[Funland] Bao giờ thì hết dịch hả các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

ocean1

Xe tăng
Cụ ạ, em chưa từng chửi nước nào không biết chống dịch. Cụ thấy nick nào chửi thì chửi nick đó.
Từ đầu dịch khi mọi người tìm đủ cách chạy tiền cho con về, khi chưa biết độ nguy hiểm của dịch ra sao, em vẫn tin là đâu nên ở nguyên đó là tốt nhất cho cả XH. Con cháu đứa đi làm rồi không tính, có đứa vừa chân ướt chân ráo sang nước ngoài, vớ phải luôn cái nước Ý hotline liên tục. Bố mẹ cháu đêm nào cũng thức để chờ chat với con, sợ nó bị stress, nhưng rồi cũng qua. Cụ có cái nhìn khá thiển cận, em nói cụ đừng giận. Các QG chả cho không nhau cái gì, 1 số người tắc lại thì có thêm nhân lực. Ý giai đoạn đó lên cả báo vì thiếu nhân lực (mọi năm tới mùa vụ thuê nhân lực các nước khác). Các QG nhận người tị nạn, tính ra họ có lãi cơ đấy cụ. Toàn là nhân lực khoẻ mạnh, dũng cảm cũng thông minh, có tiền mới trốn được qua nước họ. Nhận với SL vừa đủ họ có thêm nhân lực làm những việc mà dân họ không thèm làm.
Có sống chính thức trong tâm dịch rồi thì mới biết sợ. Có người còn chạy được thì cố gắng chạy đi. Em trải qua 2 lần, sống ngay trong tâm dịch Covid-19. Chỉ đóng cửa nhà lại, rồi ở yên trong đó, rồi dịch cũng đi qua, và mọi người đều bình an. Đâu cần phải làm gì khác đâu .

luanmalo

Xe hơi
Dịch năm ngoái, nghe tin được hỗ trợ tiền covid. Cả nhà em vội đi làm giấy. Làm đi làm mãi cuối cùng chả được hỗ trợ cái gì. Thế là thôi. Bỏ.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 6335290
TP HCM chống dịch thế này ko hề ổn chút nào. Khâu tổ chức kém quá. Cứ tình trạng thế này em dự còn dài dài mới hết.
Chỗ nào làm thì cũng thế thôi cụ, chả cứ HCM. Phàm là làm việc lớn thì chả tỉnh nào làm tốt được, mọi việc đều lúng túng vì không có sự chuẩn bị, không có chỉ đạo, quy trình thống nhất từ Bộ Yte.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Dịch năm ngoái, nghe tin được hỗ trợ tiền covid. Cả nhà em vội đi làm giấy. Làm đi làm mãi cuối cùng chả được hỗ trợ cái gì. Thế là thôi. Bỏ.
Muốn lấy tiền thì lên TV, tiền ở trên đó

HUNGSMUN

Xe container
Em nghĩ đạt được 75% tiêm phòng là cực kỳ khó. Sẽ có rất nhiều người không tiêm.
Đúng rồi cụ ạ, vì nhiều người lo sợ.
Em được biết là ở một vài khu chung cư, tổ dân phố có đi từng nhà để lập danh sách tiêm Covid nhưng rất nhiều người không đăng ký.

GTR Nismo

Xe hơi
chắc phải nhìn nhận lại, chỉ tập trung người già yếu vào 1 khu và bảo vệ, còn trẻ khỏe thì cứ bình thường. Ai nặng thì chữa, còn không thì như cúm thường, mấy ngày nó cũng tự khỏi. Chứ cứ ngăn với chặn mỏi nẻo đường thì chết đói mất.

IP man

Xe lăn
chắc phải nhìn nhận lại, chỉ tập trung người già yếu vào 1 khu và bảo vệ, còn trẻ khỏe thì cứ bình thường. Ai nặng thì chữa, còn không thì như cúm thường, mấy ngày nó cũng tự khỏi. Chứ cứ ngăn với chặn mỏi nẻo đường thì chết đói mất.
Tất cả các bọn tiên tiến đều làm như thế và bây giờ nó vừa khống chế được dịch, vừa mở cửa kinh tế. Nhưng làm thế thì bị tinh thần ngạo nghễ chê là không có đạo đức, là toang ;))

Duchai80

Xe buýt
Em tuần sau định cho các con về 1w (quê em xa), có Cụ/Mợ nào thạo tin tờ trình có phê/không ạ, vợ xin nghỉ phép rồi mà lại hoãn thì mất toi ngày phép, hix

Tất cả các bọn tiên tiến đều làm như thế và bây giờ nó vừa khống chế được dịch, vừa mở cửa kinh tế. Nhưng làm thế thì bị tinh thần ngạo nghễ chê là không có đạo đức, là toang ;))
Nó dồn mà mở cửa đc đã chả chờ đến giờ, ông nhầm hay cố tình đánh bùn sang ao sang tác dụng của vắc xin rồi ông ạ

IP man

Xe lăn
Nó dồn mà mở cửa đc đã chả chờ đến giờ, ông nhầm hay cố tình đánh bùn sang ao sang tác dụng của vắc xin rồi ông ạ
Hehe… dấm đài lại đổ tại chêm. Tôi thì cứ nhìn vào thực tế, thằng nào làm được việc thì thằng đấy giỏi, chứ không tung hô trên báo, trên tivi, trên tiktok ;))

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Bao giờ thì hết dịch hả các cụ ới? kéo dây dưa gần 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy có dấu hiệu dừng lại trên thê giới, ở VN cũng chưa có dấu hiệu ngưng lại. Nói thật là nản lắm rồi ý, chẳng dám đi đâu, làm gì hay đầu tư gì? cứ dặt dẹo qua ngày vậy thôi, chẳng biết từ giờ đến cuối năm liệu có khởi sắc hơn không? cả ngày em kêu than thì có người bảo em cứ vào OF hỏi các cụ thông thái nhà mình là có kết quả, mạnh dạn em hỏi các cụ cao nhân dự đoán tình hình xem tầm nào thì dịch tan ạ?
Hết tháng 7 Cụ ạ.
Năm nào thì E chưa biết

agrimeco

Xe lăn
Năm ngoái nhà nc bắt đóng cửa 1th giãn cách, ko những chẳng đc hỗ trợ gì hết mà thuế nó vẫn bắt em nộp đủ cơ ạ, kêu là phải lên viết giấy xin miễn đúng thời điểm đó chứ ko cho nộp bổ sung mới ác:D

AkiraBin

Xe tăng
Năm ngoái em nhớ có một ông chuyên gia dịch tễ nước ngoài nào nói, chắc chắn một điều là Covid sẽ không mất đi mà ta phải tìm cách sống chung với nó.. VN cũng phải chờ đủ vacxin tiêm hết phòng hết mới hy vọng ổn.

Có bao nhiêu người vào tình thế như những còm dưới này (trên báo TN) ! còn rất nhiều người mất việc theo nữa & những người LĐ bám hè phố.

‘Mắc kẹt’ giữa Sài Gòn thời Covid-19: Quán bún 3 tỉ giờ thanh lý đồ đạc để bù lỗ | Đời sống | Thanh Niên (thanhnien.vn)
---------------------------------------------
Nguyễn Hà
21:42 04/07
Tôi cũng vì ham kd nên cũng bán nhà đầu tư quán cà phê sân vườn
12 năm kinh doanh chỉ đủ chi phí (tiền MB 50 triệu một tháng và hàng trăm thứ chi phí khác)
Dịch bệnh xảy ra, nhà nước bắt đóng cửa.Mấy tháng chủ nhà không bớt cho đồng nào.
Vay chỗ nọ,chỗ kia bù tiền nhà.Giờ đuối quá đành bán ve chai
Coi như mất trắng hơn hai tỉ
-------
Tran van Tai
22:26 04/07
Vợ chồng mình hiện giờ cũng giống vc bạn, nhưng mình kinh doanh cơm tấm với quy mô nhỏ tại nhà, chủ yếu kiểm tiền nuôi 2 đứa con nhỏ ăn học, 1 bé 10t bình thường và 1 bé 6t bị bệnh chậm phát triển. Mình mở kd được 2 năm thì dịch lần đầu còn nhẹ thì mình vẫn bán đem đi được, còn dịch lần này thì mình ngưng kd từ cuối tháng 5. Rầu quá, cầu mong cho dịch sớm qua để kd lại kiếm tiền nuôi bé lớn ăn học và tiền thuốc men sữa sủng cho bé nhỏ. Đuối lằm rồi
--------------
Gin
23:31 04/07
Cty tôi thuê mặt bằng ở TTTM cũng vậy. Khai trương được 2 tháng thì covid ập đến. Tiền mặt bằng, tiền nhân viên nhiều vô cùng nhưng covid nên khách đến TTTM còn không có nói gì đến cửa hàng của mình. Covid lấy đi của người có thu nhập tốt, người từng là khá giả nhiều hơn người lao động nghèo đó ạ
-----------
an an
18:21 04/07
Nhà tôi cũng 3 em ôm mộng làm giàu nhưng vốn ít, đứa đầu có con nhỏ muốn thuê mặt bằng làm chung với anh em nhưng làm được chừng mấy tháng thì hụt hơi( lúc em quyết định mở quán tôi cũng khuyên em là con còn nhỏ với ít vốn cộng thêm là xem tình hình có khả quan không rồi hãy quyết định làm. Em trả lời chắc chắn làm ăn ngon lành).Sau đó em kêu đứa em lên làm vì bảo chỗ quán làm ăn được ( lúc này gần tết tôi lại khuyên em lo làm công ty đi... lúc này cũng còn lâu lâu dịch bệnh nên tôi rất lo lắng. Lúc này em cũng khẳng định không muốn làm công ăn lương mà muốn thử sức làm chủ...). Em lên làm được mấy tuần ngon thì gần tết covi ập tới nghỉ bán. Sau vụ đó tình cảm gia đình có vẻ vơi đi phần nào. Tưởng thấy 2 anh chị làm vậy thì mấy anh em suy nghĩ và tìm hướng khác vì dịch ko biết thế nào mà lần thì gia đình em út tôi lại quyết định đầu tư làm nhà hàng tiếp vì mẹ cho nhà với đất. Ngay sau đó vợ chồng em khởi công làm và cũng bán được 2,3 tháng thì dịch lại ập tới và giờ trong khu phong tỏa luôn với cả gia đình gần chục người. Lúc các em làm tôi thật sự rất lo lắng nhưng nhìn chúng nó hồ hởi, quyết tâm quá thì lại nghĩ thôi nhà ai nấy làm vì ai cũng có gia đình của mình hết rồi. Tôi thấy có lẽ nhiều người nghĩ lúc đầu dịch bệnh chỉ chừng chưa đầy tháng thì tp.hcm đã xử lý hết dịch rồi thì cũng yên tâm đầu tư kinh doanh mà không quan tâm tới biến cố không lường trước được
----------
huan nguyen
11:38 04/07
Tôi đang quản lý 01 khách sạn tại Đà Lạt, tình cảnh của nhân viên tôi cũng quá bi đát trong 02 năm dịch bệnh, vẫn phải gượng cười trước mặt nhân viên đang lây lất của mình để họ không mất tinh thần và còn chút hy vọng vào ngày mai. Nhưng thực tại hầu như các khách sạn trên đây đã chết lâm sàng ( họ đăng bán, sang , nhượng,....,... ). Tôi rồi chắc cũng sẽ giã từ công việc này sớm, chỉ còn nấn ná ở lại vì không muốn bỏ chạy trước lính mà thôi, khi nào Cty không còn chịu nổi sẽ cùng tan hàng với nhân viên của mình
-------
Trần Hữu Hiếu
13:24 04/07
Cũng như Hoàng, tôi cũng đang gồng vì dịch cửa hàng tạm thời đóng cửa không mua bán gì được, với số tích lũy được chắc tôi gồng được thêm 6 tháng nửa, nếu dịch không qua thì tôi cũng xụm, cánh cửa này đóng thì cánh cửa khác sẽ mở, chúc hai vợ chồng bạn cùng các cháu sức khỏe, bình an và chúng ta sẽ bắt đầu lại từ đầu sau dịch.

namtuoc

Xe tải
Bên UAE thấy báo cáo tiêm đủ 2 mũi cho 72% dân mà dịch vẫn ngày mấy nghin ca là sao các cụ?

IP man

Xe lăn
Bên UAE thấy báo cáo tiêm đủ 2 mũi cho 72% dân mà dịch vẫn ngày mấy nghin ca là sao các cụ?
Kể cả ở Anh, Mỹ… vẫn có những ca nhiễm và tử vong hàng ngày nhưng vấn đề là nó có khoa học, có tính toán để khống chế trong tầm xử lý của hệ thống y tế. Chứ không ngạo nghễ đến mức quyết tâm bắt hết cho sạch bóng covid :D

Lucifer2306

Xe tăng
Tiêm vaccine xong số ca nhiễm vẫn nhiều, nhưng số người chết sẽ giảm đi rất nhiều. Giống cúm mùa.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Trạng thái
Thớt đang đóng