Bất động sản Úc

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Quy luật đất tại úc là cứ sau 1 năm tăng từ 7-10%, đều 100 năm qua. Úc có dịch vụ BĐS minh bạch nhất TG. Có thể thuê bên dịch vụ cho thuê lại BĐS của mình, không lo mất đất, hay bị phá hỏng TS. Bên dịch vụ sẽ tới kiểm tra nhà trước trong và khi trả nhà người thuê có trách nhiệm đền bù trả lại nguyên trạng như trước khi thuê.
dịch vụ và chính sách BDS minh bạch mà giá vẫn giảm thì càng đáng lo ngại, vì đó là vùng đất chết. (dân số ngày càng giảm, xa mạc hoá, thủng tầng ozon)
giống như nhà đất các vùng nông thôn ở Nhật Bản, càng ngày càng rẻ,
đây là xu thế ko thể cưỡng lại được.

chứ nếu chính sách và dịch vụ quản lý bds ko tốt thì còn có hy vọng sau này chính sách tốt hơn thì đất còn có cửa tăng giá.

chính sách dễ cải cách, chứ điều kiện tự nhiên, xã hội là thứ rất khó để đảo ngược

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em ở Brisbane và Sydney nói bds Úc ảm đạm lắm, trend giảm rất rõ ràng
quá chuẩn luôn bác ạ, vì đất bên úc ế, tây họ ko mua, tầu họ cũng chê nên mới quảng cáo rùm beng để vợt khách từ các nước như việt nam, ấn độ, malay...

TPS

Xe điện
dịch vụ và chính sách BDS minh bạch mà giá vẫn giảm thì càng đáng lo ngại, vì đó là vùng đất chết. (dân số ngày càng giảm, xa mạc hoá, thủng tầng ozon)
giống như nhà đất các vùng nông thôn ở Nhật Bản, càng ngày càng rẻ,
đây là xu thế ko thể cưỡng lại được.

chứ nếu chính sách và dịch vụ quản lý bds ko tốt thì còn có hy vọng sau này chính sách tốt hơn thì đất còn có cửa tăng giá.

chính sách dễ cải cách, chứ điều kiện tự nhiên, xã hội là thứ rất khó để đảo ngược
;) Cụ nói chuyện buồn cười quá. Thách cụ tìm 1 ví dụ nơi đâu mà giá đất 100 năm qua ổn định tặng 10-14% năm. Cứ 7-9 năm tăng 100% giá trị, và lại đúng đợt giảm đầu tiên xảy ra cách đây 2 năm?
NĐT nhắm chiến tranh Mỹ - TQ có kéo dài mãi mãi không?
Gì chứ BĐS Việt là bố tổ cụ của bong bóng. Risk hơn chơi bạc.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Vì sao giá Úc nó Tăng bền vững 100 năm qua? Nó không chung biên giới với bất cứ nước nào? Yên bình nhất, không bị nạn nhập cư lậu qua biên giới, ô nhiễm từ nước khác bay sang...
Không khí sạch nhất thế giới, bình thường chỉ là 5-15. Hôm rồi cháy rừng tivi đăng bụi mịn nhiều gấp 10 lần ngày thường thì cũng chỉ là 50-150 :))
Xa mạc hoá? Khi trái đất nóng lên nguy cơ ngập chìm trên khắp thế giới Úc có sao không?
Úc nó vẫn phát triển tốt bao lâu nay, Kra thì ảnh hưởng gì? :))
Kra là trò hề đến Sing nó khịt mũi cười khẩy, nói gì tới Úc?
mình nói Kra là ví dụ thôi, vì lý do chính để bds của 1 quốc gia tăng hay giảm là vị trí địa lý của quốc gia đó.

bản thân Em học tiến sỹ tại Anh và cũng có thời gian sống tại Úc và thấy rằng dân tây họ sợ ung thư da vì thủng tầng ozon hơn viêm phổi vì bụi mịn rất nhiều,
cách đây hơn 10 năm là làn sóng dân Anh, Đức, Thuỵ sỹ mua nhà tai úc để sống cho ấm,
nhưng sau đó nhận thức được rằng thủng tầng ozon nên họ chạy hết
rồi 5 năm trước là làm sóng dân TQ mua nhà bên Úc , nhưng sau này dân tầu cũng sợ sa mạc hoá (ai làm farm trồng hoa quả thì rõ nhất) nên thay vì mua đất bên Úc thì họ mua bên Mỹ, Canada, Tây ban nha, Bồ đào nha, Hy lạp..

Chỉnh sửa cuối:

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
;) Cụ nói chuyện buồn cười quá. Thách cụ tìm 1 ví dụ nơi đâu mà giá đất 100 năm qua ổn định tặng 10-14% năm. Cứ 7-9 năm tăng 100% giá trị, và lại đúng đợt giảm đầu tiên xảy ra cách đây 2 năm?
NĐT nhắm chiến tranh Mỹ - TQ có kéo dài mãi mãi không?
bsd ở đâu cũng tăng miễn là có đủ 4 điều kiện
1- chính trị ổn định, ko có chiến tranh, xung đột sắc tộc...; pháp luật , môi trường kinh doanh ok.
2- điều kiện tự nhiên tốt, mưa thuận gió hoà
3- Tăng trưởng kinh tế tốt, GDP tăng đều đặn
4- Quy mô dân số tăng đều (cả nhập cư và sinh đẻ tự nhiên)

đối với BDS Úc thì điều 2,3,4 là hỏng.
cũng như cụ nói là bds Úc nhiều năm trước đều tăng phi mã, nên vì thế nếu giảm thì trend giảm sẽ rất là dài lâu hihi

lenhaque

Xe tăng
Một câu này của cụ thiếu fair quá lắm. Cụ có hàng cứ tha hồ nâng hàng của cụ lên mây nhưng đừng dìm hàng đích danh thô như vậy. Đây là forum tiếng Việt, các cụ chơi ở đây toàn bds Việt mà cụ thả 1 câu vô duyên quá.

TPS

Xe điện
Một câu này của cụ thiếu fair quá lắm. Cụ có hàng cứ tha hồ nâng hàng của cụ lên mây nhưng đừng dìm hàng đích danh thô như vậy. Đây là forum tiếng Việt, các cụ chơi ở đây toàn bds Việt mà cụ thả 1 câu vô duyên quá.
:) Em nói sự thật. Cụ list nước nào trên thế giới có đất đai sở hữu toàn dân như VN? Giá đất lên xuống trong vài tháng sụt trồi hơn chứng khoán? Cứ nhìn số tỷ phú đều đi lên từ BĐS mà nói thẳng, lãi lời về tay cò và chủ đầu tư gần hết.
So thế nào được với quốc gia nó quỹ đất gấp 30 lần VN và giá đất tăng đều 100 năm? Có những thành phố 2 năm liên tiếp giành danh hiệu tp đáng sống nhất TG? (Ví dụ Mel 2014, 2015).

TPS

Xe điện
bsd ở đâu cũng tăng miễn là có đủ 4 điều kiện
1- chính trị ổn định, ko có chiến tranh, xung đột sắc tộc...; pháp luật , môi trường kinh doanh ok.
2- điều kiện tự nhiên tốt, mưa thuận gió hoà
3- Tăng trưởng kinh tế tốt, GDP tăng đều đặn
4- Quy mô dân số tăng đều (cả nhập cư và sinh đẻ tự nhiên)

đối với BDS Úc thì điều 2,3,4 là hỏng.
cũng như cụ nói là bds Úc nhiều năm trước đều tăng phi mã, nên vì thế nếu giảm thì trend giảm sẽ rất là dài lâu hihi
Theo cụ vì sao nó dành danh hiệu TP đáng sống nhất TG?
Điều kiện tự nhiên quá tốt, có hệ sinh vật phong phú nhất TG.
Nước nó thiếu là nó nói quá lên thế thôi :)).
Hiện cụ vẫn xả nước tha hồ, chưa có luật bắt gia đình phải lắp riêng hệ nước vệ sinh và nước ăn. Nước tiêu chuẩn uống từ vòi mang xả phòng vệ sinh.
Cụ đang tả nhầm sang Singapore - đấy mới là nước phải đi mua nước ngọt về dùng.
Úc là nước không có nguy cơ về chiến tranh với hàng xóm hay bị bọn nhập cư lậu như Châu Âu, không có nhiều thiên tai gì cả như Nhật, không ở sát cạnh quốc gia quá mạnh tiềm lực như Canada ở cạnh Mỹ.
Cụ tả thế nào thành như nơi không đáng sống nhất TG vậy?
Nó được xếp hạng BĐS Minh Bạch nhất TG là nhờ nó có kiểm soát để không có bong bóng giá đất.

kiamorningslx

Xe buýt
Đây là kỳ giảm đầu tiên trong lịch sử Úc cận hiện đại tới giờ.
Bạn cụ thì bảo đây là thời kỳ ảm đạm nhất chứ dân BĐS cũ giờ cũng bỏ nghề hiện tại quay về làm BĐS ;))
Bds Úc đi lên quá nóng do nguồn vốn từ TQ nên sẽ nguội đi nhanh thôi cụ.

TPS

Xe điện
dân tây họ sợ ung thư da vì thủng tầng ozon hơn viêm phổi vì bụi mịn rất nhiều,
Làn sóng bỏ chạy thế nào mà giá đất nó tăng đều đặn. Nó phải thực thi các biện pháp ngăn người TQ mua nhà nước nó thế nhỉ?
Nó sợ thủng tầng ozon vì nước nó không khí sạch nhất TG, không có bụi mịn thì không sợ.
Ozone nó sợ lắm nên dân nó đi đâu cũng trần.
Kiếm đứa đội mũ rất khó, trưa cái la liệt ra đường tắm nắng :))

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Làn sóng bỏ chạy thế nào mà giá đất nó tăng đều đặn. Nó phải thực thi các biện pháp ngăn người TQ mua nhà nước nó thế nhỉ?
Nó sợ thủng tầng ozon vì nước nó không khí sạch nhất TG, không có bụi mịn thì không sợ.
Ozone nó sợ lắm nên dân nó đi đâu cũng trần.
Kiếm đứa đội mũ rất khó, trưa cái la liệt ra đường tắm nắng :))

thôi , nói với bác mất thời gian,
bác muốn tư vấn môi giới bds úc thì cứ thoả mái quảng cáo để lùa gà.
nhưng mem diễn đàn này ko có ai ngu dại đâu bác ạ.
Hy vọng là bác biết tiếng anh để đọc bài báo này.

https://www.reuters.com/article/us-australia-drought/drought-hit-australian-towns-prepare-for-unimaginable-water-crisis-idUSKBN1WC2EP

TPS

Xe điện
thôi , nói với bác mất thời gian,
bác muốn tư vấn môi giới bds úc thì cứ thoả mái quảng cáo để lùa gà.
nhưng mem diễn đàn này ko có ai ngu dại đâu bác ạ.
Hy vọng là bác biết tiếng anh để đọc bài báo này.

https://www.reuters.com/article/us-australia-drought/drought-hit-australian-towns-prepare-for-unimaginable-water-crisis-idUSKBN1WC2EP
Thực ra, tại bác rất khí thế chửi nên em tiếp chuyện bác tý thôi. Người giàu họ không dốt bác à. Thanks bác tiếp chuyện!

Lamborghini 1985

Xe tăng
Phải chăng cụ đang nói đến thằng Melbon bên Úc, 108 tầng đang được Cen bán à??

Tomy Trọc

Xe tăng
cụ chủ thớt đang phân phối BĐS Úc ah?
em có 01 năm làm trong lĩnh vực nên thật sự sau khi khách em mua bên ý xong về kêu ầm lên.

Justforfuntoo

Xe container
Em thì thấy bọn tàu khựa làm ảnh hưởng đến giá phết, nó đổ sang mua thì tăng ầm ầm mà nó rút đi thì cũng giảm
Ngoài ra CP Úc siết chặt dân nhập cư và hạn chế cấp thẻ thì nhu cầu bds cũng không tăng vì Úc rộng, dân nhập cư sang nhiều thì mới tăng nhu cầu nhiều
Nếu đất tăng giá hàng năm như trước thì rao bán bên úc hết ngay, chả phải về forum Việt Nam bán làm gì
Quan điểm cá nhân.

TPS

Xe điện
Thế để mua được bất động sản Úc còn khướt mới mua được cụ ạ, luật và pháp lý dày cả quyển
Muốn thì có tư vấn, dịch vụ ạ.. mua BDS Mỹ còn được nữa là mua tại Úc? Thứ nhất Úc minh bạch, hệ thống chuẩn chỉ. Chỉ cần người tư vấn và làm cho các bước. Thứ 2 thuế phí tại Úc rẻ hơn Mỹ nhiều.
Thứ 3 nếu có sale BĐS tại Úc tìm và giới thiệu cho những vị trí tiềm năng, support từ đầu tới chân thì sao cụ?

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Thế để mua được bất động sản Úc còn khướt mới mua được cụ ạ, luật và pháp lý dày cả quyển
riêng vấn đề này thì cụ ko phải lo, vì bds úc đang ế, giá giảm dần đều (vì các lý do em đã kể ở comment phía trên) nên chính phủ úc và các doanh nghiệp phát triển & môi giới bds úc rất tạo điều kiện cho người nước ngoài sở hữu bds (để thu thuế phí, và bán được hàng tồn), tất cả các vấn đề về luật và pháp lý đều được bao lo trọn gói (miễn phí, nhưng tính vào giá bds)
Người nước ngoài mua bds úc thì phải trả giá cao hơn khoảng 10% so với người úc (do thuế + phí)
lãi tiết kiệm tại úc chỉ khoảng 1-2%/ năm, vay mua bds rất rẻ nhưng dân úc và dân Tây lông, các quỹ đầu tư , TQ vẫn nhất quyết bán bớt bds để đầu tư vào cổ phiếu , trái phiếu chính phủ, hoặc bds tại các nơi không bị thủng tầng ozon, ko bị sa mạc hoá, dân số ko giảm dần đều như bắc mỹ, hy lạp, tây ban nha, bồ đào nha..
do vậy các cty bds úc mới chuyển chiến lược lùa gà tại các nước như Việt Nam vì thế nên ở VN bây giờ có hàng trăm đại lý bán bsd úc. (hoa hồng cực cao)

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
có bài này ở trên mạng, em xin copy cho các bác tham khảo:
----
Một chị bạn vừa bán 1 căn nhà ở Úc trị giá 1 triệu AUD rồi đem tiền về Việt Nam tìm mua nhà cho thuê, nghe thì có vẻ không hợp xu hướng khi mà hiện có không ít người VN đem tiền ra nước ngoài mua nhà. Thế nhưng nghe chị kể thì khá thuyết phục:
Chị kể: 4 năm trước, do có con du học ở Úc và do không tìm hiểu kỹ nên khi nghe những lời mời chào quảng cáo hấp dẫn, chị đã đầu tư mua 1 căn nhà ở Úc với mục địch vừa để cho con ở vừa để cho thuê.
Thế nhưng, thực tế sau đó hoàn toàn không như chị nghĩ. Để sở hữu căn nhà có giá 1 triêu đô, chị phải trả tổng công các chi phí lên tới hơn 1,2 triệu đô, tức cao hơn người bản xứ khoảng 20% (thuế áp dụng cho người nước ngoài 13%, Giấy phép đầu tư cho người nước ngoài chiếm 6%, phí luật sư 2,5 ngàn đô...). Chưa hết, các khoản tiền để duy trì 1 căn nhà ở Úc cũng không phải là ít: phí bảo hiểm nhà, phí hội đồng, phí quản lý (nếu là nhà chung cư)… Mà phí quản lý chung cư ở Úc thì cao ngất trời. Căn nhà của chị 3 phòng ngủ, 110m2, phí quản lý một năm chị phải nộp lên tới 14.000 đô, tương đương khoảng 1.200 đô/tháng (tức khoảng 20 triệu đồng/tháng). Giá thuê căn nhà này hiện nay ở vào khoảng 3.000 đô/tháng (tức khoảng 50 triệu đồng/tháng) => chị chỉ còn 25 triệu đồng. Và số tiền này chị tiếp tục phải đóng thuế thu nhập cá nhân nữa => còn khoảng 20 triệu đồng.
Trong khi đó, với số tiền 1,2 triệu AUD = gần 20 tỷ đồng VN, chị mua 1 căn nhà ở SG cho thuê thì cũng thu được gấp đôi, gấp ba số tiền chị có lợi nhuận khi cho thuê ở Úc.
Chị bảo, mình là người nước ngoài mua nhà ở nước họ bị thiệt thòi đủ thứ như vậy rồi (tức phải trả cao hơn người bản xứ khoảng 20%), nhưng khi bán đi lại chịu 1 lần thiệt thòi nữa, vì sao vậy? Vì chỉ được bán nhà cho người bản xứ chứ không được bán cho người nước ngoài (vì người nước ngoài chỉ được phép mua nhà mới 100% không được mua nhà đã qua sử dụng). Mà người bản xứ họ đâu có mua giá đắt hơn 20% như mình đâu?
Thế là sau 4 năm, khi con chị tốt nghiệp xong về nước, chị phải vội vã bán căn nhà này đi dù biết là lỗ vốn cả trăm ngàn đô. Cầm 1 triệu đô đem về SG, hỏi lại căn nhà chị bán 4 năm trước thì giờ đã có giá gần gấp đôi số tiền lúc chị bán nó.
nguồn : fb Nguyen Thu Tuyet