Bảo vệ trường sa

Trạng thái
Thớt đang đóng

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Tấm hình dưới đây sẽ lý giải phần nào với cụ: Không dễ "xơi" được đảo của ta.

Hình nhà cháu mới chụp trên đảo Nam Yết: Ngay cạnh trận địa là những ngôi mộ của những người lính Lữ 146 còn rất trẻ, đã nằm xuống vì Trường Sa

Car_Passion

Xe buýt
Website
www.SdtWorld.vn
Tấm hình dưới đây sẽ lý giải phần nào với cụ: Không dễ "xơi" được đảo của ta.

Hình nhà cháu mới chụp trên đảo Nam Yết: Ngay cạnh trận địa là những ngôi mộ của những người lính Lữ 146 còn rất trẻ, đã nằm xuống vì Trường Sa
Em cũng là người lạc quan nhưng cũng rất cảnh giác, và thường xuyên lên hoangsa.org để nghe ngóng tình hình. Em thấy trong lịch sử của mình đã bị nhiều lần bọn cờ hó khựa nó đánh up để chiếm đảo, cái này bác cũng biết. Dã tâm bọn nó thì không bao giờ dừng cả, bọn nó sẽ chọn thời cơ để chiến thôi. Mình phải có giải pháp cứng rắn lâu dài thì mới có thể giữ được, bọn khựa bản chất nó đã bẩn rồi, tâm địa thì không ai có thể đoán nổi. Vài lời chia sẽ vậy thôi, chúc các chiến sỹ của ta luôn giữ vững đảo trong mọi tình huống, đất nước luôn ở phía sau các anh.

chauchau

Xe điện
thanks cụ nhá,

không nói chuyện khí tài, cụ kể vài chuyện hy sinh của lính đảo TS đi? mới nhất là trường hợp nào? vì sao?

mà đừng kể là đi lái bị ngã xuống biển nhá!!! :))

3Gái

Xe tăng
Website
Em cũng là người lạc quan nhưng cũng rất cảnh giác, và thường xuyên lên hoangsa.org để nghe ngóng tình hình. Em thấy trong lịch sử của mình đã bị nhiều lần bọn cờ hó khựa nó đánh up để chiếm đảo, cái này bác cũng biết. Dã tâm bọn nó thì không bao giờ dừng cả, bọn nó sẽ chọn thời cơ để chiến thôi. Mình phải có giải pháp cứng rắn lâu dài thì mới có thể giữ được, bọn khựa bản chất nó đã bẩn rồi, tâm địa thì không ai có thể đoán nổi. Vài lời chia sẽ vậy thôi, chúc các chiến sỹ của ta luôn giữ vững đảo trong mọi tình huống, đất nước luôn ở phía sau các anh.
Sau tiền tuyến là hậu phương. Sau đảo là đất liền. Điều quan trọng và cực kỳ quan trọng là cảnh giác, không để Tổ quốc bị bất ngờ cụ ợ! Vod cụ nhé!

3Gái

Xe tăng
Website
thanks cụ nhá,

không nói chuyện khí tài, cụ kể vài chuyện hy sinh của lính đảo TS đi? mới nhất là trường hợp nào? vì sao?

mà đừng kể là đi lái bị ngã xuống biển nhá!!! :))
Có rồi mà. Cụ Châu Chấu đọc ở đây nhé: http://maithanhhaiddk.blogspot.com/2011/04/mau-van-o-o-truong-sa.html

MÁU VẪN ĐỔ Ở TRƯỜNG SA

Mai Thanh Hải Blog - Đó là sự thật. Những năm hòa bình của thế kỷ 21 này, vẫn có nhiều người lính lặng lẽ nằm xuống trong khi làm nhiệm vụ bảo vệ quần đảo Trường Sa. Họ đều rất trẻ tuổi đời, trẻ tuổi quân và hết thảy đều chưa có vợ con, thậm chí. Một số người đã được đưa về đất liền với bố mẹ, người thân, xóm giềng. Một số vẫn phải nằm lại trên các đảo nổi cùng đồng đội, một số đang nằm dưới lòng biển sâu cùng với những cha, anh của họ, đã hy sinh cuộc chiến đấu với lính Trung Quốc, trong khi bảo vệ chủ quyền Tổ quốc trên vùng biển Cô Lin - Gạc Ma (ngày 14-3-1988). Họ là các cán bộ chiến sĩ của Lữ đoàn 146 (Đoàn Trường Sa), Vùng 4 Hải quân; đoàn 171, Vùng 2 Hải quân; Trung đoàn 83, Công binh Hải quân và cả những Học viên Học viện Hải quân đang thực tập...

Liệt sỹ Hoàng Đặng Hùng, sinh 1984, hy sinh năm 2004 khi mới tròn 20 tuổi. Hùng quê ở Hải Phòng, bố mẹ vẫn đang công tác trong Quân đội. Từ khi hy sinh ở đảo chìm, Hùng được đưa về nằm tại đảo Nam Yết và mỗi năm 1 lần, mẹ của Hùng (cũng đang công tác tại Quân chủng Hải quân) lại từ Hải Phòng vào Cam Ranh, đợi có tàu ra đảo tiếp tế, xin đi nhờ ra thăm phần mộ của con. Mỗi lần ra, bà thường ngồi bên mộ cả ngày để thì thầm nói chuyện với con trai.

Viếng mộ Liệt sĩ Nguyễn Văn Hà (Nghệ An) và Hoàng Đặng Hùng (HP) trên đảo Nam Yết

Chiến sỹ Quách Hoàng Lâm, sinh năm 1984, hy sinh năm 2006. Lâm quê ở Quận 11, TP. Hồ Chí Minh và hiện vẫn đang nằm ở đảo Trường Sa Đông

Liệt sĩ Nguyễn Văn Thi, sinh ngày 15-4-1975, hy sinh ngày 14-4-2001, quê quán: Hoàng Minh, Hoàng Hóa, Thanh Hóa. Chiến sĩ báo vụ Nguyễn Văn Thi hy sinh trong khi bơi ra dòng xoáy, cứu chiếc xuồng của đảo bị đứt dây. Do điều kiện thời tiết khắc nghiệt, đồng đội chỉ biết bất lực nhìn Thi cận kề bên cái chết. Thi hy sinh khi chỉ còn 13 tiếng đồng hồ nữa là tròn 26 tuổi.

Phần mộ Liệt sĩ Vương Viết Mão, sinh ngày 3-9-1975, hy sinh ngày 17-1-2004, quê quán: Diễn Lâm, Diễn Châu, Nghệ An

Mộ của 3 Liệt sĩ: Lâm, Thi, Mão nằm thẳng hàng bên cầu tàu đảo Trường Sa Đông

Phần mộ Hạ sĩ Đỗ Khánh Hưng, quê Gia Lộc, Hải Dương trên đảo Sơn Ca

Chuẩn bị vòng hoa, mâm quả để làm lễ tưởng niệm các cán bộ, chiến sĩ Hải quân nhân dân Việt Nam hy sinh trong khi bảo vệ đảo Cô Lin - Gạc Ma, ngày 14-3-1988. Vùng biển này rất thiêng và đặc biệt là yên ả khi tàu của ta đến neo đậu. Mỗi con tàu của ta khi đến đây làm nhiệm vụ, đều thắp hương trên khoang lái, buồng chỉ huy suốt 24/24 giờ.

Vùng biển Cô Lin - Gạc Ma: Nghĩa trang dưới lòng biển Trường Sa

Lễ dâng hương và tưởng niệm các Liệt sĩ tại vùng biển Cô Lin - Gạc Ma. Trong buổi lễ, đại diện quân chủng Hải quân tuyên bố thẳng "Các cán bộ, chiến sĩ hy sinh bởi hỏa lực và sự tấn công của lính Trung Quốc" và khẳng định "Cán bộ, chiến sĩ hy sinh trong khi bảo vệ chủ quyền biển đảo" chứ không lấp lửng, úp mở "đối phương, tàu nước ngoài"...

Làm lễ tưởng niệm và truy điệu những cán bộ chiến sĩ hy sinh trong khi bảo vệ chủ quyền tại DK1. Các đồng chí ở trong nhà giàn DK1 để bảo vệ thềm lục địa phía Nam, không cho tàu Trung Quốc và mấy thằng gần bên đến thăm dò dầu khí, đánh cá... Khu vực này, địa chất không như Trường Sa nên chẳng bói đâu ra đảo mà làm nhà. Đành phải đóng cọc thép dưới lòng biển và dựng nhà phía trên như kiểu... chòi canh. Mỗi khi sóng to, gió lớn, các lính ta phải di chuyển ra tàu trực kẻo nhà giàn bị sụp đổ. Từ 1989 đến nay, đã có một số nhà giàn sụp đổ do bão gió, khiến 9 cán bộ chiến sĩ đóng quân trên nhà giàn hy sinh, không tìm thấy xác

Nơi nhà giàn cũ đổ xuống, mang theo toàn bộ cán bộ, chiến sĩ đóng quân ở trên, hiện ta đã xây lại nhà giàn mới. Trong khi tàu làm lễ tưởng niệm, các cán bộ chiến sĩ đóng trên nhà giàn cũng tập trung lên nóc nhà cùng tưởng niệm các đồng đội đang nằm dưới lòng biển.

Bia ghi tên các Liệt sĩ đã hy sinh trong khi bảo vệ Trường Sa

Danh sách các Anh hùng, Sĩ quan và những chiến sĩ hy sinh từ 1975-1983

Hy sinh thời điểm 2005-2008 và đặc biệt là 64 chiến sĩ hy sinh trong ngày 14-3-1988

Đến con số chưa phải là cuối cùng: 131 cán bộ - chiến sĩ

phongvvv

Xe tải
Thằng Tàu tham lam cả nghìn năm có lẻ và nó cũng bị trả giá với nhà mình nhiều phen mất mặt rồi. Em thì thấy như này
1. Sau vụ năm 88, làm thế nào để bảo vệ đảo thì chắc có hàng trăm hàng nghìn phương án rồi...Mỗi khí tài mua về đều nằm trong một phương án cụ thể đã được tính toán bởi các bộ óc quân sự chuyên nghiệp...Anh em mình amater để nâng cao tinh thần cảnh giác và nhận thức biển đảo thì bình luận thôi...Ví dụ có cụ tính mang tên lửa vác vai và xuồng cao tốc làm cảm tử quân, vodka cho tinh thần chiến đấu không ngại hy sinh của cụ, nhưng biển động đến tàu to còn không cập đảo được...Cảm tử như thế có muốn phóng ra từ đảo cũng không được, mà thả từ tàu to thì có khi thả xong đã chìm nghỉm thì đánh đấm nỗi gì...Sóng cao vài mét, bám không chắc còn văng xuống biển ấy chứ, thế thì bắn thế quái nào đựoc...^:)^...Rồi là sao mình không mua thêm vài thứ này nọ, híc híc...Mua gì cũng phải dựa trên khả năng của đất nước, rồi khả năng khai thác khí tài, khả năng hiệp đồng tác chiến với các khí tài đang có sẵn ...

2. Chiến tranh bây giờ khác xa xưa rồi, chưa kể trên biển đâu có đánh du kích được...Hãy yên tâm là biển đảo đã được bảo vệ bằng nhiều phương án, nhiều tình huống, bằng sự hiệp đồng của nhiều quân binh chủng...Và em tin ở đảo Gạc Ma năm 88 tuy bọn nó chiếm được, nhưng nhà ta cũng đã thể hiện rất tốt sự quyết tâm giữu đảo của bộ đội nhà mình, với hoàn cảnh gần như chống lại là chấp nhận hy sinh. Trên phương diện lợi ích nhà nước em không nói, nhưng trên phương diện người lính thì chắc chắn lính TQ không thể không nể phục...Chỉ cần trong đầu họ có ý nghĩ, nếu ở trường hợp đấy lính TQ có làm được như vậy không? Và đấy cũng là một trong những lý do mà rất thèm muốn nhưng giờ thì chuyện đánh chiếm TQ cũng không dám hung hăng như xưa nữa đâu

3. Cái chính là phải nâng cao nhận thức biển đảo cho toàn dân, từ đó ưu tiên các nguồn lực xã hội cho bảo vệ biển đảo từ tinh thần, vật chất...cho cán bộ chiến sỹ đang ngày đêm giữ đảo và tạo nên sức mạnh tổng hợp...Riêng điểm này em thấy càng mấy năm gần đây chúng ta đang làm rất tốt...Không quá mạnh bạo tạo căng thẳng mà từ từ, dần dần và ngày càng được quan tâm hơn... :-bd

Chỉnh sửa cuối:

nouvo

Xe tăng
Mỗi lần đọc bài của bác cháu lại thấy xúc động, thương Trường Sa, thương những con người ở đó, thương đàn bò, đàn gà, cây phong ba, bão táp......thương lắm!!!!!
Cháu rất thích phong cách "anh "làm" bộ đội sao trên mũ" của bác. Nhìn bác là cháu thấy được cái tinh thần yêu nước nó như thế nào rồi!!!!
Nhưng bác làm thành viên của hoangsa.org thì hơi phí.
Giờ cháu có đọc em nó nữa đâu

ngocdan_lep

Xe đạp
Em có ý kiến ạ:
1.Nạp ngư lôi cho tàu chiến đấu ra công tác tại Trường Sa
Hình minh họa là nạp tên lửa đối hải P15 lên cơ cấu phóng trên tàu (không phải ngư lôi).

2.Tên lửa phòng không siêu âm S-300 có tầm bắn 150 km (gấp 7 lần tên lửa SAM)
Tầm bắn của S-300(150km) = 3xSam2(56km) = 5xSam3(30km).

3.Bộ trưởng Quốc phòng Phùng Quang Thanh kiểm tra vũ khí mới bảo vệ biển đảo
Bên cạnh Bác Thanh là các quả đạn 48N6E của tổ hợp tên lửa phòng không S-300.Bảo vệ biển đảo là loại khác mà bác R = 300 km không phải S-300.

3Gái

Xe tăng
Website
Em có ý kiến ạ:
1.Nạp ngư lôi cho tàu chiến đấu ra công tác tại Trường Sa
Hình minh họa là nạp tên lửa đối hải P15 lên cơ cấu phóng trên tàu (không phải ngư lôi).

2.Tên lửa phòng không siêu âm S-300 có tầm bắn 150 km (gấp 7 lần tên lửa SAM)
Tầm bắn của S-300(150km) = 3xSam2(56km) = 5xSam3(30km).

3.Bộ trưởng Quốc phòng Phùng Quang Thanh kiểm tra vũ khí mới bảo vệ biển đảo
Bên cạnh Bác Thanh là các quả đạn 48N6E của tổ hợp tên lửa phòng không S-300.Bảo vệ biển đảo là loại khác mà bác R = 300 km không phải S-300.
Chân thành cảm ơn cụ Ngocdan_lep. Cụ đúng là dân chuyên môn kỹ thuật xịn. Xin tiếp thu và học hỏi cụ!

Catmatpat

Xe điện
Em là em rất sướng khi hóng thớt của cụ 3Gai ạ. Thông tin cập nhật và thời sự. Rất cám ơn cụ. Hôm trước, em có xem trên truyền hình quốc gia Pháp France 3 hôm 18/03 , CT "Thalassa" chuyên về biển nó có phóng sự về Trường Sa nhìn từ phía Philippines. Trong phóng sự này, có môt chi tiết em muốn hỏi cụ 3GAI hoặc cụ nào biết không giả nhời em vơi' ạ: khi phỏng vấn lính Philippines đồn trú trên một trong các hòn đảo họ đang chiếm đóng, có một chú lính đã kể một câu chuyện rất hồn nhiên, làm em cười đau bụng, đại ý là " trươc' đó, họ chiếm đóng nhiều đảo hơn bây giờ. Nhưng có một đảo đã bị lính Việt Nam dành lại trong một trường hợp rất lãng xẹt: mấy chú lính đồn trú đã chạy sang đảo bên cạnh chơi, khi quay về đảo này đã rơi vào tay lính Việt Nam nhà mình"
Em không biết chi tiết này thật hay k? Cụ 3GAI đã nghe nói bao giờ chưa? Nếu có, cụ có biết là đảo nào đang ở trong tay của mình k ạ. Cám ơn các cụ ạ.

3Gái

Xe tăng
Website
Em là em rất sướng khi hóng thớt của cụ 3Gai ạ. Thông tin cập nhật và thời sự. Rất cám ơn cụ. Hôm trước, em có xem trên truyền hình quốc gia Pháp France 3 hôm 18/03 , CT "Thalassa" chuyên về biển nó có phóng sự về Trường Sa nhìn từ phía Philippines. Trong phóng sự này, có môt chi tiết em muốn hỏi cụ 3GAI hoặc cụ nào biết không giả nhời em vơi' ạ: khi phỏng vấn lính Philippines đồn trú trên một trong các hòn đảo họ đang chiếm đóng, có một chú lính đã kể một câu chuyện rất hồn nhiên, làm em cười đau bụng, đại ý là " trươc' đó, họ chiếm đóng nhiều đảo hơn bây giờ. Nhưng có một đảo đã bị lính Việt Nam dành lại trong một trường hợp rất lãng xẹt: mấy chú lính đồn trú đã chạy sang đảo bên cạnh chơi, khi quay về đảo này đã rơi vào tay lính Việt Nam nhà mình"
Em không biết chi tiết này thật hay k? Cụ 3GAI đã nghe nói bao giờ chưa? Nếu có, cụ có biết là đảo nào đang ở trong tay của mình k ạ. Cám ơn các cụ ạ.
Vụ này nhà cháu... ngồi im hóng. Cũng thấy hài bởi sang đảo khác chơi thì mất là đúng roài. Chết vì tội... ham chơi!

3Gái

Xe tăng
Website
Cụ có biết cái PS ý nằm ở đâu không? Cho nhà cháu xin đường link với ợ. Nhà cháu tặng lại cụ cái hình này:

Chú thích hình: Cầu tõm trên biển Trường Sa (nhớ là phía trên cũng có hỏa lực mạnh để bảo vệ biển đảo đấy nhé). Chụp ở Sinh Tồn ợ!

Catmatpat

Xe điện
Thưa cụ 3GAI, em đọc thớt của cụ, em nhớ ngay đến cái phóng sự này, cũng tính kiếm link để hầu cụ và các cụ khác có quan tâm, nhưng trên website của France3 nó k có bản quyền để phát lại, nên em kiếm được mỗi một đoạn ngắn trên đây thôi. http://www.dailymotion.com/video/xhljg2_philippines-un-archipel-tres-convoite_news
Em xin chú thích để cụ tham khảo: cai' ông cụ tóc bạc râu bạc ấy chức danh như bác Đặng Công Ngữ nhà mình ý cụ ợ. Cái tàu này là tàu tiếp tế thường kỳ của Phi, nhìn nó em đã muốn say sóng rồi cụ ợ. Ở đoạn cuối của cái clip này, khi các cụ nhìn sang bên trái, lúc mà ông cụ râu bạc cùng mấy người nữa chạy ra mũi tàu ý, cảnh sau đó là họ đang đuổi "tàu lạ" đánh cá đấy cụ ợ. Em xem xong em cứ suy nghĩ mãi: sao họ chả có phương tiện gì cả, chả đao to búa lớn gì cả, nhưng khi họ muốn thể hiện chủ quyền của họ (ở đây em k nói đến việc họ có lý hay không cụ nhé), họ dứt khoát thế:-?

3Gái

Xe tăng
Website
Thưa cụ 3GAI, em đọc thớt của cụ, em nhớ ngay đến cái phóng sự này, cũng tính kiếm link để hầu cụ và các cụ khác có quan tâm, nhưng trên website của France3 nó k có bản quyền để phát lại, nên em kiếm được mỗi một đoạn ngắn trên đây thôi. http://www.dailymotion.com/video/xhljg2_philippines-un-archipel-tres-convoite_news
Em xin chú thích để cụ tham khảo: cai' ông cụ tóc bạc râu bạc ấy chức danh như bác Đặng Công Ngữ nhà mình ý cụ ợ. Cái tàu này là tàu tiếp tế thường kỳ của Phi, nhìn nó em đã muốn say sóng rồi cụ ợ. Ở đoạn cuối của cái clip này, khi các cụ nhìn sang bên trái, lúc mà ông cụ râu bạc cùng mấy người nữa chạy ra mũi tàu ý, cảnh sau đó là họ đang đuổi "tàu lạ" đánh cá đấy cụ ợ. Em xem xong em cứ suy nghĩ mãi: sao họ chả có phương tiện gì cả, chả đao to búa lớn gì cả, nhưng khi họ muốn thể hiện chủ quyền của họ (ở đây em k nói đến việc họ có lý hay không cụ nhé), họ dứt khoát thế:-?
Clip cực có giá trị. Cảm ơn cụ Cát rất nhiều!

Mấy cái "tàu lạ" đi bắt "tép" kiểu này thì tàu của ngư dân mình đuổi hoài. Đụng phải mấy con "Ngư chính" vài nghìn tấn mới sinh truyện cụ ợ.

phongvvv

Xe tải
Hi hi, em thì nghĩ giai thoại này có phần hơi phóng đại chút...Nhưng dù sao cũng là một bài học cảnh giác cho bộ đội nhà mình, gì thì gì em nghĩ về kỷ luật nhà ta hơn bọn Phi nhiều. Chứ làm ăn thế này có mà tiêu à

thuysinh.tl

Xe container
Cái này gọi là "mải chơi mất nước" nghe giống vụ Mỵ Châu "mải yêu mất nước" ghê nhỉ. Nói chung là Trường Sa là vùng đang tranh chấp nên hở một tý là nó xơi của mình ngay. Trường Sa bây giờ có phải tranh chấp chỉ có VN, TQ, Philipin không đâu. Còn bọn Đài Loan, Mã nữa đấy chứ. Các thành phần đó mà năm 75 nhà ta không tỉnh cho đi lấy lại luôn thì bây giờ còn chẳng có chỗ mà cắm cọc ấy chứ. Năm 88 vì một chút thiếu cảnh giác và đánh giá không đúng dã tâm mà mình đã bị thiệt rồi nên giờ nhà ta cũng cảnh giác lắm. Nhà cháu cũng chỉ mong VN cũng đôi lúc thập thò một số đồ chơi cho bọn nó ngán và cũng mong NN chăm lo hơn đến chế độ đời sống, trang thiết bị cho anh em trên đảo để họ an tâm nơi hậu phương, chắc tay súng bảo vệ đất nước. Những người ra đó là những người phải tâm niệm là sẵn sàng hy sinh bất cứ lúc nào để bảo vệ tổ quốc mà.
Vụ này nhà cháu... ngồi im hóng. Cũng thấy hài bởi sang đảo khác chơi thì mất là đúng roài. Chết vì tội... ham chơi!

tqt77

Xe điện
cho dù có yếu thì cũng nhất quyết không nhường đất, khi nào con cháu mình có cơ hội chúng nó sẽ đòi lại chứ, ở cạnh thằng hàng xóm thâm hiểm thì đành phải vậy thôi.

gia doi

Xe điện
Em chả biết gì về quân sự cả nhưng theo cảm tính của em vẫn muốn vịt mình chơi thân với mẽo để đối trọng lại thằng tàu khựa suốt ngày nhăm nhe chiếm đất của mềnh. Khi nào vịt mềnh có được một hay hai quả hạt nhân mua đựoc của nước ngoài thì bọn tàu khựa nó mới kiêng nể còn không suốt ngày chúng nó nhăm nhe chiếm đảo thật là khổ cho các chiến sĩ ở đảo. Khi đọc bài của cụ 3gai rất hay lại càng thương lính đảo mạng sống luôn luôn bị đe doạ

Trạng thái
Thớt đang đóng