[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

Haiau69

Xe buýt
Đây là 1 hợp đồng bảo hiểm nhân thọ quỹ liên kết chung. Các cụ chém đi ạ. Hợp đồng này giờ không đóng phí tiếp nhưng giá trị hàng năm vẫn tăng lên. Dưới đây là sao kê 1 quý.

Nếu xảy ra rủi ro được bồi thường 1,5 củ to.

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện
Đang tính minh họa vậy thôi ạ. Em mới đóng mấy năm thôi nhưng e hiểu em đang đóng cái gì và thu dc quyền lợi gì, gđ em đã từng ko ít lần mất đi ng thân 1 cách mà em ko thể ngờ, nhưng lúc đó em chưa mua BH, kinh tế gia đình em cũng ko ổn lắm nên chí ít em mua BH đúng nghĩa là khoản dự phòng rủi ro ạ. Còn lãi hay ko thì em cũng ko qt, vì em cũng ko có ý định rút sớm như nhiều cụ, để rồi lo lắng, cãi nhau với bên bh là 3 năm 5 năm tôi đóng từng này sao giờ rút ko dc đồng nào.
Tầm 10 năm đổ ra rút thì vẫn nhận đủ số tiền mình đã đóng, tất nhiên tính cả lãi suất, lạm phát thì mình lỗ chắc nhưng nếu tinh lãi lỗ e nghĩ là nên đầu tư vào kênh khác ạ
Mợ không quan tâm lới lãi nhưng công ty bảo hiểm lại rất quan tâm đấy. Làm gì có chuyện công ty lại ăn lợi nhuận âm đc. Mợ k quan tâm lãi thì nói luôn chả quan tâm nhận về bao nhiêu đi, chứ nói chắc nịch nhận đc gần 800 sau 20 năm là chắc chắn quan tâm tới lãi rồi. Em cũng nghĩ mợ chưa hiểu đúng hợp đồng bảo hiểm đâu.

Công ty bảo hiểm dùng tiền minh họa nhận về để dụ khách mua thì khách quan tâm tới tiền nhận về là đương nhiên. Nếu không thì đừng nhắc tới nữa đi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ không quan tâm lới lãi nhưng công ty bảo hiểm lại rất quan tâm đấy. Làm gì có chuyện công ty lại ăn lợi nhuận âm đc. Mợ k quan tâm lãi thì nói luôn chả quan tâm nhận về bao nhiêu đi, chứ nói chắc nịch nhận đc gần 800 sau 20 năm là chắc chắn quan tâm tới lãi rồi. Em cũng nghĩ mợ chưa hiểu đúng hợp đồng bảo hiểm đâu.

Công ty bảo hiểm dùng tiền minh họa nhận về để dụ khách mua thì khách quan tâm tới tiền nhận về là đương nhiên. Nếu không thì đừng nhắc tới nữa đi.
Ý em là cc bảo lãi nhiều lãi ít cụ ạ, kể cả 20 năm sau ko lãi e vẫn mua vì mục đích dự phòng rủi ro ạ, ý e là e hiểu ở từng năm nếu mình rút khoản mình thu về sẽ dc tính như thế nào, 3 năm đầu các chi phí quản lý lớn và khấu hao chủ yếu ở đây nên nếu rút sẽ ko dc đồng nào cả, tầm 10 năm thì là hoà. những điều này đều dc ghi trong hợp đồng BH cả, tại 1 số cụ đóng dc 3 năm 5 năm rút chỉ thu về có tí xíu trên số tiền đóng rồi ấm ức, có ng bảo BH lừa này kia, thì ý e là ko fai ạ

Vietex

Xe điện
Đây là 1 hợp đồng bảo hiểm nhân thọ quỹ liên kết chung. Các cụ chém đi ạ. Hợp đồng này giờ không đóng phí tiếp nhưng giá trị hàng năm vẫn tăng lên. Dưới đây là sao kê 1 quý.

Tổng đóng trong 5 năm đến 6/2022 là 512tr. Đến tháng 3/2023 còn 464tr. Tăng ảo diệu thế mợ?

Với số dư là 461tr mà một quý lãi phát sinh được 5tr, tức là 4.3%/năm. Có gì tự hào nhỉ? So sao được với cái lợi nhuận cam kết của mợ MuathuHN?

Hàng quý đang trích quỹ rủi ro gần 2.3tr, có khi nào lãi phát sinh thấp hơn mức trích quỹ k? Lúc đó giá trị còn tụt đến bàn chân ấy nhỉ.

Vietex

Xe điện

Sau 5 năm đóng tổng 512tr thì hiện tại còn 464,2tr. Mỗi quý tăng đều 2.8tr thì dự 4 năm nữa, tức là sau khi 9 năm kể từ khi bắt đầu tham gia, khách hàng thân yêu sẽ về bờ. Có phải đúng như thế không mợ?

Chỉnh sửa cuối:

Haiau69

Xe buýt
Sau 5 năm đóng tổng 512tr thì hiện tại còn 446,2tr. Mỗi quý tăng đều 2.8tr thì dự 4 năm nữa, tức là sau khi 9 năm kể từ khi bắt đầu tham gia, khách hàng thân yêu sẽ về bờ. Có phải đúng như thế không mợ?
Thế được bảo hiểm 1,5 củ thì ko phải trả phí à? Hay lại tính như gửi tiết kiệm?

Về bờ là khái niệm của mấy ông đầu tư ck với tiền ảo?

Chỉnh sửa cuối:

Vietex

Xe điện

Sao không nói rõ ngay từ đầu đi. Còn lập lờ làm gì? Mợ bảo giá trị hằng năm vẫn tăng lên, tăng kiểu gì mà năm 2022 là 512tr đến 2023 tăng về 446tr? Rồi năm sau già hơn, nó trích quỹ rủi ro cho âm cái số sinh lời. Ở đấy mà đòi tăng.

Vietex

Xe điện

Trích quỹ rủi ro xong rồi thì số dư 461tr liên quan gì tới lời hứa 1.5 củ nữa không hả mợ?

Công ty dùng số dư này làm gì mà sinh lời có 4.3% 1 năm thế mợ? Sao kém hiệu quả thế! Mợ thử nhờ công ty đem số dư ấy gửi tiết kiệm đi. Như đợt trc tết còn gửi đc 12% đấy.

Lời hứa 1.5 củ có tăng hàng năm theo số tiền trích quỹ rủi ro không mợ? Hay vẫn cố định? Năm trc đã hứa 1.5 củ, không dùng gì, quý rồi trích quỹ thêm gần 2.3tr mà, chắc lời hứa phải to thêm nhỉ.

Mà có khi càng già thì càng trích quỹ nhiều hơn. Thế mùa quýt cũng chưa về bờ nhỉ?

Tuoitan

Xe buýt
Em cảm thấy ở VN phí BH cao nhưng số tiền BH khá thấp, thường chỉ gấp 2,3 lần số phí phải đóng. K biết đúng k, nhờ các cụ ở nc ngoài chia sẻ

Vietex

Xe điện
Em cảm thấy ở VN phí BH cao nhưng số tiền BH khá thấp, thường chỉ gấp 2,3 lần số phí phải đóng. K biết đúng k, nhờ các cụ ở nc ngoài chia sẻ
Đây cụ. Đóng 20 năm với nam giới là cỡ 3.200$ mà bảo hiểm 250.000$. Vậy số tiền bảo hiểm gấp 78 lần.

Tuoitan

Xe buýt
Đây cụ. Đóng 20 năm với nam giới là cỡ 3.200$ mà bảo hiểm 250.000$. Vậy số tiền bảo hiểm gấp 78 lần.

Chứng tỏ bọn cty BH ở VN bố láo thật. Thảo nào bản chất của BH bị méo mó, cứ phải đi lùa gà. Phí đóng rẻ như nn thế kia thì ai mà chẳng thích mua nhỉ

vnthan

Xe buýt
Cụ mua BH Sức khỏe (Health Care, mức cao tý) + mua BH tử kỳ. Còn tiền đầu tư thì cụ cứ trích ra, đều đặn gửi Tiết kiệm. Ngon bổ rẻ hơn hẳn mấy cái BHNT.
Cụ viết cái này lâu rồi nhưng giờ em mới đọc. Cụ có thể giới thiệu cty BH nào ở VN chỉ bán riêng sản phẩm tử kỳ ko ạ? Hay nó chính là cái sp chính của BHNT thôi?

Trước khi đặt bút ký vào cái HĐ BHNT hiện tại của em, em đã cày nát google, vào web các cty BH đều ko thấy thằng nào có sản phẩm kiểu như cụ nói nên mới phải tìm mua lấy 1 cái BHNT. Giờ lại thấy có người nói ntn đâm ra tò mò quá.

forwin

Xe buýt
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Cụ trả lời rất rõ ràng và mô tả đơn giản để các cụ hiểu bản chất BHNT.

dungmgsu

Xe hơi
bảo hiểm xe khác bảo hiểm nhân thọ! vì va quệt xe nó thường xuyên hơn! hơn nữa xe hỏng có bảo hiểm còn người hỏng rồi bảo hiểm cũng k còn nhiều ý nghĩa! bhnt cũng mắc hơn và lâu hơn, bảo hiểm xe mua theo năm còn bhnt quá dài! thêm vào đó khi người hỏng rủi ro bị từ chối bồi thường khá cao nên chán! người lại hay bệnh dính gì vào là bị từ chối loại trừ
Cụ mua sai loại bảo hiểm rồi. Bé nhà em vào viện, ngay từ cửa đã nộp hồ sơ cho bên bảo hiểm, ra về thanh toán bảo hiểm lo hết. Trong phòng thích chọn phòng 1.5 hay 3 triệu/ ngày đều được, tất nhiên phòng cao qus thì mình phải bù thêm tiền. Đó là ý nghĩa của Bảo hiểm

Vietex

Xe điện
Chứng tỏ bọn cty BH ở VN bố láo thật. Thảo nào bản chất của BH bị méo mó, cứ phải đi lùa gà. Phí đóng rẻ như nn thế kia thì ai mà chẳng thích mua nhỉ
Ở nước ngoài, phí bảo hiểm oto trung bình 1 năm là 2148$. So với phí bảo hiểm nhân thọ trung bình 1 năm của nam giới là 159$, nữ giới là 142$ thì mới thấy phí bảo hiểm nhân thọ ở nước ngoài bằng có 6.6%-7.4% phí bảo hiểm oto.

vuha2107

Xe tải
Cụ viết cái này lâu rồi nhưng giờ em mới đọc. Cụ có thể giới thiệu cty BH nào ở VN chỉ bán riêng sản phẩm tử kỳ ko ạ? Hay nó chính là cái sp chính của BHNT thôi?

Trước khi đặt bút ký vào cái HĐ BHNT hiện tại của em, em đã cày nát google, vào web các cty BH đều ko thấy thằng nào có sản phẩm kiểu như cụ nói nên mới phải tìm mua lấy 1 cái BHNT. Giờ lại thấy có người nói ntn đâm ra tò mò quá.
Đầy mà cụ: ví dụ https://shinhan-vuisong.shinhanlifevn.com.vn/?utm_source=GG_IDacxSHL&utm_medium=paidsearch&utm_campaign=VuiSong&gclid=Cj0KCQjw4s-kBhDqARIsAN-ipH2IgkNsc1iBb9Xih0412JlBC2tXmq0tVeP5uj_QJNjn9kHJ2eaP2igaAt2eEALw_wcB

Haiau69

Xe buýt
Đây là bảo hiểm mà cụ cứ so như tiết kiệm nhỉ? Người mua bảo hiểm chả bao giờ muốn rủi ro xảy ra. Trong trường hợp này người được bảo hiểm đã trên 40 tuổi và thời hạn bảo hiểm 20 năm là tới trên 60 nên rủi ro cũng như phí bảo hiểm khách hẳn với người tầm hơn 20 tuổi.

Trích quỹ rủi ro xong rồi thì số dư 461tr liên quan gì tới lời hứa 1.5 củ nữa không hả mợ?

Công ty dùng số dư này làm gì mà sinh lời có 4.3% 1 năm thế mợ? Sao kém hiệu quả thế! Mợ thử nhờ công ty đem số dư ấy gửi tiết kiệm đi. Như đợt trc tết còn gửi đc 12% đấy.

Lời hứa 1.5 củ có tăng hàng năm theo số tiền trích quỹ rủi ro không mợ? Hay vẫn cố định? Năm trc đã hứa 1.5 củ, không dùng gì, quý rồi trích quỹ thêm gần 2.3tr mà, chắc lời hứa phải to thêm nhỉ.

Mà có khi càng già thì càng trích quỹ nhiều hơn. Thế mùa quýt cũng chưa về bờ nhỉ?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Haiau69

Xe buýt
Vấn đề là phí bao nhiêu nữa. Trên trang này có cái ví dụ cho nữ 20 tuổi bảo hiểm 10 năm mức 1 tỷ thì phí 2,6tr/ năm nhưng với thời gian bảo hiểm trong độ tuổi 20-30 thường là thấp nên phí như vậy còn nếu tầm 50 tuổi là khác hẳn.

Haiau69

Xe buýt
Cụ mợ nào đang phải đóng thuế TNCN ở mức cao, nếu doanh nghiệp sử dụng lao động mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động thì sẽ có lợi đó vì chỉ phải nộp thuế ở mức 10%. Nếu so với thuế suất kịch khung thì bớt được hơn 70% số thuế phải nộp. Tất nhiên là giả định có nhu cầu bảo hiểm còn nếu chỉ đầu tư thì tính làm cái khác.