[Funland] 'Bất động sản đình trệ thì đừng nói đến tăng trưởng'

prado2012

Xe điện
Nghe bạn sale nói mà ngứa hết cả tai. Biết là bạn đang sale bđs nghỉ dưỡng nhưng bạn chỉ biết nói hay cho mỗi cái dòng bđs bạn đang bán mà đi chê các dòng khác là ko sinh ra dòng tiền thì bạn nghĩ quá ngắn rồi.
Tôi lấy ví dụ như bất động sản trong khu đô thị ở các quận tại hà nội hay nhà nội thành đi, tôi vẫn có thể cho thuê và hàng năm nó vẫn tạo ra được lợi nhuận cho tôi trong lúc tôi chờ nó tăng giá, nó vẫn sinh ra dòng tiền đó thôi.
Nhà trong nội đô ở bất cứ đất nước nào giá nó cũng rất cao, chả có đâu khác cả, nó chả phải là phát triển thiếu cân bằng gì mà nó là sự thật hiển nhiên ở nơi nào cũng vậy. Càng về trung tâm thì giá càng cao. CÒn chuyện khu đô thị đông dân thì sẽ có dãn dân ra các huyện vùng ven, cái đó cần thời gian và ở các nước nó cũng đều làm như vậy.

Nói đi nói lại, BĐS biển mà bạn đang bán, rơi vào suy thoái kinh tế như hiện nay thì nó sẽ là cái mà người ta ưu tiên thấp nhất trong danh mục đầu tư. Khi nhà nước nới lỏng định lượng, bơm tiền ồ ạt thì ngta mới có nhu cầu mua và đầu tư bđs nghỉ dưỡng còn khi siết chặt dòng tiền, kinh tế lạm phát thì ngta ưu tiên những loại bđs chắc chắn như nhà nội đô hơn nhiều.
Quan điểm cụ đúng. Bds nghỉ dưỡng, resort đang bị NHNN liệt vào loại tính đầu cơ cao không ưu tiên cho vay.

carrot123

Xe tải
khi nào V ở VN bị đập nát như Evergrande ở TQ thì BDS VN sẽ như BĐS TQ bây giờ.
TQ đập các đại gia bds và các đại gia khác như Alibaba, Antgroup là thanh trừng phe nhóm (Tập cận bình đập chết các doanh nghiệp do nhóm Giang Trạnh Dân lập nên)
đập xong thì phải mất thời gian hồi phục.
còn VN thì không như vậy
Vâng chứ đâu có phải là hạ cánh mềm với cả thịnh vượng chung gì đâu. Anh Tập là politician chứ không phải economist, đừng ví anh với Paul Volcker.
Trí thức mà fall prey to political show

KeanuR

Xe tăng
khi nào V ở VN bị đập nát như Evergrande ở TQ thì BDS VN sẽ như BĐS TQ bây giờ.
TQ đập các đại gia bds và các đại gia khác như Alibaba, Antgroup là thanh trừng phe nhóm (Tập cận bình đập chết các doanh nghiệp do nhóm Giang Trạnh Dân lập nên)
đập xong thì phải mất thời gian hồi phục.
còn VN thì không như vậy
Xứ Vệ thì ép làm se điện đó cụ =))

Đạt 196

[Tịch thu bằng lái]
Thế thằng ý bán được mảnh đất giờ ôm tiền vào người đóng góp gì cho kinh tế đấy? =)) có dám tự nguyện bỏ ra 1 phần lãi đóng góp cho nhà nước ko mà gáy to thế? Hay lại suốt ngày gào mồm lên mong đất xuống để lướt tiếp
Sao lại không.
Tôi vừa bán mấy mảnh, tính thuế ra cả trăm triệu đóng góp cho Nhanuoc.
Ông bị thiếu DHA hay giả ngờ u thế ?

thangmin

Xe tăng
Sao lại không.
Tôi vừa bán mấy mảnh, tính thuế ra cả trăm triệu đóng góp cho Nhanuoc.
Ông bị thiếu DHA hay giả ngờ u thế ?
Liên quan đếch gì đến ông? Thế ông nghĩ lúc tôi ôm đất được miễn thuế à? Chưa biết ai ngu hơn ai đâu đừng gáy. Ngon mang nick chính ra quất nhé :))

vanducdhbk

Xe tăng
100% đám nhà giầu ở VN có tài sản kiếm được từ bđs, 90% đám thu nhập trung bình cao có 1 phần thu nhập kiếm từ bđs.
100% số nhà giầu + thứ nhập cao đang bị kẹp tiền ở bđs
Với tình hình hiện tại thì bđs đang xấu và rất xấu ---> bọn chúng làm mọi cách để hô hào mở lại kênh bđs ( ít nhất là mở để thoát hàng).
Muốn giảm giá nhà đất để người dân thủ nhập trung bình + trung bình thấp có thể mua nhà thì hãy để bđs chết tầm 5-7 năm.
P/s: 100% dân chơi bđs hiện tại đều dùng đòn bẩy.... Nên giầu nhanh , chết nhanh. Nhưng ở vn, dân chơi k biết từ "chết nhanh" cho đến khi nó xẩy ra thật sự ( như kiểu vỡ hụi, hay Luna)
e thấy cụ nói có lý lắm, nhưng cụ ko nêm dùng 100%, khoảng 90% thôi. Tháng 10 này có luật đất đai mới được đưa ra, em nghĩ dự luật mới sẽ nhiều cái mới theo " định hướng" của bác

Đúng là vẫn có hai phía một cầm tiền,một cầm đất,ông ôm đất thì mong đất tăng,ông ôm tiền thì mong đất toang.em đất cũng giữ một ít,tiền cũng một ít nhưng tầm này theo em đất đang chững hẳn,thậm chí có nơi giảm (theo giá rao so với trước đây).em nhận xét trung thực những gì em khảo sát.chứ nhiều cụ bảo tầm này vẫn sốt nóng giá vẫn tăng liên tục em thấy ko đúng,hoặc có cụ bảo đất toang sẽ chết từ giờ đến 10 năm tới thì cũng tiêu cực quá.

e thấy cụ nói có lý lắm, nhưng cụ ko nêm dùng 100%, khoảng 90% thôi. Tháng 10 này có luật đất đai mới được đưa ra, em nghĩ dự luật mới sẽ nhiều cái mới theo " định hướng" của bác
Cụ đừng mơ "tháng 10 này có luật đất đai mới". Bị hoãn rồi, còn lâu nhé, lợi ích nhóm + lợi ích tất cả các nhóm - lợi ích cụ tổng = nên còn lâu nhé......

up_and_down

Xe tải
Theo em hiểu, từ "tăng trưởng" mà anh Nghĩa đề cập là tăng trưởng thực. Nghĩa là, năm 2021, các cty bđs xây dựng và bán ra 100 căn nhà mới, năm 2022, các cty bđs xây dựng và bán ra được 105 căn tương tự, không quan tâm đến giá thì tăng trưởng thực là 5%. Theo mô hình harvard của anh í thì 1% tăng trưởng thực của bđs sẽ tạo ra 1.4% tăng trưởng gdp.

Còn ý hiểu nhiều cụ trên này chỉ nhăm nhăm tăng trưởng giá bđs. Một sự hiểu lầm ko hề nhẹ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
BDS không đình trệ mới lạ:

1. Dân ngóng dài cổ chờ đền bù theo giá thị trường chưa biết khi nào sẽ có mà QH cuối năm mới bàn về sửa đổi luật
2. Nhà đầu tư đang hưởng giá đền bù theo khung giá chuyển đền bù giá thị trường sẽ không mặn mà đầu tư vì lợi nhuận giảm đáng kể
3. Hạ tầng không có mặt bằng thi công để giải ngân đầu tư công và làm tăng giá BDS khu vực
4. Cơ quan quản lý đầu tư, quy hoach, xây dựng đất đai...cũng rón rén làm bây giờ ngày mai sai thì sao
5. Tiền mặt ai cũng giữ đã khi chưa rõ xu thế
Tâm lý thị trường hiên đang xuống thấp, vốn đẩy vào là những holder bds trc sẽ xả hàng, thế nên bên mua có mua thì cũng mong chờ giá rất rẻ, bên nắm đất thì vừa muốn thoát hàng vừa muốn có lãi
2 cái này còn lâu mới gặp nhau, trừ khi NN bơm tiền ra lớn (mà cái này khó trong tình cảnh nợ xấu bds ntn, fed tăng lãi suất khiến usd lên giá)
E nói đất vùng ven, k đúng với đất nội đô các tp vì nhu cầu ở kdoanh ở nội đô lúc nào cũng rất cao

dealer-ck

Xe tăng
Ko neo TS vào Bds thì để lạm phát nó thổi bay thành quả lao động ah. Mua bằng tiền thịt bds ở đc, cho thuê đc thì gần như an toàn nhất rồi.
Còn đầu cơ lướt sóng nó phụ thuộc dòng tiền vốn vay, lệch cái thì vỡ trận

Covid2021

Xe buýt
Tăng trưởng BĐS nó khác là tăng giá BĐS cụ ah. Nhiều khi tăng trưởng BĐS như số dự án được triển khai, hàng hoá được đưa ra thị trường nhiều hơn, doanh thu bán hàng tăng, … nó còn làm cho giá BĐS giảm đấy ạ!
Cái thằng cha TS đần độn ấy chắc lại đc bọn hội Bds nó thuê lên bài, Bds phải có sự tăng giá ổn định theo từng năm ko quá lớn (tầm 10-20%/năm tùy từng khu vực) thì tăng trưởng Bds nó mới có ý nghĩa tăng trưởng kt, chứ giá Bds nó đã tăng quá nóng x3- x5 trong 2 năm qua chưa kể các năm trước đó trong chu kỳ 10-12 năm mà nó còn muốn tăng trưởng để tăng cung ra trong khi tt đang có dấu hiệu chững thì nát cmn luôn nền kt.

vephiadong

Xe điện
Em đang đi khảo giá thì thấy giá nhà đất HN vẫn đang dênh lên, nhất là các nhà mặt phố, trừ các khu vực quy hoạch không ổn định sẽ gặp rủi ro khi sang nhượng hay các chủ nhà gặp khó khăn về tài chính...
Ps- Biết làm sao vào một ngày đẹp trời, quy hoạch cập nhật kẻ ô màu đỏ, ký hiệu đất nhà bạn là đất công cộng đô thị