[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

Tony_Le

Xe container
cuộc sống văn minh mà việt nam hướng tới đừng như nhật bản và hàn quốc mà hãy theo các nước châu âu. Làm như nhật vs hàn thì có làm quần quật suốt đời tăng ca lòi mắt sức ép cuộc sống cơm áo gạo tiền ko làm phát là chết đói ngay. Phải hướng đến cuộc sống làm 8h một ngày , 5 buổi một tuần công việc sử dụng máy móc tự động ít dùng sức người, đi làm thoải moái đủ cho cuộc sống sinh hoạt và lúc có bệnh tật thì có bảo hiểm lo chi trả.
Phải bắt đầu như Nhật Hàn, sau rồi mới hướng tới như Châu Âu chứ cụ. Nhật Hàn như hôm nay là do lao động mà nên, Nhật từ 1945, Hàn thì muộn hơn gần 20 năm.

Demchinhhang.net

Xe container
Em vẫn luôn tự hỏi điều gì khiến các nước Bắc Âu phát triển tốt đến như vậy. Tài nguyên không nhiều, con người cũng không đông, thể chế chính trị cũng không khác biệt so với châu Âu... Em chỉ thấy họ có khí hậu có vẻ ôn hòa, không chiến tranh.
Mời cụ đọc quyền này cũng gợi mở 1 phần câu trả lời. Đương nhiên sách nó không khẳng định tại cái gì đâu:D

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ đọc quyền này cũng gợi mở 1 phần câu trả lời. Đương nhiên sách nó không khẳng định tại cái gì đâu:D
Cuốn này thuần chính trị, đọc cuốn của ông SEN người Ấn thì mới có giải nghĩa nhiều góc cạnh hơn

Amager

Xe hơi
Cái câu Quan từ Dân mà ra nên Dân sao thì Quan vậy nghe nó quen quen. Nói chung là tất cả lỗi là do thằng Dân mà ra cả :)).

Đúng là thằng Quan từ thằng Dân ra thật. Nhưng thằng Quan chí ít được đào tạo, học hành, trao dồi lý tưởng, đạo đức sáng ngời cho nên về nhận thức, tư cách, ... nó phải hơn thằng Dân một bậc. Chính vì nó hơn một bậc đó, kết hợp với cái quyền mà nó có, nó sẽ ra răn đe, giáo dục thằng Dân đi vào nề nếp, quy cũ, văn minh. Từ đó làm cho thằng Dân (cùng thế hệ với thằng Quan) tiến bộ thêm được một nấc. Qua nhiều thế hệ Quan - Dân như thế, khi thằng Dân tiến thêm 1 nấc thì thằng Quan tiến bộ thêm 1 bậc. Cứ thế xoay vòng, các thế hệ Quan - Dân nối tiếp nhau và cùng đưa nhau tiến bộ, làm cho xã hội nháy càng văn minh, phát triển.

Ở chiều ngược lại, thằng Dân chưa được tiến bộ và thằng Quan sau khi học tập trau dồi lý luận, lý tưởng, đạo đức đủ thứ nhưng lại càng tệ hơn. Mà thằng Quan đã tệ thì chắc chắn nó tác động ngược lại thằng Dân, làm cho thằng Dân phải thích nghị theo cái tệ hại đó dẫn đến thằng Dân càng tệ hơn nữa. Cứ thế, các thế hệ Quan - Dân càng ngày càng tệ liên tiếp nhau ra đời, kéo theo xã hội càng ngày càng thối nát, gian manh và mọi rợ.

Quy luật Quan - Dân nó như thế đấy ạ!
Tôi thì không có nhu cầu cãi nhau với bọn trong mắt chỉ có điều xấu và xù lên chửi :)) nhưng vì bài của tôi bị trích với nội dung xách mé nên tôi phản hồi.

Đất nước nào có đầy đủ bộ luật ở tất cả các lĩnh vực, thực hiện hay không ở người dân. Đi ra đường đèn đỏ vượt ầm ầm dù báo đài TV nhà trường tuyên truyền là chúng mày đừng có vượt đèn đỏ, đi đúng làn, đội giùm cái mũ bảo hiểm vào, nhưng được bao nhiêu thằng dân nhớ ở mỗi buổi chiều trên ngã tư khuất duy tiến - nguyễn trãi và tỉ cái ngã tư khác. Chắc quan cứ phải trang bị mỗi người 1 cái máy vả liên tục từ sáng đến chiều mới chịu được?

Thể loại nhìn đâu cũng thấy đen tối xung quanh và việc đen tối đấy dứt khoát đ.éo phải tại mình thì mãi chỉ thế thôi. Với lại đừng nhân danh nhân dân việt nam nọ kia, vì tôi là dân, không thối nát, làm từ kinh doanh tự do đến tập đoàn nước ngoài chưa gặp ai nhũng nhiễu cả vì tôi làm đúng pháp luật.

Lelong1411

Xe tăng
Nếu Vn này có 10tr dân e tin ta làm tốt hơn bọn Đờ mờ :))

Demchinhhang.net

Xe container
Cuốn này thuần chính trị, đọc cuốn của ông SEN người Ấn thì mới có giải nghĩa nhiều góc cạnh hơn
Mỗi thứ 1 tí chứ cụ. Cụ kia thắc mắc tài nguyên trong này có mục minh chứng Châu Phi có thời thịnh vượng dù tài nguyên ko phải là ghê gớm. Nó có 1 mấu chốt ngoài tài nguyên.

tieunhupha

Xe điện
Cụ nhầm nhé. VN thông.mimh nhất nhé, thi olympic toán toàn huy chương vàng nhé
Vn cũng "thông minh" nên cần thi đấu là sẽ luyện gà đấy cụ. Với phân loại để đạt huy chương vàng này là nhóm người giỏi nhất chứ ko phải điểm cao nhất mới được hcv đâu cụ.

dealer-ck

Xe tăng
Em vẫn luôn tự hỏi điều gì khiến các nước Bắc Âu phát triển tốt đến như vậy. Tài nguyên không nhiều, con người cũng không đông, thể chế chính trị cũng không khác biệt so với châu Âu... Em chỉ thấy họ có khí hậu có vẻ ôn hòa, không chiến tranh.
E cũng khá thích các nước Bắc Âu, dường như văn hoá lối sống của họ cũng không tham vật chất quá đâu

dealer-ck

Xe tăng
Ở mình ko tự chủ đc VX nên ko tiên chủng để đạt đc miễn dịch cộng đồng sớm như các nước phương tây. Nhưng qua lần dịch ở Tphcm, e nghĩ từ giờ đến tết , với tốc tộ tiêm VX như hiện nay và VX về nhiều thì mình cũng sớm ngon thôi.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Phải bắt đầu như Nhật Hàn, sau rồi mới hướng tới như Châu Âu chứ cụ. Nhật Hàn như hôm nay là do lao động mà nên, Nhật từ 1945, Hàn thì muộn hơn gần 20 năm.
Vâng cụ nhưng mà đại loại là phải hướng tới giống như bắc âu. Sống lao động nhưng phải có sự hưởng thụ chứ làm ốm ko giám kêu, mệt ko giám nghỉ như nhật thì nhục quá

Koenigsegg One 1

Xe buýt
E cũng khá thích các nước Bắc Âu, dường như văn hoá lối sống của họ cũng không tham vật chất quá đâu
Trông thì đơn giản vậy thôi chứ để có được văn hóa đó không hề đơn giản bác ạ.

Amager

Xe hơi
Thực ra cũng tùy thôi cụ ạ. Ví dụ ở Copenhagen vẫn nhiều người mơ ước có tiền thì chuyển đến sống trong biệt thự ở những khu như Hellerup/Gentofte/Charlottenlund (nhà to, cộng đồng dân cư tốt, cảnh quan đẹp...) như mình muốn đến Vinhomes Riverside/Ciputra vậy cụ ạ. Nhưng nhiều khi không có đủ tiền thì đành phải chịu thôi cụ ạ.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Lúc nó bị thì có mong ko. Cứ thấy chỗ nào lúc nào ngon thì mong dc như chỗ ấy thì cứ luôn luôn mong thôi. Giờ cụ sang đó có khi 2 tuần sau là làn sóng covid thứ 4 xảy ra ở đó, có thể ở đó tan hoang và Việt Nam lúc đó lại hết đợt dịch này rồi. Lúc đó lại mong về nhỉ.

Tony_Le

Xe container
Vâng cụ nhưng mà đại loại là phải hướng tới giống như bắc âu. Sống lao động nhưng phải có sự hưởng thụ chứ làm ốm ko giám kêu, mệt ko giám nghỉ như nhật thì nhục quá
Vâng, nhưng Châu Âu nó lao động như chó từ thế kỷ 16-17 rồi, giờ nó ngồi trên ăn của nước nghèo. Ví dụ đơn giản nó bán cái áo giá 100$ thì trả 10$ tiền vốn + gia công thuê, 90$ còn lại là tiền thương hiệu + chi phí bán hàng.

tieunhupha

Xe điện
Do thể chế và giáo dục cụ ạ. Tố chất chỉ là phần rất nhỏ thôi (trừ các món chơi thể thao mới đòi hỏi tố chất).
Em trả lời cho bài trên, cụ ấy đã nói đến 2 vấn đề này rồi cụ ạ, chỉ hỏi còn yếu tố nào khác ko. Em cho rằng tố chất rất quan trọng chứ ko phải là phần nhỏ đâu cụ. Nó thể hiện rằng ở trong cùng 1 môi trường mở thì sắc dân nào đạt trình độ đồng đều cao nhất. Hiện giờ thế giới phẳng nên chất xám thế giới tập trung vào những nơi thuận lợi với họ. Còn trước đây khi việc dịch chuyển khó khăn hơn thì cũng có những quốc gia, sắc dân duy trì được sự thống trị, trình độ cao trong hẳn 1 thời kỳ rất dài trong lịch sử, thì điều đó thể hiện tố chất tốt lẫn việc được giáo dục tốt đấy thôi cụ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ít nhất em có vài cách sống giống họ, là thích tập luyện ngoài trời hoà mình với thiên nhiên, bớt tham ăn tục uống rồi... :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nó bị thì có mong ko. Cứ thấy chỗ nào lúc nào ngon thì mong dc như chỗ ấy thì cứ luôn luôn mong thôi. Giờ cụ sang đó có khi 2 tuần sau là làn sóng covid thứ 4 xảy ra ở đó, có thể ở đó tan hoang và Việt Nam lúc đó lại hết đợt dịch này rồi. Lúc đó lại mong về nhỉ.
Thấy họ trở lại cuộc sống bình thường, thì ta cũng mong được như họ thôi. Đương nhiên chẳng ai lại mong ước bị dịch bệnh cả. Nhiều khi các cụ cứ suy diễn nhiều thứ quá!

minhhai985

Xe lăn
E đoán chắc vài năm là cùng.