Thảo luận Bắt đầu nhận đặt Explorer 2.3 Ecoboost

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Điểm lại cả thớt này có 2-3 cụ là máu đi xem xe nhưng mua thì ko chắc. Có vẻ Explorer chỉ gây một sự tò mò với người tieu dùng VN còn cân nhắc mua thì ko đơn giản. Tính đến thời điểm hiện tại số lượng đặt cọc gần như bằng không. Đánh đổ một tượng đài toyota với những mẫu xe cùng tầm tiền là Prado và Highlander tại VN, một thị trường coi chiếc xe là một tài sản và thương yêu đã ăn sâu vào tiềm thức người VIệt thì Explorer sẽ là chiếc xe có danh hiệu "chiếc xe bán đc ít nhất Việt Nam" :D

Các cụ hãy đưa ra dự đoán vui của chính mình dựa trên sự hiểu biết và đánh giá của bản thân nhé. Tạm thời đưa ra các khả năng sau:

1. Explorer sẽ thất bại thảm hại trước Prado nhập khẩu từ nhật và Highlander nhập từ Mỹ. Lý do vì thương hiệu Toyota quá mạnh nên bỏ trên 2 tỷ mua 1 chiếc xe ở VN thương hiệu chưa mạnh là mạo hiểm.

2. Explorer sẽ là lựa chọn hàng đầu ở phân khúc SUV hạng trung tại VN và thay thế vị trí của Prado, highlander.

3. Prado và Highlander chiếm 90% phân khúc. 10% dành cho explorer và Pajero GLS.

Note: tiêu chí của hãng là đấu với Prado nên các so sánh sẽ so với Prado dù Explorer với Highlander mới cùng phân khúc. Tất cả các xe ở đây chỉ tính cùng một mức tiền same same.

Phe dự đoán chiến thắng sẽ đc nhậu 1 bữa free tại quán Dê của cụ Dung.nv ngân sach share bởi các thành viên tham gia dự đoán sai hoặc ý kiến khác :))

Dự đoán của em là: phương án 1, Explorer sẽ thảm bại tại VN. :)
Thế nào là thất bại thảm hại? Bác phải cho cái tiêu chí tỉ lệ doanh số, còn bảo trong thời gian bán hàng chính thức mà doanh số Ex vượt Pra thì chắc chắn không hoặc chưa phải năm 2017, nếu như thế gọi là thất bại thảm hại thì em cùng kèo bác :D

lesoleil

Xe đạp
Bỏ prado ra khỏi cuộc chiến vì prado ở thị trường vn lâu rồi.

Các bác nên so con này với cx9 xem con nào bán nhiều hơn.

msbnty-29

Xe tải
Thế nào là thất bại thảm hại? Bác phải cho cái tiêu chí tỉ lệ doanh số, còn bảo trong thời gian bán hàng chính thức mà doanh số Ex vượt Pra thì chắc chắn không hoặc chưa phải năm 2017, nếu như thế gọi là thất bại thảm hại thì em cùng kèo bác :D
Em có vài ý rồi để bác vote tiếp nhé :D. Ở Vn thương hiệu là điều cực kỳ quan trọng.

1. Các cụ có thể nhìn thấy một mẫu xe hạng sang là Ranger Rover hse/auto chạy ngập đường. Chiếc xe này thương hiệu anh quốc, đáp ứng dc tiêu chí thể hiện sự giàu sang và sành. Giới chơi dòng xe này quá giàu và mất giá xe cũng là một tiêu chí để thể hiện bản thân.

2. Cùng phân khúc mức giá, loanh quanh ở mức 2,3 tỷ của Prado. Các cụ có thể đếm ở trên đường. Một ngày em đi làm có vài km trong nội thành, tuy nhiên cũng mất cả tiếng ngồi trong oto. Nhưng đếm mỏi mắt và ngày em đếm đc vài chục chiếc Prado. Trong khi đó khéo khi hai ba ngayf thậm chí cả tuần ko nhìn thấy con CX9 nào. Vậy CX9 là một thảm bại. CX9 options và máy đỉnh hơn Prado, đỉnh hơn Highlander và giá thì quá đỉnh với 1.8 tỷ vậy sao vẫn thảm bại ko bán đc? Đó là đại bộ phận người Việt đã tín nhiệm Toyota sự bền bỉ, khả năng giữ giá, tiết kiệm nhiên liệu và chi phí vận hành thấp...chỉ việc đổ nước vào là chạy;). Với mức giá từ 1,8 - 2,3 tỷ, số người này ít hơn so với lực lượng mua xe cỏ mới mức tiền 1.1 tỷ đổ lại. Khi bỏ số tiền tầm 2,3 tỷ thi người tiêu dùng tính toán và so sánh nhiều hơn. Khi khó quyết họ sẽ quay trở về sự an toàn hơn. Ở Vn chơi Toy là sự an toàn. Từ ví dụ CX9 cho thấy dân Việt ta ko coi trọng tính năng hiện đại, options bằng thương hiệu và khả năng truyền miệng :D

3. Cụ Rùa có ví dụ dòng Ranger của Ford bán chạy là một minh chứng cho thấy Ford có cửa thắng Toy và Explorer cũng có cơ hội như Rận gẻ? Câu trả lời là ko. Mẫu bán tải Ford Ranger đẹp, khoẻ và ngầu. Bán tải thì khỏi phải đặt vấn đề lành hay bền. Vì nó là xe tải mà, đương nhiên bền và trâu bò rồi. Nhưng để bán đc thì chẳng qua bán tải là dòng xe rẻ tiền. Vậy khi chơi dòng xe rẻ tiền, bỏ ít tiền ra thì có đếch gì phải lăn tăn cứ đẹp nhất mà mua. Ông nào càng nghèo càng vung tay quá trán và tâm ly mấy ổng đi bán tải ko khác gì mấy thanh niên đi Ranger Rover. Nghĩa là ok đã đi Ranger Rover/Ranger thì lo gì mất giá ;). Nhưng nếu bỏ ra số tiền gấp 3-4 lần Ranger thì người ta sẽ nghĩ ngay tới thương hiệu. Hoặc chí ít đỡ mang tiếng bỏ mấy tỷ ra mua cái xe chả ai biết tên:D. Rõ ràng hỏi Prado ai cũng biết nhưng CX9 hỏi thì người ta lại tưởng nhầm tới XC90 ;)). Các bác có thể thấy luôn mẫu xe XC90 là một sự chết thảm vì tư duy tiêu dùng của VN. Mấy ổng đi bán tải rất phóng khoáng và thoáng, cứ gặp vũng nước là phóng thật nhanh và đâm thật mạnh cho người đi đường thêm tí nước cho mát mẻ.

4. Yếu tố đường xấu cũng khiến xe Nhật như Prado, Landcruiser nổi trội và đc sử dụng nhiều hơn. Hay chúng ta ko phải nguời Mỹ nên ko thực dụng bằng và ko sài Explorer? Ko, người Mỹ thực dụng nên khi nguòi Mỹ, châu âu sang VN thì đều chọn Prado, Landcuiser và Pajero GLS. Bằng chứng Đại sứ quán Mỹ toàn xe Landcruiser nhé, chỉ có một số ít là xe Mỹ. Các cụ thấy xe của các tổ chức NGO và liên hợp quôc toàn Prado và landcruiser. Vậy rõ ràng tại VN đường xấu thì những mẫu xe của toy đáp ứng tốt hơn.

5. Các ofer Sài Gòn để thớt Explorer chìm xuồng cả chục ngày nay điều đó chính tỏ Explorer ko có sự hấp dẫn, sức nóng mà chỉ có sự tò mò mà thôi :D

6. Nóng hot phải như GLC :)) xếp hàng vào ăn KFC. Glc giá hấp dẫn cho 1 xe suv nhỏ của dòng xe có thương hiệu lại được chính sách bán và sau bán quá tuỵet vời.

7. Explorer thực tế đã thua Prado tại VN rồi. Gara ngoài tự nhập Explorer bán với giá 2,58 tỷ nhưng HN này em chưa từng nhìn thấy con Exp biển trắng nào. Vậy em tin rằng mức giá 2,18 tỷ mà Ford đưa ra nhằm ném đá dò đường là mức giá cao nhất nếu ko nói quá Ford muốn bán đc với giá 2,18 tỷ phải có cả khuyến mại như bán bia kèm lạc.

Vậy với yếu tố trên là em thấy Explorer ko có tương lai gì rồi. :D

Chỉnh sửa cuối:

msbnty-29

Xe tải
Bỏ prado ra khỏi cuộc chiến vì prado ở thị trường vn lâu rồi.

Các bác nên so con này với cx9 xem con nào bán nhiều hơn.
So với CX9 thì Explorer sẽ ngang ngửa đó bác :)) hai con này sẽ thay nhau thi thoảng xuất hiện ở ngoài đường :D

Nếu bác nói bỏ Prado ra thì bác đã thừa nhận Explorer ko có cửa so với Prado rồi. Thêm một cánh én để chuẩn bị làm lên mùa xuân :))

Ông tổng giám đốc Ford VN đưa Explorer về và tuyên bố để cạnh tranh với Prado và với sự làm ăn chộm giật kiểu Everest 3.2 cho thấy ông này đúng chất một CEO người Việt, có năng lực hạn chế và tầm nhìn thì Very Short Sighted ;) (so với CEO ngoại đã kém và còn kém hơn đầy Ceo nội)

Chỉnh sửa cuối:

msbnty-29

Xe tải
Hóa ra Ex xếp chung chiếu với Toyota FT 86 à?:))
Giờ phân khúc có thể chia ra như dưới đây:
1. Cùng hạng suv khung gầm body on frame như Prado và Pajero Gls
2. Cùng hạng crossover như Highlander, Pilot và Explorer
3. Cùng mức khoảng giá +/- 2,3 tỷ có Prado, Highlander và Explorer 2,18 tỷ tạm tính.
4. Một khái niệm mới xuất hiện là do lão Chôm Chỉa. Đó là cùng phân khúc khó bán:)). Em chưa thấy con Toy FT86 nào chạy ở đường Vn. Nếu cụ coi em Explorer đồng hạng FT86 thì Explorer chết quá thảm :))

trungbusiness

Xe tải
Thấy các bác phân tích nhiều quá tôi cũng đưa ra ý kiến của một người có ý định mua xe:

- Tôi sẽ không chọn Prado cho dù nó giữ giá, lý do: động cơ công nghệ cũ, kích thước ngắn hơn tương đối so với CX9 2017 và Explorer 2016, giá chát nhất tầm 2,3 tỷ.

- Explorer rất đáng mua nếu so sánh về tính năng, động cơ ecoboost, kích thước rộng hơn. Nếu phải lựa chọn giữa Explorer với Prado thì tôi sẽ chấp nhận mức giá 2,18 tỷ của Explorer.

- CX9 2017 bác nào quan tâm thì cũng đã tìm hiểu khá nhiều rồi, nếu em này nhập về Việt Nam mà không bị cắt xén gì thì với mức giá 1,85 tỷ (Giá tôi nghĩ khả năng cạnh tranh cũng rất cao).

Nếu lựa chọn giữa 3 em này với thông số kỹ thuật và mức giá trên thì tôi sẽ chọn CX9.

He he, đây chỉ là ý kiến của riêng cá nhân Tôi.

msbnty-29

Xe tải
Thấy các bác phân tích nhiều quá tôi cũng đưa ra ý kiến của một người có ý định mua xe:

- Tôi sẽ không chọn Prado cho dù nó giữ giá, lý do: động cơ công nghệ cũ, kích thước ngắn hơn tương đối so với CX9 2017 và Explorer 2016, giá chát nhất tầm 2,3 tỷ.

- Explorer rất đáng mua nếu so sánh về tính năng, động cơ ecoboost, kích thước rộng hơn. Nếu phải lựa chọn giữa Explorer với Prado thì tôi sẽ chấp nhận mức giá 2,18 tỷ của Explorer.

- CX9 2017 bác nào quan tâm thì cũng đã tìm hiểu khá nhiều rồi, nếu em này nhập về Việt Nam mà không bị cắt xén gì thì với mức giá 1,85 tỷ (Giá tôi nghĩ khả năng cạnh tranh cũng rất cao).

Nếu lựa chọn giữa 3 em này với thông số kỹ thuật và mức giá trên thì tôi sẽ chọn CX9.

Mọi nhận định đều trên cơ sở cảm tính, suy nghĩ và nhận định của moi người. Chỉ là đánh giá cá nhân ko mang tính công kích nhau mà cụ. Vô tư đê :))

Mời các cụ tiếp theo :)>-

ds2k

Xe hơi

fordfiesta2013

Xe tăng

Thêm ý kiến của tôi. Tôi sẽ mua chiếc xe này vì nhiều lý do nhập mỹ, đẹp, đầy ắp công nghệ. Nhà tôi cũng đang có một con xe range rover sport rồi. Mua mất gần 5 tỷ cả biển mà rõ ràng khô sướng bằng con này. Đi lúc nào cũng phải giữ gìn. Gia đình tôi đang đăng ký ba con.Cụ nào vẫn còn không chắc thì xin đừng đăng ký trong tháng mười hai tới. Tôi Đội ơn nhiều

prado2016

Xe đạp
Các cụ phân tích đều rất có lý. Nhưng xin hỏi các cụ, nếu chốt lại các cụ xuống tiền cho em nào? Riêng em thấy trên 2 tỏi vẫn to lắm nên cứ Prado mà múc, khi nào em thấy 2 tỏi là nhỏ em sẽ chọn xe khác.

duongnhatvnn

Xe tăng
Các cụ phân tích đều rất có lý. Nhưng xin hỏi các cụ, nếu chốt lại các cụ xuống tiền cho em nào? Riêng em thấy trên 2 tỏi vẫn to lắm nên cứ Prado mà múc, khi nào em thấy 2 tỏi là nhỏ em sẽ chọn xe khác.
Cụ đi Prado 2016 ah. Nhà em cũng đang cân nhắc con này với Prado nhưng em thấy Prado nó co camera trước phỏng cụ

prado2016

Xe đạp
Cụ đi Prado 2016 ah. Nhà em cũng đang cân nhắc con này với Prado nhưng em thấy Prado nó co camera trước phỏng cụ
Vâng, em đang đi prado 2016. Con của em là bản nhập khẩu chính hãng, ko có camera trước cụ ạ. Bản trung đông em ko biết