Thảo luận Bắt đầu nhận đặt Explorer 2.3 Ecoboost

Aon

Xe tăng
Nhất định em phải mang thước đo lần nữa khi em nó xuất hiện tại triển lãm. Cụ nào đi cùng em hôm 05/10 (ngày dành riêng cho báo chí) không?
Ngày hôm đấy có gì hot hơn các hôm sau ko cụ rùa ơi :)) Muốn đi có phải mang thẻ nhà báo đi ko ạ.

5banhxe

Xe điện

sudoai

Xe tăng
Chả bù cho nhà cháu, cho Prado thì bán mua xe khác chứ ko đi. Thôi thì mỗi người mỗi ý mới có nhiều loại xe bán đến vậy.
Vợ giỏi, đẹp, cá tính ko phải ai cũng dám cưới. Vợ hiền lành, nhu mì, nhạt nhẽo vẫn khối người thích cưới cụ nhỉ:D

Chôm Chĩa

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta2013

Xe tăng
Nhà cháu vừa rảnh rỗi ngồi tính xem với mức giá 2.18 tỷ bán lẻ tại VN thì giá xuất xưởng Ford Explorer bên Mỹ là bao nhiêu. Các tham số đầu vào như sau:

Giá bán lẻ: 2.180.000.000 VND
Tỷ giá hôm nay: 22.340.000 VND/USD
Thuế nhập khẩu từ Mỹ: 70% giá CIF (nghị định 122/2016/NĐ-CP)
Thuế TTĐB cho xe từ 2-2.5: 50% giá vốn + 5% (thông tư gì quên rồi, của BTC) = 55% cho nhanh
Thuế VAT: 10% (đương nhiên, trừ khi các cụ coi xe là thực phẩm)

Có ba khả năng có thể xảy ra:

- Một là Ford Mỹ làm riêng 1 bản Explorer với chất lượng kém, linh kiện rẻ tiền hoặc lỗi, hoặc "refurbished" xe lỗi kiểu như đồ điện tử, rồi bán cho Ford VN. Khả năng này, xét trên uy tín Ford Mỹ cũng như chiến lược One Ford, là không thể xảy ra, chưa kể làm riêng 1 bản với số lượng nhỏ thường khiến đội thêm chi phí chứ không thể giảm.

- Hai là Ford VN khai man thuế, xe 40K nhưng khai bớt đi 1/3 và chuyển lãi từ Mỹ về VN, hoặc tiền chênh trả ngoài. Điều này phi lý về mặt quản lý và rủi ro về thuế, coi như không thể xảy ra.

- Vậy chỉ còn khả năng thứ ba, là Ford Việt Nam lại tiếp tục treo đầu dê bán thịt chó, hay nói chính xác hơn, là treo giá thấp rồi bán giá cao giống như đã từng xảy ra với Everest. Túm lại sẽ là kịch bản: báo giá thấp ->nhận cọc ->báo lại giá cao ->trả cọc. Giá Ford Explorer Limited nếu đúng là có 4WD và Moonroof thì không thể dưới 2,6 tỷ được! Chia buồn với cụ nào trót xuống tiền để rồi thất vọng và mất thì giờ. (nhà cháu dự thế, nếu Ford bán được giá 2.18 tỷ thật thì nhà cháu bỏ 2 củ góp cho quỹ từ thiện gì đó của OF - nếu OF có quỹ nào đó như vậy).
Em nghĩ là cụ đoán mò nên đưa ra những thông tin không chính xác. Không ai tự dưng xây dưng một dây chuyền chỉ sản xuất cho Việt nam. Không có nhà cung cấp nào sản xuất linh kiện chỉ cung cấp với số lương xe hạn chế cho Việt Nam. Muốn rẻ chỉ có thể xe Mĩ như thế nào thì nhập như như thế (chia sẻ chi phí với xe Mỹ) -< chứ họa điên lại làm riêng một con -> sản xuất riêng cho VN.

Cụ mà nói chuyện những người làm về sản xuất thì họ cười cho đấy ạ

Thông tin giá bán lẻ: 2.180.000.000 VND, em nghĩ nhiều đại lý của Ford đều xác nhận -> em nghĩ là chính xác

Về cấu hình xe, em hôm trước cũng xem qua ở HN Ford thì thấy như sau

• Động cơ 2.3L Ecoboost với hộp số 6 cấp có lẫy chuyển số
  • Dẫn động 2 cầu chủ động toàn thời gian thấy có nút xoay như của Lang rover
  • Mâm đúc 20" ánh thép
  • Túi khí em đếm sơ sơ là khoảng 9 cái (thấy có cả công nghệ túi khí dây đai)
  • Có cả camera trước và sau có chế độ rửa giống bên Mỹ
  • Cái màn hình cảm ứng khá nhạy có bản đồ GPS đầy đủ
  • Có 2 cái màn DVD nữa
  • Ghế lái khách đều chỉnh điện có nhớ-> hôm trước thấy cả massage và chỉnh đa hướng, có thêm mấy cái nút ghế điều hòa nóng lạnh
  • Tay lái chỉ điện 4 chiều thấy trên tay lái có cả chỉnh điện vị trí chân ga và chân phanh
  • Cụm đèn phía trước sử dụng Led là COS em thấy là tuyệt vời rồi (90% là mình dùng đèn COS). Có cái đèn pha là halogen theo em hỏi bọn bạn em bên Mỹ thì nó nói tất cả phiển bản Explorer tại Mỹ đều thế để ăn khớp với thiết kế tạo nên vẻ đẹp mới của Explorer. Nhưng em nghĩ quan trọng là độ sáng là bao nhiêu -> có bác Ford nào cho em được tháo cái đèn kiểm tra thì tốt ạ
  • Các cửa đều mở thông minh. Em thấy cửa lái còn mở băng mật mã cảm ứng -> em thấy hay phết. Cửa sau em thấy một em MKT ở đó mở băng chân
  • Ghế da khá ngon rất mềm. Thấy tap lô, tap pi cửa đều bọc da hết
  • Hàng ghế thứ 3 gập điện
  • Loa âm thanh của Sony
  • Có cửa sô trời toàn cảnh khá rộng
  • Thấy cảnh báo Làn, cảnh báo điểm mù đều có cả

Còn gì các cụ bổ sung ạ. Em nghĩ bản bên Mỹ cũng chỉ đến thế thôi khéo ít hơn ý ạ

Đây là thông số kích thước Explorer. Nhìn thấy vượt trội hẳn. Em không hiểu các cụ còn chê nó chật hơn Ếch thì em chịu. Chẳng hiểu còn hiểu các cụ lắm

Kích thước: 5037 x 2005 x 1813
Chiều dài cơ sở: 2886

Prado:
Kích thước: 4780 x 1885 x 1845
Chiều dài cơ sở: 2790

Escape:
Kích thước: 4470 x 1825 x 1770
Chiều dài cơ sở: 2620

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Em nghĩ là cụ đoán mò nên đưa ra những thông tin không chính xác. Không ai tự dưng xây dưng một dây chuyền chỉ sản xuất cho Việt nam. Không có nhà cung cấp nào sản xuất linh kiện chỉ cung cấp với số lương xe hạn chế cho Việt Nam. Muốn rẻ chỉ có thể xe Mĩ như thế nào thì nhập như như thế (chia sẻ chi phí với xe Mỹ) -< chứ họa điên lại làm riêng một con -> sản xuất riêng cho VN.

Cụ mà nói chuyện những người làm về sản xuất thì họ cười cho đấy ạ

Thông tin giá bán lẻ: 2.180.000.000 VND, em nghĩ nhiều đại lý của Ford đều xác nhận -> em nghĩ là chính xác

Về cấu hình xe, em hôm trước cũng xem qua ở HN Ford thì thấy như sau

• Động cơ 2.3L Ecoboost với hộp số 6 cấp có lẫy chuyển số
  • Dẫn động 2 cầu chủ động toàn thời gian thấy có nút xoay như của Lang rover
  • Mâm đúc 20" ánh thép
  • Túi khí em đếm sơ sơ là khoảng 9 cái (thấy có cả công nghệ túi khí dây đai)
  • Có cả camera trước và sau có chế độ rửa giống bên Mỹ
  • Cái màn hình cảm ứng khá nhạy có bản đồ GPS đầy đủ
  • Có 2 cái màn DVD nữa
  • Ghế lái khách đều chỉnh điện có nhớ-> hôm trước thấy cả massage và chỉnh đa hướng, có thêm mấy cái nút ghế điều hòa nóng lạnh
  • Tay lái chỉ điện 4 chiều thấy trên tay lái có cả chỉnh điện vị trí chân ga và chân phanh
  • Cụm đèn phía trước sử dụng Led là COS em thấy là tuyệt vời rồi (90% là mình dùng đèn COS). Có cái đèn pha là halogen theo em hỏi bọn bạn em bên Mỹ thì nó nói tất cả phiển bản Explorer tại Mỹ đều thế để ăn khớp với thiết kế tạo nên vẻ đẹp mới của Explorer. Nhưng em nghĩ quan trọng là độ sáng là bao nhiêu -> có bác Ford nào cho em được tháo cái đèn kiểm tra thì tốt ạ
  • Các cửa đều mở thông minh. Em thấy cửa lái còn mở băng mật mã cảm ứng -> em thấy hay phết. Cửa sau em thấy một em MKT ở đó mở băng chân
  • Ghế da khá ngon rất mềm. Thấy tap lô, tap pi cửa đều bọc da hết
  • Hàng ghế thứ 3 gập điện
  • Loa âm thanh của Sony
  • Có cửa sô trời toàn cảnh khá rộng
  • Thấy cảnh báo Làn, cảnh báo điểm mù đều có cả
Còn gì các cụ bổ sung ạ. Em nghĩ bản bên Mỹ cũng chỉ đến thế thôi khéo ít hơn ý ạ
Hai đoạn in đậm của cụ, đoạn đầu những người biết đọc biết viết họ cười cho đấy ạ. Cụ đọc bài nhà cháu chỗ nào mà suy ra được hay như vậy?

Đoạn sau những người từng đặt cọc Ford Everest cười cho đấy ạ. Ford từng lừa người mua 1 lần, lý do gì ko có lần 2?

fordfiesta2013

Xe tăng
Hai đoạn in đậm của cụ, đoạn đầu những người biết đọc biết viết họ cười cho đấy ạ. Cụ đọc bài nhà cháu chỗ nào mà suy ra được hay như vậy?

Đoạn sau những người từng đặt cọc Ford Everest cười cho đấy ạ. Ford từng lừa người mua 1 lần, lý do gì ko có lần 2?
Em chỉ nói một câu thôi. Các mod nhớ câu này của cụ để còn lấy tiền ạ

nếu Ford bán được giá 2.18 tỷ thật thì nhà cháu bỏ 2 củ góp cho quỹ từ thiện gì đó của OF - nếu OF có quỹ nào đó như vậy

5banhxe

Xe điện
Em chỉ nói một câu thôi. Các mod nhớ câu này của cụ để còn lấy tiền ạ
1 cái xe nhà cháu muốn mua, nếu tự nhập phải gần 3 củ to mà Ford bán có 2.18 thì lời hẳn 7-800 củ, vậy bỏ ra 2 củ tặng quỹ từ thiện thì cũng vẫn còn keo kiệt đấy chứ ;)

Cửa sổ trời của Ford là dạng 2 panel riêng biệt, không phải loại toàn cảnh panorama.

Vannl

Xe buýt
Cụ FF2013 đã tuyên bố 2.18 tỉ thì các cụ chuẩn bị tiền là vừa. Còn nhớ vụ Everest, chả có căn cứ gì chắc chắn nhưng cụ ấy cứ khăng khăng 1.6-2 tỉ :D

Nhưng cả đống option này mà giá chỉ 2.18 thì đúng là sốc thật!

Còn vụ đèn đóm, em thấy pha halogen vẫn là chuẩn nhất, nếu cụ nào thích sáng thì thay bóng led 55W có mà chói chang luôn.

Còn bóng Cos dùng loại led với thấu kính thiết kế riêng thì ăn đứt xenon vì hiệu suất của led cao hơn, ánh sáng lại chỉ có 1 mặt nên hầu như tận dụng được hết, mấy cái led gầm có thấu kính công suất chỉ 10W mà sáng ngang với projector Bi-xenon chuyên lắp cho gầm khi ở chế độ cos (nhìn cấu tạo của đèn Bi-xenon có thể thấy là nó chặn rất nhiều ánh sáng của bóng xenon)

Các cụ thấy led không sáng bằng xenon là do đèn cos led các hãng xe thường chỉ thiết kế tiêu thụ tầm 20W trong khi đèn xenon 35W tiêu thụ thực tế tầm 45W.

Led có cái ưu điểm nữa là tuổi thọ cực cao >30.000h, xe hỏng led còn chưa hỏng

Chôm Chĩa

Xe điện
Đúng hơn là ngôn ngữ thiết kế sẽ có điểm chung cho hầu hết các mảng phân khúc, ví dụ lưới tản nhiệt
Cái này Ford bắt chước Toy, Toy bao năm nay cái *** xe xấu quắc theo suốt mấy vòng đời xe lexus lx.abc với land cruiser :D
Cái kiểu giấu (ẩn) cột D em thấy quen quen, vừa thấy Fortuner đời trước cũng có thì phải:))

fordfiesta2013

Xe tăng
Cụ FF2013 đã tuyên bố 2.18 tỉ thì các cụ chuẩn bị tiền là vừa. Còn nhớ vụ Everest, chả có căn cứ gì chắc chắn nhưng cụ ấy cứ khăng khăng 1.6-2 tỉ :D

Nhưng cả đống option này mà giá chỉ 2.18 thì đúng là sốc thật!
Chỉ có cụ là hiểu em. Em đã nói hồi đó rồi các cụ ý không nghe -> em đành chịu (cả cụ nữa ý -> cứ lý luận này lý luận kia). Mà em nói rồi 3.2 là không đỡ nổi thuế. Thuế VN đã đành, thuế các nước khác còn cao nữa. Bg cụ thấy em nói chưa -> 3.2 chả đứt rồi còn giề

Còn vụ đèn đóm, em thấy pha halogen vẫn là chuẩn nhất, nếu cụ nào thích sáng thì thay bóng led 55W có mà chói chang luôn.

Còn bóng Cos dùng loại led với thấu kính thiết kế riêng thì ăn đứt xenon vì hiệu suất của led cao hơn, ánh sáng lại chỉ có 1 mặt nên hầu như tận dụng được hết, mấy cái led gầm có thấu kính công suất chỉ 10W mà sáng ngang với projector Bi-xenon chuyên lắp cho gầm khi ở chế độ cos (nhìn cấu tạo của đèn Bi-xenon có thể thấy là nó chặn rất nhiều ánh sáng của bóng xenon)

Các cụ thấy led không sáng bằng xenon là do đèn cos led các hãng xe thường chỉ thiết kế tiêu thụ tầm 20W trong khi đèn xenon 35W tiêu thụ thực tế tầm 45W.

Led có cái ưu điểm nữa là tuổi thọ cực cao >30.000h, xe hỏng led còn chưa hỏng
Vụ đèn, em lại mời cụ một ly

Chỉnh sửa cuối:

fordfiesta2013

Xe tăng
1 cái xe nhà cháu muốn mua, nếu tự nhập phải gần 3 củ to mà Ford bán có 2.18 thì lời hẳn 7-800 củ, vậy bỏ ra 2 củ tặng quỹ từ thiện thì cũng vẫn còn keo kiệt đấy chứ ;)

Cửa sổ trời của Ford là dạng 2 panel riêng biệt, không phải loại toàn cảnh panorama.
Dạ cụ nói chuẩn ạ

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ còn 3 ngày nữa, xong xuôi ngày đầu tiên (ngày báo chí)
5banhxe , Aon , Buki ... Đi ăn thịt dê ở quán em (miễn phí :P) chém gió nha???
OK thì in bốc em số

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]