[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

E cũng mua dc 7 năm rồi, cũng tính rút, chả biết nên cố thêm 5 năm nữa thì k phải đóng tiền nữa, lúc đó rút ra có ok hơn k. Lúc mời mua mấy e ngân hàng nói hay lắm, gửi hợp đồng mà dài quá e cũng ngại đọc, giờ e mới xem thì chả nói gì về điều khoản rút vào thời gian nào thì dc trả bao tiền
Trừ cái BH đầu tư còn lại e thấy nó có tính hợp lý, xg năm 1 e đã định thôi thì rồi =((

Lucky.Cat

Xe buýt
Mình chơi với 1 em làm thêm TVV bhnt, em ý có kể các mánh mà cấp trên dạy để ký được hợp đồng với khách. Em ấy khuyên luôn là không nên mua.

VIKO L

Xe điện
HĐ nó ghi dự kiến hết cụ, e đc cấp app Pru online ; nó gì rõ giá trị từng thời điểm và thấp hơn mức dự kiến
Của cụ là BH đầu tư, nó lên xuống theo thị trường, vừa rồi các thị trường ( cổ phiếu, trái phiếu, hàng hóa,...) đều đi xuống thì giá trị thu về thấp hơn dự kiến là dễ hiểu. Cụ phải xem cơ cấu tiền đóng của cụ (50tr) hàng năm có bn % là đầu tư, vì ngay từ đầu cụ hướng đến sinh lời (sai quá!) nên khả năng cao tỉ lệ % số tiền đầu tư là rất lớn

Tất nhiên là càng để tiền càng mất đi rồi cụ. Mỗi năm mất đi 10 triệu để góp vào chi trả cho những người bị rủi ro đó.
Nếu phần lợi nhuận của việc đầu tư 40 triệu sau khi đã chia cho công ty bảo hiểm là 6 triệu. Vậy mỗi năm cụ hụt mất 10-6=4 triệu mà.

Em thì không thích BHNT vì nó trộn lẫn bảo hiểm và đầu tư thành 1 mớ hổ lốn, không rạch ròi. Vì thế em không mua BHNT mà tiền lẽ ra để mua BHNT thì em tách bạch thành 2 cái riêng rẽ:
- Mua bảo hiểm y tế tự nguyện, gói tốt tốt của mấy công ty có tiếng.
- Phần để đầu tư thì em gửi tiết kiệm.
Như thế thì cơ bản vẫn được hưởng quyền lợi gần như BHNT mà nó rõ ràng, cái nào ra cái đó.
Thế này thì e chỉ có 1 lựa chọn là rút luôn cụ nhỉ, 5 năm qua ck cực thịnh mà mức thu về của mình còn min của min. Mà ai đưa tiền mình đầu tư, lõi mày chịu, lãi tao hưởng - mìn nói kẻ đó ngu si hoá ra giờ chính là mình

Của cụ là BH đầu tư, nó lên xuống theo thị trường, vừa rồi các thị trường ( cổ phiếu, trái phiếu, hàng hóa,...) đều đi xuống thì giá trị thu về thấp hơn dự kiến là dễ hiểu. Cụ phải xem cơ cấu tiền đóng của cụ (50tr) hàng năm có bn % là đầu tư, vì ngay từ đầu cụ hướng đến sinh lời (sai quá!) nên khả năng cao tỉ lệ % số tiền đầu tư là rất lớn
Đầu tư 40/50 tr, nó thả hết vào FLC thì e toang rồi còn gì, tiền của mình khó nhọc làm ra mà như vứt qua cửa sổ :(

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Mình chơi với 1 em làm thêm TVV bhnt, em ý có kể các mánh mà cấp trên dạy để ký được hợp đồng với khách. Em ấy khuyên luôn là không nên mua.
Nên mua chứ bác.
Nhỡ không mua, và ai đó hy sinh anh dũng hoặc không anh dũng lắm, thì làm sao hả bác?
Mua thì mới có cậu Bảo Hiểm nó đỡ cho chứ.
Các bạn Tư vấn viên hay hót vậy mà?

bearbie

Xe điện
Thế này thì e chỉ có 1 lựa chọn là rút luôn cụ nhỉ, 5 năm qua ck cực thịnh mà mức thu về của mình còn min của min. Mà ai đưa tiền mình đầu tư, lõi mày chịu, lãi tao hưởng - mìn nói kẻ đó ngu si hoá ra giờ chính là mình
Bác này chưa mua chứng chỉ quỹ bao giờ nhỉ?

Cái bh đầu tư này của bác chỉ là gửi tiền cho 1 anh buôn chứng giúp bác. Lãi tất nhiên là bác hưởng chứ làm gì có chuyện lãi bác không có đồng nào. Còn lỗ thì bác chịu cũng phải rồi, chẳng lẽ bắt anh làm thuê (là cái anh buôn chứng giúp bác) chịu thay?

5 năm nay chứng lên nhưng 1 năm vừa rồi chết thảm. Trong khi bh bác đóng thì càng về sau bác càng giữ lại nhiều. 1 năm vừa rồi số vốn bác giữ lại nhiều nhất thì lại lỗ đến 30%.

Chưa kể 4 năm đầu trừ phí bh rất cao thì không còn được bao nhiêu là phải rồi.

Tóm lại tui không hiểu tại sao không quan tâm tới chuyện được hưởng 1 tỷ khi die mà lại đi mua bh??? Bác đóng tiền 10 năm thì chắc phải mất 200-300tr cho cái việc lấy lại được 1 tỷ (nếu die). Nếu hoàn toàn không muốn có cái 1 tỷ đó thì bác phải dồn tiền mua chứng chỉ quỹ chứ? Bản chất bh đầu tư là chứng chỉ quỹ mà thôi. Vd mỗi năm bỏ 50tr mua quỹ thì tới giờ bác cũng phải có 300tr rồi.

Em bác làm ngân hàng mà tư vấn kém quá vậy. cái này đâu cần đọc 100 trang hợp đồng bảo hiểm làm gì.

Dan du an

Xe ba gác
Em chưa thấy một ai chết được đền bù cả. Hay bạn bè người thân em không có mấy người mua nhỉ

TN1805

Xe điện
Tại sao nhiều người lại đi tin cái BHNT liên kết đầu tư nhỉ ?! Vớ vẩn hết sức.
BHNT chỉ có ý nghĩa nhất là giá trị bảo vệ của nó. Mua BHNT xác định là mua 1 thứ để bảo vệ khi có sự cố trong cuộc đời, đừng có mục đích khác.
Cái liên kết đầu tư là không đúng với tiêu chí bảo vệ của BHNT đâu, các cty BHNT thuận theo "trend" đầu tư đang "rần rần" của người Việt để lôi kéo khách hàng thôi.
Hoàn toàn rất khó có chuyện giá trị hoàn lại khi HĐ BHNT đáo hạn lại có thể thu về giá trị hoàn lại lớn hơn số tiền khách nộp vào đâu nhé. Cái phần tiền mà khách "đưa" cho Cty BHNT để họ đầu tư hộ nhằm thu lợi nhuận đó .....thật là ảo tưởng, Cty BHNT sẽ đầu tư vào đâu để thu lợi nhuận cho khách ? Đầu tư chứng khoán hay trái phiếu CP ? haha....Cty BHNT đầu tư chứng khoán thì cũng 50-50 thắng thua thôi, khác gì chúng ta. Nhưng dù Cty BHNT đầu tư thua lỗ, người khách mua BHNT vẫn phải trả phí ủy thác đầu tư cho họ....thế mới đau chứ... :))

Tất nhiên là càng để tiền càng mất đi rồi cụ. Mỗi năm mất đi 10 triệu để góp vào chi trả cho những người bị rủi ro đó.
Nếu phần lợi nhuận của việc đầu tư 40 triệu sau khi đã chia cho công ty bảo hiểm là 6 triệu. Vậy mỗi năm cụ hụt mất 10-6=4 triệu mà.

Em thì không thích BHNT vì nó trộn lẫn bảo hiểm và đầu tư thành 1 mớ hổ lốn, không rạch ròi. Vì thế em không mua BHNT mà tiền lẽ ra để mua BHNT thì em tách bạch thành 2 cái riêng rẽ:
Như thế thì cơ bản vẫn được hưởng quyền lợi gần như BHNT mà nó rõ ràng, cái nào ra cái đó.
Cụ giới thiệu giúp em gói BHYT tự nguyện. Em đang cần nghiên cứu ạ.

mocmeo_02

Xe buýt
Nói BHNT lừa đào thì hơi quá nhưng nói lùa gà là đúng. Ngoài những việc tính toán rồi rắm như các cụ nói ở trên thì HĐ bảo hiểm cũng nhiều vấn đề phức tạp mà không nghiên cứu kỹ câu chữ, các cụ cũng dễ bị từ chối bồi thường. Em nói ví dụ: rủi ro xảy đến khi vi phạm pháp luật…
Ở đây bàn một chút về quyền lợi khi tử vong (như cụ nào trên có nói là đền bù cao nhất). Tử vong chủ yếu do hai nguyên nhân:
1. Do bệnh tât.
Lúc này BH sẽ lục tung hồ sơ khám chữa bệnh của các cun lên tìm mọi cách để xem các cụ có bệnh gì đó mà các cụ không khai báo khi ký hợp đồng không (việc mà đúng ra họ phải làm từ trước khi ký HĐ) và sẽ từ chối chi trả quyền lợi BH khi có vấn đề gì đó mà họ cho rằng là nguyên nhân liên quan đến bệnh dẫn đến từ vong và điều này đôi khi rất mơ hồ.
2. Do tai nạn, thương tích
Nguyên nhân tử vong này phần lớn bắt nguồn từ việc do lái xe có nồng độ cồn, va chạm ngoài xã hội để ảo vệ gia đình, bản thân hoặc thậm chí ko đội mũ bh hoặc đội mũ ko cài quai khi đi xe máy… những vi phạm này BH vin vào để từ chối chi trả quyền lợi BH thì có cãi đc không? Chính vì thế mà có cụ nào trên đây nói chẳng thấy ai tử vong mà được BH đền bù.
Vậy nên mỗi khi có tranh chấp xảy ra ng mua BH thường thua hoặc có thắng thì phải thuê luật sư, phải ra toà may ra mới được bồi thường.

Chỉnh sửa cuối:

bearbie

Xe điện
Tại sao nhiều người lại đi tin cái BHNT liên kết đầu tư nhỉ ?! Vớ vẩn hết sức.
BHNT chỉ có ý nghĩa nhất là giá trị bảo vệ của nó. Mua BHNT xác định là mua 1 thứ để bảo vệ khi có sự cố trong cuộc đời, đừng có mục đích khác.
Cái liên kết đầu tư là không đúng với tiêu chí bảo vệ của BHNT đâu, các cty BHNT thuận theo "trend" đầu tư đang "rần rần" của người Việt để lôi kéo khách hàng thôi.
Hoàn toàn rất khó có chuyện giá trị hoàn lại khi HĐ BHNT đáo hạn lại có thể thu về giá trị hoàn lại lớn hơn số tiền khách nộp vào đâu nhé. Cái phần tiền mà khách "đưa" cho Cty BHNT để họ đầu tư hộ nhằm thu lợi nhuận đó .....thật là ảo tưởng, Cty BHNT sẽ đầu tư vào đâu để thu lợi nhuận cho khách ? Đầu tư chứng khoán hay trái phiếu CP ? haha....Cty BHNT đầu tư chứng khoán thì cũng 50-50 thắng thua thôi, khác gì chúng ta. Nhưng dù Cty BHNT đầu tư thua lỗ, người khách mua BHNT vẫn phải trả phí ủy thác đầu tư cho họ....thế mới đau chứ... :))
Đầu tư là mua chứng chỉ quỹ. Như bên manulife thì bác có thể mua thẳng ccq, hay là mua bh đầu tư, thì tiền bh bác họ đem đi mua ccq. Có 6 loại quỹ, muốn lời nhiều hay ít là do bác chọn.

Với bh truyền thống thì tiền bác họ đem đi gửi bank và mua trái phiếu chính phủ ==> lời còn ít hơn bác tự gửi tk, nhưng có mức tối thiểu là vài %/năm.

Giờ bh đầu tư họ lấy tiền đó đi mua quỹ ==> lời nhiều hơn nhưng cũng có thể lỗ.

Thực tế là tui mua bh đầu tư manulife đây, mấy năm trước lãi rất nhiều :D .

Còn bác tự tin buôn chứng tốt hơn họ thì cứ đi buôn chứng, sao lại bảo họ lừa? Như tui không tự buôn chứng đc thì trả phí để họ buôn giùm, có vấn đề gì đâu.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ giới thiệu giúp em gói BHYT tự nguyện. Em đang cần nghiên cứu ạ.
Em thì không nghiên cứu các gói bảo hiểm y tế vì có 1 gói công ty mua cho nhưng em thấy nó cũng không phải thật ổn nên không muốn giới thiệu cho cụ. 😃

TN1805

Xe điện
Đầu tư là mua chứng chỉ quỹ. Như bên manulife thì bác có thể mua thẳng ccq, hay là mua bh đầu tư, thì tiền bh bác họ đem đi mua ccq. Có 6 loại quỹ, muốn lời nhiều hay ít là do bác chọn.

Với bh truyền thống thì tiền bác họ đem đi gửi bank và mua trái phiếu chính phủ ==> lời còn ít hơn bác tự gửi tk, nhưng có mức tối thiểu là vài %/năm.

Giờ bh đầu tư họ lấy tiền đó đi mua quỹ ==> lời nhiều hơn nhưng cũng có thể lỗ.

Thực tế là tui mua bh đầu tư manulife đây, mấy năm trước lãi rất nhiều :D .

Còn bác tự tin buôn chứng tốt hơn họ thì cứ đi buôn chứng, sao lại bảo họ lừa? Như tui không tự buôn chứng đc thì trả phí để họ buôn giùm, có vấn đề gì đâu.
Tôi không bảo họ lừa. Cụ đọc kỹ lại còm tôi viết.
Tôi cũng mua BHNT, không phải 1 HĐ mà nhiều HĐ BHNT các cty khác nhau.....nhưng tôi không và không bao giờ quan tâm sản phẩm BHNT liên kết đầu tư.
Quan điểm của tôi : BHNT để bảo vệ. That's all.
Muốn đầu tư thì tôi đầu tư chỗ khác, cách khác, không khiến Cty BHNT đầu tư giúp nhé. :))

Tuoitan

Xe buýt
Các cụ phải nói là "chẳng thấy ai tử vong, có mua bảo hiểm mà đc đền bù" thì mới chính xác chứ. Nói chung các cụ mua BH khi k thực sự hiểu xong lại bảo nó lừa đảo. Thế cũng tội cho ngành bảo hiểm.
Cái này cũng do văn hóa ở ta, chạy theo bề nổi hình thức

Lara

Xe tải

Định phản biện còm trước của cụ mà kéo xuống thấy còm này rồi. Đúng phóc mấy cái em định phản biện.
Em làm y hệt cụ: mua bảo hiểm y tế loại tốt, còn tiền đi làm việc khác. Nói không với BHNT.
Ngoài ra, một điểm em không thích ở BHNT là ở việc các công ty BHNT quá thả lỏng đội ngũ đại lý, muốn nói gì thì nói, sau đó có vấn đề gì thì lại đổ cho tại đại lý làm sai. Với em như thế là quá thiếu đạo đức.

Tuoitan

Xe buýt
Em thì không nghiên cứu các gói bảo hiểm y tế vì có 1 gói công ty mua cho nhưng em thấy nó cũng không phải thật ổn nên không muốn giới thiệu cho cụ. 😃
Mua BHSK hàng năm cũng là một lựa chọn nhưng nếu cụ có bệnh thì năm sau phí nó sẽ tăng, or nó k bán cho ng trên 65t. Rồi thì số tiền BH khi tử vong nó cũng ít hơn. BHNT nó cũng có những ưu việt riêng.

fanmu1234

Xe container
Làm cái bảo hiểm y tế dắt mông còn mấy cái này thì em không tin ai tin thì tùy đã quá nhiều người dính trấu rồi , tiền của mình nộp nó cũng đem đi gửi bank với mua trái phiếu cổ phiếu mà thôi nó xơi từ 1/2 đến 2/3 còn đâu trả dần cho các ông chủ qua các hợp đồng có rủi ro ,các hợp đồng đáo hạn thì họ trả lại thôi thời gian dài lạm phát gặm hết số tiền chi trả .
BHNT lùa gà là chắc rồi.

Bây giờ bảo tất cả những người đang có hợp đồng BHNT xem lại hợp đồng, nhờ chuyên gia tài chính tư vấn, sẽ ngã ngửa vì bị đại lý tư vấn đểu, cung cấp thông tin không trung thực.

Các Cty BHNT biết thừa các đại lý trình độ lởm nên bản thân đại lý không hiểu và tư vấn không đầy đủ, hoặc đại lý cố tình tư vấn không trung thực để chốt hợp đồng. Nhưng Cty BHNT mặc kệ chuyện này vì họ nắm đằng chuôi, họ chẳng mất gì khi đại lý tư vấn đểu.

bearbie

Xe điện
Tôi không bảo họ lừa. Cụ đọc kỹ lại còm tôi viết.
Tôi cũng mua BHNT, không phải 1 HĐ mà nhiều HĐ BHNT các cty khác nhau.....nhưng tôi không và không bao giờ quan tâm sản phẩm BHNT liên kết đầu tư.
Quan điểm của tôi : BHNT để bảo vệ. That's all.
Muốn đầu tư thì tôi đầu tư chỗ khác, cách khác, không khiến Cty BHNT đầu tư giúp nhé. :))
Bác vẫn chưa hiểu sp bh đầu tư.

Cái đầu tư đó là để khiến cho cái giá trị bh tăng nhanh hơn, dẫn đến việc bác có thể ngừng đóng sớm hơn.

Nếu sau 10 năm mà lãi từ thị trường ck thấp hơn cả gửi tiết kiệm thì phần giá trị đầu tư của bác bị teo đi, lúc đó phải đóng nhiều hơn dự kiến thôi.

Mục tiêu cuối cùng vẫn là cái phần bảo hiểm, như bác kia là phải nhắm tới cái cục 1 tỷ (nếu die). Tui cũng chỉ đóng bh đầu tư tới đủ số năm tối thiểu thôi. Sau đó quỹ tự nó sinh lời để chi trả phí hàng năm. Xác định luôn là sẽ không rút về mà để nó tự trừ phí tới khi nào hết sạch thì con mình cũng lớn rồi.

Tui cũng có 1 gói bh truyền thống khác, mục tiêu cũng y vậy. Đang đợi xem xem thằng nào sẽ hết tiền trước đây.

dracula_bg

Xe điện
Dạo này báo chí um tỏi về các HĐ bảo hiểm nhân thọ, e mới giật mình xem lại cái Pru đã đóng. Đến nay e kết thúc 5 năm , vị chi 250 chiệu ra đi. Thì hỡi ôi, rút ngay thì còn 143 tr, để 20 năm nữa thì còn 4600đ, còn có hơn hay ko tuỳ vào sự hảo tâm của Pru. Mang tiếng có đứa e làm Ngân hàng bảo nó xem trc mà vẫn toang, moá - bảo die đc tiền tỷ thì ý nghĩa gì. E ngay từ đầu đã xđ ko fai kiếm cái tiền nhân thọ mà tính bài tích tiền để sau 10-20 năm nữa về hưu mình có 1 khoản để vi vu. E ko hiểu sao lại có thể ngu học thế đc, e đg tính rút luôn để gỡ gạc tý chút, các cụ có cao kiến gì TV giúp e :((
tích tiền để về hưu mà chơi bảo hiểm nhân thọ thì đúng là con lạy cụ. chẳng cần đọc hợp đồng hợp đèo gì thì cũng làm ơn biết từ bảo hiểm nó mang ý nghĩa gì.