[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Hulk

Xe tăng
Quá đau lòng với gia đình. Thương cháu bé quá. Trường chuyên là môi trường tốt mà còn như vậy. Giá như con được chuyển trường có lẽ mọi việc đã khác.

ngocvt

Xe buýt
Cụ xử lý như thế bố mẹ nó lại kiện cụ thì mệt, húng lên thì thế thôi. Bảo vệ con là tốt nhưng kiểu của cụ lại bung bét hết.
:D răn đe ko đc thì phải bụp, em là cứ theo tiêu chí từ nhẹ đến nặng, mà nặng cũng đến nhanh chứ ko từ từ

sunflower09

Xe hơi
Cụ rắn như vậy chắc không bạn nào dám động vào con cụ đâu ạ.
Tuy nhiên, nếu không bạn nào dám đánh con cụ, nhưng cả lớp không bạn nào chơi với con cụ, chúng nó cứ đang tụ tập nói chuyện hoặc chơi trò chơi mà con cụ đến gần thì lại lảng đi hết cụ sẽ xử lý thế nào ạ?
:D răn đe ko đc thì phải bụp, em là cứ theo tiêu chí từ nhẹ đến nặng, mà nặng cũng đến nhanh chứ ko từ từ

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Đau lòng quá, cầu mong con yên nghỉ!

Luxipe

Xe hơi
Con nhà e học c1 cũng bị bắt nạt. Bị bạn trêu và bạn ý kéo cả a bạn ý đến trêu. Ngày nào đón con e cũng hỏi han chuyện trường lớp mà con e k kể đâu nhé. Mãi sau này e mới biết do thằng lớn nhà e nó kể và biết được chúng nó bàn bạc nhau đến trường dằn mặt 2 a e nhà kia. May cũng k cơ hậu quả gì xảy ra nhưng qua đấy e mới thấy con có thân thiết mấy với bố mẹ đôi khi cũng k bằng có a có e đâu, chúng nó trẻ con chia sẻ với nhau dễ hơn.

Trường hợp này cụ nên gặp giáo viên CN để bàn biện pháp, có thể là xây dựng nhóm bạn cùng tiến. Trẻ bị ngó lơ tại lớp ảnh hưởng rất lơn tới tâm lý, sự tự tin của trẻ. Đứa lớn nhà em hồi lớp 6 cũng vậy, cũng phải mất vài tháng cùng sự hỗ trợ của giáo viên mới không vị “Hít le”.
Lớp con em thuộc lớp cá biệt của khối. Các bạn và bản thân bố mẹ các bạn cũng không sát sao với con. Thường xuyên đi học muộn và bỏ học phụ buổi chiều. Cô giáo CN cũng thay liên tục. Mỗi năm thay 1 cô nên khó cụ ah.

thichnhiutien

Xe tải
con trai e sinh cuối năm nên cũng nhỏ con hơn các bạn trong lớp, nhưng may nó cũng ko bé lắm thế mà cấp 2 cũng về bảo có đứa trong lớp gây sự, còn hỏi con mày muốn gì? Con ko trả lời đấm luôn vào mặt, cu kia choáng luông, thế là từ hôm đấy ko thấy thằng đấy ra dọa dẫm gì nữa.
E cũng ko cổ súy chuyện đánh nhau nhưng bảo con nếu bị bắt nạt phải cố gắng tự bv mình chứ đừng đợi ng khác.
Nhắm ko ăn đc nó thì chạy luôn cho mẹ.

ngocvt

Xe buýt
Cụ rắn như vậy chắc không bạn nào dám động vào con cụ đâu ạ.
Tuy nhiên, nếu không bạn nào dám đánh con cụ, nhưng cả lớp không bạn nào chơi với con cụ, chúng nó cứ đang tụ tập nói chuyện hoặc chơi trò chơi mà con cụ đến gần thì lại lảng đi hết cụ sẽ xử lý thế nào ạ?
e có comment ở trên, bị kỳ thị và bị bắt nạt bạo lực là 2 khía cạnh khác

chắc do tính cách nữa mới hay bị như vậy đó bác, em luôn bảo con em hãy là 1 người-bình-thường, không bao giờ cần phải thể hiện quá, đừng giỏi nhất lớp,dốt ko đc dốt nhất lớp, đừng béo nhất lớp, đừng gầy nhất lớp, đừng nghịch nhất lớp, và đừng hiền nhất lớp, e chỉ mong con e lớn lên khỏe mạnh, ngoan ngoãn, ko mong muốn j hơn

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn

vô liêm sỉ.
hậu quả lớn như vậy mà vẫn loanh quanh, bao biện, không nhìn nhận trách nhiệm của mình.

sự việc xảy ra, giáo viên, hiệu trưởng đã rất đáng thất vọng.
loanh quanh bao biện, trốn tránh trách nhiệm thì đáng thất vọng gấp nhiều lần

Booong

Xe tăng
Tối hôm qua, lúc ăn cơm nhà em cũng nói đến việc này. Thằng lớn cấp 3 thì nói cô chủ nhiệm đã kể ở lớp và chấn chỉnh học sinh; còn thằng bé cấp 2 thì không biết gì.
Tuổi này bọn nó rất khó xử lý, phải vừa dụ dỗ, vừa dọa dẫm thôi chứ chẳng biết làm thế nào nữa. Nhiều lần nhắc nhở nó còn nói mình toàn nói chuyện tiêu cực, nên tỏ ý không thích nghe.
Đọc những dòng về việc này, thực sự nặng trĩu, quá buồn và tiếc cho con. Cầu mong con an nghỉ, thanh thản.

dhela

Xì hơi lốp
Lớp con em thuộc lớp cá biệt của khối. Các bạn và bản thân bố mẹ các bạn cũng không sát sao với con. Thường xuyên đi học muộn và bỏ học phụ buổi chiều. Cô giáo CN cũng thay liên tục. Mỗi năm thay 1 cô nên khó cụ ah.
Lên OF được mà sao cụ lại để con học lớp này :-o

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ xem 7 giải pháp của Bộ GD&ĐT nhé. Bạo lực học đường thuộc phạm trù rộng hơn là bạo hành trẻ em là một vấn đề nhức nhối của xã hội. Em cảm nhận chính quyền vẫn chưa xem là ưu tiên ở mức cao đâu ạ, chưa thấy có câu "cả hệ thống chính trị vào cuộc"

xedieu

Xe cút kít
“Phát hiện con gái bị bạn cùng lớp cô lập, thậm chí lập nhóm nói xấu, người mẹ đã nhiều lần đến trường xin chuyển lớp nhưng không được, dẫn đến hậu quả đau lòng.”

Kể như gia đình không quan tâm đã đành. Nhưng đây xin chuyển đi không được. Phải các cụ thì các cụ làm gì để giúp con mình?

Roman

Xe điện
Chuyển lớp thì không nói nhưng Sao mà muốn chuyển trường học lại không được nhỉ. :(

piedaide

Xe tải
Vớ vẩn, làm gì có chuyện không xin được chuyển lớp. Tôi mà là bố mẹ cháu trong trường hợp này, thì phải xin chuyển trường, vì chuyển lớp mà vẫn trường đó, thì 99% lại tiếp tục bị cô lập. Thực sự kiểu cô lập này của trẻ con, nhìn thì vô tư (trẻ con mà) nhưng hậu quả cho đứa bị cô lập, cực kỳ cực kỳ KHỦNG KHIẾP!

xedieu

Xe cút kít
Vớ vẩn, làm gì có chuyện không xin được chuyển lớp.
"Tôi có phân tích cho em N. là về phấn đấu học tập, nếu kết quả tốt nhà trường sẽ tạo điều kiện cho em chuyển lớp", vị hiệu trưởng nói.

PDlong

Xe điện
Bạo lực học đường quá ghê