chặt chẽ, bản thân xxx cũng thấy bản chất vấn đề và tôn trọng người dân hơn nữa
:D
Đây là cái bẫy, thế thì cần bỏ nó đi, bác ạ.
Có khá nhiều bẫy ở Hà Nội , dù hình thức khác nhau, nhưng đều chung mục đích.