[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

harrynh

Xe container
Cụ dám khoá bánh xe cháu thì cháu đưa 10 củ luôn, sợ đưa cụ cũng chả dám nhận ấy.
Smilling, em tuân thủ các quy định cụ ạ, cụ hiểu biết hơn em thì cụ làm thử trong Vin đi rồi cho ae kết quả học tập, dưới Hạ Long cũng có bđs của Vin hay sao ấy, cụ đỡ phải lên Time cho xa.
À mà em đg học hỏi cụ chủ thớt cơ mà nhỉ, hình như cụ lạc dòng câu chuyện.

Bongbond0812

Xe buýt
Thấy báo viết thanh niên bảo vệ đã đi rồi ợ. Chủ xe nóng máu tắt nụ cười rồi. ít chắc phải tầm 15 cuốn lịch

Mzc

Xe điện
Trong quá trình nhắc nhở, lái xe taxi đã bỏ chạy và va chạm vào nhiều phương tiện của cư dân khu đô thị ở vị trí gần khu ZenPark cách nơi vi pham khoảng 200m. Thấy vậy, anh Trung Dũng có mặt bảo vệ hiện trường và gọi điện cho công an địa bàn tới làm nhiệm vụ. Trong lúc xử lý sự vụ, lái xe trong tình trạng có mùi rượu đã lao vào xe máy anh Dũng và xuống xe dùng dao tấn công đâm nhiều nhát khiến anh Dũng gục tai chỗ. Trên mạng xã hội sau đó xuất hiện hình ảnh, bảo vệ Trung Dũng nằm dưới gầm xe ô tô Meceder cạnh xe taxi vi phạm, cạnh đó là xe máy bị xe taxi đâm vỡ nát phần đầu cùng nhiều bình luận khiến vụ việc được hiểu như vụ tai nạn liên hoàn. Tuy nhiên, cơ quan công an cho biết, sau khi bị nhắc nhở lái xe taxi đã bỏ chạy, nổ cả 3 lốp và đâm cả vào một số phương tiện khác. Lái xe taxi đã dùng dao tấn công bảo vệ khu đô thị Ocean Park bằng dao, ngay sau đó đã được người dân cùng lực lượng bảo vệ khống chế bàn giao cho cơ quan công an. Bảo vệ Dũng đã được đưa đi cấp cứu tại bệnh viện Việt - Đức trong tình trạng nguy kịch. Bảo vệ Dũng có hoàn cảnh éo le, bố mất sớm, hiện đã 1 vợ 2 con trong đó có 1 con nhỏ vừa sinh.
Em dự là chung thân: https://m.baomoi.com/lam-ro-viec-bao-ve-ocean-park-bi-dam-trong-thuong/c/45406129.epi

Gionam72

Xe lăn
Trong quá trình nhắc nhở, lái xe taxi đã bỏ chạy và va chạm vào nhiều phương tiện của cư dân khu đô thị ở vị trí gần khu ZenPark cách nơi vi pham khoảng 200m. Thấy vậy, anh Trung Dũng có mặt bảo vệ hiện trường và gọi điện cho công an địa bàn tới làm nhiệm vụ. Trong lúc xử lý sự vụ, lái xe trong tình trạng có mùi rượu đã lao vào xe máy anh Dũng và xuống xe dùng dao tấn công đâm nhiều nhát khiến anh Dũng gục tai chỗ. Trên mạng xã hội sau đó xuất hiện hình ảnh, bảo vệ Trung Dũng nằm dưới gầm xe ô tô Meceder cạnh xe taxi vi phạm, cạnh đó là xe máy bị xe taxi đâm vỡ nát phần đầu cùng nhiều bình luận khiến vụ việc được hiểu như vụ tai nạn liên hoàn. Tuy nhiên, cơ quan công an cho biết, sau khi bị nhắc nhở lái xe taxi đã bỏ chạy, nổ cả 3 lốp và đâm cả vào một số phương tiện khác. Lái xe taxi đã dùng dao tấn công bảo vệ khu đô thị Ocean Park bằng dao, ngay sau đó đã được người dân cùng lực lượng bảo vệ khống chế bàn giao cho cơ quan công an. Bảo vệ Dũng đã được đưa đi cấp cứu tại bệnh viện Việt - Đức trong tình trạng nguy kịch. Bảo vệ Dũng có hoàn cảnh éo le, bố mất sớm, hiện đã 1 vợ 2 con trong đó có 1 con nhỏ vừa sinh.
Em dự là chung thân: https://m.baomoi.com/lam-ro-viec-bao-ve-ocean-park-bi-dam-trong-thuong/c/45406129.epi
Tiêm rồi.

taton7983

Xe buýt
Vẫn là câu chuyện mua được xe nhưng thực chất vẫn nghèo tiền, nghèo bạc. Nhẹ thì đỗ xe láo bị phạt, nặng thì bị loại ra khỏi xã hội văn minh.

sskkb

Xe điện
Tạm đặt việc ủng hộ hay không ủng hộ thu phí sang một bên cụ ạ.

Vấn đề là BQT hay BQL đều không có chức năng, quyền hạn xử phạt lỗi này. Chính xác là em tàu ngầm 20 trang nhưng vẫn chưa thấy cụ nào nêu được căn cứ pháp lý cho thấy việc phạt là đúng pháp luật.

Cá nhân em có lần đỗ bên Ecopark cũng bị bảo vệ khóa bánh và yêu cầu phạt 200K. Em đang rảnh rang nên thử lên tận văn phòng BQL để yêu cầu lập biên bản và nêu căn cứ pháp lý.
- BQL cũng văn vở một vòng là quy định nội khu thế nọ thế chai.
- Em bảo là em tham gia giao thông thì em tuân theo đúng quy định của pháp luật (luật giao thông đường bộ và quy chuẩn 41). Đường không có lấy một cái biển đúng luật mà khóa bánh em là không được. Chưa kể nếu có xử phạt thì cũng không đến lượt BQL vì em vi phạm giao thông, em chỉ nộp hạt cho Công an và kho bạc. Xong em chốt lại một câu là các anh chị đang chiếm đoạt tài sản của tôi bất hợp pháp. Thế là các bạn ấy rối rít xin lỗi rồi cho người mở khóa, tiễn em đi tận tình.
nhà riêng tiệc tùng bị ca vào hỏi thì em thấy rồi, còn tất nhiên đây có dính dáng đến "chung" cư chứ ko phải nhà riêng, vậy nên vẫn phải có luật thôi

Sent from Other Universe via OTOFUN
Em cũng tàu ngầm như cụ, và nhận ra căn cứ pháp lý của các cụ ủng hộ Vin là "Vin có cả ban Pháp chế to đùng nên chắc chắn ko thể làm sai được" cụ nhé :))
Theo khoản 2, 3 và khoản 4 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP các cụ nhé. Về cơ bản, khu của Vin là khu riêng của 1 tổ chức, chứ không phải như đường công cộng bên ngoài. Các cụ đỗ xe bừa tại đó là các cụ đang sử dụng tài sản (lòng đường) trái phép. Tuy nhiên việc phạt phải là do cơ quan chức năng thực hiện.

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của tổ chức, cá nhân khác
2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của cá nhân, tổ chức, trừ trường hợp vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều 21 Nghị định này;
b) Dùng thủ đoạn hoặc tạo ra hoàn cảnh để buộc người khác đưa tiền, tài sản;
c) Gian lận hoặc lừa đảo trong việc môi giới, hướng dẫn giới thiệu dịch vụ mua, bán nhà, đất hoặc các tài sản khác;
d) Mua, bán, cất giữ hoặc sử dụng tài sản của người khác mà biết rõ tài sản đó do vi phạm pháp luật mà có;
đ) Sử dụng, mua, bán, thế chấp, cầm cố trái phép hoặc chiếm giữ tài sản của người khác;
e) Cưỡng đoạt tài sản nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.
3. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 và các điểm a, b, c và đ khoản 2 Điều này;
b) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này.
4. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm quy định tại các điểm c, d và đ khoản 2 Điều này;
b) Buộc trả lại tài sản do chiếm giữ trái phép đối với hành vi vi phạm quy định tại các điểm đ và e khoản 2 Điều này;
c) Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này."

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Hai cụ Phương mít với Gangnam có góp tiền để đội đi kiện chơi không? Hay chỉ hóng, đội bên luật nhà em tính sơ sơ án phí 112 triệu, tiền phạt 50k tổng cộng 112tr50k, chi phí luật sư chắc nhỏ nhỏ thôi. He he.
Em vẫn đang hóng xem góc nhìn của đội bên luật nhà cụ (chắc cũng toàn OFer trong thớt này) về vụ việc mới xảy ra giữa bảo vệ Vin vs chủ phương tiện bị khóa bánh.

lum..zzz

Xe điện
Nên tử hình thằng đỗ láo và giết người

Mzc

Xe điện
Theo khoản 2, 3 và khoản 4 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP các cụ nhé. Về cơ bản, khu của Vin là khu riêng của 1 tổ chức, chứ không phải như đường công cộng bên ngoài. Các cụ đỗ xe bừa tại đó là các cụ đang sử dụng tài sản (lòng đường) trái phép. Tuy nhiên việc phạt phải là do cơ quan chức năng thực hiện.

K rõ mấy cái đường đó có của nó k, hay đang lách dưới dạng chưa bàn giao @@

jazzzzz

Xe lăn
Thế cụ có giải thích cho mấy anh bv hiểu các lập luận của cụ ko ạ? Cụ hóng đc là ph trường này trg kia mà ko yêu cầu đội bv làm đúng pháp luật thì hơi phí tri thức của cụ, em hóng cụ có cả ảnh và video giải thích để mở mang đầu óc kém hiểu biết của mấy anh bv hoặc hơn nữa là của bọn Vin ạ.
Vẫn chưa hiểu cái “tri thức” cụ nói ở đây là gì, thấy cãi nhau tôi có ra can ngăn mọi người nên ngồi lại nói chuyện trên quan điểm pháp luật (trong số đó có người tôi biết).
Điều thứ 2 tôi không bao giờ up ảnh hay video có mặt người khác khi chưa hỏi ý kiến của họ.

sắt con

Xe điện
K rõ mấy cái đường đó có của nó k, hay đang lách dưới dạng chưa bàn giao @@
một số tuyến kết nối thì bàn giao sau khi hoạt động, các tuyến nội khu là Vin được giao và đóng tiền sử dụng đất 5 năm/lần bác ạ. Ví dụ ở Vinsmart city Tây Mô thì trục kết nối đường 72, đường liên thông giữa khu vường Nhật và khu cao tầng là bàn giao, còn đường nội bộ cùng vỉa hè là Vin tt tiền thuê đất

phuongmit

Xe cút kít
Em vẫn đang hóng xem góc nhìn của đội bên luật nhà cụ (chắc cũng toàn OFer trong thớt này) về vụ việc mới xảy ra giữa bảo vệ Vin vs chủ phương tiện bị khóa bánh.
Việc bé cỏn con, ý thức chấp hành như cđb, người chết, thằng cơm cân có khi tiêm luôn, may mấy cụ trên này chưa ra thực địa k thì nguy hiểm lắm, lúc đấy mấy ông mua vé hóng có khi chết dở

harrynh

Xe container
Việc bé cỏn con, ý thức chấp hành như cđb, người chết, thằng cơm cân có khi tiêm luôn, may mấy cụ trên này chưa ra thực địa k thì nguy hiểm lắm, lúc đấy mấy ông mua vé hóng có khi chết dở
Kiểu có tổ chức hả cụ

nvk155

Xe điện
Thế là đã rõ. Nếu đỗ sai quy định (biển bảng đúng quy chuẩn) thì bảo vệ Vin gọi công an phường ra làm nhiệm vụ. BV không đủ thẩm quyền để xử lý.

nvk155

Xe điện
Cháu chưa bị xử phạt kiểu này bao giờ. Khi nào có dịp thì sẽ cố gắng xin bằng được cái biên bản xem mặt mũi nó thế nào.

nvk155

Xe điện
Smilling, em tuân thủ các quy định cụ ạ, cụ hiểu biết hơn em thì cụ làm thử trong Vin đi rồi cho ae kết quả học tập, dưới Hạ Long cũng có bđs của Vin hay sao ấy, cụ đỡ phải lên Time cho xa.
À mà em đg học hỏi cụ chủ thớt cơ mà nhỉ, hình như cụ lạc dòng câu chuyện.
Đâu chả có. Nhưng Cháu thấy xe đỗ đầy đường có sao đâu.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Uống rượu lái xe, đâm liên hoàn hỏng cả 3 lốp xe, đâm người khác bằng dao. Cũng không liên can tới hành vi dô xe sai lắm mà các cụ cố gán.