[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em ko hiểu cái hđ của cụ, dòng nào bảo rút ngay dc 143tr ạ? Là đối chiếu ở cái cột giá trị hoàn lại mức thấp ah cụ? Tại sao lại có 3 dòng thấp, trung bình, cao khác nhau ntn nhỉ? Nó phải liên quan phí của mình hay ntn? Như e mua của manulife thì nó chỉ có 1 dòng thôi, và nó na ná cái dòng ở mức cao ấy. em vd 1 hđ em đóng 1 năm 20tr, 20 năm là e đóng 400tr, thì sau thời điểm 20 năm ý nếu e rút thì rút về dc tầm gần 800tr
Cụ chủ chắc tính theo rủi ro nhiều nên thu về mức thấp 145tr/ 5 năm

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Mua BHSK hàng năm cũng là một lựa chọn nhưng nếu cụ có bệnh thì năm sau phí nó sẽ tăng, or nó k bán cho ng trên 65t. Rồi thì số tiền BH khi tử vong nó cũng ít hơn. BHNT nó cũng có những ưu việt riêng.
Vâng tất nhiên là BHNT nó cũng có những khác biệt và ưu việt riêng, vì thế nó mới phổ biến trên thế giới như thế.
Nhưng ở VN thì nó thành 1 thứ dị dạng, lùa gà. Và cá nhân em thì chọn phương án mua BHYT + gửi tiết kiệm. Thứ nhất vì em cũng còn lâu mới đến 65 tuổi. Mà đến lúc 65 tuổi, dắt lưng dăm quyển sổ TK cũng tự tin như có cái BHNT vậy :D. Thứ 2 là nếu chẳng may em toi thì em cũng không quá cân nhắc là để lại 1 tỷ bồi thường BHNT hay là cuốn sổ tiết kiệm thì tốt hơn. Xét cho cùng, lúc đó em nằm trong hòm rồi mà 😢

IP man

Xe lăn
Em ko hiểu cái hđ của cụ, dòng nào bảo rút ngay dc 143tr ạ? Là đối chiếu ở cái cột giá trị hoàn lại mức thấp ah cụ? Tại sao lại có 3 dòng thấp, trung bình, cao khác nhau ntn nhỉ? Nó phải liên quan phí của mình hay ntn? Như e mua của manulife thì nó chỉ có 1 dòng thôi, và nó na ná cái dòng ở mức cao ấy. em vd 1 hđ em đóng 1 năm 20tr, 20 năm là e đóng 400tr, thì sau thời điểm 20 năm ý nếu e rút thì rút về dc tầm gần 800tr
Vì nó vác tiền của khách hàng đi đầu tư, chọn cửa xanh đỏ trên sòng chứng khoán :D
Lãi thì chia nhau thưởng, lỗ thì… xin lỗi khách hàng :))

IP man

Xe lăn
Vâng tất nhiên là BHNT nó cũng có những khác biệt và ưu việt riêng, vì thế nó mới phổ biến trên thế giới như thế.
Nhưng ở VN thì nó thành 1 thứ dị dạng, lùa gà. Và cá nhân em thì chọn phương án mua BHYT + gửi tiết kiệm. Thứ nhất vì em cũng còn lâu mới đến 65 tuổi. Mà đến lúc 65 tuổi, dắt lưng dăm quyển sổ TK cũng tự tin như có cái BHNT vậy :D. Thứ 2 là nếu chẳng may em toi thì em cũng không quá cân nhắc là để lại 1 tỷ bồi thường BHNT hay là cuốn sổ tiết kiệm thì tốt hơn. Xét cho cùng, lúc đó em nằm trong hòm rồi mà 😢
BHYT có 2 loại. 1 loại của nhà nước + 1 loại mua thêm tự nguyện.
Cầm 2 loại này đi là full option rồi. Năm ngoái em nằm viện 1 tuần hết 52 củ. BHYT nhà nước chi 16 củ, còn bao nhiêu NHYT tự nguyện chi nốt.
Điên mới đi đâm đầu vào bọn nhân thọ.

fanmu1234

Xe container
Bác vẫn chưa hiểu sp bh đầu tư.

Cái đầu tư đó là để khiến cho cái giá trị bh tăng nhanh hơn, dẫn đến việc bác có thể ngừng đóng sớm hơn.

Nếu sau 10 năm mà lãi từ thị trường ck thấp hơn cả gửi tiết kiệm thì phần giá trị đầu tư của bác bị teo đi, lúc đó phải đóng nhiều hơn dự kiến thôi.

Mục tiêu cuối cùng vẫn là cái phần bảo hiểm, như bác kia là phải nhắm tới cái cục 1 tỷ (nếu die). Tui cũng chỉ đóng bh đầu tư tới đủ số năm tối thiểu thôi. Sau đó quỹ tự nó sinh lời để chi trả phí hàng năm. Xác định luôn là sẽ không rút về mà để nó tự trừ phí tới khi nào hết sạch thì con mình cũng lớn rồi.

Tui cũng có 1 gói bh truyền thống khác, mục tiêu cũng y vậy. Đang đợi xem xem thằng nào sẽ hết tiền trước đây.

Ông bảo hiểm này nói khá rành mạch, dễ hiểu.

Nhưng mấy người đại lý dám nói rõ như ông này, họ toàn nói mơ hồ.

blackhole1

Xe tăng
BHNT lùa gà là chắc rồi.

Bây giờ bảo tất cả những người đang có hợp đồng BHNT xem lại hợp đồng, nhờ chuyên gia tài chính tư vấn, sẽ ngã ngửa vì bị đại lý tư vấn đểu, cung cấp thông tin không trung thực.

Các Cty BHNT biết thừa các đại lý trình độ lởm nên bản thân đại lý không hiểu và tư vấn không đầy đủ, hoặc đại lý cố tình tư vấn không trung thực để chốt hợp đồng. Nhưng Cty BHNT mặc kệ chuyện này vì họ nắm đằng chuôi, họ chẳng mất gì khi đại lý tư vấn đểu.
Họ có lợi mà cụ vì tư vấn đểu mới dễ chốt hd còn nói thật mấy ai mua ,đa phần tư vấn toàn chém gió nói phét để nhanh chóng chốt , em có người nhà bán thịt trở thành nữ hoàng BH nên em biết ,nạn nhân toàn hàng xóm và người nhà thế mới đau .

fanmu1234

Xe container
Họ có lợi mà cụ vì tư vấn đểu mới dễ chốt hd còn nói thật mấy ai mua ,đa phần tư vấn toàn chém gió nói phét để nhanh chóng chốt , em có người nhà bán thịt trở thành nữ hoàng BH nên em biết ,nạn nhân toàn hàng xóm và người nhà thế mới đau .
Những hợp đồng do đại lý "bán thịt" tư vấn, bảo đảm người mua sẽ ngã ngửa vì hợp đồng không giống lời nói.

Ngoài ra, khi khách hàng tử vong, chưa chắc sẽ được công ty BH bồi thường, vì trong hợp đồng có những điều khoản loại trừ mà đại lý tư vấn đã không giải thích đầy đủ cho khách hàng. Hoặc đại lý xui khách hàng không kê khai đầy đủ bệnh tật, điều này được công ty coi là khai man và sẽ từ chối bồi thường.

Cụ khuyên người nhà của cụ xem lại hợp đồng, nếu cảm thấy không ổn thì làm đơn khiếu nại lên Cục quản lý giám sát bảo hiểm của Bộ tài chính, may ra lấy lại được 1 chút tiền.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Nhà e bị lừa đóng bh từ 1997 rồi, giờ đến bh toàn bộ ô tô em còn chả mua nữa là nhân thọ
Em chỉ nộp duy nhất bhxh của nhà nc cho cả nhà và cty ko mua bh nào khác

Sùng A Lềnh

Xe buýt
25 năm nay hàng trăm đứa mời chào BH mà nhà em vẫn ko mua cái nào. Làm hồ sơ vay xong chúng nó ép mua BHNT mới giải ngân, em ừ gật để nó mang hồ sơ gốc ra, em xé hồ sơ trước hội sở, chửi như tát nước rồi về.
Cho đến bây giờ em thấy mình quá sáng suốt.

fanmu1234

Xe container
Vì nó vác tiền của khách hàng đi đầu tư, chọn cửa xanh đỏ trên sòng chứng khoán :D
Lãi thì chia nhau thưởng, lỗ thì… xin lỗi khách hàng :))
Trường hợp của diễn viên Ngọc Lan, nôm na như sau:

Giá trị hợp đồng là 7 tỷ, 10 năm đầu mỗi năm đóng 700 triệu. Thời hạn bảo hiểm đến 79 tuổi.

Ngọc Lan bị tư vấn đểu rằng sau 10 năm rút ra 10 tỷ (bao gồm 700 triệu x 10 năm + tiền lãi).

Thực tế muốn rút ra số tiền lớn hơn 700 triệu thì phải vào năm thứ 30 của hợp đồng. Từ năm 31 thì số tiền 10 tỷ sẽ tụt xuống, vì lúc này hợp đồng BHNT giống như hợp đồng BH thân võ xe máy, tiền mua BH sẽ mất hàng năm. Nhưng từ năm 11 Ngọc Lan không đóng tại sao vẫn được bảo vệ??

Vì Cty BHNT lấy số tiền BH Ngọc Lan đóng vào để chi tiếp cho quá trình BH từ năm 31 trở đi. Như vậy ngoài việc chết đi trong thời hạn hợp đồng, thì số tiền Ngọc Lan sẽ mất dần số tiền đóng vào kể từ năm thứ 31. Như vậy về bản chất Ngọc Lan lấy hơn 700 triệu để đóng tiếp BH xe máy, Ngọc Lan nói cũng không sai.

Vấn đề là đại lý đã tư vấn đểu

Nhân viên lừa khách ký đc HĐ Cty mở tiệc vinh danh.
Vì sao đc vinh danh? Lừa giỏi đến thế thì phải được vinh danh chứ sao :))

jafwm

Xe điện
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Vấn đề là tư vấn có nói rõ ngay từ lúc trước khi ký đâu!

starsn

Xe điện
Em nghĩ bhnt đầu tư VN là lùa gà.

Em mua bhnt ở Mỹ, 7tr/ năm mức bồi thường tử vong, tai nạn thương tật vĩnh viễn là 10 tỷ. Như vậy để có mức bồi thường 1 tỷ suy ra chi phí là 700k/ năm.

Cụ chủ đóng 50tr/ năm, trừ 700k chi phí BH còn 49.3tr/ năm, nếu gửi ngân hàng 10% thì sau 5 năm con số còn lại lẽ ra là 246tr.

Vậy là cty bảo hiểm chăn được 100tr từ cụ chủ trong 5 năm đó.

Có gói bhnt nào không kèm đầu tư để lùa gà 🐔 không nhỉ :)

emphailamsao

Xe tăng
Các cụ ko hiểu bảo hiểm là gì mà cũng mua ah. Thế mất tiền ngu cũng ko trách ai được. Cc trên này cũng đừng mua bảo hiểm thân vỏ nữa, đi đứng cho cẩn thận vào, 1 năm cũng mất mấy triệu đó, có năm ko va quệt gì thì cũng vẫn mất mấy triệu.

Tự nhiên có thằng nó đứng ra đảm bảo tài chính cho gia đình khi mình chẳng may xấu số, đảm bảo chi trả viện phí khi mình đi viện mà bản thân các cụ mợ lại muốn chỉ đưa tiền cho nó cầm hộ thậm chí phải lãi như ngân hàng. Thế có hơi quá không ah?

Ngay cả câu cuối cùng nó đưa cụ 4.600d đã thấy cụ chả hiểu mẹ gì rồi. Lãi đầu tư các quỹ bảo hiểm nó công bố hàng năm. Năm nào chúng nó cũng công bố lãi suất âm thì chó nó mua àh?

Nghe lão Kim Tử Long nói mới chối chứ, hđ tham gia ko đóng phí bị quá hạn giờ lại đòi trả lại tiền. Khôn thế quê tôi chạy rông đầy đường.

Mua bảo hiểm nhân thọ mà lãi thì sợ lắm, người chứ có phải cái xe đâu mà hỏng thì sửa, cũ thì bán

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
BHYT có 2 loại. 1 loại của nhà nước + 1 loại mua thêm tự nguyện.
Cầm 2 loại này đi là full option rồi. Năm ngoái em nằm viện 1 tuần hết 52 củ. BHYT nhà nước chi 16 củ, còn bao nhiêu NHYT tự nguyện chi nốt.
Điên mới đi đâm đầu vào bọn nhân thọ.
Bh tư hầu như không bao gồm ung thư. Còn trị ung thư dùng bhyt nn cũng được, nhưng xài ở bv công thì ối giồi ôi luôn. 1 số bv tư xài bhyt nn nhưng tỉ lệ trừ chắc chừng 15, 20% là cùng.

Như ở sg là tui cạch mặt bv ung bướu, chỉ tin tưởng fv (người nhà đã điều trị), chính xác là nó trừ cho 15, 20%.

Khongdanhvong

Xe điện
Tất nhiên là càng để tiền càng mất đi rồi cụ. Mỗi năm mất đi 10 triệu để góp vào chi trả cho những người bị rủi ro đó.
Nếu phần lợi nhuận của việc đầu tư 40 triệu sau khi đã chia cho công ty bảo hiểm là 6 triệu. Vậy mỗi năm cụ hụt mất 10-6=4 triệu mà.

Em thì không thích BHNT vì nó trộn lẫn bảo hiểm và đầu tư thành 1 mớ hổ lốn, không rạch ròi. Vì thế em không mua BHNT mà tiền lẽ ra để mua BHNT thì em tách bạch thành 2 cái riêng rẽ:
- Mua bảo hiểm y tế tự nguyện, gói tốt tốt của mấy công ty có tiếng.
- Phần để đầu tư thì em gửi tiết kiệm.
Như thế thì cơ bản vẫn được hưởng quyền lợi gần như BHNT mà nó rõ ràng, cái nào ra cái đó.
Mua BHYT thì quyền lợi thương tật, tử vong đâu có cao hả cụ?

theanh90

Xì hơi lốp
Sp bh nhân thọ đầu tư không khác gì hoạt động của quỹ đầu tư nhưng lại không minh bạch, không chịu quy định của bất kỳ luật nào và thiệt thòi hoàn toàn thuộc về người mua (nó vay tiền chơi chứng mà mình như ăn xin nó).

Roseday

Xe tải
Bh tư hầu như không bao gồm ung thư. Còn trị ung thư dùng bhyt nn cũng được, nhưng xài ở bv công thì ối giồi ôi luôn. 1 số bv tư xài bhyt nn nhưng tỉ lệ trừ chắc chừng 15, 20% là cùng.

Như ở sg là tui cạch mặt bv ung bướu, chỉ tin tưởng fv (người nhà đã điều trị), chính xác là nó trừ cho 15, 20%.
BHYT tư trừ khi là mua theo đơn vị cơ quan, mình nằm viện thì tái tục dễ. Còn trong TH mua cá nhân; năm trước mà mình nằm viện rồi thì năm sau nó tăng phí ối giời ơi luôn.

BHYT tư cũng ko chi trả quá nhiều trong TH bệnh nặng (K,...) hoặc ko bán cho người trên 65t.

Tuy nhiên thì nó cũng hợp lý đối với các bệnh vặt nên nhà em vẫn mua cả nhà, méo mó có hơn không. 3 năm nay nhà em không sử dụng 1 xu của nó nhưng vẫn rất hạnh phúc khi được tái tục.

Kể ra mà nó cho đóng gói family 5 năm trở lên, áp dụng cho cả ng trên 65t thì ok con deeee. Nhưng cho cả các cụ thì chắc lỗ chỏng vó nên nó méo triển khai😭