[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

tratida2019

Xe tải
Đường nội bộ mà chưa bàn giao cho chính quyền quản lý thì họ thực hiện theo nội quy nội bộ của họ. Nếu đã bàn giao rồi thì họ không có quyền ạ. Như ở HCM có dự án mà thành phố chưa nhận bàn giao vì phải tốn chi phí quản lý, bảo trì. Mà khu đô thị cũng k muốn bàn giao vì có đường riêng để đi.
nội bộ gì cũng phải theo pháp luật, gọi CA đến xử cụ nhé. Nói chung luật xây dựng và giao thông nên có phần quy định rõ này. Giờ em làm cái đường rõ đẹp dụ khách vào chơi rồi ra khoá bánh như cơm tù được không :))

Sent from Other Universe via OTOFUN

duongphong

Xe container
Em đang hỏi liệu cư dân (mấy cái hộ dân ở đây) có ra bắt phạt được cái ô tô này không thôi. Còn họ khôn hay ngu em chẳng quan tâm.
Hoặc biến tấu như thế nào để thu được tiền, cuối năm ngõ thêm tiền liên hoan.
Chắc gọi xxx GT sẽ khó, dù họ chỉ đứng cách khoảng 5 chục mét, vì đất ngõ là của dân cư trong ngõ!
Cụ hỏi thê này, thì câu trả lời nó không đồng bộ với nội dung thớt này :))

Vietex

Xe điện
nội bộ gì cũng phải theo pháp luật, gọi CA đến xử cụ nhé. Nói chung luật xây dựng và giao thông nên có phần quy định rõ này. Giờ em làm cái đường rõ đẹp dụ khách vào chơi rồi ra khoá bánh như cơm tù được không :))

Sao cụ không lấy ví dụ ngược lại ấy. Giả sử sân nhà cụ rộng như cái sân bóng, cụ bốc đầu, lạng lạch, nẹt pô, đua xe ở sân nhà cụ thì công an vào phạt cụ nghĩ sao.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em cũng tàu ngầm như cụ, và nhận ra căn cứ pháp lý của các cụ ủng hộ Vin là "Vin có cả ban Pháp chế to đùng nên chắc chắn ko thể làm sai được" cụ nhé :))
Em ủng hộ các cụ kiện cho Vin mạt rệp chứ đừng đưa lên đây tạo dư luận ợ

niceshot

Xe container
Em ủng hộ các cụ kiện cho Vin mạt rệp chứ đừng đưa lên đây tạo dư luận ợ
Em thì chả dại gì dây dưa vào mấy cái việc lằng nhằng ấy. Đến đâu em cũng nhìn trước ngó sau xem đỗ xe có hợp pháp, hợp lý/hợp tình không để tránh phiền hà rắc rối. Dư chút thời gian nào em thư giãn, giao lưu với bạn bè chứ tội gì cãi nhau, thưa kiện...

dogotunhien

Xe hơi
Website
thietkenoithat8x.com
thật thì rất khó. vì khu của vin. nhưng cũng phải công nhận nhiều khi người để xe cũng kiểu tiện lên để xe bừa trong khi họ cũng có hầm để xe mất công tí đỡ phiền

tratida2019

Xe tải
Sao cụ không lấy ví dụ ngược lại ấy. Giả sử sân nhà cụ rộng như cái sân bóng, cụ bốc đầu, lạng lạch, nẹt pô, đua xe ở sân nhà cụ thì công an vào phạt cụ nghĩ sao.
nhà riêng tiệc tùng bị ca vào hỏi thì em thấy rồi, còn tất nhiên đây có dính dáng đến "chung" cư chứ ko phải nhà riêng, vậy nên vẫn phải có luật thôi

Dacia90

Xe điện
Cơ bản cái biểu mẫu biên lai phạt của Vin do cơ quan nào cấp? Dấu tròn hay dấu vuông? Chắc Vin tự in dấu và biểu mẫu biên lai? Cụ nào đã bị phạt rồi mang biên lai về cơ quan để giải trình chưa?

Wakeup

Xe điện
Đơn giản là nhà bác mở cửa có đứa nó phi vào đi “lái” nhờ bác nhắc nhở, từ chối, ko cho nó kệ cứ “lái” bác cay mũi tóm nó phạt tiền. Nó kiện bác ra chính quyền bác phạm tội cưỡng đoạt tài sản nhé! Về luật pháp bác chỉ có quyền giữ nó lại hoặc cùng lắm là trói nó lại và ngay lập tức sau khi khống chế được nó là phải báo chính quyền tiếp quản và ra quyết định xử lý xử phạt gì đó theo luật pháp hiện hành là cùng. Đánh nó gây thương tích bác lại phạm luật. Ví dụ xe nó đậu ẩu đậu bừa bác có thể yêu cầu nó viết tường trình, cam kết ko tái phạm và yêu cầu nó ra Phường sở tại lấy xác nhận rồi quay lại BQL viết đơn xin mở khoá xe thì mất cả nửa ngày là ít. Lần sau bố bảo chúng nó dám ẩu. Trường hợp này BQL của VIN và BQT làm kinh tế thật rồi.
Nếu có 1 thằng ất ơ vào nhà người khác ái bậy thì chủ nhà bắt nó phải bồi thường và hoàn trả (bồi hoàn) các chi phí vệ sinh, dọn dẹp nhà cửa,....phát sinh. Vin nó áp dụng cái phí bồi hoàn này cũng như thế.
Còn việc BQL và BQT làm kinh tế gì đâu khi mà số tiền thu chẳng bõ vì không phải các khoản thu thường xuyên. Cái mà họ muốn làm là lấy lại trật tự trong nội khu.

Chỉnh sửa cuối:

Cu De

Xe đạp
Đường chưa làm xong thì chạy bao nhiêu thì chạy chứ việc gì cứ phải tốc độ tối đa. Chưa làm xong thì biết nó đã là đường hay là cái gì đâu.
Cầm đèn chạy trước đường à cụ. Em nói đường làm xong chưa cắm biển, nó rất khác với đường làm chưa xong chứ. Ai lại chơi không chịu đọc còm thế nhỉ

Wakeup

Xe điện
Em ủng hộ các cụ phản đối cứ vào các khu Vin đỗ cho bị khóa bánh rồi cãi lý với bảo vệ cho ra lẽ đúng sai chứ lên đây cãi nhau với các cụ ofer khác chỉ tổ mệt người :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Tạm đặt việc ủng hộ hay không ủng hộ thu phí sang một bên cụ ạ.

Vấn đề là BQT hay BQL đều không có chức năng, quyền hạn xử phạt lỗi này. Chính xác là em tàu ngầm 20 trang nhưng vẫn chưa thấy cụ nào nêu được căn cứ pháp lý cho thấy việc phạt là đúng pháp luật.

Cá nhân em có lần đỗ bên Ecopark cũng bị bảo vệ khóa bánh và yêu cầu phạt 200K. Em đang rảnh rang nên thử lên tận văn phòng BQL để yêu cầu lập biên bản và nêu căn cứ pháp lý.
- BQL cũng văn vở một vòng là quy định nội khu thế nọ thế chai.
- Em bảo là em tham gia giao thông thì em tuân theo đúng quy định của pháp luật (luật giao thông đường bộ và quy chuẩn 41). Đường không có lấy một cái biển đúng luật mà khóa bánh em là không được. Chưa kể nếu có xử phạt thì cũng không đến lượt BQL vì em vi phạm giao thông, em chỉ nộp hạt cho Công an và kho bạc. Xong em chốt lại một câu là các anh chị đang chiếm đoạt tài sản của tôi bất hợp pháp. Thế là các bạn ấy rối rít xin lỗi rồi cho người mở khóa, tiễn em đi tận tình.
Cụ nên làm tương tự cho BV bên Vinhomes trắng mắt ra 😁

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]

Cụ hỏi giả thiết nên em mạnh dạn trả lời là được nhé, cụ làm đường đi, em mang xe đến cho cụ khóa bánh

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ hỏi thê này, thì câu trả lời nó không đồng bộ với nội dung thớt này :))
Đúng là không đồng bộ thật.
1 bên chỉ là cư dân của 1 cái ngõ nhỏ, còn bên kia là 1 doanh nghiệp hoành tráng, rất nhiều tiếng tăm để giải quyết những vụ tương dương.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Người ta nói trả phí bồi hoàn. Phạt phí bồi hoàn nhé. Bây giờ cụ vô hát KaraOke cụ đạp hỏng con màn hình vậy cụ bị đền tiền dưới dạng phạt bồi hoàn, cụ vịn tay vịn con nhà người ta tay vịn chỉ để vịn cụ đè ra xoạc thì nó vẫn bắt phạt bồi hoàn.
Quốc có quốc pháp, gia có gia quy. Công ty có quy chế, tổ chức, có điều lệ, quy định của công ty, các cái này đều được lập ra tuân thủ nghiêm ngặt theo luật pháp và hiến pháp nước sở tại, nếu làm việc với đối tác, đối tượng nước ngoài nó cần phải phù hợp với luật pháp quốc gia đối tượng, đối tác, luật pháp quốc tế và thông lệ ngoại giao. Nếu người ta làm sai các ông có mà kiện cho người ta sấp mặt, lấy khỉ lên đây nói này nói kia. Ất ơ
Cụ cứ bình tĩnh, giữ sức cho các thớt sau sẽ mở ra với cùng chủ đề xe bị khóa bánh 🤣

lum..zzz

Xe điện
Hnay hóng đã xảy ra sự vụ. Những ông đỗ láo và kết quả

crYztaL

Xe buýt

Bạn lái Taxi này chắc sẽ rất cần sự tư vấn pháp lý của các cụ trên này.

gik_nguyen

Xe buýt
Cụ nên làm tương tự cho BV bên Vinhomes trắng mắt ra 😁
Biển giao thông bên Vin em quan sát của em là chuẩn chỉ cụ ạ, nên vớ vẩn BQL gọi Công an vào cẩu xe thì nhục.

Con bên Ecopark (giai đoạn 2) nó lôm nhôm lắm: không có biển hoặc biển sai quy chuẩn.