[Funland] Bắt buộc ghi quê quán trên các loại giấy tờ làm gì?

mazda3_pro

Xe lăn
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Để xác định nhân thân cụ ơi, rất nhiều người trùng mọi thứ chỉ khác mỗi quê quán. Mà nguồn gốc nó cũng nói lên 1 vài điều. Em ví dụ quê hoa thanh quế lên Hà Lội lập nghiệp, làm hộ khẩu và làm lại chứng minh ở Hà Lội rồi, nhưng không có mục quê quán thì đố ai biết xuất thân từ đó. Đấy, em chỉ nói 1 ví dụ nhỏ thôi :D

nguyen_tranhn

Xe tải
Mệt nhất cái quê quán này nhập vào tách. Em trước khai sinh thì nguyên quán Hải Hưng, sau đi làm CMT lại các thứ lại phải Hải Dương mặc dù thời điểm đó hộ khẩu vẫn như cũ. Mãi sau này làm lại hổ khẩu mới khớp được các loại giấy tờ. Mệt con bà mỏi

Tookies

Xe điện
Nơi sinh khác mà quê quán khác nhé. Về học bổ túc tiếng Anh gấp đi cụ
Để biết tại sao nó cũng ghi 1 cái tương tự lên thì cu nên tìm hiểu thêm về quản lý nhân thân nhé. Trò trẻ con!

Việt Nam chậm thay đổi vì cái quyết định + hướng dẫn làm CMND vẫn giữ tư tưởng từ lúc mấy anh nông dân sinh ra với chết đi: 90% chưa ra khỏi luỹ tre làng.

mazda3_pro

Xe lăn
Vấn đề gì đâu.
Em 197x, giờ con em khai lý lịch vẫn có mục "Trước cách mạng tháng 8" em làm gì cơ mà.
"Đang bơi" hoặc bỏ trống tùy cụ, có khó khăn gì đâu nhỉ, vì đó là mẫu điền chung mà.

alovtc

Xe tải
Có cái số CCCD, CMND thì hiếm khi trùng thôi. Lấy số đó làm căn cứ chính e nghĩ được mà.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Tây lông cũng thế thôi cụ. Passport với ID cũng có Place of birth. Chắc cụ tự ti vì sợ phân biệt vùng miền à?
Họ có ghi place of birth và nationality. 2 thông tin này theo em là đủ. Còn cái quê quán bên mình nói thẳng là ko ai xác định đc. Hoàn toàn do người khai thôi. Nếu cứ truy về gốc chắc phải sang hồ động đình TQ à hay vượn người châu phi?

biahoihanoi

Xe lăn
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Ăn thua gì cụ ơi. Em mấy đời sinh ở HN mà giấy tờ còn ghi ở cái tỉnh ở kìa nào đó. Chả hiểu để làm gì ?

biahoihanoi

Xe lăn
Nơi sinh khác mà quê quán khác nhé. Về học bổ túc tiếng Anh gấp đi cụ
Place of birth là nơi sinh. Nơi sinh khác quê quán.
Ví dụ em sinh ở HN nhưng quê quán ghi ở 1 cái tỉnh mà em chả biết là gì thì đấy là cái không cần thiết.
Nếu ghi nơi sinh, nơi ở hiện tại thì OK.

dualshock

Xe tải
- Anh ơi, anh phải khai đủ các mục này đi ạ.
- Nhưng anh chưa lấy vợ thì làm sao có tên tuổi, nơi sinh, nơi công tác ??
- Anh thông cảm, cái này là quy định, anh phải điền vào đầy đủ ạ.
-.....

Tookies

Xe điện
"Đang bơi" hoặc bỏ trống tùy cụ, có khó khăn gì đâu nhỉ, vì đó là mẫu điền chung mà.
Họ có ghi place of birth và nationality. 2 thông tin này theo em là đủ. Còn cái quê quán bên mình nói thẳng là ko ai xác định đc. Hoàn toàn do người khai thôi. Nếu cứ truy về gốc chắc phải sang hồ động đình TQ à hay vượn người châu phi?
Trên passport đấy là chuẩn chung. Nhưng hiểu rộng ra thì khi kiểm tra nhân thân nó truy xuất mấy cái thông tin POB, DOB ý để lọc nhanh hơn.

Việt Nam đưa thêm món quê quán vì chính cái món Marx Lê nó dạy phải đấu tranh giai cấp =))

Xin lỗi các cụ cầm passport có chữ POB là vùng TNT, ra mấy thằng immigration bên kia nó nhìn nửa con mắt. Hồ sơ visa đứt 2/3 từ cái ô POB này.

Đấy là Tây lông soi hồ sơ nhé. Khổ thân cụ nào nguyên quán Hà Nội. Mẹ hồi xưa đi công tác ở TNT đẻ rớt ở đấy. =))

Chỉnh sửa cuối:

xegiacmo

Xe container
Nó cho biết nguồn gốc xuất xứ , mấy thế hệ xa xứ nó vẫn nhớ về quê hương . Em trân trọng điều đó

Wakeup

Xe điện
Tây lông cũng thế thôi cụ. Passport với ID cũng có Place of birth. Chắc cụ tự ti vì sợ phân biệt vùng miền à?
Dân Tây lông bây giờ nó quốc tế hoá nên phải yêu cầu ghi như thế vì có thể quốc tịch một nước nhưng lại đẻ ở nước khác.

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Cái chính là bắt ta phải khai, rất rườm ra khó chịu. Trong khi đó tụi tây nhông nó kg cần anh phải khai gì, chỉ cần anh đưa ra một dãy số là 100 đời nhà anh ở đâu, đi đâu, đẻ ở đâu, đều có cả mà anh chả phải khai cái gì sất.
Đến con chó mà cũng có giấy tờ 5-10 đời, đừng nói con người.

Tookies

Xe điện
Dân Tây lông bây giờ nó quốc tế hoá nên phải yêu cầu ghi như thế vì có thể quốc tịch một nước nhưng lại đẻ ở nước khác.
Cụ mới hiểu phần ngọn của vấn đề thôi.
Nhờ cái ô POB ý mà bọn em tóm được mấy thằng Tây lông giả mạo đấy!

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cái này ông nào đi nước ngoài mà hộ chiếu trung tên với 1 thằng ất ơ nào đó đang bị nước sở tại truy nã mới thấy cần thiết.
Hộ chiếu ghi: LE VAN HUNG (Lê Văn Hùng) lại trung với thằng LE VAN HUNG (Lê Văn Hưng) đang bị truy nã.

Tookies

Xe điện
Cái chính là bắt ta phải khai, rất rườm ra khó chịu. Trong khi đó tụi tây nhông nó kg cần anh phải khai gì, chỉ cần anh đưa ra một dãy số là 100 đời nhà anh ở đâu, đi đâu, đẻ ở đâu, đều có cả mà anh chả phải khai cái gì sất.
Đến con chó mà cũng có giấy tờ 5-10 đời, đừng nói con người.
Trước khi có dãy số đơn giản ấy cho thằng đời thứ 100, thì cái thằng sinh ra ở đời thứ 1 phải điền không khác gì cụ đang phải làm đâu.

Chuyển từ CMND sang căn cước - ID. Gặp lực cản chính ở mấy thành phần bần nông ăn củ chuối 99 đời sợ mất lộc ấy cụ ạ. Chính cái lũ ý nó mới nghĩ ra trò phải in tên bố mẹ, nguyên quán... lên ID.

Chứ về quản lý nhân thân, in hay không in mấy cái ý éo có ý nghĩa gì. Chỉ tổ làm trò cười cho hội nhân quyền LHQ

Chỉnh sửa cuối:

chuthoongc4

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi có dãy số đơn giản ấy cho thằng đời thứ 100, thì cái thằng sinh ra ở đời thứ 1 phải điền không khác gì cụ đang phải làm đâu.
Đời nào cũng phải điền hết, chỉ là điền bao nhiêu lần mà thôi. Ta phải điền rất nhiều lần, lần nào cũng vậy, tây chỉ cần điền 1 lần trong đời là xong, khi cần chứng thực giấy tờ gì đó chỉ cần phí và dãy số rồi bấm nút in thế là máy nó in cho anh bất cứ giấy tờ tùy thân thông dụng nào mà anh cần.

Tookies

Xe điện
Đời nào cũng phải điền hết, chỉ là điền bao nhiêu lần mà thôi. Ta phải điền rất nhiều lần, lần nào cũng vậy, tây chỉ cần điền 1 lần trong đời là xong, khi cần chứng thực giấy tờ gì đó chỉ cần phí và dãy số rồi bấm nút in thế là máy nó in cho anh bất cứ giấy tờ tùy thân thông dụng nào mà anh cần.
Cụ không thấy hài hước à? Mình đang đi sau 99 đời thằng tây lông còn gì, mới thống nhất có 40 năm = 1 thế hệ! Cái ID mới manh nha ra đời thì bị dập từ trong trứng nước.
Còn không phải nộp phí là nó in mọi thứ cho cụ ngay. Dữ liệu sinh trắc học không khớp. Phí ở lại, người đi nhé.
Việt Nam còn ở thời sơ kỳ của quản lý nhân thân thôi.

Em đuổi ông tổ trưởng đến bắt khai tờ khai BHXH cả hộ gia đình: éo điền thông tin cá nhân - vì những cái đó các chú quản lý cấp nhà nước phải lọc từ cơ sở dữ liệu ngành. Tôi có nghĩa vụ khai số CMND là hết trách nhiệm.
Sau vụ khai BHXH ý có tý thời gian. Thế là anh Chung con nghĩ ra trò bán dữ liệu lấy tiền râm ran trên báo đấy.

Những bác làm bigData sơ khai ở Vin dùng để áp dụng cho case tương tự thì lại bị lũ bần nông cười đểu - thích đi điền tay mọi loại giấy tờ cơ.

Chỉnh sửa cuối: