[Funland] Bắt buộc ghi quê quán trên các loại giấy tờ làm gì?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Để sau này xác minh lý lịch vào O ảng =))=))=))
Có lần 1 bạn chỗ tôi vào Oảng, bác GĐ kiêm nhiệm bẩu: Tau với mài về Hà Tĩnh 1 chuyến, công tác, vụ con bé kia.
tôi: iem có phải Oảng viên đ.éo đâu?
Rồi sẽ đến lượt chú. Đây là đi công tác, có xe đưa đón ....

Lên xe rồi, trà dư tửu hậu hắn mới giải thích:
Cháu A xin vào Oảng, ...
Giờ đến vụ Xác minh lý lịch: Nghe đồn bố cháu sinh ở Hà Tĩnh, Thôn Xóm Xã Huyện đầy đủ => bắt buộc phải vào xác minh.

Vào đến nơi, ra Xuân Thành làm báo cáo xong, mấy đồng chí về Cửa Lò ngủ rồi hôm sau lượn ra Hà Nội.
Báo cáo chính thức: Gia đình khổ chủ chuyển nhà đi quá lâu rồi, không có xác nhận.

Vài hôm sau nữa, cháu kia đóng đủ Lệ phí, rồi giơ nắm đấm, thề thốt...

comcoi

Xe buýt
Ngoài cái đó ra, một số giấy tờ có nội dung trùng lặp mà vẫn bắt buộc phải biên đấy.
Các thứ như quê quán, họ tên, ngày sinh, cư trú, thường trú,... trong SYLL có hết rồi. Mà cứ thêm 1 giấy tờ gì lại phải biên lại toàn bộ. Rồi tất cả lại nhét trong cùng 1 tệp hồ sơ.

vuronaldo

[Tịch thu bằng lái]
Cái này ông nào đi nước ngoài mà hộ chiếu trung tên với 1 thằng ất ơ nào đó đang bị nước sở tại truy nã mới thấy cần thiết.
Hộ chiếu ghi: LE VAN HUNG (Lê Văn Hùng) lại trung với thằng LE VAN HUNG (Lê Văn Hưng) đang bị truy nã.
Ngày tháng năm sinh để làm gì vậy cụ?

Kurumasuki

Xe container
Để tránh tình trạng ai cũng Hà Lội gốc :))
Nói vui thôi, em chỉ biết là các em sv mà xinh xinh một tý nhất định mua xe máy cũ đã đăng ký biển HN để đi chứ nhất định ko đi xe biển 36-37 của mình nữa.

Dogmatix

Xe tăng
Nói thế cụ vẫn éo hiểu thì em chịu. 1 cái tương tự để quản lý nhân thân nó in là đủ để trích xuất dữ liệu. Còn Việt Nam phải in hết phục vụ cho đày tớ chứ éo phục vụ cụ. Và tác dụng chính khi cụ cầm 1 cái CMND của người khác đọc thì vẫn ở comment đầu tiên ở thread này của em - bảo lưu quan điểm và không sửa chữa =))
Cứ phải toạc móng heo ra thì ofer mới hiểu =))
Comment cuối ở thread, để cụ hay cu nào lỡ quote lại và đọc tiếp thì comment này dành cho cụ vừa quote =))
Có cụ éo hiểu chủ thớt nói gì thì có, người ta chỉ thắc mắc phần quê quán thôi mà, thắc mắc gì nơi sinh mà cụ đưa cái nơi sinh ra?
Và em chả đọc lại hết các comment để xem cụ đã ở đâu trong 18 lần chuyển nhà, ko rảnh háng. Em chỉ tranh luận cái phần cụ đã nói ra đầu tiên thôi. Đèo mẹ, cũng cứ phải nói toạc cmr móng heo ra thì ofer mới chịu hiểu =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng có chuyện gì đâu bác.
Nhưng ở bển, khi dính 1 vụ thế này, quy trình là phải báo cấp trên ra, kiểm tra và sau đó nó sẽ cho qua.

Đen đủi là nếu 2 ông đó khá giống nhau, ví dụ 2 ông nhọ chẳng hạn, đều đen ngòm trên ảnh, thì vất vả hơn cho cả bên Biên phòng và Khổ chủ.

Newware

Xe tải
Dành cho những cụ thích học tiếng Anh mà éo hiểu áp dụng làm gì:
Nói thế cụ vẫn éo hiểu thì em chịu. 1 cái tương tự để quản lý nhân thân nó in là đủ để trích xuất dữ liệu. Còn Việt Nam phải in hết phục vụ cho đày tớ chứ éo phục vụ cụ. Và tác dụng chính khi cụ cầm 1 cái CMND của người khác đọc thì vẫn ở comment đầu tiên ở thread này của em - bảo lưu quan điểm và không sửa chữa =))
Cứ phải toạc móng heo ra thì ofer mới hiểu =))
Comment cuối ở thread, để cụ hay cu nào thích bắt bẻ chữ nghĩa lỡ quote lại và đọc tiếp thì comment này dành cho cụ vừa quote =))
Cụ chuẩn.Mấy dòng đó ko cần thiết nhưng để phục vụ cán bộ thì cần.

atoxet

Xe tăng
Để tránh tình trạng ai cũng Hà Lội gốc :))
Nói vui thôi, em chỉ biết là các em sv mà xinh xinh một tý nhất định mua xe máy cũ đã đăng ký biển HN để đi chứ nhất định ko đi xe biển 36-37 của mình nữa.
Tâm lí này phổ biến lắm cụ ơi, để oai, để tránh phiền phức (đi biển tỉnh hay bị bắt nạt)... Hồi mới ra trường em mua xe máy mà mấy người cũng bảo nhờ chú (nhà HN) mua & đứng tên, em vác tiền về Namdinh mua, làm biển ND luôn, vượt đèn đỏ thì cũng nộp phạt bằng thằng đi xe biển HN.

Mr.Saclo

Xe tăng
Trên passport đấy là chuẩn chung. Nhưng hiểu rộng ra thì khi kiểm tra nhân thân nó truy xuất mấy cái thông tin POB, DOB ý để lọc nhanh hơn.

Việt Nam đưa thêm món quê quán vì chính cái món Marx Lê nó dạy phải đấu tranh giai cấp =))

Xin lỗi các cụ cầm passport có chữ POB là vùng TNT, ra mấy thằng immigration bên kia nó nhìn nửa con mắt. Hồ sơ visa đứt 2/3 từ cái ô POB này.

Đấy là Tây lông soi hồ sơ nhé. Khổ thân cụ nào nguyên quán Hà Nội. Mẹ hồi xưa đi công tác ở TNT đẻ rớt ở đấy. =))
Cụ nói chuẩn, em đứt visa cũng vì cái POB này trong khi mình chỉ muốn đi chơi rồi về , chứ ở làm gì xứ nó .

meonhobatchuotnho

Xe đạp
e nhớ dạo 10 hay 20 năm trước đi đâu câu chào hỏi đầu tiên cũng là quê ở đâu, giờ thì đỡ nhiều rồi, xã hội văn minh hơn hẳn...người hỏi quê ở đâu để nhận đồng hương ah...e nghĩ thế. cho cái quê quán này vào giấy tờ là vô lý và vô bổ, cộng cả cái hộ khẩu nữa...mất thời gian và tiền bạc...bọn tây lông nó quản lý bằng ID và Bank account...ko có bank account mua món đồ nhiều tiền nó cũng ko bán (tất nhiên là bọn tư bản giàu giàu 1 tí).
Em nghĩ đơn giản thế này nhé, mọi cái ở trên đều được sử dụng để kiểm tra chéo thông tin kê khai.
ID (Chứng minh thư, thẻ căn cước): có thể hiện 1 con số duy nhất gán cho mỗi người, nhưng để đảm bảo người khai sử dụng đúng số của mình thì bằng cách nào, khi họ cố tình khai sai? Hay ID bị làm giả? Nếu không đối chiếu với các thông tin lưu tại CSDL chuẩn của cơ quan quản lý thì biết giả ra sao?

Tất nhiên, các thông tin này nếu được liên kết chặt chẽ với nhau thì thời gian đối chiếu sẽ nhanh, chính xác, còn nếu chỉ khai trên giấy, sau đó có người nhập vào hệ thống thì thời gian sẽ mất nhiều, trừ trường hợp khẩn cấp quan trọng, không thì cũng chả có vấn đề gì với các thông tin phải khai.

Thông tin "Quê quán" có lẽ do thiết kế từ lâu rồi, và form có tính kế thừa nên chả quan trọng nên cũng không cần bỏ đi mục đích cũng để phân vùng khi cần nếu muốn tra cứu.

Hộ khẩu: đúng là với người bị quản lý thì khó chịu, làm gì có ai bị quản lý mà thấy vui vẻ đâu. Còn nhà nước thì cần để lấy thông tin đảm bảo kiểm soát, giám sát thằng dân của mình, xem, ngăn nó có ý định lật đổ mình, hay gây hại cho những thằng xung quanh làm mình mất thời gian xử lý,... Ngoài ra, còn lấy thông tin để xem cần trang bị cho thằng dân ở khu vực đấy những gì, bao nhiều thằng công bộc đi phục vụ nó: trường học, bệnh viện, đường xá, xe cộ, chỗ để xe, bao nhiêu cái nhà ở, công viên, chỗ chơi, chỗ nó đổ rác, thoát bao nhiêu nước thải cho nó, cho nó bao nhiêu điện, bao nhiêu nước, cho nó bao nhiêu bóng đèn, và cho nó bao nhiêu cái ô để tống nó vào đất,...

KDCN

Xe tải
Để dễ phân biệt tiểu vương quốc CCCM ạ =))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
https://www.google.com.vn/amp/s/achau.net/phai-lam-gi-khi-trung-ten-trong-danh-sach-den-va-bi-tu-choi-nhap-canh-dai-loan-/amp
Đôi khi khác ngày tháng năm sinh vẫn bị nghi ngờ và kiểm tra.
Để phân biệt, nhận diện 1 người có các thông số: họ tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, ảnh, riêng Việt Nam do trùng tên họ rất lớn (kể cả giữ nguyên các dấu tiếng Việt) nên có thêm nguyên quán (hoặc quê quán).
Khi có nhiều thông số khác nhau sẽ dễ được qua.

lam69

Xe đạp
Chém nãy giờ mà không ai dám đi thẳng vào vấn đề.

tientung000

Xe điện
CÁc bác cho em hỏi:cụ tổ nhà em quê ở tỉnh A thì các con em, rồi cháu, chắt, chút, chít.... sau này cũng phải khai quê quán tỉnh A phải không ạ? mặc dù ông nội em sinh ra và lớn lên ở tỉnh B, em lại sinh ra và lớn lên ở C, con em cũng lại khác nữa .
Cái món này nảy sinh do nhu cầu cần xác định độ trung kiên, 3 đời sạch sẽ nữa... Đến nay thì nó chứng tỏ quá lỗi thời, nhưng vì nước lạ chưa bỏ nên ta cũng bỏ chưa?
- Nơi sinh còn dễ, mặc dù cũng ối cụ chả biết khai thế nào, chả nhẽ khai là ... bà Nguyễn Thị Mộng Mơ, hay cánh đồng làng X, hay Bệnh viện phụ sản Y, hay thôn A xã B huyện C...
- Quê quán vs Nguyên quán: Loạn chưởng! Chưa kể nhập tách tỉnh thành, quận huyện, đổi tên làng xã... Hộ khẩu mà khác thông tin CMT hay CCCD thì sẽ có lúc cũng đau đầu phết. Hộ khẩu 1 cuốn dùng chung bao người, 1 2 người thay đổi thông tin thì ai làm có bị sao người đó ráng chịu nhen.

banmotnucuoi

Xe lăn
Đến cái mẫu chung sơ yếu lý lịch còn chưa cải tiến được thì đúng là cả hệ thống vô dụng. Chỉ biết nghĩ cách thuế lọ thế chai

duytrong

Xe lăn
Hiện nay Rất nhiều loại giấy tờ của cá nhân có mục ghi quê quán. Em băn khoăn cái mục này có ý nghĩa gì?
Về mặt xác minh lý lịch nó hoàn toàn vô nghĩa. Ví dụ như em ghi quê là thôn X, xã Y, huyện Chí Linh, Hải Dương, nhưng thực tế nhà em chuyển đi từ vài chục năm nay, thân nhân ở quê ko còn ai, về quê em hỏi thì chẳng có ai biết đến nhà em. Hồ sơ giấy tờ cũng chẳng có gì liên quan.
Vậy ghi quê quán làm gì ạ?
Hay chỉ để nhận đồng hương và có lý do mời nhau vài chén trong mỗi cuộc nhậu?
Giờ trong hộ chiếu chỉ ghi là nơi sinh thôi thì phải cụ ợ,thì dụ cháu nhà em ở HD nhưng đẻ ở BV Thuỵ điển Quảng ninh,trong hộ chiếu ghi là nơi sinh Quảng ninh.

tientung000

Xe điện
Để xác minh lý lịch. Em qua 3 lần phải đi xác minh lý lịch nên biết rõ vụ này lắm. Họ về tận quê, mặc dù ông già em đã đi tập kết từ 54, sau 75 cũng không về quê ở nữa. Nhưng họ về đó, dò hỏi những người cùng thời để hỏi về lý lịch, gia phả nhà em xem có ai làm việc cho địch hay đầu hàng địch....Sau đó xin dấu xác nhận của CA địa phương nữa.
Có 2 anh em thời nội chiến ở Nga. Anh theo Hồng quân, em Bạch vệ. Sau chiến tranh cả 2 về làng, đi xin việc. Ông em đến gặp Chủ tịch nông trang. Hỏi:
– trước anh làm gì?
– Bạch vệ.
– Quá xấu, không được, chúng tôi không nhận.
– Nhưng anh tôi là Hồng quân.
– Thế à? Lý lịch tốt. Nhận.

Ông anh:
– Anh làm gì?
– Hồng quân.
– Tốt. Họ hàng anh em anh thế nào?
– Em tôi Bạch vệ
– Lý lịch xấu, không nhận.
:D

nghienruou

Xe điện
Để khi trốn nã nó còn biết mò về tận quê để kiếm thông tin cụ ạ :D

CSKH TMCARe

Xe buýt
Chẳng có chuyện gì đâu bác.
Nhưng ở bển, khi dính 1 vụ thế này, quy trình là phải báo cấp trên ra, kiểm tra và sau đó nó sẽ cho qua.

Đen đủi là nếu 2 ông đó khá giống nhau, ví dụ 2 ông nhọ chẳng hạn, đều đen ngòm trên ảnh, thì vất vả hơn cho cả bên Biên phòng và Khổ chủ.
Có lý lịch tư pháp số 1 và số 2 và có ID number (số CMND) in trên Hộ chiếu là quá đủ để xác định nhân thân. Cụ dũng ốc chém bão gớm.
Nếu nhập cảnh lao động thì trong hồ sơ lao động đã phải điền nguyên quán. Em cũng cho nguyên quán là thừa :D
https://www.google.com.vn/amp/s/achau.net/phai-lam-gi-khi-trung-ten-trong-danh-sach-den-va-bi-tu-choi-nhap-canh-dai-loan-/amp
Đôi khi khác ngày tháng năm sinh vẫn bị nghi ngờ và kiểm tra.
Để phân biệt, nhận diện 1 người có các thông số: họ tên, ngày tháng năm sinh, nơi sinh, ảnh, riêng Việt Nam do trùng tên họ rất lớn (kể cả giữ nguyên các dấu tiếng Việt) nên có thêm nguyên quán (hoặc quê quán).
Khi có nhiều thông số khác nhau sẽ dễ được qua.

Kurumasuki

Xe container
Hộ khẩu, CMND ra đời từ khi thành lập ngành xxx
Mà ngành này thì copy gần 100% mẫu quốc Khựa.
Mục nguyên quán/quê quán thì đều ghi nơi sinh của cha, cùng lắm là ông của các cụ vào thời điểm 196x, cơ bản là chính xác vì ngày ấy người Việt hiếm khi ra khỏi luỹ tre làng trừ khi bị đuổi.
Từ đó đến nay thì cứ theo nếp như vậy mà ko thấy phiền toái gì
Gần đây thì phiền toái vì bị phân biệt vùng miền làm nhiều người muốn xoá bỏ thông tin quê cha đất tổ