[Thảo luận] Bất cập trong nghị định 34/2010 NĐ-CP hay là lại lỗi đi sai làn!!!

5599

Xe buýt
Đúng vậy bác ạ, theo em hiểu biển 411 chia làn theo hướng đi, biển phân làn theo loại xe đều có tác dụng bắt buộc. Biển báo khu đông dân cư màu xanh hình vuông cũng có tác dụng hạn chế tốc độ bắt buộc, biển chỉ dẫn tốc độ trước và sau khu dân cư có hình chữ nhật cũng bắt buộc. Biển 403 xanh hình chữ nhật có vẽ hình ô tô con màu trắng cũng là để dành cho ô tô, các xe khác bắt buộc không được vào, vẽ xe đạp thì ô tô xe máy không được vào tuy không có biển cấm.... Chứ không phải chỉ có biển tròn màu xanh mới là bắt buộc.

Tuy phân làn là không hợp lý nhưng em nghĩ vẫn phải theo, bị xe khác cản cũng phải chịu hoặc vượt sai luật. Luật nó thế, đầu óc người làm luật và thi hành luật nó thế, cứ tạm chấp nhận mà lách hoặc cãi lộn cho CS nó chán chứ thay đổi thì chưa đâu ! Các bác có cao kiến gì khác cho em ủng hộ với.
Theo Kụ, em vừa nhận bằng lái xe B2 hôm qua. Nay có việc phải đi trên đường pháp vân - cầu giẽ thì bắt em phải chạy thấp nhất là 80km/h ah???? ( Giả sử em chỉ có thể điều khiển an toàn khi xe chạy 60km/h).
Nếu như ý Kụ dẫn chứng thì em sẽ không được đi ?????

alo_club

Xe buýt
Theo Kụ, em vừa nhận bằng lái xe B2 hôm qua. Nay có việc phải đi trên đường pháp vân - cầu giẽ thì bắt em phải chạy thấp nhất là 80km/h ah???? ( Giả sử em chỉ có thể điều khiển an toàn khi xe chạy 60km/h).
Như vậy thì cụ mới chỉ có A1 chứ không phải B2 =))

thanhkung

Xe máy
Có kụ nào là luật sư mà rành luật giao thông + lý luận sắc bén mà lái xe trong này thì lên tiếng cho anh em nhờ kái

chinhatm

Xe container
Đúng vậy bác ạ, theo em hiểu biển 411 chia làn theo hướng đi, biển phân làn theo loại xe đều có tác dụng bắt buộc. Biển báo khu đông dân cư màu xanh hình vuông cũng có tác dụng hạn chế tốc độ bắt buộc, biển chỉ dẫn tốc độ trước và sau khu dân cư có hình chữ nhật cũng bắt buộc. Biển 403 xanh hình chữ nhật có vẽ hình ô tô con màu trắng cũng là để dành cho ô tô, các xe khác bắt buộc không được vào, vẽ xe đạp thì ô tô xe máy không được vào tuy không có biển cấm.... Chứ không phải chỉ có biển tròn màu xanh mới là bắt buộc.

Tuy phân làn là không hợp lý nhưng em nghĩ vẫn phải theo, bị xe khác cản cũng phải chịu hoặc vượt sai luật. Luật nó thế, đầu óc người làm luật và thi hành luật nó thế, cứ tạm chấp nhận mà lách hoặc cãi lộn cho CS nó chán chứ thay đổi thì chưa đâu ! Các bác có cao kiến gì khác cho em ủng hộ với.
Bác nhầm rồi. Thực ra tất cả các biển xanh hình chữ nhật đều không bắt buộc phải tuân thủ. Biển báo khu dân cư hay biển ghi tốc độ tối đa cho phép cũng chỉ là thông tin thôi. Bác tuân thủ là tuân thủ luật GTĐB (Tốc độ tối đa cho phép trong khu đông dân cư) chứ không phải là tuân thủ theo cái biển ấy.
Điều quan trọng là phải nắm được luật. Luật GTĐB là văn bản có hiệu lực pháp lý cao nhất trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Các loại nghị định, thông tư, biển báo hay vạch kẻ đường đều phải tuân thủ luật, không được trái với luật.
Trong điều kiện Việt Nam, cảnh sát không hiểu luật hoặc cố tình không hiểu luật khá phổ biến, người tham gia giao thông lại càng ít chịu tìm hiểu luật nên nhiều người bị phạt lỗi đi sai làn là lẽ dĩ nhiên.
Tuy nhiên, tôi tin chắc rằng một thời gian nữa, cảnh sát sẽ không dám phạt lỗi này nữa.

LDHanoi

Xe buýt
Bác nhầm rồi. Thực ra tất cả các biển xanh hình chữ nhật đều không bắt buộc phải tuân thủ. Biển báo khu dân cư hay biển ghi tốc độ tối đa cho phép cũng chỉ là thông tin thôi. Bác tuân thủ là tuân thủ luật GTĐB (Tốc độ tối đa cho phép trong khu đông dân cư) chứ không phải là tuân thủ theo cái biển ấy.
Điều quan trọng là phải nắm được luật. Luật GTĐB là văn bản có hiệu lực pháp lý cao nhất trong lĩnh vực giao thông đường bộ. Các loại nghị định, thông tư, biển báo hay vạch kẻ đường đều phải tuân thủ luật, không được trái với luật.
Trong điều kiện Việt Nam, cảnh sát không hiểu luật hoặc cố tình không hiểu luật khá phổ biến, người tham gia giao thông lại càng ít chịu tìm hiểu luật nên nhiều người bị phạt lỗi đi sai làn là lẽ dĩ nhiên.
Tuy nhiên, tôi tin chắc rằng một thời gian nữa, cảnh sát sẽ không dám phạt lỗi này nữa.
Cụ ơi cụ xem lại đi, cái biển 411 là bắt buộc phải tuân theo đới.
Biển số 411 "Hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường"
Biển chỉ dẫn cho người lái xe biêt số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên một làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.

cụ nghiên cứu thêm ở đây nhé: http://www.hoclaixe.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=116:bienchidantu-409-412&catid=47:bienchidan&Itemid=92
Còn cái vụ biển báo hiệu "Nội thành, nội thị, khu đông dân cư" thì nhà cháu không dám cãi cụ.
Chúc cụ vui nhé!

chinhatm

Xe container
Biển chỉ dẫn cho người lái xe biêt số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên một làn đường theo vạch kẻ đường. Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải giữ đúng hướng đã được chỉ dẫn trên mỗi làn.

cụ nghiên cứu thêm ở đây nhé: http://www.hoclaixe.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=116:bienchidantu-409-412&catid=47:bienchidan&Itemid=92
Còn cái vụ biển báo hiệu "Nội thành, nội thị, khu đông dân cư" thì nhà cháu không dám cãi cụ.
Chúc cụ vui nhé!
Với biển 411 có thể nói là phải tuân thủ cũng được, hay nói không phải tuân thủ cũng được, cũng giống như biển báo tốc độ tối đa cho phép. Thực ra biển 411 cũng chỉ là thông tin thôi, điều bắt buộc phải tuân thủ chính là mũi tên chỉ hướng đi được kẻ trên đường, mà đôi khi người ta không chú ý. Biển này hỗ trợ cho mũi tên chỉ hướng đi trên đường thôi (Mũi tên này thì bắt buộc phải thi hành)

CXP

Xe buýt

Chúc cụ vui nhé!
Cái biển đấy nó chỉ bắt mình đi đúng hướng thôi cụ ạ, không bắt đi đúng làn.

BlueF

Xe tải
Em thấy chưa có mâu thuẫn gì ở đây các cụ chủ thớt ạ.

- Vi phạm điều 13 Luật giao thông đường bộ: “Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải” mà theo em được biết thì Luật là văn bản có giá trị pháp lý cao nhât (có khẩu hiệu sống và làm việc theo hiến pháp và pháp luật).

- Gây cản trở giao thông vì mỗi khi có xe con khác muốn vượt thì một trong 2 xe (xe đi chậm hoặc xe xin vượt) sẽ phải chuyển làn sang phải bên cạnh rồi lại phải chuyển lại sang làn trái đúng như phân làn rất rễ gây tai nạn hoặc làm tắc đường vì chuyển làn là một thao tác tiềm ẩn sự nguy hiểm và không phải lúc nào cũng thực hiện được (Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác)
Cụ đi xe 4 chỗ cụ chạy làn sát dải phân cách, nếu cụ buồn ngủ không tập trung cụ cần đi tốc độ chậm hơn thì cụ chuyển vào làn tiếp theo, nhưng cụ chỉ được chuyển làn ở những chỗ có vạch đứt, hoặc vạch 1 bên đứt 1 bên liền (vạch loại này chỉ được chuyển 1 chiều thôi ạ). Nếu cụ chạy với tốc độ 50km/h trong thành phố thì chả có xe nào đòi vượt cả mà cụ phải lánh (thằng nào vượt thì có nghĩa là nó phạm luật, cụ đi 50 nó vượt thì tối thiểu nó phải 60km/k), phải không ạ. Em hỏi cụ thế thì chả có gì mà luật với nghị định đá nhau cả ạ.

Và ngoài ra chỗ nào có vạch liền, tức là không cho phép chuyển làn thì lại thường đi cùng với biển cấm vượt ạ (cụ để ý thấy rõ nhất là các đoạn cua)

Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải
Đây là quy tắc giao thông để cần thiết khi sự việc đó sảy ra thì có một quy tắc để mọi người tuân thủ tránh trường hợp bác đi chậm 10km/h và đi chắn đường những người khác ạ, bác cứ đi sát dải phân cách và đi với tốc độ 10km/h mà lại không được vượt phải thế thì có phải là kéo đàn kéo lũ đi sau 1 xe không ạ.

Xe đi tốc độ thấp mà cứ đi ở làn sát dải phân cách thì đúng là sai rồi ạ, đó là trường hợp trên đường cao tốc các bạn xe tải toàn đi 60km/h ở làn xe đi tốc độ 80km/h. Bực mình cực kỳ với các bạn này.

Cụ chủ thớt 10 năm kinh nghiệm mà cháu thấy cụ vẫn còn mông lung quá ạ.

Chỉnh sửa cuối:

BlueF

Xe tải
Với biển 411 có thể nói là phải tuân thủ cũng được, hay nói không phải tuân thủ cũng được, cũng giống như biển báo tốc độ tối đa cho phép. Thực ra biển 411 cũng chỉ là thông tin thôi, điều bắt buộc phải tuân thủ chính là mũi tên chỉ hướng đi được kẻ trên đường, mà đôi khi người ta không chú ý. Biển này hỗ trợ cho mũi tên chỉ hướng đi trên đường thôi (Mũi tên này thì bắt buộc phải thi hành)
Biển 411 này thì bắt cụ đi trên làn nào thì phải theo mũi tên đó, nhưng nó lại kèm theo với vạch đứt cụ ạ. Có nghĩa là cụ nhìn thấy cái biển ấy thì cụ muốn rẽ phải cụ sang làn ngoài, cụ muốn rẽ trái cụ vào làn trái và cụ đi thẳng cụ ở làn giữa. Thường thì nó sẽ vạch đứt ở xa đoạn rẽ, rồi tiếp theo khi cụ đã vào làn theo hướng cụ muốn rồi thì nó sẽ kẻ vạch liền (tránh trường hợp các cụ đang ở làn giữa nhẩy chéo sang rẽ trái hay rẽ phải cắt đầu xe khác.

chinhatm

Xe container
Biển 411 này thì bắt cụ đi trên làn nào thì phải theo mũi tên đó, nhưng nó lại kèm theo với vạch đứt cụ ạ. Có nghĩa là cụ nhìn thấy cái biển ấy thì cụ muốn rẽ phải cụ sang làn ngoài, cụ muốn rẽ trái cụ vào làn trái và cụ đi thẳng cụ ở làn giữa. Thường thì nó sẽ vạch đứt ở xa đoạn rẽ, rồi tiếp theo khi cụ đã vào làn theo hướng cụ muốn rồi thì nó sẽ kẻ vạch liền (tránh trường hợp các cụ đang ở làn giữa nhẩy chéo sang rẽ trái hay rẽ phải cắt đầu xe khác.
Cái biển này thực chất nó chỉ có ý nghĩa thông báo rằng sắp đến ngã ba hoặc ngã tư mà ở đó có các mũi tên chỉ hướng đi cho từng làn đường, để lái xe định đi hướng nào thì rẽ vào làn đó. Cái biển này sẽ không có giá trí nếu tại ngã tư đó không có mũi tên chỉ hướng đi. Mũi tên chỉ hướng đi trên đường là hướng bắt buộc phải đi nếu bác đang đứng trên làn đường có mũi tên đó.
Biển chỉ dẫn thực chất chỉ nhằm mục đích giúp đỡ, hỗ trợ người tham gia giao thông được thuận tiện trong lưu thông. Tại những nơi không có biển biển chỉ dẫn thì việc thực thi luật GTĐB vẫn tiến hành bình thường. Ví dụ, trước các ngã tư có mũi tên chỉ hướng trên đường, nếu không có biển 411 thì lái xe phải chú ý nhìn xuống đường, nếu vi phạm vạch sơn thì cảnh sát vẫn phạt, chứ không phải không có biển 411 mà không phạt đâu. Hoặc tại nơi bắt đầu vào khu vực đông dân cư, nếu không có biển chỉ dẫn tốc độ tối đa cho phép thì các bác phải nhớ trong luật quy định thế nào mà đi, đi quá tốc độ là cảnh sát phạt, chứ không phải vì không có biển ấy mà không phạt đâu.

HobbyDriver

Xe tăng
Cái biển đấy nó chỉ bắt mình đi đúng hướng thôi cụ ạ, không bắt đi đúng làn.
Em không hiểu cụ nói gì thật. Đi làn nào thì theo hướng ấy mà

HUNGNVQ

Xe hơi
Cái biển này thực chất nó chỉ có ý nghĩa thông báo rằng sắp đến ngã ba hoặc ngã tư mà ở đó có các mũi tên chỉ hướng đi cho từng làn đường, để lái xe định đi hướng nào thì rẽ vào làn đó. Cái biển này sẽ không có giá trí nếu tại ngã tư đó không có mũi tên chỉ hướng đi. Mũi tên chỉ hướng đi trên đường là hướng bắt buộc phải đi nếu bác đang đứng trên làn đường có mũi tên đó.
Biển chỉ dẫn thực chất chỉ nhằm mục đích giúp đỡ, hỗ trợ người tham gia giao thông được thuận tiện trong lưu thông. Tại những nơi không có biển biển chỉ dẫn thì việc thực thi luật GTĐB vẫn tiến hành bình thường. Ví dụ, trước các ngã tư có mũi tên chỉ hướng trên đường, nếu không có biển 411 thì lái xe phải chú ý nhìn xuống đường, nếu vi phạm vạch sơn thì cảnh sát vẫn phạt, chứ không phải không có biển 411 mà không phạt đâu. Hoặc tại nơi bắt đầu vào khu vực đông dân cư, nếu không có biển chỉ dẫn tốc độ tối đa cho phép thì các bác phải nhớ trong luật quy định thế nào mà đi, đi quá tốc độ là cảnh sát phạt, chứ không phải vì không có biển ấy mà không phạt đâu.
Cụ nói như luật sư trong tòa án. Cụ hiểu rất đúng nhưng ở một trình độ rất cao, còn đa số anh em tham gia giao thông lại không thể hiểu được như thế, họ sẽ đánh đồng cái biển chỉ dẫn với nội dung mà nó muốn chuyển tải tới người tham gia giao thông.

HUNGNVQ

Xe hơi
Đường cao tốc thuộc loại bắt buộc đối tượng tham gia giao thông có điều kiện (đường Pháp vân - Cầu giẽ chưa đạt chất lượng đường cao tốc nhưng bắt buộc xe con chạy tối thiểu 80 km/h). Bác chưa đủ điều kiện đó thì không được chạy, bác đi cái đường 1 cũ chạy qua Văn điển, Ngọc hồi, Thường tín đó.

HANOICity

Xe điện
Các bác chú ý là điều 13 chương An toàn giao thông đường bộ trong Luật giao thông đường bộ như bác chủ thớt đã post lên nói rõ rồi.Anh em mình đi xe 5 chỗ thì có quyền đi vào cả 2 làn, làn giành cho xe 5 chỗ và làn xe tải và xe bus được đi. Nếu bị phạt lỗi thì là do Cảnh sát hoặc thanh tra giao thông + lái xe không hiểu rõ luật mà thôi

dongkijote

Xe điện
Đề nghị anh em nghiên cứu lại Luật cho chắc để cãi xxx, biển 411 là biển thuộc nhóm biển hiệu lệnh bắt buộc theo hướng chỉ của mũi tên chỉ khi đã ở trong làn đó.Còn các biển báo treo trên đầu có dạng như ở các đường Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng, Pháp Vân - Cầu Giẽ cũng là biển chỉ dẫn và không bắt buộc phải theo nhé. Cứ cãi xxx theo kiểu đi chậm phải đi làn trong hoặc nhừơng cho xe khác vượt nên phải chuyển làn trong.Nếu là đường phân làn và bắt buộc các phương tiện đi đúng làn đường như Đại Cồ Việt - Hà Nội thì trong biển đó phải có thêm 1 biển phụ có dạng mũi tên chỉ xuống đất thẳng vào làn đường đó (biển phụ 504) http://www.giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/bienphu.htm và vạch sơn phân làn phải là vạch sơn liền 10 cm chạy suốt và chỉ rời ở những nơi có giao lộ cho các xe chuyển hướng khác.

Chỉnh sửa cuối:

chinhatm

Xe container
Đề nghị anh em nghiên cứu lại Luật cho chắc để cãi xxx, biển 411 đúng là biển hướng dẫn hướng đi khi đã vào làn. Các biển báo treo trên đầu có dạng như ở các đường Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng, Pháp Vân - Cầu Giẽ cũng là biển chỉ dẫn và không bắt buộc phải theo nhé. Cứ cãi xxx theo kiểu đi chậm phải đi làn trong hoặc nhừơng cho xe khác vượt nên phải chuyển làn trong.Nếu là đường phân làn và bắt buộc các phương tiện đi đúng làn đường như Đại Cồ Việt - Hà Nội thì trong biển đó phải có thêm 1 biển phụ có dạng mũi tên chỉ xuống đất thẳng vào làn đường đó (biển phụ 504) http://www.giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/bienphu.htm và vạch sơn phân làn phải là vạch sơn liền 10 cm chạy suốt và chỉ rời ở những nơi có giao lộ cho các xe chuyển hướng khác.
Tôi chú thích thêm một tí. Đúng là biển chỉ dẫn không bắt buộc phải tuân thủ, nhưng nếu không tuân thủ thì có thể vi phạm luật. Nói chung là phải nắm vững luật. Ví dụ với biển phân làn, xe con đi được vào làn xe tải, nhưng xe tải (trên 3,5T) mà đi vào làn xe con lại vi phạm luật (Khoản 3, điều 13) vì tốc độ tối đa của xe tải (trên 3,5T) thấp hơn xe con.
Còn về biển phụ 504, theo tôi, nếu nó đặt ngay dưới biển phân làn dạng hình chữ nhật thì vẫn không bắt buộc phải tuân thủ, chỉ phải tuân thủ khi nó đặt dưới cái biển có dạng hình tròn thôi.

ECO-arch

Xe tăng
Khi nào xxx thực hiện được cái này thì anh em đi trên đường đỡ phải lo những mâu thuẫn lắt léo trong luật

Đối với tự mình, phải cần, kiệm, liêm, chính.

Đối với đồng sự, phải thân ái, giúp đỡ.

Đối với Chính phủ, phải tuyệt đối trung thành.

Đối với nhân dân, phải kính trọng, lễ phép.

Đối với công việc, phải tận tụy.

Đối với địch, phải cương quyết, khôn khéo.

Hiện tại, em hay vận dụng điều 6 đối với xxx, rất hiệu quả đấy ạ.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các bác chú ý là điều 13 chương An toàn giao thông đường bộ trong Luật giao thông đường bộ như bác chủ thớt đã post lên nói rõ rồi.Anh em mình đi xe 5 chỗ thì có quyền đi vào cả 2 làn, làn giành cho xe 5 chỗ và làn xe tải và xe bus được đi. Nếu bị phạt lỗi thì là do Cảnh sát hoặc thanh tra giao thông + lái xe không hiểu rõ luật mà thôi
Có cụ nào chắc chắn lại cho em điểm này không ạ . Nếu đúng thì chắc cả đời e không bao giờ đi sai làn

TuNam

Xe tải
Tôi chú thích thêm một tí. Đúng là biển chỉ dẫn không bắt buộc phải tuân thủ, nhưng nếu không tuân thủ thì có thể vi phạm luật. Nói chung là phải nắm vững luật. Ví dụ với biển phân làn, xe con đi được vào làn xe tải, nhưng xe tải (trên 3,5T) mà đi vào làn xe con lại vi phạm luật (Khoản 3, điều 13) vì tốc độ tối đa của xe tải (trên 3,5T) thấp hơn xe con.
Còn về biển phụ 504, theo tôi, nếu nó đặt ngay dưới biển phân làn dạng hình chữ nhật thì vẫn không bắt buộc phải tuân thủ, chỉ phải tuân thủ khi nó đặt dưới cái biển có dạng hình tròn thôi.
Xe 3.5T thì tốc độ tối đa là bao nhiêu hả bác, theo tiêu chuẩn nhà sản xuất hay theo luật ?
Xe con 4 chỗ (dung tích từ 0.6 đến 6.0L) thì tốc độ tối đa là bao nhiêu, do luật quy định hay do nhà sx quy định ?

Như vậy là xe máy (tốc độ tối đa cũng khá cao, cao hơn xe tải nhiều) được đi vào tất cả các làn phải không bác ?

Em quả thực cũng chưa nghiên cứu luật VN, nhưng em học rất kỹ luật châu Âu. Xe máy, ô tô, ô tô tải đều phải chọn làn theo tốc độ chứ không phải theo loại xe, xe không lên nổi 50km/h thì không được đi vào đường cao tốc, giới hạn đường cao tốc thì theo từng nước (ở Đức phần nhiều xa lộ không có giới hạn).

Ở VN thì phân làn theo loại xe, cũng chưa rõ là bắt buộc hay không. Luật thì có thể học thuộc lòng, nhưng vẫn phải cãi nhau vì mỗi người hiểu một kiểu. Có bác nào làm trong ngành báo chí đưa câu hỏi một cách chính thức được không ? Đảm bảo em và rất nhiều người khác sẽ mua báo để ngay trong xe.

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Cháu thì thấy lung tung cả,các Cụ chạy trên đường có 3 làn cho xe con,xe tải,xe 2b (xe máy,xe đạp, xe thô sơ), khi đến giao lộ có phân làn rẽ trái,đi thẳng,rẽ phải thì thằng nọ cắt thằng kia lung tung cả,đúng không ạ.Trên cùng 1 đường,giao lộ này có phân làn rẽ,chạy vài trăm met,giao lộ sau không có,chạy tiếp vài trăm met,giao lộ tới lại có (đường Giải Phóng chẳng hạn).Chung quy lại,ai cũng muốn chấp hành luật cả nhưng hạ tầng GT như thế này thì...