[Thảo luận] Bất cập trong nghị định 34/2010 NĐ-CP hay là lại lỗi đi sai làn!!!

TuNam

Xe tải
Theo Kụ, em vừa nhận bằng lái xe B2 hôm qua. Nay có việc phải đi trên đường pháp vân - cầu giẽ thì bắt em phải chạy thấp nhất là 80km/h ah???? ( Giả sử em chỉ có thể điều khiển an toàn khi xe chạy 60km/h).
Nếu như ý Kụ dẫn chứng thì em sẽ không được đi ?????
Cái này thì hiển nhiên bác ạ. Nếu quy định tối thiểu 80km/h mà bác lái 60km/h thì vi phạm tốc độ tối thiểu cho phép, tức là vi phạm luật giao thông. Thế mới gọi là đường cao tốc chứ. Hiện nay bác nên chọn đường 1A cũ mà đi.

Lấy B2 mà chưa dám lái nhanh cũng là chuyện thường bác ạ, bác nên thực hành thêm rồi hẵng ra cao tốc. Có bằng chưa phải là biết lái xe, chỉ là giấy phép cho mình tự tập lái không cần thầy ngồi bên thôi ạ. Em lấy bằng xong cũng phải 1 năm đi hết 2, 3 vạn km mới thấy tự tin là vừa biết lái xe, nhưng không phải lái được trong mọi địa hình, mọi điều kiện đâu. Học cả đời bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bác chỉ được cái khỏe cãi, tích sự giề đâu ...

Nếu bụp được thì phải bụp mấy cậu GTCC, kẻ vẽ lung tung (có đoạn kẻ vạch liền hàng trăm mét thì chuyển làn bằng mắt thôi), cắm biển bừa bãi (cứ có phố là cắm biển cấm đỗ ==> he he, có bác dantri bẩu là Trạng Quỳnh thời nay bắt dân "ị cấm ***", rồi biển hạn chế tốc độ ...), l.é.o biết đường nào mà lần. Xxx chỉ là làm theo các loại biển và làn được quy GTCC quy định thôi bác ợ, anh em trách xxx tội cho các anh ý lắm lắm

Thế bác không nghĩ là mình bắt tay nhau thì đố thằng nào thoát ạ \:D/

hminh2005

Xe điện
Các bác bàn nhiều nhưng em cũng thấm cái câu của đ/c PCT Hà Nội " Người tiêu dùng bây giờ phải là NTD thông minh". Nghĩa là khi mua bán ngoài chợ phải tự kiểm tra và phán xét đừng đổ cho các CQNN không kiểm soát, khuyên bảo ..... Do vậy khi đi trên đường cũng vậy. Mình thuộc luật hết nhưng thực tế có khi lại ko thế ( trừ khi bác có thời gian cãi nhau XXX). Do đó vận dụng trong điều kiện cho phép và cố tuân thủ theo luật

Tran Thanh Binh

Xe tải
Đâu chỉ riêng luật GT, còn tỷ cái khác đá nhau ầm ầm, thôi thì dân ta sáng tạo, hiểu và vận dụng thế nào để mất ít xiền nhất là "tuỳ mình thôi" :D
Văn bản nghị định về luật tham gia giao thông khó hiếu quá.thôi thì mình tự hiểu,tự sáng tạo và vận dụng thế nào để kiếm được nồi cơm về cho mẹ trẻ ở nhà là "tùy mình thôi"
ký và ghi rõ họ tên
xxx

chinhatm

Xe container
Xe 3.5T thì tốc độ tối đa là bao nhiêu hả bác, theo tiêu chuẩn nhà sản xuất hay theo luật ?
Xe con 4 chỗ (dung tích từ 0.6 đến 6.0L) thì tốc độ tối đa là bao nhiêu, do luật quy định hay do nhà sx quy định ?

Như vậy là xe máy (tốc độ tối đa cũng khá cao, cao hơn xe tải nhiều) được đi vào tất cả các làn phải không bác ?

Em quả thực cũng chưa nghiên cứu luật VN, nhưng em học rất kỹ luật châu Âu. Xe máy, ô tô, ô tô tải đều phải chọn làn theo tốc độ chứ không phải theo loại xe, xe không lên nổi 50km/h thì không được đi vào đường cao tốc, giới hạn đường cao tốc thì theo từng nước (ở Đức phần nhiều xa lộ không có giới hạn).

Ở VN thì phân làn theo loại xe, cũng chưa rõ là bắt buộc hay không. Luật thì có thể học thuộc lòng, nhưng vẫn phải cãi nhau vì mỗi người hiểu một kiểu. Có bác nào làm trong ngành báo chí đưa câu hỏi một cách chính thức được không ? Đảm bảo em và rất nhiều người khác sẽ mua báo để ngay trong xe.
Tốc độ tối đa là theo quy định của luật, xe con và xe tải dưới 3,5T như nhau, ở trong khu dân cư là 50km/h, ở ngoài khu dân cư là 80km/h, còn xe tải lớn và xe máy quy định tốc độ tối đa thấp hơn.
ở VN mình thực chất cũng là phân làn theo tốc độ cho phép, nhưng lại treo biển phân làn theo loại xe, chắc các bác ấy muốn cụ thể hóa cho dễ hiểu. Vấn đề là cảnh sát không hiểu hoặc cố tình không hiểu cứ ra sức phạt cả xe con đi vào làn bên trong.