[Thảo luận] Bắt láo em sai làn - Em yêu cầu XXX xuất trình giấy tờ

cwise

Xe container
Cái quy trình này hình như vẫn còn mập mờ nên các cụ nhà mình mới lách được ạ:D
Bác xem cái này nhé: Thông tư 27 đây:

5. Xử lý vi phạm
a) Sau khi kiểm soát xong cán bộ, chiến sĩ tuần tra, kiểm soát thông báo các hành vi vi phạm, hình thức và biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật cho người lái xe và những người trên xe biết để chấp hành và giám sát. Đối với những xe chở người từ 24 chỗ ngồi trở lên, trực tiếp lên khoang chở khách để thông báo. Trường hợp không phát hiện vi phạm cũng phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị, …) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”.
Như vậy căn cứ theo quy định này, CSGT có quyền kiểm soát (giấy tờ, các điều kiện kỹ thuật của phương tiện) sau đó mới thông báo các hành vi vi phạm. Và không phát hiện thì phải nói như trên.

Tuy nhiên, Thông tư 27 này quá dàn trải, cần phải sửa đổi lại, vì có nhiều yếu tố để lái xe có thể bật lại mà không xuất trình giấy tờ.

Chỉnh sửa cuối:

ezup

Đi bộ
em thấy bác không chuẩn lắm, nói năng thế thì ...

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
kể cũng hài nhỉ . Ăn được thì ăn, không ăn đc thị lại nhả thôi

ezup

Đi bộ
em nghĩ là cái mà bác yêu cầu thì bác có làm đơn sau thôi, còn trách nhiệm là phỉa chấp hành chứ ko phải nói lấy được bác ạ

Mr_Minh

Xe tải
Giọng bác này nghe quen quá. Hình như gặp ở vài clip rồi.:D. Mà cho em hỏi sao bác hay bị thế nhỉ? Chắc bác có duyên với xxx rồi! hi hi. Dù sao thì cũng chúc mừng bác đã toàn thắng trở về. Học tập tinh thần của bác.

kraz255b

Xe điện
XXX hà nội non tay thật, xxx trong sài gòn, bắt là dính, bắt là trích đúng điều này khoản kia, đố cãi được. Nếu không xuất trình giấy tờ là nó kéo xe về đội luôn. không có chuyện dừng lại rồi không phát hiện ra lỗi được. Hoặc nó chỉ dừng xe, khi xe có lỗi. Trình của xxx Hà nội thế này, hèn gì giao thông hà nội loạn hơn sài gòn!

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi suy nghĩ kĩ e sợ là xxx bị bác ý phủ đầu không măm được, vậy ông nào bị bắt sau đó hết đường 50/50 luôn :))

CHIANTHI

Xe tăng
Cơ bản theo em là xxx cũng chưa rõ quyền của mình. Theo thông tư 27 thì xxx có quyền dừng xe khi phát hiện thấy sai phạm; quy trình xử lý sai phạm là yêu cầu lái xe xuất trình giấy tờ, kiểm tra giấy tờ, bước tiếp theo mới là thông báo sai phạm và cuối cùng là biên bản. Em thấy các cụ trên này chiến đấu đối với sai phạm của xxx là đúng, tuy nhiên, nếu đã khẳng định mình đúng thì cứ theo đúng trình tự đưa giấy tờ cho nó, khi nó lập biên bản thì ghi ý kiến vào biên bản chứ chẳng cần giữ giấy tờ lại rồi cãi nhau có đưa giấy tờ hay ko? Ko biết ý em như vậy có đúng ko ạ?
Thông tư 27 ở phần II mục 2 quy định quyền hạn của xxx , nhưng cái quyền hạn ấy chỉ được thực hiện khi có các điều kiện như ở phần V mục 2 :"các trường hợp được dừng phương tiện" . Trong trường hợp của cụ chủ là xxx không đủ lý do để dừng phương tiện , xxx phải chứng minh được việc dừng xe của cụ chủ là đúng thì mới được thực hiện các "nội dung kiểm soát" như đã ghi trong thông tư 27.

cwise

Xe container
Thông tư 27 ở phần II mục 2 quy định quyền hạn của xxx , nhưng cái quyền hạn ấy chỉ được thực hiện khi có các điều kiện như ở phần V mục 2 :"các trường hợp được dừng phương tiện" . Trong trường hợp của cụ chủ là xxx không đủ lý do để dừng phương tiện , xxx phải chứng minh được việc dừng xe của cụ chủ là đúng thì mới được thực hiện các "nội dung kiểm soát" như đã ghi trong thông tư 27.
Không kiểm soát thì có phát hiện ra được lỗi không?

5. Xử lý vi phạm
a) Sau khi kiểm soát xong cán bộ, chiến sĩ tuần tra, kiểm soát thông báo các hành vi vi phạm, hình thức và biện pháp xử lý theo quy định của pháp luật cho người lái xe và những người trên xe biết để chấp hành và giám sát. Đối với những xe chở người từ 24 chỗ ngồi trở lên, trực tiếp lên khoang chở khách để thông báo. Trường hợp không phát hiện vi phạm cũng phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị, …) đã giúp đỡ lực lượng Cảnh sát làm nhiệm vụ”.

Chỉnh sửa cuối:

tla

Xe điện
Em up hộ cụ chủ topic cái clip lên cho dễ xem:
[video=youtube;tr8N3ZZlwcI]http://www.youtube.com/watch?v=tr8N3ZZlwcI[/video]

Mr.Cule

Xe tải
Ai cũng như ông 3x này thì tốt, ít ra 3x là phải thế, còn em thấy cụ chủ nói năng cũng bt không có gì là phải suy nghỉ lại cả. Được.

cuagol

Xe đạp
kính cụ 1 ly ạ !

xe thủng lốp

Xe container
Như thế rất dễ dẫn đến lợi dụng luật để nhũng nhiễu người tham gia giao thông ạ. Ai cũng đòi dừng xe để kiểm tra giấy tờ thì mệt lắm ạ :(

2R+

Xe điện
Ai cũng như ông 3x này thì tốt, ít ra 3x là phải thế, còn em thấy cụ chủ nói năng cũng bt không có gì là phải suy nghỉ lại cả. Được.
Biết bị quay film nên mới ăn nói như thế đấy cụ ạ. Cứ thử ko biết đc lên hình xem ... :))

bum

Xe buýt
Cụ này có bà con họ hàng với xxx thì phải.
Dẫn chứng cho dễ hiểu nhé: 141 có quyền dừng xe, kiểm soát nếu thấy dấu hiệu vi phạm, vì 141 có lệnh bằng văn bản trong tay. Còn xxx trong trường hợp này chỉ được kiểm tra giấy tờ khi đưa ra bằng chứng vi phạm của lái xe ( có đưa ra được cái mẹ gì đâu mà đòi kiểm tra người ta)

xe thủng lốp

Xe container
Theo em cái đoạn này thì đúng là xxx có quyền kiểm tra ví dụ như hàng trên xe, phanh, đèn..........sau đó nêu ra lỗi, và kiểm tra giấy tờ cũng chưa muộn mà, Đằng này cứ xuống xe là yêu cầu xuất trình giấy tờ rồi đâm đầu vào viết biên bản
CHIANTHI viết

5. Xử lý vi phạm

windys

Xe tăng
em thấy xxx mà bác quay tử tế đấy , em chẳng ám chỉ gì cả nhưng em thấy người ta xưng hô hiền lành như thế thì bác cũng không nên có những lời lẽ như vỗ mặt quá gay gắt như trong clip
Hê hê

Xxx là thế, cứ mềm thì rắn ngay, mà mình rắn thì xxx mềm, cụ đừng tưởng là xxx hiển lành.
Cụ mà sai, xxx thịt tiền, k cho cụ thoát, hoạnh họe, quát tháo đủ cả.
Còn cụ đúng, mà chiến, là xxx mới nhớ ra thân phận của mình, là đang thi hành công vụ, phải chịu sự giám sát từ cấp trên, từ công dân.

Nên e ủng hộ, với xxx là phải vỗ vào mặt. Vì dừng láo, bắt láo, làm phiền người khác, làm phiền công dân. Công dân mà hở ra là thịt tiền ngay.

dangba68

Xe đạp
Bác quả là can đảm....