[Funland] Bắt buộc ghi quê quán trên các loại giấy tờ làm gì?

ô tô 30

Xe tải
CÁc bác cho em hỏi:cụ tổ nhà em quê ở tỉnh A thì các con em, rồi cháu, chắt, chút, chít.... sau này cũng phải khai quê quán tỉnh A phải không ạ? mặc dù ông nội em sinh ra và lớn lên ở tỉnh B, em lại sinh ra và lớn lên ở C, con em cũng lại khác nữa .

buicongchuc

Xe ba gác
Để lập thêm hội oánh chén :))

theanh90

Xì hơi lốp
Nhiều thằng nó copy form nên nó còn chả biết tại sao có nội dung đó cơ ạ

ngoc_phuong

Xe lăn
Tây lông cũng thế thôi cụ. Passport với ID cũng có Place of birth. Chắc cụ tự ti vì sợ phân biệt vùng miền à?
1 trong những nguyên tắc của thảo luận,trao đổi với nhau là phải luôn nghiêm túc, tôn trọng người khác.
Khú khú

Long Thất

Xe tải
Cụ chủ cứ thử nghĩ mình làm quản lý 90 triệu dân đi r xem cụ muốn người ta khai những j! :D

Nhưng chắc cụ có ý j nhể?

ngoc_phuong

Xe lăn
CÁc bác cho em hỏi:cụ tổ nhà em quê ở tỉnh A thì các con em, rồi cháu, chắt, chút, chít.... sau này cũng phải khai quê quán tỉnh A phải không ạ? mặc dù ông nội em sinh ra và lớn lên ở tỉnh B, em lại sinh ra và lớn lên ở C, con em cũng lại khác nữa .
Nó nằm ở phần nguyên quán thì phải cụ ạ.
Khú khú.

Tookies

Xe điện
1 trong những nguyên tắc của thảo luận,trao đổi với nhau là phải luôn nghiêm túc, tôn trọng người khác.
Khú khú
Cái đó em hỏi nghiêm túc vì tác dụng chính của CMND ở VN là phân biệt vùng miền.Còn có cụ đầu đất quote lại em ở trên kìa - nhờ cụ nhắc hộ. Em không phải police, nhưng sử dụng nhiều dữ liệu do đội ý sinh ra!
Mấy comment sau giải thích thêm để các cụ biết mấy cái ô ý nó có tác dụng nếu biết cách dùng. So với tây lông để các cụ tự thấy giá trị của việc sử dụng ở Việt Nam là rất nhỏ. Tác dụng chính là phân biệt vùng miền.

Những người muốn sửa sai, thì lại bị sức ỳ của những người cũ kéo lại. 99,99% đội CSKV éo biết cụ sinh ra ở đâu, nguyên quán thế nào nếu không in lên CMND. Nên cái đó phục vụ đội ý, chứ éo phục vụ các cụ ofer

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Để sau này xác minh lý lịch vào O ảng =))=))=))

ba_phải

[Tịch thu bằng lái]
Phải ghi rõ quê quán, nơi sinh để còn biết rõ tính cách, phong tục tập quán...... của người ấy nữa

Dogmatix

Xe tăng
Tây lông cũng thế thôi cụ. Passport với ID cũng có Place of birth. Chắc cụ tự ti vì sợ phân biệt vùng miền à?
"Place of birth" dịch vội thì cũng không thể nói nó là quê được cụ ạ. Cụ căn cứ vào đó nói vùng miền em sợ là hơi chủ quan. Có lẽ cụ nhỏ tới lớn, tứ đời ở mỗi 1 chỗ nên nói thế.

Tookies

Xe điện
"Place of birth" dịch vội thì cũng không thể nói nó là quê được cụ ạ. Cụ căn cứ vào đó nói vùng miền em sợ là hơi chủ quan. Có lẽ cụ nhỏ tới lớn, tứ đời ở mỗi 1 chỗ nên nói thế.
Em sinh Hà Nội, nhà ngoại em trồng cột điện ở Hoàn Kiếm mới có 4 đời, trước cả cái chế độ này - mới có 18 lần chuyển nhà. Tất cả các thành phố lớn ở Việt Nam đều có lưu trú qua... mời cụ đọc lại toàn bộ comment ở thread để hiểu thêm.

Chỉnh sửa cuối:

atoxet

Xe tăng
Để xác định nhân thân cụ ơi, rất nhiều người trùng mọi thứ chỉ khác mỗi quê quán. Mà nguồn gốc nó cũng nói lên 1 vài điều. Em ví dụ quê hoa thanh quế lên Hà Lội lập nghiệp, làm hộ khẩu và làm lại chứng minh ở Hà Lội rồi, nhưng không có mục quê quán thì đố ai biết xuất thân từ đó. Đấy, em chỉ nói 1 ví dụ nhỏ thôi :D
Biết xuất thân để làm gì hả cụ? Nếu công an cần thông tin về cụ thì họ có nhiều hơn là cái quê quán đó. Người bình thg làm việc với nhau thì ko cần phải biết quê quán nhau làm gì (trừ khi cụ ko muốn làm việc với, ví dụ, dân Hà Nội). Nếu nói để tránh trùng thì cái số CMND/căn cước là duy nhất (về mặt lí thuyết).

Cái này ông nào đi nước ngoài mà hộ chiếu trung tên với 1 thằng ất ơ nào đó đang bị nước sở tại truy nã mới thấy cần thiết.
Hộ chiếu ghi: LE VAN HUNG (Lê Văn Hùng) lại trung với thằng LE VAN HUNG (Lê Văn Hưng) đang bị truy nã.
Thế nếu ông Hùng với với thằng Hưng cùng quê thì làm thế nào cụ? Bắt luôn ông Hùng à?
Em tg nó lấy dấu vân tay, số hộ chiếu của ông Hùng, so với cái của thằng Hưng, nếu trùng thì mới tóm chứ.

30xx1631

Xe điện
e nhớ dạo 10 hay 20 năm trước đi đâu câu chào hỏi đầu tiên cũng là quê ở đâu, giờ thì đỡ nhiều rồi, xã hội văn minh hơn hẳn...người hỏi quê ở đâu để nhận đồng hương ah...e nghĩ thế. cho cái quê quán này vào giấy tờ là vô lý và vô bổ, cộng cả cái hộ khẩu nữa...mất thời gian và tiền bạc...bọn tây lông nó quản lý bằng ID và Bank account...ko có bank account mua món đồ nhiều tiền nó cũng ko bán (tất nhiên là bọn tư bản giàu giàu 1 tí).

mazda3_pro

Xe lăn
Biết xuất thân để làm gì hả cụ? Nếu công an cần thông tin về cụ thì họ có nhiều hơn là cái quê quán đó. Người bình thg làm việc với nhau thì ko cần phải biết quê quán nhau làm gì (trừ khi cụ ko muốn làm việc với, ví dụ, dân Hà Nội). Nếu nói để tránh trùng thì cái số CMND/căn cước là duy nhất (về mặt lí thuyết).

Thế nếu ông Hùng với với thằng Hưng cùng quê thì làm thế nào cụ? Bắt luôn ông Hùng à?
Em tg nó lấy dấu vân tay, số hộ chiếu của ông Hùng, so với cái của thằng Hưng, nếu trùng thì mới tóm chứ.
Nhìn cái số chứng minh thì vô hồn, chỉ là con số, chỉ có cơ quan quản lý nhà nước mới biết. Em muốn biết là em bó tay. Nói chung em ủng hộ vẫn giữ lại dòng đó.

Dogmatix

Xe tăng
Em mới có 18 lần chuyển nhà. Tất cả các thành phố lớn ở Việt Nam đều có lưu trú qua... mời cụ đọc lại toàn bộ comment ở thread để hiểu thêm.
Thế mà cụ còn nghĩ nó là 1 sao?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Trùng quê thì phải làm tiếp các bước như cụ.
Không trùng quê nó cho cụ nhập cảnh luôn. Còn trùng mời cụ vào phòng riêng làm việc tiếp, nhá.

Tookies

Xe điện
Thế mà cụ còn nghĩ nó là 1 sao?
Dành cho những cụ thích học tiếng Anh mà éo hiểu áp dụng làm gì:
Nói thế cụ vẫn éo hiểu thì em chịu. 1 cái tương tự để quản lý nhân thân nó in là đủ để trích xuất dữ liệu. Còn Việt Nam phải in hết phục vụ cho đày tớ chứ éo phục vụ cụ. Và tác dụng chính khi cụ cầm 1 cái CMND của người khác đọc thì vẫn ở comment đầu tiên ở thread này của em - bảo lưu quan điểm và không sửa chữa =))
Cứ phải toạc móng heo ra thì ofer mới hiểu =))
Comment cuối ở thread, để cụ hay cu nào thích bắt bẻ chữ nghĩa lỡ quote lại và đọc tiếp thì comment này dành cho cụ vừa quote =))

Chỉnh sửa cuối:

vinaconex47

Xe buýt
Để xác minh lý lịch. Em qua 3 lần phải đi xác minh lý lịch nên biết rõ vụ này lắm. Họ về tận quê, mặc dù ông già em đã đi tập kết từ 54, sau 75 cũng không về quê ở nữa. Nhưng họ về đó, dò hỏi những người cùng thời để hỏi về lý lịch, gia phả nhà em xem có ai làm việc cho địch hay đầu hàng địch....Sau đó xin dấu xác nhận của CA địa phương nữa.