[Funland] Bạo lực học đường và những tổn thương của con trẻ

Tommytep

Xe tăng
Ngày xưa bọn em cũng đánh nhau loạn lên. Nhưng gần như không có trường hợp tiêu cực như trên. Ngoài trách nhiệm của gia đình, nhà trường còn tác động của mạng xã hội nữa.
thời em học cấp 3 quê em đầu gấu đầu mèo đánh nhau khéo còn khiếp hơn bây giờ ấy. Bọn thị trấn cậy gần nhà nên thường là bọn gấu nhất, hay lập hội bắt nạt bọn xã khác lên học. E đc cái gấu hay mèo đều có chơi qua lại nên yên thân chứ có 1,2 lần phải can bọn nó đánh thằng lớp e (giờ thằng đấy là CA ma tóe Tỉnh) vì tội nhìn đểu với trêu bạn gái chúng nó dã man lắm. Mà thường thời đó báo gia đình với nhà trường cũng chả giải quyết gì, trường thừa biết nhưng cũng chỉ cùng lắm là mời phụ huynh (mà bọn đầu gấu thì phụ huynh cũng ko quan tâm), hoặc bêu tên trên chào cờ thứ 2 đầu tuần. Bây giờ chúng nó đánh nhau là lại lên youtube/toptop ngay nên mức độ ảnh hưởng tâm lý mạnh hơn vì bạn bè đều biết cả.

duytrong

Xe lăn
Con gái ông anh em học lớp 4 yểu điệu thục nữ về nhà mách bố bị thằng cu cao to trong lớp đấm vài lần. Bố nó bảo con mách cô đi thì nó nói cũng mách cô nhưng lúc đó cô đang ăn mực còn lườm lại nó xong chả nói gì. Thế là việc mách cô chả có tác dụng, hôm sau ông anh phải đến trường dọa nó. Sau này hỏi con thì nó bảo bố dọa cũng chả ăn thua, con phải nhẩy vào đấm đá nó một trận tơi bời nó mới chừa đấy :))
Nhà em thì 2 đứa em cho đi học karate từ nhỏ, chủ yếu để rèn luyện sức khoẻ thôi, nhưng đúng là học võ rồi thì bọn trẻ rất bản lĩnh và chững trạc chứ không phải vì học võ vào rồi láo toét.

MINHKD

Xe điện
Em hay nói với 2 đứa nhà em về tình yêu cuộc sống, về đời người chỉ có một lần mà thôi để mong chúng nó không có ý nghĩ tiêu cực.
Về cô lớn lớp 10, em yêu cầu không được có ý nghĩ bỏ nhà hay tự tử. Cô này từ ngày lên lớp 10 thì lắm hội nhóm, chát chít suốt ngày, về nhà là ngồi lỳ trong phòng, ít kể chuyện, hỏi thì nói. Cũng không biết làm thế nào nữa.

vivamoon

Xe máy
Rút kinh nghiệm từ bạn nhà em, hồi lớp 1 2 có vẻ cũng bị cô lập nhưng sau đó thì đỡ hơn và giờ thì hết hẳn. Lý do thì có nhiều nhưng e lờ mờ cảm nhận tháy một phần do e hay có mặt ở các buổi sinh hoạt lớp, liên hoan cùng con. Các bạn trong lớp biết đến mẹ bạn A bạn B thì cũng nể hơn chút. Tất nhiên lúc e làm như vậy k nghĩ đến tác dụng này đâu thuần túy chỉ là muốn con vui và chia sẻ với con mình là chính. Nên em nghĩ đây cũng là một cách giải quyết đấy ạ. Bọn trẻ con dù sao vẫn sợ phụ huynh nên bạn nào bố mẹ quan tâm chú ý ( theo quan niệm của mấy đứa bắt nạt con mình) vẫn hơn bạn mà mấy đứa bắt nạt cảm giác k có bố mẹ chú ý.

ngocvt

Xe buýt
gớm chắc đ.éo gì đã ăn đc bố nó mà húng? hay cụ định đánh nhau với chị mẹ nó cho chắc thắng? =))
phản ứng của cụ trước những vấn nạn cho con là phản ứng của dân hạ liu, văn hóa thấp kém, em thật.
:)) uh thì cũng chắc đ.éo j bố nó ăn đc mình, tội j ko thử nhỉ, à mà bụp phải bụp liên tục, phải cho nhà nó khiếp đảm thì mới là bản chất của tui =))

Sói nhỏ

Chã!
Khó cụ nhỉ , giả dụ nếu trường hợp con gái cụ lúc học lớp 8 mà không phải cô giáo dậy thể dục tác động thì cụ tính giải pháp nào ?
Em định làm việc với GVCN và nhà trường, và đề nghị gặp bố mẹ các bạn gái đó cụ ạ. Mặt khác em cũng cho con em thấy rằng bạn bè không phải là tất cả trong cuộc sống của con, mọi chuyện con vẫn có gia đình đứng bên cạnh, người lớn có nhiều cách giải quyết các vấn đề rất đơn giản mà ở tuổi con nghĩ không ra cách giải quyết. Và em luôn nhắc đi nhắc lại với con là mọi chuyện đều có cách giải quyết, và người lớn sẽ có nhiều kinh nghiệm giải quyết các vấn đều hơn trẻ con, nên có chuyện gì khó khăn thì con hãy kể để bố mẹ có thể giúp con.

NNS

Xe ngựa
:)) uh thì cũng chắc đ.éo j bố nó ăn đc mình, tội j ko thử nhỉ, à mà bụp phải bụp liên tục, phải cho nhà nó khiếp đảm thì mới là bản chất của tui =))
ko, cụ nên tay bo đánh nhau với đứa bé bắt nạn con cụ là hạp nhất =))

hongnhungdo

Xe buýt
Em nhớ hồi đi học kiểu gì lớp cũng có bè phái. Nói thì bảo ác miệng chứ nhiều con nhà mất dạy lắm, bé ít hiểu biết đã đành, nhưng nó bản năng rất ác ấy. Bố mẹ mà không bảo ban thì nhà trường cũng bó tay. Các cụ mợ đừng hy vọng nhiều vào nhà trường, họ có nghìn việc phải làm, giáo dục thế quái nào được cả đống hỗn láo, mình dạy 1 đứa còn khó nói gì cả đống thế.Em chả bao giờ quên mấy đứa mất dạy hồi học cấp 1 cấp 2, dù em không bị đánh đâu. Nhưng em ám ảnh cái cách chúng nó đối xử với bạn bè. Em để ý thường bố mẹ mà hay sân si, chiều con là con cái nó học theo đối xử với xung quanh như thế hết.

ngocvt

Xe buýt
ko, cụ nên tay bo đánh nhau với đứa bé bắt nạn con cụ là hạp nhất =))
đánh thằng ranh cắp đó làm j cho bẩn tay, cứ dạy bố mẹ nó ở nhà trước, cho bố mẹ nó vài trận thật đau vào, bữa cơm nào bố mẹ nó cũng phải lôi cái thằng đánh con mình ra để dọa "đừng động vào nó nữa" thì mới ăn thua nhé =))

sthd

Xe lăn
Con gái ông anh em học lớp 4 yểu điệu thục nữ về nhà mách bố bị thằng cu cao to trong lớp đấm vài lần. Bố nó bảo con mách cô đi thì nó nói cũng mách cô nhưng lúc đó cô đang ăn mực còn lườm lại nó xong chả nói gì. Thế là việc mách cô chả có tác dụng, hôm sau ông anh phải đến trường dọa nó. Sau này hỏi con thì nó bảo bố dọa cũng chả ăn thua, con phải nhẩy vào đấm đá nó một trận tơi bời nó mới chừa đấy :))
tính cách quyết định số phận là thế. may mắn bạn nhà mợ mạnh mẽ, vượt qua được. nhưng nhiều bạn yếu đuối, phản ứng tiêu cực, dẫn đến hậu quả.
Nhà trường cái gì, các cụ chịu khó bỏ chút thời gian đứng ở cổng trường lúc tan học một lát thì sẽ thấy, hò hét đánh chửi nhau, nói tục nói bậy, đi xe ngược đường, đèo 3-4 lạng lách, thầy cô cũng ra về trông thấy cũng có bảo gì đâu, mà có bảo thì chúng nó cũng chẳng nghe còn cãi lại nữa là khác...
môi trường rất quan trọng. tìm được môi trường tốt giúp con tránh được rất nhiều rủi ro.
nhiều trường có môi trường rất tốt

Em xin kể chuyện của em, tất nhiên là đơn giản hơn rất nhiều.
Thằng con em hiện đang học lớp 4, từ mẫu giáo cháu đã hay khóc và khá yếu ớt. Khi vào tiểu học luôn bị bạn bè trêu chọc, gọi la em bé, rồi bắt nạt.
Cháu rất đau khổ về điều đấy. Theo thời gian cháu cũng đã cứng cáp hơn rất nhiều, bạn bè cũng bớt trêu vì khi đi đón cháu em cũng nhắc các bạn đừng trêu nữa.
Tuy nhiên, có 1 thằng nó nhất quyết không buông tha, nó hành hạ đủ kiểu đến mức thằng nhà em đòi nghỉ học, chuyển lớp. Em đã nhắn phụ huynh nhà kia rất nhiều lần nhưng không ăn thua vì họ cũng chỉ nhắc nhở con họ chứ cũng không làm gì hơn được. Nói với cô giáo cũng không hết vì cô cũng bị những giới hạn của công việc.
Em bảo với con khi nó bắt nạt con cứ nhằm thẳng mặt nó mà đấm, tội đâu bố chịu. Nhưng con mình đấm được nó như phủ bụi thì nó đấm cho hàng chục quả vì nó nhanh và khỏe hơn nhiều.
Em nghĩ cũng hết cách rồi, không biết làm thế nào nữa vì mình không thể đến bạt tai đá đít trẻ con để cho nó sợ được.
Đến một ngày, cách đây khoảng 3 tháng sau buổi học bóng rổ thằng con em chạy ra khóc mếu bảo con không thể chịu được nữa, thằng xxx nó đánh và trêu. Em đi vào trường, thằng cu kia chạy vào toilet, em đến cửa toilet gọi nó ra. Em bảo nó nhìn thẳng vào mắt em và em nói: Nếu như mày bắt nạt các bạn yếu hơn thì cả đời mày là thằng hèn, hiểu chưa.
May mắn thế nào mà từ đấy trở đi thằng cu kia hết hẳn, không còn bắt nạt con em thêm một lần nào nữa.
Bạo lực học đường là rất khó tránh khỏi, có rất nhiều kiểu, nhiều dạng khác nhau.
Lớp con lớn nhà em (lớp 10) ở một trường công dạng top, hết học kỳ 1 có một bạn mới vào. Hôm kia em hỏi là bạn đã hòa nhập với lớp chưa thì cháu nói là chưa vì cả lớp quan niệm vào giữa chừng là kém cỏi nên các bạn không chơi cùng.
Giờ khó khăn thế đấy các cụ mợ ạ.
Cuộc đời là biển cả, ai không bơi sẽ chìm.
Con em giờ đang học lớp 8. Cũng do học kém mà cả lớp k ai thèm chơi cùng đây. Hôm qua còn kể với mẹ cô giáo đổi chỗ mà có 1 bạn nữ thái độ ra mặt. K thích ngồi cạnh con em vì con em học dốt.
Con em nó học dốt thật, nhưng nó chưa bao giờ quay bài cũng như nhìn bài bạn học giỏi. Nên nó luôn bị điểm kém. Chứ không như các bạn khác tinh ranh. Học kém nhưng toàn mang phao hoặc nhìn sách để có được điểm cao.
Nói chung là nhức nhối lắm.

Ocdaonho

Xe tải
Việc này em thấy lỗi là của nhà trường, của giáo viên, của nền giáo dục. Các cụ cứ đổ lỗi phần lớn cho gia đình, động tí là bắt gia đình chuyển trường cho con. Chuyển trường đâu có đơn giản. Mỗi khi chuyển cấp các cụ mợ chả vò đầu bứt tai tìm mãi mới được ngôi trường ưng ý cho con mình, giờ chỉ vì mâu thuẫn nhỏ ở trường mà đòi chuyển cho con biết ngôi trường mới với bạn bè xa lạ con có tránh được bạo hành không? Giáo viên và nhà trường thì vẫn nằm trong hệ thống thờ ơ coi thành tích hơn tính mạng của học sinh. Mà tại sao con mình phải chuyển trường mà không phải là bọn bắt nạt kia? Nếu làm đúng trách nhiệm, và công bằng nhất thì khi con hoặc phụ huynh có con bị bắt nạt phản ánh thì giáo viên, nhà trường phải có hình phạt với bọn bắt nạt cho nó sợ chứ, nếu bọn bắt nạt rắn mặt thì đuổi học luôn. Đằng này chắc nhiều cụ mợ ở đây cũng từng có con bị bắt nạt vài lần, cũng bảo con mách cô và cô cũng ậm ờ cho qua hoặc có nhắc nhở nhẹ nhàng nhưng đâu lại vào đó, con vẫn cứ bị bắt nạt. Lúc này tâm lý con sẽ âm thầm chịu đựng vì có mách mẹ, mách cô cũng chả giải quyết được gì, có khi còn bị bắt nạt nhiều hơn. Về phía phụ huynh cũng khó, không mách cô thì chả biết làm thế nào. Chả nhẽ con mình bị cốc đầu mình cũng đến trường đe dọa hoặc đánh cái đứa đã cốc đầu con mình à? Thế nó chả ra làm sao cả. Tất nhiên nếu biết trước rằng con mình sẽ tự tử thì bố mẹ nào chả làm hết sức để bảo vệ con. Nhưng chả ai ngờ được rằng những việc nhỏ như vậy mà con mình sẽ chết. Giáo viên và nhà trường cũng nghĩ đây là việc nhỏ nên luôn bỏ qua. Nếu học sinh không thuộc bài mới là việc lớn???
Mợ nói đúng ạ.
Bạn này chuyển đi sẽ có bạn khác bị bắt nạt thay thế.
Bọn bắt nạt thành thói quen, xấu tính, nó luôn tìm được đối tượng để coi bắt nạt người khác là niềm vui.
Nhiều người còn bảo tại nạn nhân trầm cảm mới đi tự tử chứ nếu chỉ bị bắt nạt, tẩy chay chút đã đi tự tử thì yếu đuối quá.
Nên nhớ rằng mỗi người có một ngưỡng chịu đau nhất định, mình có thể là người mạnh mẽ nhưng lại sinh ra một đứa con nhạy cảm và bắt nó mạnh mẽ như mình thì cuộc đời nó sẽ sống trong đau khổ. Trẻ con cần trải qua va vấp để lớn lên nhưng tất cả phải là trải nghiệm vừa đủ với cảm xúc, thể chất, chứ bắt nó phải chịu quá sức chịu đựng thì chuyện gì cũng có thể xảy ra.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Nhà trường cũng có lỗi,thực sự, nhưng để ngăn chặn việc đánh nhau hay bắt nạt, thì rất khó vì số lượng học sinh đông, nhà trường chỉ quản được trong giờ học thôi.
Thực sự thương cháu, tuổi này tâm lý còn chưa vững, lại bị bắt nạt thời gian dài.
Nói thật, bây giờ, cá nhân em nghĩ bố mẹ cũng nên đầu tư cho con ....học võ,vừa rèn luyện sức khỏe, tâm lý, lại cũng có cơ phòng thân...
Em tập võ từ nhỏ, lớn vẫn tập, giờ vẫn luyện thêm, chủ yếu để rèn sức khỏe và phản ứng. Nên từ lúc đi học, dù hiền lành, chả va chạm với ai, nhưng không đứa nào hay băng nhóm nào dám trêu hay bắt nạt. Cứ một mình một cách sống.

ngocvt

Xe buýt
Con em giờ đang học lớp 8. Cũng do học kém mà cả lớp k ai thèm chơi cùng đây. Hôm qua còn kể với mẹ cô giáo đổi chỗ mà có 1 bạn nữ thái độ ra mặt. K thích ngồi cạnh con em vì con em học dốt.
Con em nó học dốt thật, nhưng nó chưa bao giờ quay bài cũng như nhìn bài bạn học giỏi. Nên nó luôn bị điểm kém. Chứ không như các bạn khác tinh ranh. Học kém nhưng toàn mang phao hoặc nhìn sách để có được điểm cao.
Nói chung là nhức nhối lắm.
chắc do tính cách nữa mới hay bị như vậy đó bác, em luôn bảo con em hãy là 1 người-bình-thường, không bao giờ cần phải thể hiện quá, đừng giỏi nhất lớp,dốt ko đc dốt nhất lớp, đừng béo nhất lớp, đừng gầy nhất lớp, đừng nghịch nhất lớp, và đừng hiền nhất lớp, e chỉ mong con e lớn lên khỏe mạnh, ngoan ngoãn, ko mong muốn j hơn

Ga_son

Xe điện
Ngày xưa bọn em cũng đánh nhau loạn lên. Nhưng gần như không có trường hợp tiêu cực như trên. Ngoài trách nhiệm của gia đình, nhà trường còn tác động của mạng xã hội nữa.
Ngày xưa và bây giờ quá khác nhau cụ ạ, trẻ con đi học bây giờ khổ hơn mình ngày xưa nhiều. Ngày xưa chỉ đói ăn thôi còn lại trẻ con khá được tư do.
Nhiều cụ đổ lỗi cho gia đình trong trường hợp này là ko hợp lý. Với trẻ con học giáo dục phổ thông thời gian hoạt động chính của các con là ở trường (nếu học bán trú). Trong trường hợp này con có mẹ và dì yêu thương, gia đình khá tình cảm nên trầm cảm dẫn đến tự tử không phải lỗi ở phía gia đình.
Nhà trường chịu trách nhiệm chính trong trường hợp này. Hiện nay, khá ngạc nhiên là hầu hết trường công (kể cả khối chuyên, chọn) đều không có phòng tham vấn tâm lý học đường. Quan điểm về tham vấn tâm lý học đường của hầu hết giáo viên và lãnh đạo các trường khá là buồn cười đều cho rằng giáo viên nào cũng có thể làm được.

jazzzzz

Xe lăn
Hàn Quốc vừa sửa đổi đạo luật chống bạo lực học đường theo đó những đứa trẻ dính án tích bạo lực học đường sẽ bị lưu hồ sơ cho tới 2 năm sau khi tốt nghiệp. Cánh cổng vào ĐH, xin việc sẽ khó khăn hơn nhiều vì dính “Hạnh kiểm”.
Đây là nước có tỷ lệ bạo lực, tự tử lớn nhất thế giới.

Chỉnh sửa cuối:

red_dragon88

Xe tăng
Các trường thì chạy theo thành tích, giáo viên ko dám nghiêm khắc với học sinh, phụ huynh xem con như cục vàng dẫn đến tình trạng các con bị bỏ mặc, tự xủ lý các mối quan hệ trong khi ko được hướng dẫn từ người có trách nhiệm.
Giờ cũng khó, em ko bênh nhưng nhiều trường hợp xử lý nghiêm hay do học trò hỗn láo mà gv có quát mắng thì lại lên mạng ngay.
Em cho rằng quan trọng vẫn là gia đình phải tự dạy cho con cái biết tự bảo vệ mình, rèn luyện cả thể chất và tinh thần. Bạo lực bắt nạt học đường cả tây ta, âu mỹ đều có hết.
Thời em may mắn việc học trôi qua êm đềm, mặc dù trong lớp có thành phần kết bè kết đảng nhưng chưa bao h tác oai tác quái đc mà toàn phải ra ngoài hoặc trong các hội riêng của bọn nó. Mỗi thời mỗi khác, môi trường bạn bè cũng quan trọng.

haiyen1012

Xe điện
Ngày xưa em đi học cũng không phải trường hợp bị bắt nạt nói chung em ko bắt nạt bạn bè nhưng ko để đứa nào trong lớp động vào mình, trong lớp thằng nào bất hảo có ý định bắt nạt là em chiến lại ngay, đau thì cũng 1 lần để cho chúng nó chừa mình ra, cũng có vài lần đánh nhau trên lớp xong ra ngoài trường chúng nó gọi hội đuổi đánh thì hôm sau em cũng gọi mấy thằng bạn cùng xóm đến tìm đúng thằng học cùng lớp giã cho 1 trận.
Nhưng đúng là trẻ con đi học có nhiều đứa yếu đuối cam chịu để bắt nạt bị chúng nó đánh, trấn lột đồ và cả tiền và nhất là hay bị hành hạ trước mặt các bạn gái để mấy thằng bắt nạt thể hiện. Ngày xưa bố mẹ ít quan tâm nên con cái đến trường toàn phải tự đối phó
Giờ em có thằng con đi học, được cái nó cũng to cao bạo dạn hơn cùng trang lứa nhưng em cấm nó bắt nạt các bạn, nếu em mà biết thì 1 là ăn đòn, 2 là cắt tất cả ăn chơi giải trí. Tuy nhiên em cũng cho phép nó nếu bị bắt nạt thì đáp trả ngay

Chỉnh sửa cuối:
chắc do tính cách nữa mới hay bị như vậy đó bác, em luôn bảo con em hãy là 1 người-bình-thường, không bao giờ cần phải thể hiện quá, đừng giỏi nhất lớp,dốt ko đc dốt nhất lớp, đừng béo nhất lớp, đừng gầy nhất lớp, đừng nghịch nhất lớp, và đừng hiền nhất lớp, e chỉ mong con e lớn lên khỏe mạnh, ngoan ngoãn, ko mong muốn j hơn
Con bị nhận thức chậm mợ ah. Những điều bình thường mọi người hiểu ngay thì con phải mất 1 lúc hoặc là khá lâu con mới hiểu. Vậy nên con cũng hơi tự ti.

_philatop_

Xe đạp
Giờ cũng khó, em ko bênh nhưng nhiều trường hợp xử lý nghiêm hay do học trò hỗn láo mà gv có quát mắng thì lại lên mạng ngay.
Đúng là thế, xã hội giờ khó chiều lắm.

Lúc có sự việc xảy ra thì lại bảo nhà trường không nghiêm khắc, không có biện pháp răn đe.

Nhưng đến lúc nhà trường nghiêm khắc thì lại gào lên, đủ các loại lý do nhưng chung quy là"con chúng tôi ngoan lắm".